ร่วมแจมประวัติและพระเครื่อง สุดยอดพุทธคุณสายใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย cornell, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. cornell

cornell เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับผม เด็กสมัยนี้ยิ่งเก่งหนักเข้าไปอีกครับ ทั้งร้อง เล่น เต้น เห็นเเล้วเหนื่อยเเทนเลยครับผม

2. cornell

ขอบคุณครับ^^องค์นี้จัดมากๆครับ

3. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    อยากฟังเพลงยุค seventy คุณ cornell พอจะร้องได้ไหมครับ

4. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ตอนนี้แม่เรียกอยู่ค่ะ เด๋วสักครู่มา

5. cornell

ได้ครับผม พวก the knack ป่าวครับ^^

6. น้ำดี1

วัยรุ่นเขาคุยกันก็แบบนี้นี่แระ อย่าลืมออกเทปด้วยนะ จะได้ไม่ซื้อ

7. น้ำดี1

ประสบการณ์มาแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 สิงหาคม 2010
  8. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

the knack ผมก็ชอบฟังครับ แต่ผมชอบเพลง can't put the prize on love มากกว่า my shalona ว่าแต่ว่า จะฟังเสียงร้องของคุณ cornell ได้ที่ไหนครับ เอามาให้ฟังในกระทู้นี้ซิครับ ผมว่าดีนะ

9. น้ำดี1

หาลิงก์ก่อนค่ะ เมื่อวานเซฟไว้ตรงไหนก็ไม่รู้

10. kiati_sak

the knack ผมก็ชอบฟังครับ แต่ผมชอบเพลง can't put the prize on love มากกว่า my shalona ว่าแต่ว่า จะฟังเสียงร้องของคุณ cornell ได้ที่ไหนครับ เอามาให้ฟังในกระทู้นี้ซิครับ ผมว่าดีนะ:cool:

11. น้ำดี1

เอาภาพคนสวยมาลงกระทู้นี้หน่อย ภาพน้ำที่ถ่ายคู่กับพี่ผู้ใจบุญที่ได้บริจาคปัจจัยช่วยสำนักสงฆ์ถ้ำทานตะวันนับล้านบาทค่ะ (ถ่ายคู่กับแฟนพี่ปั้นจากอินโดนีเซียที่เดินทางมายังสำนักสงฆ์ค่ะ)<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

12. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    ง่า..........คนสวย ภาพสวยครับ แถมยังใจบุญอีก

13. น้ำดี1

คนใจบุญคือคนที่ยืนอยู่ข้าง ๆ น้ำค่ะ นี่แระตัวจริงเลยค่ะ

14. น้ำดี1

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะ

15. จิ๊กซอ

วันนี้เงียบจังไปไหนกันหมดหนอ.....

16. น้ำดี1

วันนี้ท่าทางไม่ค่อยสบายค่ะ อยากนอนซะแล้ว เลยขี้เกียจเขียนอะไรเท่าไร

17. จิ๊กซอ

งั้นเอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ดีก่า
    อาจารย์จุล วัดลานแซะ อ.ควนขนุน จังหวัดพัทลุง.....

ท่าน อ.จุล วัดลานแซะ มีอภินิหารมากมาย สามาถนั่งบนก้นครก ให้ ดวงจันทร์มืดไป เหมือนราหูอมจันทร์ได้ ท่านเป็น ศิษย์อาจารย์ทองเฒ่า และ พ่อท่านรอด วัดควนกรวด ท่านบวชสองครั้ง บวชครั้งที่สองเมื่ออายุประมาณ 55 ปี เดิมท่านเป็นหมอไสยศาสตร์ ใครผีเข้า หรือโดนของไม่ว่าหนักเบา ท่านเพียงเอามือลูบปาก แล้วใช้ให้หาย คนไข้ที่แทบตายก็หายทันที ชาวมาเลย์มารักษากับท่านมากมาย (โดนของแขก) หายกลับไปทุกราย ท่านสามารถล่องหนกำบังหายตัวได้ เคยเดินจากวัดลานแซะไปวัดทะเลน้อยถึงก่อน มีรถกะบะมานิมนต์ท่านที่วัดแต่ท่านบอกให้กลับไปก่อน พอรถกะบะกลับไปวัดทะเลน้อย เห็น อ.จุลยืนอยู่แล้ว เหรียญและรูปเหมือนเนื้อว่านของท่านประสบการณ์มากมาย ขึ้นชื่อทางด้านเหนียวมาเป็นอันดับหนึ่ง และอีกอย่างที่หนีไม่พ้นคือเรื่องผีๆสางๆ ผีกลัวสุดๆ

