ร่วมสนุก ทายผลรางวัล งวดวันที่ 16 ก.พ 57 จำนวน 12 รางวัล

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย suwat.su, 16 ธันวาคม 2013.

1. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ผมงงหน่อยครับ พอดีตามอ่าน เขาลำดับผิด บางคนซ้ำกัน ยังไม่ได้เเก้ เขาได้ด้วยหรอครับ คือที่ผมเข้าใจ คนที่คุมสีเข้ม คือเขาถูกเเล้วไม่ใช่หรอครับ เเต่ทำไมจำนวนจัดส่งน้อยกว่าคนที่ได้อะครับ ที่คุมสีอ่อน มีคนผิดลำดับซ้ำนะครับ ผมเลยถึงถอนตัว

2. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

คืองี้ที่ผมลบกระทู้เพราะ ผมเข้าใจว่า ผมเกินนับใหม่ พอมาโพสเลยละ ที่ผมเห็นซ้ำกันคือ คุณmaleeluckc ไปซ้ำกับคุณ tuckkron ลำดับ 26 เหมือนกัน ทำให้คนต่อโพสลำดับรันมา สองท่านนี้ยังไม่ได้เเก้กระทู้เดิม ผมเลยลบมาโพสอีกที ไม่ทันเเล้ว คนต่อไปเเล้ว ตอนนี้เลขก็รันถูกนะครับ เริ่มจาก 29 หมด 30 รอคนก่อนหน้า 26 27 28 มาเเก้ครับ

3. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ตะกรุดมหาสะท้อน (ตะกรุดเม)

ตะกรุดมหาสะท้อนนั้นมีอานุภาพในการสะท้อนกลับ ไม่ว่าใครทำดีทำชั่วกับผู้ใช้ตะกรุด ผลดีผลชั่วนั้นจะย้อนคืนไปยังผู้ทำเป็นร้อยเท่าพันทวี

ตามตำราของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ) วัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานี ท่านให้ใช้แผ่นทอง แผ่นนาก หรือแผ่นเงิน หนักไม่ต่ำกว่า ๑ บาท (เกินเท่าไรก็ได้) ลงด้วยยันต์ปัญจพุทธามหามงคล ทำการปลุกเสก

เมื่ออาราธนาติดตัวให้ใช้คาถา "เม สัมมุกขา สัพพา หะระติ เต สัมมุกขา"

คาถานี้ถ้าทำถึงที่สุด ท่านว่าแม้แต่ลูกปืนที่ยิงมา ก็จะย้อนกลับไปหาผู้ยิงเอง

ข้อควรระวัง

1. อย่าเข้าไปในสถานที่ซึ่งคนหรือสัตว์กำลังจะคลอด เพราะจะทำให้คลอดไม่ได้

2. ห้ามให้เด็กใช้อย่างเด็ดขาด

ตัวอย่างผู้ที่นำตะกรุดไปใช้แล้วได้ผล เช่น

1. พระสมุห์ศราวุธ ฐานิสฺสโร เจ้าอาวาสวัดพุทธบริษัท จังหวัดกาญจนบุรี ถูกเจ้าคณะอำเภอหยอกเล่น มาถึงก็เงื้อมือจะทุบหลัง ผลคือ ท่านเจ้าคณะอำเภอหงายหลังตึงไปเฉยๆ ท่านว่าคนแก่บางทีก็อาจลื่นล้มเองได้

2. คุณพิสิฐ อรุณทรัพย์ ถูกเพื่อนชกแบบหยอกกันเล่น เพื่อนเลยแขนหักเข้าเฝือกไป

3. พระพิชัย ฐานิโย เลขานุการเจ้าอาวาสวัดคลิตี้ผลธรรมาราม เอารถคุณพิสิฐฯ ไปติดอยู่ในป่า เพราะน้ำป่าพัดสะพานขาด ตะกรุดที่อยู่ในรถหาย ขนาดรื้อพรมขึ้นมาหาก็ไม่เจอ ปรากฏว่าไปสถิตย์อยู่บนหิ้งพระของคุณพิสิฐฯ ท่านว่าคงเป็นเพราะเอารถไปจอดไว้ใต้ถุนศาลา มีแต่คนขึ้นลงทุกวัน ตะกรุดเลยหนีกลับบ้านก่อน

