ร่วมสร้าง หลวงปู่อุปคุต เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 31 มกราคม 2008.

1. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบพระคุณที่แนะนำครับอาจารย์
    ผมทำบุญด้วย 200 อิอิ
    (||) เด๋วไปโอนให้นะครับช่วงเที่ยง
    กราบ กราบ กราบ

2. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1086115" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>sutatip_b</TD><TD class=alt2>เกินสี่หมื่นแน่ค่ะ
    เพราะวันหล่อจริงคำนวณค่าทองและฟืนทั้งสิ้น (ราคาปัจจุบัน) รวมองค์ละเจ็ดหมื่นกว่า
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ต้องขอ โมทนา ในกองบุญ ที่คุณธนพล โรงหล่อพระ พร้อม ครอบครัว ด้วยประการทั้งปวง ครับ

วันนี้ น้องชายผม ประสานงานเรื่อง การสร้างศาลา ที่ประดิษฐาน สมเด็จพระอุปคุตมหาเถระ เพื่ออัญเชิญประดิษฐาน ท่านใว้ ที่สำนักสงฆ์ สวนวาง บ้านทุ่งรัก อ.คุระบุรี จ.พังงา ....วันนี้ คงเหลือ การปูกระเบื้อง ฐาน และบริเวณ..
    ( ตามแบบ ที่พระอาจารย์ ท่านมหา ท่านแนะนำ และ ดูแล ตลอด )

( เล่าเรื่อง....อาจจะ เวอร์ ไปมาก 6 มีนา คุย กับพระอาจารย์ เรื่อง การสร้าง ที่ประดิษฐานสมเด็จพระอุปคุต ...ในใจ เหนื่อย... แต่ใด้ยินเสียงชัดมากว่า...... สร้างบารมี ไปเถิดลูก เพื่อสิ่งที่เจ้า และปู่ วางใว้ ...เสด็จปู่อัมรินทร์ สักกะเทวราช / จากนั้น ไปคุย กับคุณแม่ ในอดีตภพ ...แม่กิ๋ม ตันสกุล เช่นกันที่ ทางลูกสาวแม่ กิม อัญเชิญสมเด็จพระอุปคุต พระบูชา ตามแบบหลวงปู่สุภา วัดสีลสุภารามภูเก็ต ใว้ หน้า สถานปฏิบัติของท่าน เพื่อ... / เรื่อง เมืองเก่าของ ของ แม่กิม และผมเอง สมัยทราวดี ที่จมใต้พิภพ หลวงปู่สุภา ท่านกล่าวใว้ ชัดเจน ว่า....สภาพ ยังครบบริบูรณ์ มี ไม่กี่ชิ้น ที่แตกหัก ซึ่งขณะ นั้น ผมเอง บวช และตามหลวงปู่ สุภา ที่ วัดคอนสวรรค์ สกลนคร เมษา 2548)

15 เมษา 2551 อัญเชิญ ประดิษฐาน ไม่แน่ใจ ว่า ทางคุณ ธนพล จะ....ทันไหม ..

โมทนาบุญ กับทุกท่าน ครับ

5 เมษา ร่วมสรงน้ำหลวงปู่สุภา อายุ 114 ปี เมื่อ17 กย.2550 วันที่ 7 เมษา ท่านเดินทางขึ้น วัดคอนสวรรค์ เพื่อโปรดหลาน ญาติ หลานท่านบวช

อโหสิกรรม กับทุกท่าน ครับ ...เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป .... คนเราเกิด มามาก หลายครั้ง เวียนว่ายกันไป ตาม จุดต่างๆ ... เชื่อเถิด ... ทวด ปู่ ท่าน มาจากไหน ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2008
  3. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

โอนให้แล้วนะคร้าบอาจารย์
    200 บาท ส่งเวลา 12.58 น.และได้
    ส่ง sms ถึงอาจารย์ด้วยครับ
    อิอิ รู้สึกได้ถึงบุญมหาศาลเลยคร้าบ อิอิ

4. kritsada_li

kritsada_li เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ร่วมทำบุญสร้าง พระอุปคุต จำนวนเงิน 200 บาท โอนเข้าธ.ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์เลขที่ ๐๒๖-๒-๙๕๗๙๖-๒ โอนจากตู้เอทีเอ็มธนาคารกรุงเทพฯ เวลา18.36น.
    ขออนุโมทนาสาธุ

5. นาคา

วัดสีลสุภาราม (วัดหลวงปู่สุภา)
    1.[​IMG] 2. [​IMG]

1.สมเด็จพระอุปคุต วัดสีลสุภาราม ที่ตั้งใว้ หน้าศาลาสวดมนต์ (สังเกตุ จะมี เสาเข็ม ,แบบพระบัวเข็ม ที่พระชานุ ,เข่า ที่ไหล่