เนื้อว่านของท่านนั้น มี 2 รุ่นครับ พิมพ์หัวมนและพิมพ์หัวตัด แบบหนา และบาง รุ่นหัวมนสร้างก่อน เหรียญรูปเหมือนท่าน ที่ฐานเขียนว่า “พระครูจุล” สร้างจากเนื้อว่านและผงจากนั้นนำมาชุบน้ำว่านสบู่เลือดอีกครั้งนึง ประสบการณ์ สุดๆครับ ตำรวจและผู้คุมชอบครับ เหนียวสุดๆ ผงที่ใช้ทำ ท่านเดินทางไปเอามาจากระโนดครับเป็นผงที่ท่านบอกว่ามีที่นั่นที่เดียว และนำมากดพิมพ์ในถ้ำครับ พอผงหมดท่านก็ไปเอาใหม่ ผงนี้ตอนท่านมรณะภาพ ลูกศิษย์ท่านหนึ่งเคยเอาไปไว้บ้านปรากฏว่า ผีหลอกทั้งวันทั้งคืน อยู่ไม่ได้ ปัจจุบันลุงอู๊ด ศิลาทอง ช่างเลี่ยมกรอบพลาสติกแถวตลาดสดพัทลุงลูกศิษย์อาจารย์จุลท่านหนึ่งเก็บรักษาผงเหล่านั้นอยู่ บางท่านว่าท่านเคยอยู่วัดเขาโพรกเพลงมาก่อน และเริ่มสร้างพระนี้มาก่อนอยู่วัดลานแซะอีก เหรียญท่านสร้างราวขึ้นเมื่อราวๆปี 2516 ส่วนรูปเหมือนเนื้อว่านสร้างครั้งแรกเมื่อปี 2514 ผมเดินทางกลับบ้านเมื่อเดือน เม.ย ที่ผ่านมา เจอกับหลานของ อ.จุล เขาเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของ อ.จุล ให้ผมฟังมากหมาย ที่พอจะจำได้มีอยู่สองเรื่อง
    <O:p
    </O:pเรื่องแรกสาเหตุที่ทำให้ท่านโด่งดังทั้งแต่สมัยไม่มรณะภาพคือ มีนายทหารกลุ่มนึงจาก จ.นครศรีธรรมราช ไปกราบท่านที่วัดเพื่อไปขอของดีจากท่าน ท่านก็ให้เหรียญกับรูปเหมือนเนื้อว่านคนละ 1 องค์ จากนั้นทหารกลุ่มนั้นก็ขับรถกลับไประหว่างทางก็หยุดพักที่ศาลาข้างทาง มีทหารคนนึงหยิบืปืนมาขึ้นลำบังเอิญปืนลั่นดังปัง! และแล้วเพื่อนทหารอีกคนที่นั่งอยู่ตรงข้ามก็ล้มฟุบลงเพราะโดนกระสุนปืน ทั้งหมดรีบยกเพื่อนทหารที่โดนปืนลั่นใส่ขึ้นรถทันที พอไปถึงโรงพยาบาลก็บอกหมอว่าเพื่อนโดนปืนลั่นใส่ หมอและพยาบาลก็ช่วยกันถอดเสื้อนายทหารคนนั้น แต่ไม่มีเลือดมีแต่รอยไหม้......เป็นอันว่ายิงไม่เข้า ทั้งหมดเลยกลับรถไปที่วัดอีกครั้งเพื่อไปกราบ อ.จุล จากนั้นมาท่านก็เป็นที่รู้จักในพื้นที่และจ.พัทลุงเป็นอย่างดี จนทุกวันนี้ประสบการณ์วัตถุมงคลของท่านเป็นอันดับต้นๆของพัทลุงเลยทีเดียว