4. น.ท.จรรย์นพ กำแพงทอง พาภรรยา (คุณศรัณญา กำแพงทอง) ไปเตรียมคลอดปวดท้องอยู่เป็นวันจนแทบเป็นลมก็คลอดไม่ได้ จนต้องยอมให้แพทย์ผ่าเอาน้องนุก (ด.ญ.ดาริกา กำแพงทอง) ออกมา มารู้ทีหลังว่าพกตะกรุดมหาสะท้อนทั้งคู่

มี คนสงสัยว่า ในเมื่อตะกรุดสะท้อนผลร้าย การอาราธนาตะกรุดให้คุ้มครอง จะเป็นการทำร้ายคนอื่นหรือไม่ ก็ต้องขอออกความเห็นว่า การอาราธนาตะกรุดเม เหมือนการใส่เกราะคุ้มครองตัวเอง ถ้าเขาเตะลูกบอลมาใส่คุณ ลูกบอลก็ย่อมสะท้อนกลับไปหาเขา สิ่งที่เขาได้รับเป็นการกระทำของเขาหรือคุณเองล่ะ ? และสำหรับผู้ที่คิดดีทำดีต่อผู้อื่น ตะกรุดย่อมสะท้อนผลดี

สรุปว่า ถ้าไม่มีเจตนาจะทำร้ายใคร แกล้งใคร ก็ไม่มีอะไรต้องกลัว
    เคยมีคนสงสัยว่า ถ้าพกตะกรุดทั้งคู่แล้วชกกันจะเป็นอย่างไร ท่านว่าคนที่กำลังใจเข้มแข็งกว่าก็ได้เปรียบกว่า แต่สำหรับผู้ที่ไม่มีตะกรุดแล้วเผลอไปล่วงเกินคนที่พกตะกรุดเข้า ก็ให้ขอขมาโทษผู้ที่พกเสีย...ถ้าทำทัน และขอขมาพระรัตนตรัยด้วย

คัดจากนิตยสารพลังจิต ฉบับที่ 3 เดือนมกราคม 2551

อานุภาพของเหรียญทำน้ำมนต์

ผลของเหรียญทำน้ำมนต์
    ผู้ถาม :กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง กระผมปฎิบัติเป็นประจำดังต่อไปนี้ และได้ผลเป็นที่พอใจ คือ
    ๑. เวลาปกติผมสวดมนต์ ผมจะเอาเหรียญทำน้ำมนต์ของหลวงพ่อวางไว้บนศีรษะแล้วก็ว่าคาถา อิติปิ โส ๗ จบ และ นะมะ พะธะ ๑๕ จบ ผลปรากฎว่า อาการโรคภัยไข้เจ็บบรรเทาและหายไป โดยไม่ต้องกินยาหมอ เมื่อได้ผลอย่างนี้ กระผมอยากจะขอถวายแนะนำว่า ให้หลวงพ่อทดลองดูบ้าง หลวงพ่อทดลองดูบ้าง หลวงพ่ออาจจะหายโดยฉับพลันก็ได้

หลวงพ่อ : แต่เขามาวางสูงนะ เขาไว้บนหัวศีรษะ ( หัวเราะ ) ไอ้โรคของฉันน่ะ ก็ใช้น้ำมนต์อยู่เสมอ แต่อย่าลืมว่ากำหนดเวลามีอยู่ ที่พระพุทธเจ้าท่านบอกว่าต้องธันวาคม ธันวาหน้านี่ถึงแล้ว ๒ ธันวานี่ ต้องรักษา ๒ ปี

ผู้ถาม : ก็โรคภัยไข้เจ็บจะ...

