..ร้านพระกรรมฐาน พ่อแม่ครูอาจารย์ แท้ทุกรายการครับ..

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Thunder Rnk, 7 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อาทิตย์03

อาทิตย์03 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015
    จองรายการที่ 771 เหรียญ ลต.มหาบัว ด้วยครับ

2. Thunder Rnk

Thunder Rnk เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับผม ขอบพระคุณครับ

3. Thunder Rnk

Thunder Rnk เป็นที่รู้จักกันดี

4. Thunder Rnk

752. เหรียญสมเด็จพระญานสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ ออกปี 2525 ก่อนเหรียญรุ่นแรก ปี2528 ไม่รู้ว่าจะเรียกว่ารุ่น1 หรือเหรียญก่อนรุ่นแรกดี เนื้อกะไหล่เงิน กะไหล่เต็ม สภาพสวย หายากครับ

สมเด็จพระญาณสังวร (สุวัฑฒโน)วัดบวรนิเวศวิหาร กรุงเทพมหานคร นามเดิม เจริญ คชวัตร ประสูติ 3 ต.ค. 2456 สถานที่เกิด อ.เมือง จ.กาญจนบุรี อุปสมบท อุปสมบท ณ วัดเทวสังฆาราม เมื่อวันที่ 12 มิ.ย. 2476 โดยมี พระเทพมงคลรังษี เป็นพระอุปัชฌาย์ สมณศักดิ์ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จฯ ได้ทรงบรรพชาเป็นสามเณรเมื่อปีพ.ศ. 2469 ขณะอายุได้ 14 ปี ภายหลังบรรพชาแล้วได้จำพรรษาอยู่ที่ วัดเทวสังฆาราม 1 พรรษา จากนั้นได้มาศึกษาพระธรรมวินัยที่วัดเสน่หา จ.นครปฐม กระทั่งอายุครบอุปสมบท ท่านจึงได้ เดินทางกลับไปอุปสมบทที่วัดเทวสังฆาราม เมื่อพ.ศ. 2476 ภายหลังจึงได้เดินทางเข้ามาจำพรรษา ณ วัดบวรนิเวศวิหาร กรุงเทพมหานคร เพื่อศึกษาพระธรรมวินัยต่อไป และที่วัดบวรนิเวศนี่เอง ท่านได้เข้าพิธีอุปสมบท เป็นธรรมยุตนิกาย โดยมี สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวง วชิรญาณวงศ์ ทรงเป็นพระอุปัชฌาย์ ด้านการศึกษา ทรงสอบได้เปรียญธรรม 9 ประโยค ในปีพ.ศ. 2484 และได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็น "สมเด็จพระญาณสังวร" เมื่อพ.ศ. 2515 ท่านได้ทรงอุทิศตนเพื่องาน พระศาสนาโดยไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อย ทรงรับเป็นองค์แสดงธรรมยังสถานที่ต่าง ๆ หลายแห่ง นอกจากนั้นยังได้ทรงนิพนธ์ ผลงานทางวิชาการ เอกสาร และตำราด้านพุทธศาสนา ซึ่งล้วนแต่ทรงคุณค่าอย่างยิ่งไว้มากมาย พ.ศ. 2499 สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์ ทรงเลือกให้เป็นพระอภิบาล(พระพี่เลี้ยง) ของพระภิกษุ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9 ในระหว่างที่ทรงผนวชเป็นพระภิกษุ และเสด็จประทับ ณ วัดบวรนิเวศวิหาร ระหว่าง วันที่ 22 ต.ค. - 5 พ.ย 2499 เจ้าประคุณสมเด็จฯ ทรงเป็นพระเถระที่ประพฤติปฏิบัติธรรม ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ตามทางแห่ง ศีล สมาธิ ปัญญา ทรงเป็นพระผู้ประเสริฐบริสุทธิ์ที่หาได้ยากยิ่งองค์หนึ่ง จากคุณงามความดีที่ท่านได้สร้างสมไว้ ในที่สุดจึงได้รับตำแหน่งเป็น "สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก" เมื่อ 21 เม.ย. 2532 เป็นสมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 19 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์

ราคา 750 บาท

5. เด็กบางบัว

เด็กบางบัว เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    จองรายการที่ 770 พระสมเด็จ ธปท. ครับ

6. Thunder Rnk

7. Thunder Rnk

772. เหรียญพระประธานวัดโคกเมรุ (พิมพ์ใหญ่) เนื้อกะไหล่ทอง (พบเจอน้อยมาก) พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ รัชกาลที่ 9 เสด็จพระราชดำเนินทรงเททองหล่อพระประธาน ในวันที่ 22 พฤศจิกายน 2517 จัดสร้างปี พ.ศ. 2517 มีขนาดสูง 4.0 x 2.8 ซ.ม.

ภาพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ รัชกาลที่ 9 และ สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถฯ เททอง

พิธีที่ยิ่งใหญ่มากๆ ปลุกเสกโดย พระเกจิคณาจารย์สายใต้ปลุกเสกคับคั่ง อาทิ หลวงปู่เขียว วัดหรงบล, อ.นำ แก้วจันทร์ วัดดอนศาลา, หลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง พ่อท่านขาว วัดโคกเมรุ และเกจิสายเขาอ้อคับคั่ง

ราคา 400 บาท ท่าน อาทิตย์03

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2016
  8. Thunder Rnk

773. เหรียญกรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม รุ่นแรก ปี 2514 ผู้สร้างเมืองอุดรธานีครับ ในหลวง รัชกาลที่ 9 เสด็จเป็นประธานในงานเปิดอนุสาวรีย์ หลวงปู่ขาว อนาลโย เมตตาอธิฐานจิต และยังมีพระเกจิสายอีสานอีกหลายรูปร่วมพิธี พิธีใหญ่มากครับ หายากครับ สวยๆ ถือเป็นของดีแห่งเมืองอุดร ครับ

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม มีพระนามเดิมว่าพระองค์เจ้าทองกองก้อนใหญ่ เป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาสังวาลย์ ธิดานายศัลยวิชัย หุ้มแพร (ทองคำ ณ ราชสีมา)[1] เป็นพระเจ้าลูกยาเธอองค์ที่ 25 และเป็นพระราชโอรสพระองค์ที่ 13 ในรัชกาลที่ 4 ประสูติในพระบรมมหาราชวัง เมื่อวันเสาร์ เดือน 5 ขึ้น 1 ค่ำ ปีมะโรง จุลศักราช 1218 ตรงกับวันที่ 5 เมษายน พ.ศ. 2399 เมื่อสมโภชเดือนแล้ว พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระราชทานนามว่า พระเจ้าลูกยาเธอพระองค์เจ้าทองกองก้อนใหญ่ เพราะในวันประสูติมีผู้นำทองคำก้อนใหญ่ ซึ่งขุดได้ที่ตำบลบางสะพานในเวลานั้นได้เข้ามาทูลเกล้าฯ ถวาย ทรงถือว่าเป็นศุภนิมิตมงคลสำหรับพระเจ้าลูกเธอพระองค์นี้

ปัจจุบันอนุสาวรีย์กรมหลวงประจักษ์ฯ ตั้งอยู่ที่ห้าแยกกลางเมืองอุดรธานี ถือเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่ชาวจังหวัดอุดรธานีให้ความเคารพและมาสักการะบนบานกันมากมาย

และทุกๆปี จะมีการรำบวงสรวงถวายกรมหลวงประจักษ์ฯ ซึ่งเป็นงานใหญ่มากครับ

มี 2 องค์ ราคาองค์ละ 450 บาท

องค์ที่ 1 ปิดรายการ

องค์ที่ 2

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤศจิกายน 2016
  9. อาทิตย์03

จองรายการ 772 ครับ

10. Thunder Rnk

774. พระกริ่งพุทธรังสี วัดประชานิยม จ.กาฬสินธุิ์ ปี 2536 เนื้อเงิน อธิฐานจิตโดย หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี ตอกโค๊ด ทท นิยม

พระกริ่งรุ่นนี้เป็นพระเครื่องที่ยอมรับกันว่า หลวงปู่เทสก์ได้อธิษฐานจิตไว้จริง ผู้สร้างพระเครื่องชุดนี้เป็นเจ้าคณะจังหวัดกาฬสินธุ์ อยู่วัดประชานิยม จึงถือพระกริ่งชุดนี้เป็นของวัดประชานิยม

พระกริ่งชุดนี้ได้สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2536 นอกจากพระกริ่งแล้วยังมีพระพุทธรูปบูชาหน้าตัก 9 นิ้ว กับพระผงพิมพ์สมเด็จ เมื่อสร้างเสร็จแล้วได้นำพระทั้งหมดไปขอรับการอธิษฐานจิตจากหลวงปู่เทสก์ที่วัดหินหมากเป้ง