<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    เรื่องที่สอง มีลูกศิษย์ อ.จุล คนนึงทำนาปลูกข้าวแต่ปีนั้นมีตั๊กแตนกินข้าวเยอะ ได้รับความเสียหายมาก ก็ไม่รู้จะทำอย่างไหร ก็ไปเอาเหรียญ อ.จุล อาราธนาแล้วพาเหรียญวิ่งรอบนาข้าวบุกป่าหญ้าคาต่างๆ 3 รอบ แล้วพอรุ่งเช้าปรากฏว่าไม่มีตั๊กแตนมากินข้าวแกอีกเลย แกไม่รอช้ารีบไปวัดลานแซะกราบ อ.จุล พอไปถึง อ.จุล ออกมาจากกุฏิ สีหน้าแปลกๆ แล้ว อ.จุล ก็บอกว่า “มึงเอากูไปทำอะไร หญ้าคาบาดกูเต็มตัวแล้ว” ลูกศิษย์คนนั้นตกใจแล้วเรียนเรื่องราวต่างๆให้ท่านทราบ ท่านก็บอกว่า ”ครั้งต่อไปให้เอาเหรียญหรือวัตถุมงคลของท่านไปทำน้ำมนต์รดก็พอ ไม่ต้องเอาเหรียญกูวิ่งรอบทุ่งนาหรอก “ นี่คือความขลังของพระสายเขาอ้อและเมืองพัทลุง วัตถมงคล อ.จุล แปลกอยู่อย่างนึงท่านจะเสกเดี่ยวทุกครั้งและไม่ยอมให้ใครฟังด้วยท่านว่าฟังแล้วจะบ้า! โดยเฉพาะพระรูปเหมือนเนื้อว่านท่านไปปลุกเสกในถ้ำบนเขาคนเดียว...... ผมพยายามหาประวัติของท่านแต่ก็ได้มาไม่มากจะพยายามศึกษาต่อไป.....ครับ<O:p</O:p

องค์แรกเป็นเนื้อว่านแล้วชุบน้ำว่านสบู่เลือดอีกทีนึง หายากมากๆ
    องค์ที่สองเป็นเหรียญ มีโค๊ดดอกจันครับ ด้านหลังยันต์หายหมดแล้ว แต่ด้วยเหรียญนี้ดูแล้วขลัง ผมจึงเก็บไว้...
    พระรูปเหมือนเนื้อว่านของท่านมีสร้างหลายยุค ในรูปเป็นยุคแรกเลยครับ กดพิมพ์ในถ้ำ และท่านทำคนเดียวไม่เกี่ยวกับศิษย์คนใด เพราะท่านบอกว่าเวลากดพิมพ์และปลุกเสกจะมีเทวดา เจ้าป่าเจ้าถ้ำ มาปรากฏตัว คนที่ไม่เคยเห็นอาจจะตกใจ เสียสติได้ จึงเป็นเหตุให้ท่านไม่ยอมให้ใครไปด้วย...

<O:p<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET><!-- google_ad_section_end --> <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

18. น้ำดี1

สวยงามมาก ๆ เลยค่ะ........

19. จิ๊กซอ

คนพัทลุงนับถือท่านมากๆเลย......

20. น้ำดี1

พัทลุงพระเกจิเก่ง ๆ เยอะเหลือเกินค่ะ สายเขาอ้อซะด้วยแถวนั้น