ร่วมสร้าง หลวงปู่อุปคุต เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 31 มกราคม 2008.

1. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    Nakamura ขยายความได้ไหมคะ

2. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    พรุ่งนี้จะโอนให้นะครับ 1พันบาท ไม่รู้ทันหรือเปล่า โมทนาพี่ๆทุกท่านด้วยครับ
    โอนแล้วนะครับ(kiss)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2008
  3. DITCE

DITCE ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ร่วมทำบุญสมทบหล่อพระอุปคุต 100 บาท

โอนเงินผ่าน ATM เมื่อเวลา 9.30 น. วันที่ 18 กพ. 2008

4. ๑กุหว่าใจ๋๑

๑กุหว่าใจ๋๑ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญสร้างพระหลวงปู่อุปคุต 500บาท โอนเข้าบัญชีอ.ไก่ วันนี้เวลา10.43น.ครับ

5. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมโมทนาบุญ กับทุกท่านครับ ในการร่วมหล่อ หลวงปู่สมเด็จพระอุปคุต

คุณสมใจ บุญสิทธิ์ (โรงแรมบันยันทรี ภูเก็ต ) ร่วมบุญ หล่อหลวงปู่ กับ นาคา 1,000 บาท

6. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

วันนี้เวลาประมาณ 11 โมงกว่าๆ
    ผมได้โอนเงินเข้าบัญชีของพี่ตั้ม+อาจารย์
    ที่ธนาคารกรุงไทยแล้วนะครับ
    เพื่อร่วมบุญทุกๆบุญที่ทางกลุ่มฯได้ทำแล้ว
    กำลังทำอยู่ และที่จะทำต่อไปในภายภาคหน้าโน้นด้วยครับ

เน้นนะครับว่าทุกๆบุญ ซึ่งอันนี้คงต้องขอรบกวนอาจารย์กับพี่ตั้ม
    ช่วยจัดสรรค์เงินก้อนนี้ให้ด้วยนะครับ
    ว่าจะเอาไปลงบุญไหนบ้าง? เท่าไหร่?

อ้อ..ลืมบอกไปว่า โอนไป 8,026 บาทครับ (เป็นระลอกแรก)
    เดี๋ยวยังเหลือส่วนของน้องอีก 2 คนที่ยังไม่เก็บมาอีกครับ
    ยังไงผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ

ขอกราบอนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

7. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ที่พี่ นาคามูระ บอกว่าคงถึงวาระนั้น คงหมายถึง ว่า
    ถึงวาระที่หลวงปู่อุปคุตท่านจะลงมาโปรดซินะครับ
    แล้วก้อนะครับ แบบพระอุปคุตสวยงามมากๆๆครับ อีกอย่างนะครับ
    วัดหลวงปู่อุตตมะ ที่กาญจนบุรี ก้อมีพระอุปคุตบูชานะครับ สวยด้วย

8. นาคา

ที่มา หนังสือธัมมวิโมกข์ ปีที่ 28 ฉบับที่ 315 มิถุนายน 2550
    อ้างอิงจาก ;
    mr.tom_zaa<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_982543", true); </SCRIPT>
    สมาชิก 15-02-2008, 11:27 PM

วิธีอาราธนาหลวงพ่ออุปคุต
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->วิธีอาราธนาหลวงพ่ออุปคุต<O:p</O:p

ข้าพเจ้ากับคุณพ่อสุวรรณ คุณแม่จันทนา วีระผลและน้องๆได้มีโอกาสมากราบหลวงพ่อพระราชพรหมยาน เมื่อปลาย พ.ศ.2518 หลังจากข้าพเจ้าได้รับหนังสือ

9. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วท่านจะมายังรับบาตรได้ไงอ่ะครับ ขึ้นสิบห้าค่ำ พระท่านไม่บิณทบาตรอ่ะครับ เพราะเป้นวันพระครับ

มีเกร็ดเล็กน้อยครับสำหรับการบูชาหลวงปู่ท่าน สำหรับบ้านที่มีรูปเคารพหรือพระธาตุ ถ้าเป็นพระบูชา เค้านิยมอัญเชิญลงบนพานแล้วก้อใส่น้ำลงไปในพานจากนั้อแห้งก้อใส่น้ำลงในพาน น้ำในพานห้ามพร่องหรือแห้งนะครับ และจะใส่ดอกไม้ลอยบูชา ในวันพระก้อได้ ว่ากันว่าเป็นการจำลอง
    สถานที่อยู่ของท่าน ล้วก้อน้ำในพานถือว่าเป็นน้ำมนตร์ศักสิทธิ์ ที่บอกว่าห้ามพร่องเพราะเค้าบอกว่าถ้าพร่องแล้วจะไม่ร่มเย็น ฝืดเคือง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2008
  10. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    คุณ ชัยสิทธิ์ มาลาคำ 086-603-1801