หลวงพ่อ : ก็คลายมาเรื่อย ๆ คลายมาเยอะแล้ว อย่าลืมว่ากฏของกรรมเก่าทำไว้มาก ไม่ใช่เล็กน้อย และประการที่ ๒ ลูกหนี้จะหนีเจ้าหนี้ เจ้าหนี้ก็ตามทวง ก็ช่างมัน ! วันนี้วันที่ ๙ ธันวาคมนะ ( พ .ศ. ๒๕๓๒ ) ก็เป็นอันว่าขณะที่สวด อิติปิ โส เมื่อกี้นี้พระท่านก็มามาก ท่านลุงก็มา ท่านก็บอกว่า เหรียญที่ทำแจกครั้งหลังนี้นะ เหรียญทำน้ำมนต์นะ ท่านบอกว่าให้ทุกคนทำตามนี้ว่า
    ถึงเวลาที่จะนอน ถ้ามีกำลังใจสูงนะ กำลังเข้มข้นก็ไม่ต้องใช้น้ำมนต์ นึกถึงเหรียญหรือผ้ายันต์นั้นอยู่ตรงกระหม่อม บูชาพระเสียก่อนนะ แล้วก็ว่า อิติปิ โส แล้วก็ นะมะพะธะ สวด อิติปิ โส ตามที่ท่านเขียนไว้ในหนังสือกี่จบ จึงนึงพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ แล้วก็ว่า นะมะพะธะ เท่านั้น
    อย่างนี้ท่านบอกว่า จะคลายกฎของกรรมไปมาก ค่อย ๆ คลายกฏของกรรมนะ กฏของกรรมนี่ความจริงทำลายไม่ได้ แต่อำนาจกฏของกรรมจะค่อย ๆ คลายตัว ถ้าทำทุกวันต่อไปจะเหลือนิดเดียว อย่างโทษ ปาณาติบาต ต้องป่วยไข้ไม่สบาย หรือทุพพลภาพทางกาย จะคลายทางกาย จะคลายตัวเหลือเล็กน้อย อย่าง อทินนาทาน ไฟไหม้บ้านบ้าง น้ำท่วมบ้านบ้าง ลมพัดบ้านบ้าง โดนโจรขโมยปล้นบ้าง ใช่ไหม ทีนี้ทำเรื่อย ๆ ไปจะคลายเหลือนิดหน่อย กฏของกรรมต่าง ๆ จะคลาย

แล้วท่านบอกว่า ถ้าบุคคลใดกำลังใจไม่เข้มแข็ง ก็ให้นึกถึงน้ำมนต์แล้วว่า อิติปิ โส ตามนั้น แล้วก็สวด นะมะพะธะ เหมือนกัน เอาน้ำมนต์มาพรมที่ศีรษะเล็กน้อย อย่างนี้ทุกวัน ทำทุกวัน กฏของกรรมจะคลายตัว อันนี้ดีมาก กฏของกรรมเราหาทางแก้ไม่ได้อยู่แล้วนะ ท่านบอกว่าจะคลายเรื่อย ๆ ไป จนกระทั่งจะสิ้นกำลัง แต่ไม่สิ้นเลย เหลือนิดหน่อย ดีมาก !

ผลของน้ำมันมนต์
    ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง น้องชายของลูกชื่อ "นายสมนึก แดงสี" เป็นคนรับจ้างขับมอเตอร์ไซด์ในซอย ปรากฏว่าเมื่อไม่นานมานี้ ขับไปสวัสดีกับปิกอัพ ผลปรากฏว่าสลบไสล ตื่นมาก็กลายเป็นคนอัมพาตทั้งเนื้อทั้งตัว บังเอิญลูกมีโอกาสไป วัดท่าซุง คราวงานเป่ายันต์เกราะเพชร เช่าน้ำมันมนต์ หลวงปู่ปาน ที่วัดมาขวดหนึ่ง พอทาปุ๊บปรากฏได้ผลคือ ขณะนี้แกนั่งได้แล้ว พูดจาเป็นปกติ ทีนี้ต่อไปลูกจะเอาอีกขาดหนึ่ง แต่จะเอาจริง ๆ

หลวงพ่อ : จริง ๆ เบาไป ต้องเเกล้ง ไอ้เเกล้งมันหนักกว่าจริง ๆ เกล้งให้เดินได้ทำงานได้อยู่เป็นปกติ แล้วต่อไปเอาอีกขวดหนึ่งเกล้งให้รวย อีกขวดหนึ่งแกล้งให้ถูกหวยทุกงวด ( หัวเราะ) ต้องแกล้งมันแรงกว่าธรรมดา ๆ จริง ๆ มันเบา ท่านอนุโลมนะ เกรงจะชอกช้ำ ถ้าแกล้งไม่กลัวช้ำ มีความเข้มแข็ง

