::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลวัดใหม่หนองหอย <O:p</O:p
    พระสมเด็จไจยะเบงชร พิมพ์กรอบกระจกหลังยันต์ฟ้าฟีก ๒๙๙.-
    ผ้ายันต์นางกวัก ยุคต้น๑๙๙.-
    ผ้ายันต์พรหมสี่หน้ายุคต้น ๑๙๙.-
    ผ้ายันต์จั๊กกิ้มล้อมโลก ปี ๒๕๔๕ ฉลองอายุ ๑๐๐ ปี๙๙.-
    ผ้ายันต์กุณพระเจ้า ปี๒๕๔๕ ฉลองอายุ ๑๐๐ ปี ๙๙.-
    ผ้ายันต์ อภิมหายันต์ ๑๐๘ ขนาดโปสเตอร์ สีเหลือง/สีแดง๑๙๙.-
    ผ้ายันต์ธงแขวนรถ๙๙.-
    เสื้อยันต์มหาอุด รุ่นแรก๓๙๙.-

<O:p</O:p
    วัตถุมงคลวัดฟ้าหลั่ง<O:p</O:p
    พระสมเด็จฟ้าหลั่งรุ่นแรก ๒๕๙.<O:p</O:p
    พระสมเด็จ ๙๙ หลังยันต์นะ ตะกรุดเงิน ๖๙๙.-
    พระสมเด็จไตรสรณคมน์หลังยันต์มหาจักรพรรดิ๑๙๙.-
    พระสมเด็จมหาชินปัญชรปริต ๑๙๙.-
    พระผงแม่ธรณี วัดพระพุทธบาทสี่รอย ๙๙.-
    พระขุนแผนฟ้าหลั่งรุ่นแรก ๒๙๙.-
    พระแก้วฟ้าหลั่ง สุริยรังสี ธรรมดา ๙๙.- โรยเกศา ๑๕๙.-
    พระรอดหลวงมหาจักรพรรดิ หลังยันต์ครู๙๙.-
    พระรอดรุ่น ๙๒ ปี ๙๙.-
    รูปถ่ายหลวงปู่สูบบุหรี่/ ยืน/ นั่ง๓๙.-
    กระดาษยันต์กลมเกลียว ๕๙.-
    พระผงอังคารธาตุ พิมพ์เล็ก ๔๙.-
    พระผงอังคารธาตุ พิมพ์ใหญ่ ๑๙๙.-
    <O:p</O:p
    ขอความเมตตาพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่ามีรุ่นไหนที่ทันหลวงปู่ปลุกเสกบ้างครับ ศรัทธาหลวงปู่มากมายครับ จะได้เลือกบูชาได้ครับ
    ขอบพระคุณครับ <O:p</O:p

2. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ผมขอถือโอกาส อัพเดทรายการวัตถุมงคลใหม่ และแยกกลุ่มชัดเจนไปเลย
    สรุปว่า...

วัตถุมงคลที่จัดสร้างหลังจากที่หลวงปู่มรณภาพแล้ว (ไม่ทันหลวงปู่)

พระผงอังคารธาตุ (มี ๖ สี ดำ-ขาว-เขียว-เหลือง-สีไม้-ก้นครก)
    พิมพ์เล็ก ๔๙.-/ พิมพ์ใหญ่ ๑๙๙.-/ ก้นครก ๒๙๙.-/ ชุดกรรมการ ๖ สี ๑,๔๙๙.-

รูปหล่อครูบาอิน หน้าตัก ๙ นิ้ว ที่ระลึกพระราชทานเพลิงศพ เนื้อปูน ๑,๕๐๐ (ไม่จัดส่งทางไปรษณีย์)

