ร่วมแจมประวัติและพระเครื่อง สุดยอดพุทธคุณสายใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย cornell, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ญาติผู้ใหญ่ให้มาครับบอกเป็นของ อาจารย์ปาล วัดเขาอ้อ รบกวนท่านเจ้าของกระทู้แนะนำทีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      116.9 KB
      เปิดดู:
      302
      ขนาดไฟล์:
      129.5 KB
      เปิดดู:
      320
      ขนาดไฟล์:
      105.5 KB
      เปิดดู:
      296
  2. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ใต้เลยไปมาเลย์

พระปิดตาล.พ.ครน วัดบางแซะ.๑.jpg

พระปิดตาล.พ.ครน วัดบางแซะ.๒.jpg องค์จริงเท่าข้อนิ้วก้อย

3. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ปรมาจารย์ ทองเฒ่า

๑.พระปิดตาอาจารย์ ทองเฒ่า วัดเขาอ้.jpg

๒.พระปิดตาอาจารย์ ทองเฒ่า วัดเขาอ้.jpg

๓.พระปิดตาอาจารย์ ทองเฒ่า วัดเขาอ้.jpg แกะจากเขาควาย

4. dekdelta2

dekdelta2 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2008
  5. cornell

cornell เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ ผมหายไปนาน พอดีงานยุ่งเลยมิได้เข้ามาตอบครับ และขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆที่มาร่วมแชร์ความรู้พระเครื่องสายใต้กันนะครับ....วันนี้ได้โอกาศเเว่บมาแล...สวยงามทุกองค์เลยครับ ยินดีกับท่านทั้งหลายที่เป็นเจ้าของพระด้วยครับผม.....หายไปนานผมได้มาใหม่2องค์ครับ ขอร่วมเเจมนะครับ
    1.พิมพ์เล็บมือนางกวักเนื้อว่านหลังยันต์ พ่อท่านปลอดวัดหัวป่า( ค้าขายเมตตาดีนักเเล )
    2.เหรียญจอบพ่อท่านคง ธรรมโฆษ ออกที่โกลก 2502ครับ ถือว่าเป็นจอบรุ่น2ของพ่อท่าน ซึ่งประวัติแน่ชัดเเล้วว่าทันพ่อท่านเสกครับ เพราะพ่อท่านมรณะภาพปี03ครับ พระเครื่องของพ่อท่านประสบการณ์เป็นที่ประจักแก่ชาวสงขลาครับ คงกระพันสุดๆ
    3.เหรียญรุ่นแรกปี2516 พ่อท่านคง วัดบ้านสวน สุดยอดเกจิแห่งเขาอ้อ พัทลุง อีกท่านครับ ประสบการณ์เพียบครับ
    4.เหรียญสุดเหนียวเมืองนครศรีธรรมราช พ่อท่านโขน วัดป่าหวาย รุ่นเเรก ประสบการณ์คงกระพันระบือไกลครับ ด้วยจำนวนการสร้างเห็นว่ากันว่าแค่หลักร้อย....เพราะฉนั้น หายากสุดๆครับ!!!!
    แจมแค่นี้ก่อนครับ ชิญท่านอื่อนด้วยนะครับ....ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      910.6 KB
      เปิดดู:
      572
      ขนาดไฟล์:
      54.8 KB
      เปิดดู:
      316
      ขนาดไฟล์:
      371.3 KB
      เปิดดู:
      357
      ขนาดไฟล์:
      330.3 KB
      เปิดดู:
      769
  6. cornell

อีกเหรียญประสบการณ์ที่ ตามเก็บกันครับ พ่อท่านปลอด วัดหัวป่า พัดยศ ครับประสบการณ์สุดๆฟ้าผ่าไม่เป็นไรครับ เหรียญนี้สวยสุดๆบล๊อกหลังเขยื้อนครับ สวยปิ๊งๆเลย

