ร่วมสร้าง หลวงปู่อุปคุต เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 31 มกราคม 2008.

1. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ที่อุดรก็มีฝนเรื่อยๆ ครับอาจารย์
    แต่ช่วงนี้รู้สึกว่า ท้องฟ้ามืดครึ้มทุกวันครับ
    ความรู้สึกเหมือนกับว่า ใกล้วันเวลานั้นแล้วครับ อิอิ

2. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ตรงนี้พุงไม่แฮปปี้เลย
    เลย กิน กิน กิน เฝ้าแผ่นดิน
    สงสัยเกิดเหตุต้องกลิ้งไป
    บุญรักษาณรงค์นะคะ

3. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนโอนเงินให้อาจารย์ 1300 บาทครับ
    <TABLE class=tborder id=post1460122 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>jimmyuro<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1460122", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 02:39 PM
    ได้ให้อนุโมทนา: 451
    ได้รับอนุโมทนา 1,851 ครั้ง ใน 384 โพส
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 126 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1460122 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->วันนี้ผมได้โอนปัจจัยร่วมทำบุญบูชาพระอุปคุตยอด 1300บาทเรียบร้อยแล้วครับ อนุโมทนาด้วยครับ กรุณาส่ง
    นพ. จิมมี่ คงเจริญ
    แผกศัลยกรรม รพ.กรุงเทพพัทยา
    อ.บางละมุง จ. ชลบุรี 20150
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    (||)(||);aa50

4. amornkul

amornkul เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2007
    ตามที่ได้ขอร่วมทำบุญสร้างพระอุปคุต ทางโทรศัพท์กับคุณสุธาทิพ เมื่อวันที่ 28 สค. 51 จำนวน 1,200 บาท และขอรับพระอุปคุต 5 นิ้ว ค่าส่ง 50 บาท และได้แจ้งที่อยู่ทาง PM แล้วนั้น
    ได้โอนปัจจัยร่วมทำบุญ 1,250 บาทเรียบร้อยแล้วครับ วันที่ 29 สค. 51 เวลา 13.02 น. บัญชีคุณสุธาทิพ CASE 38150 2556D13611 0026
    อนุโมทนาด้วยครับ
    อมรกุล

5. จิตตานุปัสสนา

อนุโมทนาครับ
    ขอบารมีหลวงปู่อุปคุตประทานเมตตาให้คุณอมรกุล
    มีสุขภาพแข็งแรง และประสบความสำเร็จในทุกๆ ด้านนะครับ

6. sutatip_b

ส่งของคุณณรัณ คุณอมรกุล และคุณหมอจิมมี่ให้แล้วเช้านี้ ด้วยไปรษณีย์ืลงทะเบียนค่ะ
    ได้รับแล้วกรุณาแจ้งกลับด้วยนะคะ อนุโมทนาบุญค่ะ

7. amornkul

ขอขอบพระคุณครับ และขอบารมีหลวงปู่พระอุปคุตประทานพรให้คุณเช่นเดียวกันกับที่ขอบารมีให้ข้าพเจ้า
    ขออนุโมทนากับกุศลที่คุณได้ทำด้วยครับ

8. amornkul

ได้รับหลวงปู่อุปคุตแล้วครับ
    ขอขอบคุณและขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

9. แสวงหาความจริง

แสวงหาความจริง เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    ผมสนใจบูชาพระอุปคุตครับ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ PM มาได้นะครับ องค์พระงามมากครับ

ขอบพระคุณครับ

10. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ คุณ แสวงหาความจริง
    http://palungjit.org/showthread.php?p=1452173
    บัดนี้เพื่อหาทุนสร้างองค์หลวงปู่เพื่อบรรเทาภัยพิบัติในสถานที่อันเป็นมงคล
    เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ อ.ไก่ จึงมีดำริสร้างหลวงปู่อุปคุตขนาดบูชา 5 นิ้ว
    เพื่อให้สาธุชนได้สักการะบูชากันครับ

[​IMG] [​IMG]

พิธีพุทธาภิเษก

สมเด็จพระอุปคุตร่นเพิ่มพูน จำนวนจำกัด ๕๐ องค์
    อธิษฐานจิตโดย หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน อ. เสนา จ. พระนครศรีอยุธยา
    และหลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว จ.พระนครศรีอยุธยา เช่นกัน ทำพิธีเมื่อวันพฤหัสบดีที่ ๗ สิงหาคม ๒๕๕๑

อีก ๕๐ องค์จะอธิษฐานจิตโดยหลวงพ่อเกจิท่านอื่นค่ะ ราว ๒๐ สค นี้

[​IMG] [​IMG]

ตัวอย่างพระทื่ได้ถวายไปแล้วในสถานมงคลต่างๆ

วันนี้ถวายหลวงปู่องค์ปิดทองคำแท้ทั้งองค์ ที่วัดพระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ
    ร่วมกันอธิษฐานเป็นอภิจิต ขอพระบารมี และบารมีของพระรัตนตรัยคุ้มครองเหล่าสัมมาทิษฐิชนและชาติไทย