ล็อกเก็ตรุ่น "มหามงคล ๑๐๘" ชุดกรรมการ (สี่เหลี่ยมสององค์) ๙๙๙.-
    ล็อกเก็ตรุ่น "มหามงคล ๑๐๘" ล็อกเก็ตรูปไข่ใหญ่ ครึ่งองค์ ๒๙๙.-
    ล็อกเก็ตรุ่น "มหามงคล ๑๐๘" ล็อกเก็ตรูปไข่ใหญ่ เต็มองค์ ๒๙๙.-
    ล็อกเก็ตรุ่น "มหามงคล ๑๐๘" ล็อกเก็ตรูปไข่เล็ก ครึ่งองค์ ๑๙๙.
    ล็อกเก็ตรุ่น "มหามงคล ๑๐๘" ล็อกเก็ตรูปไข่เล็ก เต็มองค์ ๑๙๙.

นอกนั้นเป็นวัตถุมงคลเก่าตกค้าง ทันหลวงปู่ปลุกเสกทุกรายการครับ

3. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตละลึกชาติหน่อยนะครับ...
    เพื่อจะบอกแก่ท่านผู้ที่ถามมาว่า ผมไม่ได้ลืมนะครับ แต่ยังไม่มีโอกาสเขียนตอบ

ตอนนี้มีเรื่องราวที่เขียนค้างไว้ น่าจะไม่ต่ำกว่า 3 เรื่อง
    1. เรื่อง "ดาบสรีกัญไชย" ที่เริ่มโพสไปบ้างแล้ว แต่ยังไม่จบ
    2. เรื่อง "ไจยะเบงชร" ที่แตะๆ บ้างบางประเด็น แต่ยังไม่ได้ลงให้จบ
    3. เรื่อง "สุเทวฤาษี" ของหลวงปู่ครูบาอิน ที่มีเพื่อนๆ ถามมา แต่ยังไม่ได้เขียนเล่า
    และเรื่องอื่นๆ อีก ตามแต่จะมีผู้เปดประเด็น...

ผมลืมรายการไหน ทวงด้วยนะครับ
    จะพยายามมา "เล่าสู่กันฟัง" เรื่อยๆ ครับ

ธีระยุทธ

4. jossriring

jossriring เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับน้องใหม่ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับพี่ๆๆๆ ศรัทธาหลวงปู่มากครับพึ่งเข้ามากระทู้นี้เป็นครั้งแรกครับ เมื่อคืนฝันว่าไปเที่ยววัดทางเหนือครับ ไม่รู้ชื่อวัดนะครับ ไปแผงพระแห่งหนึ่งที่ภาคเหนือ ครับ คนขายเป็นฆราวาสที่บวชเป็นพระมานานแล้วสึกมาได้ไม่นานครับ ผมเช่าพระสมเด็จมาสององค์ครับ พิมพ์ท่านสวยดี แต่ไม่รู้หรอกครับว่าองค์ไหนเป็นคนสร้าง พอจ่ายตังกับคนขายเสร็จ ปรากฏว่าเค้าใช้มีดฟันผม 5 ทีครับ ฟันที่แขน 3 ครั้ง ที่ตัวอีก2 ครั้ง ในฝันฟันยังไงก้อไม่เข้าครับเพราะมือกำสมเด็จสององค์ไว้ แล้วคนฟันก้อยิ้มๆๆ บอกว่าของดีจริงเก็บไว้ให้ดีนะ
    แล้วก้อสะดุ้งตื่นครับ ผมหาดูรูป ไปเล่นๆๆ เลยมาดูในกระทู้นี้ครับ เปิดไปเจอรูปพระ สมเด็จฟ้าหลั่งรุ่นแรก กับสมเด็จมหาชินบัญชรปริตครับ ดีใจปลื้มใจมากครับ เป็นพระสององค์ที่ผมฝันถึง มีทุนทรัพย์เมื่อไหร่จะรีบไปบูชามาให้ได้ครับ ขอบารมีหลวงปู่ครูบาอินฟ้าหลั่งช่วยปกปักรักษาคุ้มครองข้าพเจ้าทุกเมื่อเทอญ สาธุ

5. wannabexcite

สวัสดีครับคุณ jossriring...