ได้โทรมาปรึกษาผมเรื่องการจัดสร้างพระอุปคุต ขนาด หน้าตัก 100 นิ้วเป็นสัมฤทธิ์ เพื่อให้เหมือนกับองค์จริงที่ได้ไปกราบท่านที่สะดือทะเลครับ

สรุปแล้วคุณ ชัยสิทธิ์ จะจัดสร้างพระอุปคุตเพื่อประดิษฐานเอาไว้ที่

วัดนาอุดม บ้านนาทม ต.คำหว้า อ.ตาลสุม จ. อุบลราชธานี

โดยมีแผนงานการก่อสร้างหลวงปู่อุปคุตท่านเอาไว้ดังนี้

องค์ท่านอยู่ในปางจก บาตร นั่งบนอาสนะดอกบัว มีดอกบัวด้านบนศีรษะของท่าน มีพญานาคสี่วรรณะอารักขาอยู่สี่ทิศ

อาสนะบัวบัลลังค์ ลอยอยู่เหนือน้ำ ที่สงบนิ่งโดยที่ จะตั้งอธิฐานจิตเป็นบ่อน้ำมนต์เพื่อให้มีบารมีช่วยคุ้มภัยในยามเกิดภัยพิบัติ

ตัวมณฑปของหลวงปู่ท่านเป็นโดม เพื่อจำลองคล้ายที่ปรากฏเห็นที่เมืองบาดาล

สำหรับท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญก็ขอให้ติดต่อโดยตรงกับคุณชัยสิทธิ์ครับ

สรุปแล้วตอนนี้ทางภาคอีสานก็ปรากฏ การสร้างหลวงปู่อุปคุตแล้วครับ "บังเอิญ"อีกแล้ว

11. sutatip_b

รายงานความคืบหน้าค่ะ คุณคณานันท์ติชมด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.6 KB
      เปิดดู:
      474
  12. kumpeang

kumpeang เป็นที่รู้จักกันดี

แวะกราบพระธาตุ ที่วัดพระธาตุสุโทนทมงคลคีรี ครับ
    เลยนำภาพมาฝาก ขอมีส่วนแห่งบุญร่วมกันครับ

อุปคุตโตจะมหานาโมมาเรนะระปูชิโตชินะตังกัตวาจะ
    สัพพะอันตะราโย สัพพะอุปัททะโว สัพพะอะวะมังคะโล
    วินัสสันตุ อะเสสโต อุปคุตโต มะหิทธิโก จะอุปะคุตตะ
    มหาเถระคุณัง เอตัง สวัสดิลาภัง สุขังชะยัง ภะวันตุเม
    อะหังวันทามิ สัพพะทา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      616.3 KB
      เปิดดู:
      132
  13. นาคา

บทสวดมนต์ เท่าที่ ศิษยานุศิษย์ หลวงปู่สุภา กันตสีโล แห่งวัดสีลสุภาราม ภูเก็ต ใช้ สวดมนต์ ตรึงระลึกถึง สมเด็จหลวงปู่อุปคุต ครับ

ขอโมทนาในบุญ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2008
  14. sutatip_b

คุณนาคาและคุณมิกซ์เห็นภาพหุ่นขี้ผึ้งแล้วติชมว่าไงขา

15. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    หากสังเกตุดู รูปปั้นหลวงปู่อุปคุตจากที่ต่างกันมีพระพักตร์คล้ายกันหมดทุกที่เลยครับ ลองสังเกตุกันดู

16. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอร่วมโมทนาด้วยค่ะ... เห็นแล้วชุ่มเย็นในพระเมตตาจริงๆ ค่ะ

17. war511

war511 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญสมทบหล่อพระอุปคุต 100 บาท

18. sutatip_b

อนุโมทนาบุญค่ะ
    <!-- / message -->

19. ๑กุหว่าใจ๋๑

๑กุหว่าใจ๋๑ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ชมแล้วงดงามมากหาที่ติมิได้ครับ ยังไงหากยังมีที่ให้ติอยู่ ก็คงไม่รอดพ้นสายตาอ.ไก่แน่ครับ ขอกราบอนุโมทนาในงานบุญงานกุศลของอ.ไก่ทุกประการนะครับ

20. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

พระพักตร์คล้ายๆกันทุกองค์.น้องมิกซ์ ตอนนี้กำลังบอกบุญอยู่ไว้ใกล้ๆ
    อาจเป็นต้นเดือนจะได้โอนทีเดียวนะครับ