2. สมเด็จพระอุปคุต แบบที่หล่ออัญเชิญ ประดิษฐาน ใว้ 4 มุมเมืองภูเก็ต ( องค์ ในภาพ นั้น ตอนที่ผมบวช ตั้งในศาลา สวดมนต์ สังเกตุ ด้านหลังองค์สมเด็จพระอุปคุต นั้น มีพระพุทธปางธรรมจักร์ประทานพร )

และอาจจะเวอร์ ไปอีกครับ เมื่อเช้า วันเสาร์ วันพระ ที่ 5 เมษา ผมตักบาตร
    พระอาจารย์ ที่ท่านบิฑบาตร ท่านกล่าว ...ถึง ท้าวสักกะเทวาอินทราธิราช , พระศรีอริยะ ( พระโพธิสัตว์ ชั้นดุสิต ) และ....
    ท่านมา ....ตอนตักบาตร หน้าบ้าน...

ต้องขออภัยทุกท่าน ครับ

โมทนาบุญ ครับผม

6. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุค่ะคุณนาคา ....
    ไม่เว่อร์ค่ะ เรื่องอัศจรรย์มีจริงสำหรับสาธุชนค่ะ

7. จิตตานุปัสสนา

อยากใส่บาตรพระอุปคุตบ้างจัง
    ต้องทำอย่างไรครับ???

8. จิตตานุปัสสนา

ใครพอจะมีภาพลายเส้นพระอุปคุตบ้างครับ
    ผมอยากได้เอามาทำบล็อกผ้ายันต์
    ผมจะเอาไว้แจกฟรี อิอิ
    ตัวอย่างภาพด้านล่างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.2 KB
      เปิดดู:
      87
  9. นาคา

http://palungjit.org/showthread.php?t=111894&page=7
    ร่วมสร้าง หลวงปู่อุปคุต ไว้ที่ปรียนันท์ธรรมสถาน

ที่มา หนังสือธัมมวิโมกข์ ปีที่ 28 ฉบับที่ 315 มิถุนายน 2550
    อ้างอิงจาก ;
    mr.tom_zaa<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_982543", true); </SCRIPT>
    สมาชิก 15-02-2008, 11:27 PM

วิธีอาราธนาหลวงพ่ออุปคุต

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    <!-- / icon and title --><!-- message -->วิธีอาราธนาหลวงพ่ออุปคุต<O:p</O:p

ข้าพเจ้ากับคุณพ่อสุวรรณ คุณแม่จันทนา วีระผลและน้องๆได้มีโอกาสมากราบหลวงพ่อพระราชพรหมยาน เมื่อปลาย พ.ศ.2518 หลังจากข้าพเจ้าได้รับหนังสือ

10. นาคา

นำ บทสวดมนต์ ของ สมเด็จพระอุปคุต (ทางวัดสีลสุภาราม )ใช้ ครับ
    [​IMG] 2. [​IMG]

11. sutatip_b

ภรรยาเจ้าของโรงหล่อโทรมา ว่าหลวงปู่ของคุณนาคาเสร็จก่อนใคร เห็นว่ารมดำ และงามมาก
    อนุโมทนาบุญคะ ถ่ายรูปส่งมาด้วยนะคะ
    ขอพีเอ็มจระเข้ด้วยนะคะ

12. นาคา

วันนี้ รอดูสมเด็จพระอุปคุต อยู่ครับ

ดร. อาจารย์ ไก่ ผมส่ง รายละเอียด แล้ว ครับ ทาง PM

( อาจารย์ สะดวก รับ .... ที่คุยกัน ทางไหน ครับ / พร้อม คณะคุณธนพล ที่จะมา ถวาย หลวงพ่อบ้านแหลม ราวๆ ต้น พค. / หรือ ทาง น้องสาวผม น้องสาวกลับ กทม. ราวๆ 20 เมษา. เปิดคลีนิค แถวๆ พระราม 2 )

เมื่อวาน เข้าวัดสีลสุภาราม เห็น รูปหล่อบูชา สมเด็จพระอุปคุต ขนาด 2 - 3นิ้ว สวยงามมาก ตามแบบหลวงปู่สุภา ปางมารวิชัย มี ผู้ที่ศรัทธา ท่าน มาดู ครับ

โมทนาบุญ กับทุกท่าน ครับ

13. จิตตานุปัสสนา

แพงมั้ยครับ 2-3 นิ้ว อยากได้จัง ทำงัย???
    ว่าแต่ว่า อาจารย์ไก่ไม่ทำพระบูชาองค์หลวงปู่อุปคุตขนาดสัก 3-5 นิ้วไว้ให้บูชาบ้างเหรอครับ จะได้นำเงินไว้สร้างองค์ต่อไปครับจารย์
    (good)