แปลกดีครับ... เรื่องเล่าแบบนี้ไม่เคยได้ยินเลย
    เคยได้ยินแต่กรณีที่นำพระไปใช้แล้วเกิดประสบการณ์
    แต่ที่มาปรากฎในความฝัน... เพิ่งจะเคยได้ยินเรื่องนี้เป็นครั้งแรก...

ผมเคยอ่านเจอว่า ในทางพระเชื่อว่า ความฝันเกิดได้จาก
    ลางนิมิต จิตนิวรณ์ เทพสังหรณ์ ธาตุกำเริบ
    เป็นสี่สาเหตุแห่งฝัน....
    ไม่รู้เหมือนกันว่ากรณีของคุณ jossriring เกิดจากสาเหตุใด

ยินดีต้อนรับในฐานะสมาชิกใหม่ และขอขอบพระคุณ
    ที่ร่วมแบ่งปันเรื่องราวดีๆ ด้วยกันครับ
    ขอบารมีหลวงปู่ครูบาอิน ปกปักรักษา คุณ jossriring และครอบครัว
    ให้แคล้วคลาดจากสิ่งร้ายๆ และได้พบแต่สิ่งดีๆ ครับ

ธีระยุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2010
  6. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามพี่ธีระยุทธครับ
    เหรียญรุ่นลายเซนต์ “ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข เนื้อเงิน - เหรียญรูปไข่ ๑,๕๐๐.- ใช่องค์นี้หรือป่าวครับ ที่เอาไปลองตัดรุ้งแล้วขาดกระจุยเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2010
  7. chanayut

chanayut เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    เหรียญรุ่นแรกที่ผมมี รุ่นโชคดี แต่เหรียญที่ทำให้ผมรู้จักท่าน คือ เหรียญ พระมหาธาตุเจดีย์ ๑๒ ราศี ตอนเช่ามาผมไม่คุ้นชื่อท่าน พระครูวรวุฒิคุณ แต่คุ้นคำว่า ฟ้าหลั่ง ด้านหลังเหรียญเลยตัดสินใจเช่ามาในราคาเยาวชน และด้วยความบังเอิญ อ่านมาพบกระทู้นี้เลยติดตามเรื่อยมาจนถึงบางอ้อนั่นเอง สาธุ ท่านมาโปรดจริงๆ ด้วยความเคารพและศรัทธาพระอริยสงฆ์ ที่ผมรู้จักท่านในนาม ครูบาฟ้าหลั่ง

ไฟล์ที่แนบมา:

8. knurack

knurack เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสนใจบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ครูบาอิน
    ไม่ทราบว่าพี่พอจะช่วยแนะนำ รุ่นที่มีเหลืออยู่ที่วัดซัก 2 -3 รุ่นได้ไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

9. wannabexcite

สวัสดีครับคุณจอส

เหรียญรุ่น "ตัดรุ้ง" ที่เกิดประสบการณ์ ณ สุสานไตรลักษณ์ อ.แม่วาง ก็คือเหรียญรุ่นนี้ครับ
    เหรียญที่คุณเนาว์ และคณะ นำไปอธิษฐานตัดรุ้ง เป็นเหรียญเนื้อทองแดงรมดำ (บูชาตอนนั้นแค่ ๕๙ บาท)
    แต่เหรียญตามรูปนี้ เป็นเนื้อเงินลงยา สามสี
    เมื่อสองปีก่อน ทางวัดได้นำออกมามอบให้กับผู้ที่ร่วมบริจาคทุนการศึกษา
    แก่เด็กนักเรียนในเขต อ.ดอยหล่อที่หลวงปู่เคยอึปถัมภ์ ทุนละ ๑,๐๐๐ บาท
    จะได้รับเหรียญรุ่นนี้ ๑ เหรียญเป็นที่ระลึก

