::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ผมก็ว่าสวยนะครับคุณอี๊ด
    ไม่ใช่ว่าเพราะมาช่วยงานของทางวัด เลยพูดชม
    แต่อยากให้ได้เห็นองค์จริงๆ ครับ โดยเฉพาะองค์ที่มีหุ้มฐาน
    จะเห็นได้เลยว่าสวยมาก และดูมีความหมาย
    ไหนจะคราบเบ้าที่ทำให้พระกริ่งดูสวยคลาสสิค
    ยิ่งพูดยิ่งมีความสุข... จบดีกว่า เดี๋ยวจะโม้มากไป แฮะแฮะ

ธีระยุทธ

2. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ จะมีพิธี "ลงอุโบสถ" ที่วัดศิริชัยนิมิตร
    โดยมีหลวงปู่เป็นองค์ประธาน ในฐานะที่ท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่อาวุโสสูงสุดในเขตแม่วาง
    และมีพระสงฆ์องค์เจ้าลูกศิษย์ลูกหามาร่วมพิธี ถือเป็นพิธีสงฆ์โดยเฉพาะ ฆาราวาสไม่เกี่ยว

เมื่อวานนี้ได้มีการจัดเตรียมสถานที่ และที่สำคัญจะได้นำพระกริ่งทั้งหมดเข้าพิธี
    ด้วยทางเหนือ เชื่อกันว่า พิธีลงอุโบสถวันเข้าพรรษา เป็นพิธีที่ศักดิ์สิทธิ์
    เทียบได้กับพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลพิธีหนึ่งทีเดียว
    ชาวบ้านจะนิยมนำดอกไม้จากพิธีลงอุโบสถ มาแช่น้ำอาบเพื่อเป็นสิริมงคล
    ดอกไม้ธูปเทียนจากพิธีนี้ เก็บไว้กับบ้านเรือน เพื่อขับไล่เสนียด สิ่งชั่วร้ายต่างๆ
    ถือเปนพิธีศักดิ์สิทธิ์หนึ่งในการประจุพุทธคุณเข้าสู่องค์พระกริ่งรุ่นนี้

เดี๋ยวจะนำรูปพิธีมาให้ชมกันครับ...

ธีระยุทธ

3. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ครับคุณธีระยุทธ พระปิดตาชานหมากหลวงปู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      119.2 KB
      เปิดดู:
      617
      ขนาดไฟล์:
      118.7 KB
      เปิดดู:
      600
  4. wannabexcite

โอ้วววว คุณเกียรติศักดิ์ จัดมาเต็มชุดเลย... อิอิ
    สวยๆๆๆ หายากครับ

5. w2000

w2000 Active Member

คุณไก่ เนื้อเงินบริสุทธิ์ มีคนอื่นสละสิทธิ์บ้างไหมครับ อยากได้เพิ่ม

6. สุวรรณพันธุ์โสภ

สุวรรณพันธุ์โสภ สมาชิก

25 ธันวาคม 2007
    โอ้โห.......พระกริ่งสวยมากๆๆๆ
    สุดยอดครับพี่ไก่

7. wannabexcite

สวัสดีครับ อ้ายโหน่ง...

พระกริ่งสวยมาตั้งแต่ตอนหล่อ... พอได้ฝีมือและความพิถีพิถันของช่างอ๊อดมาเสริมต่อ
    ก็เลยออกมาเป็นที่พอใจครับ...

อ้ายโหน่งไปทำบุญกับหลวงปู่มาหรือเปล่าครับ
    พอดีผมไปวัดเมื่อวาน หลวงปู่ท่านให้ช่วยเปิดตู้ทำบุญเอาซองออกมาแกะและจดรายชื่อ
    ให้กรรมการวัดนำเอาไปฝ่กเข้าบัญชีทำบุญสร้างพระธาตุเจดีย์
    ผมเห็นซองชื่ออ้ายโหน่งและครอบครัวด้วย...