อยากเรียกองค์ที่ ๗ เพราะอีกองค์ยังไม่เสร็จ
    องค์ที่ ๘ จะไปวัดอาฮงศิลาวาส หนองคาย
    ขอเชิญร่วมบูชาหลวงปู่อุปคุต ๕ นิ้ว
    เพื่อเป็นปัจจัยในการสร้างและปิดทองคำแท้หลวงปู่อุปคุตขนาด ๒๙ นิ้ว (เหมือนในภาพ) ต้านภัยพิบัติค่ะ
    องค์ละ 1,200 บาท ค่าส่ง 50 บาท

บัญชี ไทยพาณิชย์ สุธาทิพ ภมรประวัติ
    026-2-95796-2

สามารถติดต่ออาจารย์ไก่เพื่อบูชาพระ
    และจัดส่งตามที่อยู่ได้นะครับ
    โดยการส่ง PM หา sutatip_b
    หรือจะโทรไปก็ได้ครับที่
    081-441-3989

คุณ แสวงหาความจริง แจ้งในกระทู้ นี้ใด้เลยครับผม รุ่งเช้านี้ ดร.อาจารย์ไก่ ท่านจะมาcheck ครับ หรือ จะ ส่ง PM ข้อความส่วนตัวถึง คุณ sutatip_b ก็ใด้ครับ

11. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ขอให้ผู้สร้าง ผู้ประสานงาน ปิติอิ่มเอมในกุศลเจตนาที่ได้ทำเพื่อส่วนรวมกันทุกๆท่านครับ

12. แสวงหาความจริง

แสวงหาความจริง เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    ได้โอนเงินไปแล้วนะครับ และได้ PM ที่อยู่ไปแล้วครับ

13. a_ps

a_ps เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ sutatip_b

1. ผมได้โอนเงิน จำนวน 1,500 บาท ไปที่บัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ ชื่อ คุณสุธาทิพ ภมรประวัติ
    เลขที่บัญชี 026-2-95796-2 เมื่อวันที่ 7/9/2551 เพื่อร่วมบุญสร้างพระอุปคุตพิชิตภัยพิบัติ
    2. เงินส่วนเกินทั้งหมดขอร่วมบุญในการนี้ทั้งหมดครับ
    3. ขอร่วมโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เกี่ยวข้องกับงานบุญทั้งหมดมา ณ โอกาสนี้ ครับผม

ประพันธ์ สุรปภา (a_kmitl@hotmail.com)
    299/128 ถนนสุทธิสารวินิจฉัย แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กทม. 10320

14. sutatip_b

ช่วงนี้ไม่สะดวกไปไปรษณีย์ คงจะส่งหลวงปู่ออกราววันพุธนะคะ ขออนุโมทนากับทุกท่านและขอบคุณค่ะ

15. sutatip_b

ส่งหลวงปู่ให้คุณแสวงหาความจริง และคุณประพันธ์ วันนี้นะคะ
    กราบอนุโมทนาบุญค่ะ

16. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมได้ฝากแก้วจักรพรรดิสำหรับบรรจุลงในบาตรพระอุปคุตให้กับอ.ไก่ 2 ชุด(ชุดละ 3 ดวง) เพื่อบรรจุองค์พระอุปคุต
    ที่วัดพระเจ้าล้านทอง จังหวัดเชียงราย และสำหรับบรรจุองค์ที่จะไปประดิษฐานที่จังหวัดหนองคาย

และได้ฝากให้กับช่างหล่อพระหรือคุณธนพลอีก 2 ชุด เพื่อใช้บรรจุองค์พระอุปคุตของคุณธนพลที่จะไป
    ประดิษฐานที่จังหวัดหนองคายอีกองค์หนึ่ง (ที่หนองคายจะมี 2 องค์ด้วยกันครับ) และบรรจุองค์พระพุทธรูป
    ทรงเครื่องจักรพรรดิปางห้ามสมุทร 2.5 เมตรที่จะประดิษฐานไว้ที่จังหวัดตราด (กำหนดหล่อพระราววันที่ 23
    ตุลาคม 2551)

ยังขาดองค์พระอุปคุตที่ปรียนันท์ธรรมสถาน ไม่ทราบว่าท่านใดจะนำไปบรรจุไว้ที่บาตรองค์พระอุปคุตได้บ้างครับ
    ต้องหาผอบเล็กๆใส่ดวงแก้วจักรพรรดิ 3 ดวง แล้วติดกาวที่ฐานผอบเพื่อให้ตรึงติดไว้ที่ก้นบาตรพระอุปคุต

และอีก 4 องค์ที่เหลือคือ
    ที่พัทลุง (คุณ ๑กุหว่าใจ๋๑) ยังไม่ทราบที่อยู่และไม่ทราบว่าจะติดต่ออย่างไรเพราะเห็นว่าไม่ได้เข้าเว็บมาเกือบเดือนแล้วครับ
    ที่วัดสวนวาง (คุณนาคา) ผมทราบที่อยู่ที่จะจัดส่งที่ภูเก็ตแล้วครับ
    ที่วัดป่าหนองม่วง (คุณพุทธเมตตา) ยังไม่ทราบที่อยู่
    ที่วัดปากน้ำประชารังสฤษดิ์ (คุณ Lucky Friday) ยังไม่ทราบที่อยู่