ผู้ถาม : นี่เขาเล่าให้ฟังนะ หมดกันเป็นหมื่น ๆ แหม....แค่น้ำมันขวดเดียว สิบบาท ยี่สิบบาทไม่ได้ ไม่เป็นที่พอใจ

หลวงพ่อ : ความจริงจ่ายไม่ครบนะ น้ำมันเขาแพงกว่านั้น (หัวเราะ) ใช่ถ้าหวยก็ราคาแพง ถ้าไม่หายก็เฉย ๆ ไว้ เดี๋ยวเขาจะด่าเอา (หัวเราะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2013
  4. jaya

jaya เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ขอแจ้งเพื่อให้เจ้าของกระทู้พิจารณาครับ

ดูที่หน้ากระทู้ #48 คุณ กรกฎ19 เข้ามาแก้ลำดับเหรียญที่แล้ว เมื่อเวลา 8.59 PM. จึงเรียนมาเพื่อพิจารณา...โมทนาครับ

5. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ช่องสีอ่อน คือ ลงลำดับถูกต้องครับ และผมกด อนุโมทนา ให้ คุณลองนับตั้งแต่หน้าแรกดูสิครับ ถ้าผมนับผิด ผมจัดส่งให้คุณ ครบชุด 3 เหรียญ ครับ

6. suwat.su

ผมให้โอกาสทุกท่านแก้ให้ถูกต้อง ตามตารางที่ผมลงให้ทราบ ก่อนเวลา 21.05 น. ครับ ขอบคุณครับที่แจ้งให้ทราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2013
  7. ศรัทธาพญาเวนไตย

หากต้นทางผิด ไอ้หลังๆก็ผิดหมดเลยสิครับ อัยย่ะ สงสารเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
    เจ้าของกระทู้ เเจกเถอะครับ กฎหมายไว้ใช้ควบคุมความสงบเรียบร้อยในบ้านเมือง เชื่อไหม เเม้เเต่ผู้พิพากษาบางท่าน ที่จบสถาบันเดียวกับผม ท่านยังไม่ยึดหลักกฎหมายจนเคร่ง เพราะยึดมาก เคร่งมาก คนอื่นเขาจะเดือดร้อน เห็นไหมกรณีเก็บเห็ด หรือไม่ก็ เมื่อก่อนกรณีคดีขโมยซาลาเปาไม่กี่ลูกเพราะลูกหิวสั่งติดคุก... เราก็จะบาปไปด้วย ใครผิดใครถูก เเจกไปเถอะครับ หากมันเรียงครบเเล้ว ก็หมดโควต้าตามนั้น
    ผมเชื่อว่าบางท่าน เขาติดธุระ อาจมีภาระหน้าที่ กว่าจะมาเข้าเน็ต ผมไม่เชื่อเรื่องพระเลือกไม่เลือก มันเป็นคำพูดของคุณเดชชาติ ใช้ข่มสมาชิก ให้เชื่อฟัง ผมเชื่ออย่างเดียว เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก ไม่ช่วยเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน เเล้วจะไปช่วยใคร เขาเข้ามาก็เพราะเขาอยากได้ นั่นเเหละที่คุณพูดพระเลือกเเล้ว เเต่ที่เขาไม่เข้ามาเเก้ เพราะอาจสับสน ไม่เกี่ยวกับพระเลือกไม่เลือก พระท่านจำวัดไปละ ไม่ก็สวดมนต์เย็น
    เเต่เขามีภาระหน้าที่ครับ ลองไปพิจารณาดูนะครับ สงสารเขาผิดโคตรเยอะ จะปีใหม่ละ ถือว่าให้สิ่งดีตอบเเทนเขา เราก็จะได้ตอบเเทนกลับครับ ฮ่าๆๆๆๆ

8. mik501

mik501 Active Member

16 พฤศจิกายน 2009
    โอ้วกำ หลวงพี่ลงผิดหรือนี้ ไม่ได้เข้ามาดูเลย อดซะแล้ว ช่างมันดวงไม่มี สาธุๆบุญด้วย แก้ไขไห้แล้วนะ ได้ก็ได้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร^ ^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2013
  9. suwat.su