หลังจากนั้นได้จัดพิธีพุทธาภิเษกใหญ่อีกครั้งหนึ่งที่วัดประชานิยม โดยมีหลวงปู่ศรี มหาวีโร จ.ร้อยเอ็ด เป็นองค์จุดเทียนชัย คณาจารย์ร่วมปลุกเสกจำนวนมาก นับเป็นพระเครื่องที่มีพิธีหมู่ และ อธิษฐานจิตเดี่ยวโดยหลวงปู่เทสก์

ราคา 850 บาท ท่าน เด็กบางบัว

จะเก็บทั้งทีต้องเก็บองค์ที่ตอกโค๊ด ทท ครับ เพราะเป็นที่ยอมรับว่า หลวงปู่เทสก์ ปลุกเสกแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2016
  11. Thunder Rnk

775. ล็อกเก็ตเต็มองค์รุ่นแรก หลวงปู่ก้าน จิตตธัมโม วัดถ้ำเป็ด จ.สกลนคร สร้างเมื่อวันที่ 1 มกราคม 2559 มาพร้อมตัวถังเดิม กรอบไมคอนเดิมๆ หายากครับ

หลวงปู่ก้าน ท่านเป็นศิษย์ของพระอาจารย์วัน อุตโม ท่านเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอีกองค์หนึ่ง ท่านปฏิบัติเคร่งมากครับ ใครไปขอทำเหรียญรูปเหมือนท่านจะต้องโดนท่านดุออกมาทุกราย แต่ล็อกเก็ตนี้ท่านให้ทำเป็นกรณีอนุโลมได้เพราะท่านเห็นว่ามันเป็นภาพถ่าย ท่านจึงอนุญาตครับ ตอนนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่ราคาแรงขึ้นมากครับ

วัดถ้ำเป็ด ได้ชื่อว่าวัดถ้ำเป็ดก็เนื่องจากว่าถ้ำแห่งนี้มีต้นตีนเป็ดขนาดใหญ่ที่ยังให้ร่มเงาอยู่ปากถ้ำ วัดถ้ำเป็ดเป็นสถานที่อันศักดิ์สิทธิ์ที่มีพระอรหันต์เดินทางมาธุดงค์ แล้วนั่งกรรมฐานจนเกิดญาณทิพย์อยู่ ณ ถ้ำเป็ดแห่งนี้ ได้แก่ หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต หลวงปู่ฝั้น อาจาโร หลวงปู่สมชาย ฐิตวิริโย เพราะเนื่องจากความเงียบและสงบของธรรมชาติของพื้นที่ป่าแห่งนี้ ในปัจจุบันยังคงหลงเหลือ ร่องรอยการมาจำพรรษาที่ป่าแห่งนี้คือกุฏิของหลวงปู่ทั้งสามที่ถูกสร้างจากไม้กระดานแบบเรียบง่ายท่ามกลางความสงบร่มเย็น

ราคา 850 บาท ปิดรายการ

12. Thunder Rnk

776. เหรียญรุ่นแรกพระอาจารย์บุญตา ญาณวโร วัดป่าบุญญาภิสมภรณ์ จ.หนองบัวลำภู ปี 2514 หายากครับ ท่านเป็นศิษย์ของพระอาจารย์มั่น แต่ท่านชอบอยู่ตามป่าตามเขา ธุดงค์ไปเรื่อยๆ ทำให้ไม่มีประวัติตามหนังสือ แต่มีเรื่องประสบการณ์ของท่านมากมายจากชาวบ้าน เล่าลือถึงปาฏิหารย์ต่างๆของท่าน เหรียญรุ่นแรกของท่านนี้นานๆจะเจอทีนึงครับ

มี 2 องค์

องค์ที่ 1 ราคา 550 บาท ท่าน อาทิตย์03

องค์ที่ 2 ราคา 450 บาท ท่าน shaj

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2016
  13. Thunder Rnk

14. เด็กบางบัว

เด็กบางบัว เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    จองรายการที่ 774 พระกริ่งพุทธรังสีครับ

15. Thunder Rnk

16. อาทิตย์03

จองรายการ 776 เหรียญที่ 1 ครับ

17. Thunder Rnk

18. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจองรายการ 776 พระอจ.บุญตา เหรียญที่2 ครับ

19. Thunder Rnk

20. อาทิตย์03

วันนี้เวลา 10.14 น.โอนเงินบูชาพระ รายการที่ 769,771,772,776 รวม 2,150 บาท รายละเอียดแจ้งทางกล่องข้อความแล้ว ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้