ตอนนี้ที่วัดหมดแล้ว เหลือเพียงเนื้อเงินธรรมดา (ไม่ได้ลงยา) บูชาเหรียญละ ๑,๕๐๐ บาท
    เหรียญเนื้อทองแดงรมดำ ครึ่งองค์ / ยืนเต็มองค์... เหรียญละ ๑๙๙ บาท
    สมทบทุนร่วมสร้างอาคารพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ครูบาอินที่วัดใหม่หนองหอยครับ

ธีระยุทธ

10. wannabexcite

วัสดีครับคุณ chanayut

เหรียญหลวงปู่ครูบาอิน เหรียญแรกที่ผมมี ก็เป็นเหรียญรุ่นโชคดีนี่เช่นกันครับ
    เพื่อนให้มา เพื่อนผมเป็นหลานพ่อน้อยจันทร์ ปัญญาไว ซึ่งเป็นคนนิมนต์หลวงปู่มาสร้างวัดฟ้าหลั่ง
    อันที่จริงผมเคยไปกราบหลวงปู่ครูบาอินตั้งหลายครั้งก่อนหน้านั้น
    แต่ด้วยความเป็นเด็กไม่ได้สนใจเรื่องวัตถุมงคลใดๆ ก็เลยไม่มีพระของท่านเลย
    ต่อมาเริ่มได้ยิน ได้ฟัง เรื่องราวดีๆ หลายๆ อย่าง... ก็เลยเริ่มสนใจ
    และก็ได้เหรียญนี้เป็นเหรียญแรก
    เก็บสะสมตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ก็เกือบจะ 20 ปี ครับ

ถือว่าเรามีจุดเริ่มต้นคล้ายๆ กันนะครับ
    ถ้าคุณ chanayut มีเรื่องราวน่าประทับใจ ลองเล่าสู่กันฟังบ้างสิครับ

ธีระยุทธ

11. wannabexcite

สวัสดีครับ คุณ knurack

ต้องขอบอกก่อนเลยนะครับว่าคำถามนี้ ตอบค่อนข้างยาก
    เพราะพระของหลวงปู่ครูบาอินที่เหลืออยู่ที่วัด มีอยู่หลายแบบ
    แต่ผมไม่รู้ว่า คุณ knurack สนใจวัตถุมงคลประเภทไหนครับ...

ยกตัวอย่างเช่น...

บางท่าน ชอบพระที่ได้ชื่อว่า "รุ่นหนึ่ง"... "รุ่นแรก"

ผมก็จะแนะนำให้เก็บ พระสมเด็จฟ้าหลั่ง รุ่นแรก เพราะเป็นพระผงสมเด็จรุ่นแรกของหลวงปู่
    หรือไม่ก็พระปิดตา "รุ่นแรก" ซึ่งเป็นพระปิดตาโภคทรัพย์ สร้างตั้งแต่ปี 2536
    อายุการสร้างก็สิบกว่า ย่างยี่สิบปีแล้ว ประสบการณ์พ่อค้าแม่ค้าแถวนั้นการันตี

แต่ถ้าชอบพระรุ่นดัง ก็ต้อง "ไจยะเบงชร"
    แต่ทว่าที่วัดเหลือแค่พระสมเด็จไจยะเบงชรเท่านั้น

ถ้าชอบรูปหล่อ หรือพระบูชา
    รูปหล่อหลวงปู่ฟ้าหลั่ง ตั้งแต่ปี 39-40 ก็ยังมีครับ
    พิธีใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยจัด เท่าที่เคยมีมาเลยครับ
    มีครูบาอาจารย์สายเหนือดังๆ ในยุคนั้นมากันเพียบ เสก 3 วัน 3 คืน
    ราคาบูชาจากวัด ถูกว่าตามท้องตลาดเยอะเลยครับ