ผมก็เห็นว่าบางคนก็ลงไม่ผิดนี่ครับ อย่างเหรียญทำน้ำมนต์ ช่วงหลังๆ จากลำดับที่ 12-30 ยังลงถูกเลยนี่ครับ ผมก็อยากแจกนะ ถ้าไม่อยากแจกคงไม่มาลงกระทู้แจกหรอกครับ และผมก็ลงตารางที่ถูกต้องให้ทุกท่านดูและแก้ไขด้วยนะครับ ผมว่าบางท่านรีบลงกระทู้ โดยไม่ดูให้ละเอียดเสร็จแล้วก็จากไป และรอรับของจนไม่มาเข้ากระทู้อีกเลยก็มีนะครับ

10. ศรัทธาพญาเวนไตย

อิอิ ให้คนที่มันต่อๆกันไปเถอะ เเม้ลำดับไม่ถูก เเต่หากครบพอ เหมือนห้องประสบการณ์อะครับ เอาตามที่โพส ครบพอ จบเลิก ลำดับอย่างที่บอก บางคนติดภาระ อย่างผมสมมติว่าได้โพสไปตอนเย็น เเต่ลำดับผิด หากเข้าเวรวันนี้กลางคืน ที่คุณพูดพระไม่เลือก เเต่ผมต้องรับใช้ประชาชนก่อน ค่อยมาเข้าเน็ตตอนเช้า ผมก็อดเหมือนกันเพราะผมอยากได้ของดี เพราะศรัทธา ต้นทางผมเหมือนสายท่าซุงคือหลุดพ้น

สำหรับผมไม่เอาหรอก สงสารไอ้คนต่อๆมาด้านหลัง ผิดเป็นขบวน ผมยังตาลายเลย

11. suwat.su

คุณเหมือนจะมีอารมณ์นะครับ ผมคงหยุดเท่านี้ก่อนดีกว่านะครับ ไว้ผมจะเก็บเอาความคิดเห็นของคุณไว้พิจารณานะครับ ขอบคุณครับ

12. ศรัทธาพญาเวนไตย

ผมพึ่งกลับบ้าน ช่วยพ่อเเม่ทำงานเสร็จก็จะมาดูสักหน่อย เราส่งที่อยู่ถูกไหม ผมมาเช็คตลอดครับ บางครั้งยิ่งส่งพีเอ็ม ผมจะส่งสองรอบ กลัวไม่ถึง

หากผมเเก้ตอนนี้ทันไหมครับ ต่อจากคุณอาทมาฏ ครับ ผมเเก้เป็นลำดับ 28

ขอรับเหรียญยันต์ตะกรุดเม เนื้อโลหะชุบนาก ลำดับ 28
    นายโสฬส ธนันชัย
    บ้านเลขที่ 467 หมู่ 17 ตำบลบ้านต๋อม อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา 56000

ผมมาช้า รบกวนพิจาณาอีกรอบนะครับ

13. red devil vol2

red devil vol2 Active Member

2 กุมภาพันธ์ 2013

ผมเห็นด้วยนะ กระทุ้แบบนี้ ผมเห็นมามากที่วางกติกาแบบนี้และทำให้สมาชิกไม่ตีกันเองก็ตีกับเจ้าของกระทู้ ผมว่าจะพุดตั้งเมื่อคืนวานแล้ว

ไม่ยึดพระรัตนตรัยเป็นที่เพิ่ง แขวนพระก็ไม่มีความหมายอะไร ความอยากของคนคือกิเลส

อยากให้พระท่านเลือก จับสลากเลย ลงกีร้อยกี่พันให้ท่านเลือก แบบนี้สิ ถึงเรียกว่าแล้วแต่วาสนาคน

อย่าลืมสวดมนต์ก่อนนอน ลด ละเลิก กิเลส ตัวเบาใจไม่ฟุ้งซ่านแน่ครับ

ขออนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2013
  14. chaiwatcboy

chaiwatcboy Active Member

20 กันยายน 2007
    ขอรับเหรียญยันต์ตะกรุดเม เนื้อโลหะชุบนาก ลำดับ 29
    ชัยวัฒน์ ชคัตตรัย
    124/119อาคาร ซี.พี.พี.แมนชั่นห้อง106
    ซอยจันทร์เจริญ ถนนอดุลยาราม
    ตำบลในเมือง อำเภอเมือง
    จังหวัดขอนแก่น 40000