ขนาดไฟล์:
      394 KB
      เปิดดู:
      373
  7. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มีแต่องค์ งามๆ ค่ะ ของลินมีแต่ ของหลวงพ่อจำเนียร วัดถ้ำเสือค่ะ

8. dekdelta2

dekdelta2 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2008
    ผมอยากได้เหรียญรุ่นแรก หลวงพ่อเล็ก วัดประดู่เรียง ท่านใดสนใจ pm มาด้วยนะครับ

9. cornell

ขอบคุณคุณลินด้วยครับ หลวงพ่อจำเนียรท่านก็เก่งครับ ผมยังไม่มีเข้ามาเลยครับ ว่าจะนิมนต์มาสักเหรียญเหมือนกันครับ
    หาอยู่เหมือนกันครับพรรคพวกมีแต่ผมอยากคัดแบบปิ๊งๆเลย ไงผมจะนำมาโพสนะครับ(ดูเผื่อให้) สำหรับท่านเล็ก ดู่เรียง ท่านเป็นพระปฎิบัติ ศักดิ์สิทย์มากครับ....

10. cornell

เหรียญท่านเล็ก วัดประดู่เรียง รุ่นเเรก บล็อกนิยม ครับ สุดยอดเกจิเขาอ้อเลยทีเดียว ส่วนตัวผมเคยได้เห็นผ้ายันต์มือเท้าท่านเล็กแต่ไปไม่ทันโดนตัดไปซะก่อน.....

ขนาดไฟล์:
      396.5 KB
      เปิดดู:
      322
  11. cornell

ส่วนองค์นี้เพิ่งนิมนต์มาเมื่อเที่ยงนี่เองครับ
    เหรียญจอบรุ่น2พ่อท่านคง ธรรมโฆษณ์ สงขลาครับ องค์นี้สวยกว่าองค์ที่เเล้ว(ราคาไม่ต้องพูดถึงเลย ตึงเป๊ะ) แต่ก็ยอมกันครับ สวยต้องเก็บเข้ารัง.....

ขนาดไฟล์:
      85.5 KB
      เปิดดู:
      306
  12. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

อีกหนึ่งของสายใต้ ที่ไม่เป็นรองที่ใด

พระผงบารมีพระธาตุ พิมพ์ทรงขุนแผนเรือนแก้ว ปี 2497 วัดพระบรมธาตุ จ.นครศรีธรรมราช

พระขุนแผน พิมพใหญ่ อ.ชุม ไชยคีรี พิธีวัดพระบรมธาตุ ปี 2497
    เนื้อสีดำ หลังยันต์นะเข้าหา สำหรับพิมพ์ขุนแผนเรือนแก้วนี้มีทั้งพิมพ์เล็กและพิมพ์ใหญ่ จำนวนสร้างเพียง 2,000 องค์ ปัจจุบันค่อนข้างพบเห็นน้อยมาก

ตามอุปเท่ห์การใช้ท่านว่า ทำเป็นพระพิเศษพร้อมกับพระ 84,000 องค์ แต่หนักไปในทางเมตตา มหานิยม มหาเสน่ห์ เพิ่มผงอาจารย์ คง อาจารย์ขุนแผนเมืองสุพรรณบุรี
    วิธีทำและปลุกเสก อาจารย์คงได้เข้าทรงบอกวิธีให้คาถาประจำตามตำราของท่าน เสกแล้วทดลองนำพระลงสรงในน้ำมันหอมแล้วเอาน้ำมันทาหนูกับแมว สุนัขกับแมว จนสัตว์ทั้งสองที่เคยเป็นศัตรูกันมา กลับเป็นมิตรดีต่อกันต่อหน้าประชาชน
    นอกจากนั้นก็ยังเป็นพระที่ทรงคุณทางเลิกรบ เลิกเบียดเบียน กันอาวุธทุกชนิดด้วย เมื่อจะใช้ให้ภาวนาคาถานี้