14. sutatip_b

ณรงค์เห็นเราเป็นสังฆพาณิิชย์เสียแล้ว..ฮิฮิ

คุณนาคาได้รับหลวงปู่แล้วถ่ายรูปให้ชมด้วยนะคะ ยังไม่เ็ห็นองค์สำเร็จเลยค่ะ
    ของฝากมากับน้องสาวคุณนาคาได้ไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

15. จิตตานุปัสสนา

ขอประทานอภัยท่านอาจารย์ด้วย
    ใจจริงแล้วอยากได้องค์ท่านไว้บูชาบ้าง
    ไม่ทราบว่าที่คุณนาคาไปเห็นที่วัดหลวงปู่สุภา 2-3 นิ้ว ท่านให้บูชาเท่าไหร่ครับ
    (ping)

16. นาคา

ขอร่วมโมทนาบุญ กับทุกท่าน ด้วยครับ

11 เมษา ผมรับ องค์พระ มาถึงภูเก็ต ราวๆ 17.00
    12 เมษา พระอาจารย์ ที่บิณฑบาตร ท่านกล่าว พระอุปคุต ท่าน มีพลังแล้ว

[​IMG] [​IMG]

13 ขอพร จากคุณพ่อ ซึ่งอายุ 83 ปี พร้อม พี่ๆ น้อง หลานๆ
    14 เมษา ขึ้นเนินเขาสูงประมาณ 120 เมตร แผ่บุญ เมตตา ให้ เทพ , วิญญาณ ที่เฝ้า สมบัติ ชุมชนเก่า สมันหลายร้อย -พันปี

15 เมษา ถวาย สมเด็จพระอุปคุตมหาเถระ ที่สำนักสงฆ์สวนวาง อ.คุระบุรี จ.พังงา

16 เมษา ถ่ายภาพ หินลูกบ้า (รูปร่างเหมือน เฮนสโตน์ ) ที่ ปาก-วิป )

จะเข้ามา เล่าเรื่องให้ ฟังครับ

ขอแก้ไข เพิ่มเติม ...
    ( เรื่อง บูชา พระอุปคุต หลวงปู่สุภา แล้ว ผม จะถาม มาให้ ครับ )

17. sutatip_b

งามจัง
    ลืมถามคุณนาคาว่ารู้สึกอย่างไรบ้าง
    เพราะตัวเองลำเอียงค่ะ ไปติเอง ขอเพิ่มโน่นเพิ่มนี่ (เช่นนาค 4 ตน) ก็เลยผูกพัน คิดเองเออเองว่างาม
    วันหลังคงได้ไปกราบองค์หลวงปู่ที่คุระบุรีค่ะ
    อนุโมทนาบุญคุณนาคา ครอบครัว และญาติธรรมนะคะ

คุณมิกซ์รับหลวงปู่เมื่อไหร่เอ่ย ส่งภาพมาบ้างนะคะให้ช่วยกันอนุโมทนา

18. ๑กุหว่าใจ๋๑

๑กุหว่าใจ๋๑ เป็นที่รู้จักกันดี

งดงามมากครับ นาคทั้งสี่นั้นก็แทนนาคทั้งสี่เผ่า ให้ได้ระลึกถึงความรักที่มีต่อพระพุทธศาสนา ขอกราบโมทนาบุญด้วยครับ อีกไม่กี่วันทางผมก็จะรับหลวงปู่แล้ว กำหนดวันสมโภชน์ในวันวิสาขบูชานี้ครับ

ขอปีติธรรมนี้จงประทับอยู่ในขันธ์ของข้าพเจ้า สามารถระลึกได้เสมอตลอดทุกครั้งที่ปรารถนา ตลอดไปทุกชาติภพตราบเข้าถึงพระนิพพาน ขออานิสงส์แห่งบุญทั้งหมดทั้งมวลที่ข้าพเจ้าได้สร้างไว้ทุกภพชาติ จงรวมตัวกันเป็นบุญฤทธิ์ เพื่อนำมาใช้สร้างประโยชน์แก่พระพุทธศาสนา แก่เพื่อนมนุษย์และส่วนรวมต่อไปด้วยเทอญ...

19. LuckyFriday

LuckyFriday เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีพระอุปคุตต์ทั้ง2ปางนำมาให้ชม

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      69
  20. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อ.สุทาธิพคะ
    ขอร่วมทำบุญสร้างหลวงปู่อุปคุตด้วยค่ะ
    รวบรวมมาได้ 1145 บาท
    โอนเข้าบัญชี SCB 026-2-95796-2
    วันนี้ (22-4-2551)
    ด้วยบุญครั้งนี้ ขอให้ดิฉันได้สมความปรารถนา
    ในชาตินี้ด้วยเถิด
    (เอ..เค้าจะว่าเราทำบุญหวังผลมั้ยเนี่ย)