งงกติกาครับ แจกให้ก็อนุโมทนาบุญครับ หรือไม่ก็จับสลากให้ผมเลยครับ งงลำดับด้วย
    องค์ไหนก็ได้ครับจับให้เลยครับที่เหลืออยู่ อนุโมทนาสาธุครับ

15. praprut

praprut เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2012
    เพิ่งกลับไม่เห็นไม่มีบุญไม่ว่ากันครับถ้ามีบุญคงได้ครับ ผมสงสัยอยู่ข้อหนึ่งถ้าผมไม่เชื่อตรางที่อยู่บนกระทู้ผมผมจะผิดไหมงงลำดับโดนเรียงไว้ให้เลยใส่ต่อ5555ไม่น่าเชื่อตรางเลยโง่จริงๆลำดับที23เหรียญยันต์ตะกรุดเม (มหาสะท้อน) เนื้อโลหะชุบทอง55559ต้องแก้เป็นลำดับที่24

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2013
  16. chinapat somtanaree

chinapat somtanaree เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    ลำดับที่ 11 รับเหรียญตะกรุดเม เนื้อโลหะชุบทอง
    แก้ไขแล้วนะครับ
    ติดธุระพึ่งเข้ามาดูครับ
    ถ้าทันก็ขอบพระคุณมากครับท่าน
    ถ้าไม่ทันก็ไม่เป็นไรครับถือซะว่าผมทำผิดกติกาก็แล้วกันครับเพราะผมไม่ได้เข้ามาติดตามและใส่ใจเองครับ
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลในธรรมทานของท่านในกิจกรรมนี้ด้วยนะครับท่านผมคงไม่มีวาสนาที่จะได้ครับ ไม่เป็นไรครับผมไม่ซีเรียสครับ กฏก็คือกฏ กติกาก็ต้องยึดถือครับ ผมเคารพครับ ผมเข้าใจครับท่าน
    ***คิดดี ทำดี พูดดี***
    สาธุ สาธุ สาธุ

17. AliKoonchon

AliKoonchon Active Member

25 พฤศจิกายน 2013
    เอ่อ ขออนุญาตถามค่ะ

พอดีเมื่อคืน พิมพ์พลาดเพราะลืมค่ะ ตั้งหน้าผ่านโทรศัพท์ไว้ นานเผลอนึกว่าหลังเที่ยงคืน
    ไม่ได้รับไม่เป็นไรคะ แต่อยากทราบว่า จะหาบูชาได้รึเปล่าคะ พิธีก็นานแล้ววัดคงไม่มีเนื้อชุบ

ขอแก้ไขว่า เฉพาะเนื้อชุบนะคะ เนื้อทองคำและเงินไม่ไหวค่ะ
    ขัดสนจริงๆ
    ถ้าราคาพอไหวอยากรับไว้มากๆค่ะเวลานี้

18. ศรัทธาพญาเวนไตย

ผมไปจริงละ ลืมพูดหัวข้อหนึ่ง ฝากเจ้ากระทู้

อีกอาชีพหนึ่งผมทำงานช่วยเหลือชาวบ้าน เป็นกรรมการกองทุนหมู่บ้าน พิจารณาเงินเวลาชาวบ้านมากู้ ตรวจเอกสาร เหมือนคุณ เจ้าของกระทู้ เเต่เคร่งหน่อย เพราะ คุณมาเอาเงิน เรื่องเงินสำคัญ เล่นๆไม่ได้ หากผิดพลาดผมกับกรรมการต้องชดใช้ ต้องรัดกุม เลยให้ชาวบ้าน เเก้ไขเเล้วเเก้ไขอีก จนชาวบ้านบ่น ดังนั้น ต้องยึดตามกฎหมายเเพ่งเเละพาณิชย์ คือว่าด้วยเรื่องสัญญา เเละ พรบ อีกหลายฉบับที่เกี่ยวข้อง