"นะร้องไห้ๆ นะมาเข้าหา นะจิตตัง มานิมามา จิตตังมานิมามา" 3 จบ ทุกครั้ง

แล้วทำความปรารถนาเอาเองได้ทุกอย่าง แต่ขออย่านำไปใช้ในทางทุจริตผิดกฎหมาย ผิดศีลธรรม และห้ามทดลองทำเป็นเล่นขาดความเคารพ จะเกิดโทษนานาชนิด

พระเครื่องจากวัดพระบรมธาตุ จ. นครศรีธรรมราช รุ่นที่สร้างเมื่อปี พ.ศ. 2497 ในพิธีเดียวกันนี้จริงๆแล้วมีด้วยกันหลายพิมพ์ แต่อาจารย์ชุม ไชยคีรี ได้นำพิมพ์พระนางตราและท่าเรือขนาดใหญ่-เล็ก ออกแจกด้วยตัวท่านเอง พร้อมสมุดอุปเท่ห์การบูชาพระ ผู้คนจึงรู้จักกันว่าเป็นพระของอาจารย์ชุม จำนวนการสร้างนั้นมีพิมพ์ละ 84,000 องค์ พระมีจำนวนมาก ท่านจึงได้นำบรรจุเก็บไว้ในถัง 200 ลิตร ต่อมาปลวกมาทำรัง พระที่พบจึงมีทั้งแบบมีคราบปลวกและที่ไม่มีคราบ

มวลสารที่รวบรวมมามี พระกรุสุดยอดพระเครื่องจากทั่วประเทศ มาดำเนินการสร้างพระชินราชท่าเรือนี้ จากการรวบรวมปรากฎว่าได้พระกรุมากว่า 108 กรุ ว่านยาอีก 108 ชนิด รวมทั้งผงวิเศษ อาทิเช่น พระกรุนางตรา-ท่าเรือ, กรุท้าวโคตร, สมเด็จวัดระฆัง, สมเด็จบางขุนพรหม, พระผงสุพรรณ, ผงดำผงแดงหุ่นพยนต์, หลวงพ่อเกตุ วัดขวิด, ขุนแผนวัดพระรูปและวัดบ้านกร่าง, พระนางพญาวัดนางพญาและวัดต้นจันทร์ สุพรรณบุรี, พระกรุต่าง ๆ ในกำแพงเพชร, พระกรุต่าง ๆ ในสุโขทัย, หูยานลพบุรี, ท่ากระดานหูไห กาญจนบุรี, พระกรุวัดท่ามะปราง, พระวัดชินราช พิษณุโลก, พระหลวงพ่อจุก, พระจุฬามณี พิษณุโลก, พระรอด พระคง พระเปิม-ลำพูน, มหาว่านวัดเขาอ้อ-พัทลุง, และพระกรุศรีวิชัยฯลฯ

การประกอบพิธีพุทธาภิเษก จัดให้มีขึ้นตลอดพรรษา ณ วิหารวัดพระบรมธาตุ นครศรีธรรมราช
    ได้ฤกษ์พิมพ์องค์พระในวันที่ 2 สิงหาคม 2497
    ครบ 84,000 องค์ วันที่ 1 กันยายน 2497
    ทำพิธีปลุกเสกวันที่ 14 กันยายน 2497
    ออกพิธีวันที่ 12 ตุลาคม 2497 ซึ่งเป็นวันออกพรรษา