ที่ผมตั้งใจว่าจะส่งดวงแก้วจักรพรรดิเพื่อให้นำไปบรรจุที่ก้นบาตรครับ ถ้าไม่สะดวกหาผอบบรรจุก็แจ้งมาได้ครับ
    ผมจะจัดหาให้แล้วจะได้ส่งให้พร้อมกันทีเดียวเลย ต้องรบกวนขอที่อยู่ที่จะจัดส่งมาให้ผมด้วยครับ pm มาก็ได้ครับ
    ขอบคุณมากครับ

รายละเอียดเกี่ยวกับแก้วจักรพรรดิอ่านได้ที่ http://palungjit.org/showthread.php?t=144105&page=2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2008
  17. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโมทนาบุญ ด้วยครับคุณ aries ผมเองมีกำหนด ขึ้น กทม. ราวๆ วันที่ 12 ตุลา ครับ อาจจะกลับ ภูเก็ต ราวๆ 16 หรือ 19 ตุลา (ถ้าจัดส่งทาง จม.แล้วแต่ครับเท่าที่ สะดวกครับผม

เมื่อคืน13 และ 14 กันยา เช่นกันครับ ผมมีโอกาสใด้ร่วมในพิธี ตอกโค๊ต ในเหรียญ ที่หลวงปู่สุภา ทานจะแจกให้สาธุชน ในวันที่ 16,17 กันยา แล้วจะนำไปฝากครับผม (มีบางเหรียญ 25 สตางค์เก่าตราแผ่นดินด้วย ) แจกประมาณ 1หมื่น ชุด ครับ ซึ่ง หลวงปู่ท่านเมตตาอธิฐานจิต 5 คืน และผมนั่งร่วมในพิธีด้วยเช่นกัน
    http://palungjit.org/showthread.php?t=78974&page=7
    http://www.konmeungbua.com/forum/topic5599.html

sutatip_b<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1495463", true); </SCRIPT>
    กราบในมหาเมตตาของหลวงปู่สุภาค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญทั้งในอดีตและปัจจุบันของคุณนาคาและคณะญาติธรรมค่ะ ช่วยกันเฝ้าแผ่นดิน...
    จะได้ไปวัดอาฮงด้วยกันไหมคะปีนี้<!-- / message --><!-- sig -->

เช่นกันครับ ดร.อ.ไก่ บุญทั้งในอดีต และปัจจุบันของอาจารย์ ผมเองขอโมทนาด้วยครับ ในกองบุญหลายๆกอง และ จุดเริ่มในการ หล่อสมเด็จหลวงปู่อุปคุต
    ขณะ นี้ ทางภูเก็ต ใด้อัญเชิญ หลวงปู่อุปคุต (ปางมารวิชัย ) เพิ่มอีก 1องค์ รอหลวงปู่สุภา ท่านเมตตาอธิฐานจิต จากนั้นอัญเชิญ ประดิษฐานใว้ที่ วัดเขารังสามัคคี ภูเก็ต( วัดเดิม ที่หลวงปู่ท่านสร้าง และ อยู่ก่อนหน้านี้ )

ทริปถวาย สมเด็จพระอุปคุต ที่วัดอาฮง หนองคาย รอโอกาส ในวาระข้างหน้าครับ

โมทนาบุญกับทุกท่านครับ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2008
  18. chan2510

chan2510 เป็นที่รู้จักกันดี

ชาญติพงษ์ แก้วสมบุญ
    59/159 ม.6 ต.ลาดสวาย
    อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150
    โอนเงินให้แล้ว เมื่อวันที่ 15 ก.ย. 2551 เวลา 11.24 น.
    จำนวนเงิน 1,250 บาท ธนาคารไทยพาณิชย์สาขาเซียร์รังสิต
    ร่วมบุญบูชา พระอุปคุต ขนาด 5 นิ้ว ด้วยครับ

19. sutatip_b

รับทราบค่ะ ของคุณและคุณอันน์
    คงไปไปรษณีย์ราววันพุธค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านทั้งสองนะคะ

20. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนนี้ทราบที่อยู่ที่จะจัดส่งดวงแก้ว 3 ท่านแล้วครับ ขาดที่อยู่คุณ ๑กุหว่าใจ๋๑ อีกท่านเดียว
    และกำลังรอท่านที่สามารถนำดวงแก้วไปบรรจุองค์พระอุปคุตที่ปรียนันธรรมสถานอยู่ครับ
    ผมประเมินจากสถานการณ์ทั่วไปแล้ว คิดว่ามีเวลาอีกไม่มาก น้ำอาจเข้าท่วมกรุงเทพฯ
    ในราวปลายเดือนกันยายนนี้เป็นอย่างเร็ว อย่างช้าคงไม่เกินเดือนตุลาคมครับ