เเต่เรื่องเเจกพระ การสร้างกติกา เเน่่นอนเพื่อความ ยุติธรรม เเต่บางเรื่องมันยืดหยุ่นได้ ก็ปล่อยมันไป จะสร้างบุญ หรือจะสร้างบาปผมไม่ทราบ ผมไม่เคยเห็นบาปกับบุญมันตัวอย่างไร เเต่รับรู้ได้ด้วยจิตสำนึก

เเจกพระนะครับ ให้เขามาเอาพระ ไม่ใช่ให้เขามาเอาเงิน เหมือนกรณีที่ผมยกตัวอย่าง ผมเลยไม่อยากให้เจ้ากระทู้ หนักเเน่นเกินไป ที่ผมบอก บางคนเขาติดธุระ อาจมาไม่ทันเวลาตามกติกา เขาก็ผิดหวัง พระเลือกเขาตั้งเเต่เเรก เเต่อยู่่ที่เจ้าของกระทู้จะให้พระเขาไหม ผมเข้าใจอย่างนี้ ผมไม่เคยได้ยินเรื่องพระเลือกไม่เลือก เมื่อท่านต้องการหลุดพ้น ยังจะมาเลือกอีกทำอะไร ใช่ไหมครับ กิเลสนะ

ต้องบอกก่อนว่า ผมไม่มีส่วนได้เสีย ที่จะได้พระนะครับ ผมไม่ได้มีชื่ออยู่เเล้ว เพราะผมไม่ลงชื่อ

เเต่สงสารคนอีกเยอะ ที่มาไม่ทัน เเจกได้เเจกไปเถอะครับ ผมเชื่อว่าพระเลือกเขาตั้งเเต่เเรกเเล้ว ครบที่คุณบอก หมด ก็คือหมด เรื่องลำดับหากไปเคร่งมันมาก มันจะยุ่ง หากเปลี่ยนกติกาเป็นให้โพส ไปเรื่อยๆ เเล้วเเต่วาสนาจะสิ้นสุดที่ใคร อย่างนี้ก็น่าจะใช่อย่างที่คุณพูด พระเลือกเเล้วพอเเล้ว

ผมไม่ค่อยเข้าใจพระเลือก เพราะผมไม่เชื่อเรื่องเหล่านี้ เชื่ออย่างเดียว เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก ผมเลยไม่ต้องเลือก เเต่กลับได้มากกว่า

เรื่องตีกันในกระทู้ไม่มีหรอกครับ ผมไม่ชอบตี ผมเเค่มาเสนอความเห็นเล็กๆน้อยๆ ไม่มีอารมณ์อะไรเลย เเค่สงสารเขา หาทางออกให้อีกหลายคนเท่าที่ผมจะทำได้ หากผมทำได้ ได้บุญไหม ก็ได้สิครับ ก็อย่างที่บอกเมตตาธรรม ค้ำจุนโลก หากเจ้าของกระทู้เเจกหมด ได้บุญยิ่งได้กว่าเดิม เพราะเปลี่ยนจากความผิดหวัง มาดีใจ

ยังไงผมก็เคารพการตัดสินใจของเจ้าของกระทู้ ไมว่าท่านเจ้าของกระทู้จะเดินต่อไปอย่างไร ทุกย่างก้าวของท่าน จะจารึกไว้ในประวัติศาสตร์ ไม่ว่าร้ายหรือดีก็ตาม

อนุโมธนาบุญด้วย สำหรับคนที่ได้ครับ ของดีจริงๆ ผมยังกลัวเจ้าของกระทู้เลย ท่านมีเยอะตะกรุดเยอะ เเซวนะครับ
    ใครบ่อได้ ท่องคาถาครับ ได้ผลเช่นกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2013
  19. วารินทร์ นานา

วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ทันไหม ลำดับที่15 เหรียญยันต์ตระกรุดเมชุบนาก แก้ไข นะ ที่อยู่่เดิม ขอโทษที่ช้าเพิ่งเห็นอะ. .......

20. thep05

thep05 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2011
    ขอรับเหรียญยันต์ตะกรุดเม เนื้อโลหะชุบนาก ลำดับที่ 30
    ต้า
    767/1 ซอยบรมไตร 21 ถนนบรมไตร2 เมือง จังหวัด พิษณุโลก 65000