หากอยากบูชาพระด้วย ร่วทำบุญด้วย
    ล็อกเกต รุ่น มหามงคล ๑๐๘ ปี ก็น่าสนใจ
    เพราะรวมมวลสารสำคัญๆ ทั้งที่เกี่ยวข้องกับหลวงปู่ (อัฐิ อังคาร เกศา)
    และมวลสารมหามงคลอื่นๆ อีกนานับประการ
    เพื่อสมทบทุนสร้างอาคารพิพิธภัณฑ์ หลวงปู่ครูบาอิน... ได้บุญกันเต็มๆ ครับ

คร่าวๆ แค่นี้ก่อนนะครับ
    หากมีข้อสงสัยหรือสนใจยังไง... โพสคำถามจำเพาะอีกสักนิดนะครับ
    ผมจะได้ตอบให้ตรงกับประเด็นที่อยากรู้
    หรือถ้าอยากสอบถามเป็นการส่วนตัวก็ โทรมาได้ครับที่ 081-9520285 ครับ

ธีระยุทธ

12. jossriring

jossriring เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    ขอความเมตตาพี่ธีระยุทธนำภาพพระสมเด็จไจยะเบงชร พิมพ์กรอบกระจกหลังยันต์ฟ้าฟีก มาให้ชมหน่อยครับ หาทั้งวัน ไม่เจอเลยครับ ขอความเมตตานำเป็นวิทยาทานด้วครับพี่ ขอบพระคุณครับ

13. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    สนใจพระปรกองค์เล็กครับ คุณ wannabexcite ผมขอความเห็นหน่อยครับ

14. wannabexcite

โชคดีที่มีไฟล์นี้อยู่ในคอมพอดี...
    ขอโพสให้ชมเลยครับ..

ธีระยุทธ

15. wannabexcite

16. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คุณไก่ได้ pm ผมไหมครับ?

17. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    :p:p
    วัตถุมงคลวัดฟ้าหลั่ง:p:p
    พระสมเด็จฟ้าหลั่งรุ่นแรก ๒๕๙.:p:p
    พระสมเด็จ ๙๙ หลังยันต์นะ ตะกรุดเงิน ๖๙๙.-
    พระสมเด็จไตรสรณคมน์หลังยันต์มหาจักรพรรดิ๑๙๙.-
    พระสมเด็จมหาชินปัญชรปริต ๑๙๙.-
    พระผงแม่ธรณี วัดพระพุทธบาทสี่รอย ๙๙.-
    พระขุนแผนฟ้าหลั่งรุ่นแรก ๒๙๙.-
    พระแก้วฟ้าหลั่ง สุริยรังสี ธรรมดา ๙๙.- โรยเกศา ๑๕๙.-
    พระรอดหลวงมหาจักรพรรดิ หลังยันต์ครู๙๙.-
    พระรอดรุ่น ๙๒ ปี ๙๙.-
    รูปถ่ายหลวงปู่สูบบุหรี่/ ยืน/ นั่ง๓๙.-
    กระดาษยันต์กลมเกลียว ๕๙.-
    พระผงอังคารธาตุ พิมพ์เล็ก ๔๙.-
    พระผงอังคารธาตุ พิมพ์ใหญ่ ๑๙๙.-

วัตถุมงคลวัดฟ้าหลั่ง จะบูชาได้ที่ไหนครับ แนะนำด้วยครับ

18. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

ลองสอบถามคุณธีระยุทธได้เลยครับที่ 081-9520285

19. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณ คุณกริด 99 มากครับ

20. wannabexcite

วัตถุมงคลวัดฟ้าหลั่งสามารถไปบูชาที่วัด โดยตรงได้เลยครับ
    หรือถ้าไม่สะดวกเดินทางมาด้วยตนเอง
    ติดต่อผมนะครับ 081-9520285 สามารถให้ข้อมูลได้ครับ

ธีระยุทธ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2010