โดย พิธีนี้ได้นิมนต์พระเถราจารย์ ผู้เรืองเวทวิทยาคม 108 รูป มาร่วมประกอบพิธี มีท่านเจ้าคุณพระภัทรมุนี เจ้าอาวาสวัดพระบรมธาตุฯ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ สำหรับพระคณาจารย์ที่ปลุกเสกขอยกมาเป็นบางส่วน ได้แก่ หลวงพ่อคล้าย วัดสวนขัน จันดี, หลวงพ่อโอภาสี บางมด ธนบุรี, หลวงพ่อเขียว วัดหรงบน, หลวงพ่อเมือง วัดท่าพญา, หลวงพ่อคง วัดคลองน้อย, หลวงพ่อมุ่ย วัดป่าระกำ ปากพนัง, หลวงพ่อแดง วัดโท ท่าศาลา, หลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง ร่อนพิบูลย์, หลวงพ่อแดง วัดเขาหลัก ทุ่งใหญ่, หลวงพ่อตุด วัดทุ่งกง กระบี่, หลวงพ่อวัน มะนะโส วัดประสิทธิชัย, หลวงพ่อแสง วัดคลองน้ำเจ็ด ตรัง, หลวงพ่อปาล วัดเขาอ้อ, หลวงพ่อคง วัดบ้านสวน, หลวงพ่อดิษฐ์ วัดปากสระ. หลวงพ่อเจ็ก วัดเขาแดงตะวันตก, หลวงพ่อหมุน วัดเขาแดง ตะวันออก พัทลุง, หลวงพ่อพัว วัดเขาราหู (วัดบางเดือน). หลวงพ่อแดง วัดคลองไทร, หลวงพ่อวิรัช วัดกะเปา คีรีรัฐนิคม สุราษฎร์ธานี, หลวงพ่อทอง วัดดอนสะท้อน, หลวงพ่อสงฆ์ วัดศาลาลอย, หลวงพ่อจีด วัดถ้ำเขาพลู, หลวงพ่อรุ่ง วัดบางแหวน ชุมพร, หลวงพ่อท้วม วัดเขาโบสถ์ บางสะพาน, หลวงพ่อเปี่ยม วัดเกาะหลัก ประจวบคีรีขันธ์, หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง เพชรบุรี, หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เพชรบุรี, หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม, หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม นครปฐม ฯลฯ อาจารย์ที่เป็นฆราวาสได้แก่ อ.ชุม ไชยคีรี, อ.นำ แก้วจันทร์, พล.ต.ต. ขุนพันธรักษ์ ราชเดช
    การปลุกเสกเน้นเด่นเฉพาะทาง แบ่งออกเป็นช่วง ช่วงละ 7 วัน เช่น ปลุกเสกเน้นด้านคงกระพันชาตรี 7 วัน มหาอุด 7 วัน ป้องกันสัตว์ร้ายและโจรร้าย 7 วัน ป้องกันโรคภัยไข้เจ็บและภูตผีปีศาจ 7 วัน เมตตามหานิยม 7 วัน เนรมิตกายกำราบศัตรูให้เห็นเราคนเดียวเป็นหลายคน ดังนี้เป็นต้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  13. cornell

ขุนแผนอาจารย์ชุมคุณโอสวยวี๊ดๆเลย ขอบคุณที่ร่วมแจมความรู้และพระเครื่องสวยงามครับ...........

14. cornell

<TABLE cellSpacing=0 width="100%" bgColor=#ffffcc border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#000000 height=27>ประวัติ พระอาจารย์คล้อย อโนโม วัดภูเขาทอง
    </TD></TR><TR><TD height=154>[​IMG] พระครูพิพิธวรกิจ (คล้อย อโนโม) เกิดเมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2472 ปัจจุบันอายุ 76 ปี เดิมชื่อ คล้อย ทองโอ่ บิดาชื่อ นายแสง ทองโอ่ มารดาชื่อ นางเอียด ทองโอ่ เกิดที่ ตำบลมะกอกเหนือ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง บรรพชาเป็นสามเณร เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ.2491 ณ วัดดอนศาลา ตำบลมะกอกเหนือ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง พระอุปัชฌาย์ คือ พระครูสิทธิยารัตน์ (พระอาจารย์เอียด) และ อุปสมบทเป็นพระภิกษุ เมื่อขึ้นปีขาล วันที่ 1 มีนาคม พ.ศ.2493 ณ วัดควนปันตาราม ตำบลปันแต อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง โดยมีพระครูรัตนาภิรัตเป็นอุปัชฌาย์ พระมหาเจิม ฐิตเปโม เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระครูกาชาด วัดดอนศาลาเป็นพระอนุสาวนาจารย์ ปัจจุบันเป็นเจ้าอาวาสวัดภูเขาทอง ตำบลมะกอกเหนือ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง และ ดำรงสมณศักดิ์เป็นเจ้าคณะอำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง
    จากประวัติท่านพระอาจารย์คล้อย อโนโม วัดภูเขาทอง จะเห็นได้ว่า ท่านพระครูสิทธิยาภิรัตน์ (เอียด) วัดดอนศาลา ซึ่งเป็นพระเกจิอาจารย์ยุคแรกๆ ของสำนักเขาอ้อ เป็นพระอุปัชฌาย์จารย์ และ ท่านพระอาจารย์คล้อย อโนโม ยังเป็นหลานแท้ๆ ของท่านพระอาจารย์สิทธิยาภิรัตน์ (เอียด) ด้วย ปี พ.ศ.2483 ได้เกิดสงครามอินโดจีน ท่านอาจารย์เอียดได้จัดสร้างวัตถุมงคลเพื่อแจกให้กับทหารหาญ การจัดสร้างวัตถุมงคลในครั้งนั้น จัดได้ว่าเป็นพิธีที่ศักดิ์สิทธิ์ และยิ่งใหญ่ที่สุด ทำพิธีกันที่วัดเขาอ้อ ในถ้ำฉัตทันต์บรรพต วัตถุมงคลที่สร้างมีเนื้อโลหะเรียกว่า "ปิดตามหายันต์" และอีกแบบเป็นเนื้อว่านเรียกว่า "ปิดตามหาว่าน"
    ส่วนองค์ล่างเป็นปิดตามหาเวท ของท่านคล้อย เนื้อเงิน ที่ผมมีอยู่ครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

ขนาดไฟล์:
      88.2 KB
      เปิดดู:
      174
  15. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณคุณลินด้วยครับ หลวงพ่อจำเนียรท่านก็เก่งครับ ผมยังไม่มีเข้ามาเลยครับ ว่าจะนิมนต์มาสักเหรียญเหมือนกันครับ
    หาอยู่เหมือนกันครับพรรคพวกมีแต่ผมอยากคัดแบบปิ๊งๆเลย ไงผมจะนำมาโพสนะครับ(ดูเผื่อให้) สำหรับท่านเล็ก ดู่เรียง ท่านเป็นพระปฎิบัติ ศักดิ์สิทย์มากครับ....<!-- google_ad_section_end -->

วันหลังจะเล่าประวัติให้ฟังค่ะ แต่ต้องใน PM เท่านั้นค่ะ

16. น้ำดี1

ขอตื๊อองค์นี้ดีกว่า อยากได้นางกวักมากกว่าเหรียญค่ะ เด๋วโทรจีบ

17. cornell

555 ถ้าทางคุณน้ำจะชอบองค์นี้จริง

18. cornell

องค์นี้คนขอแบ่งบ่อยเลยครับ สงสัยเห็นว่านจะจะเเลง่ายๆมังครับ ทำใจลำบากเพราะอยู่ที่คอผมเลย

19. น้ำดี1

ไม่เห็นลำบากเลยค่ะ แค่ถอดออกจากคอมาใส่ซองแล้วส่งให้น้ำเท่านี้เอง ง่ายนิดเดียวค่ะ ขอเปลี่ยนเป็นนางกวักองค์นี้ก่อนละกันค่ะ เพราะเห็นทีไรชอบมากค่ะ ตกลงนะค่ะ

20. cornell

5555.....ใจร้อนดีจังคุณน้ำ ดื่มน้ำเย็นๆก่อนครับ