ช่วงเข้าพรรษานี้มีคนมาทำบุญกับหลวงปู่เยอะเหมือนกัน
    จนพระรอดพระเปิมที่เตรียมไว้ให้ท่านแจกญาติโยมที่มาร่วมทำบุญหมดเกลัี้ยงเลยครับ
    (ของอ้ายโหน่งมาเอาที่ผมนะครับ เก็บไว้ให้ตั้งแต่วันงานเททองหล่อพระกริ่งแล้ว)

ไหนจะมีรูปหล่อครูบาเจ้าศรีวิชัยองค์เล็กๆ ที่ทางวัดบ้านปางนำมาถวาย
    (แต่ทราบว่าหลวงปู่ท่านได้ร่วมทำบุญไปกับทางวัดด้วย) จำนวนสองสามกล่อง
    รายการนี้ก็หมดเกลี้ยงเช่นกัน... ดีที่แอบขอไว้ก่อนสักองค์สององค์... แฮะๆๆ

วัตถุมงคลของหลวงปู่ส่วนใหญ่ก็แจกแบบนี้แหละครับ แจกกันจนหมด
    ขนาดเหรียญรุ่นแรก ท่านก็แจกกันอุตลุต ยังดีที่พระอุปัฐากของหลวงปู่เก็บไว้นิดหน่อย
    จะนำออกให้บูชาตอนงานวันเกิดท่านครับ สมทบทุนสร้างพระธาตุเจดีย์ต่อไปครับ

ธีระยุทธ

8. wannabexcite

เรียนคุณอี๊ด...

ตอนนี้ไม่มีใครมีทีท่าจะสละสิทธิืเลยครับ.. มีแต่อยากได้เพิ่มกัน
    ขอซื้อใบจองกันสี่พันกว่า ยังไม่มีใครยอมปล่อยเลยครับ...

พระกริ่งชุดนี้ ต้องถือว่าเป็นวัตถุมงคลชุดหลักของหลวงปู่ครับ
    เพราะดีทั้งผู้สร้าง ดีทั้งเจตนา ดีทั้งการจัดสร้าง และพิธีกรรม
    ลูกศิษย์ลูกหา ศรัทธาญาติโยมจึงได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันเต็มที่
    เพื่อหวังที่จะได้จัดสร้างพระธาตุเจดีย์ สมตามเจตนารมย์ของหลวงปู่ครับ

ธีระยุทธ

9. knurack

knurack เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองกริ่งเนื้อมงคลโลหะก้นเงิน 1 องค์ ครับ
    ไม่ทราบว่าโอนเงินได้ถึงเมื่อไหร่ครับ

10. สุวรรณพันธุ์โสภ

สุวรรณพันธุ์โสภ สมาชิก

25 ธันวาคม 2007
    แม่นแล้วครับ....

11. w2000

w2000 Active Member

เสียดายจัง ถ้างั้นผมจอง แบบธรรมดา เพิ่มอีก 2 องค์นะครับ พรุ่งนี้เย็นๆจะโอนไปให้ครับ กับจะ PM ไปแก้ไขที่อยู่นิดหน่อยครับ

12. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ปิดจองวันไหนครับคุณไก่

13. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    ร่วมบุญขอจองก้นเงิน 1 องค์ครับผม
    "พระรอด พระเปิม" รุ่นแรก ยังพอมีแบ่งมั้ยครับผม ^ ^
    ขอบพระคุณคร้าบบ

14. ผ่องธรรม

ผ่องธรรม Active Member

24 มิถุนายน 2011
    ติดต่อพี่ธีระยุทธไม่ได้เลยครับ ทั้งทางเมล์และทางโทรศัพท์ เรื่องพระครูบาอินวัดฟ้าหลั่งนะครับ ถ้าเห็นโพสนี้รบกวนเมล์กลับหาผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    ภควิน ขอนแก่น

15. wannabexcite

สวัสดีครับ

หายไปทำธุระส่วนตัวเสียนาน ออนบ้าง ไม่ออนบ้าง แต่ไม่ได้เข้ามาตอบเลย
    ต้องขออภัยที่ติดค้างเรื่องราวมากมาย
    ขออนุญาต ตามชดเชยทีละเล็ก ทีละน้อยนะครับ

ธีระยุทธ

16. wannabexcite

ขออตอบแต่ละท่านรวมๆ กันไปเลยครับ

คุณ knurack - โอนได้เรื่อยๆ ครับ แต่ถ้าสะดวก ก็ขออนุญาตให้โอนได้ไม่เกินสิ้นเดือนนี้ครับ...

คุณ w2000 - รับทราบการโอนครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

คุณ กริด99 - ที่จริงจองได้จนถึงวันงานเลยครับ แต่ ก็ควรจะจองโดยเร็วครับ ก่อนที่บางรายการจะหมดครับ

คุณ daroon - ผมมีเหลือประมาณสี่ห้าองค์ครับ อยู่เชียงใหม่แถวไหน ไว้นัดเจอกัน ผมจะเอาพระเปิมกับพระรอดไปให้ครับ

คุณ ผ่องธรรม - ผมตอบเมลลืไปแล้วนะครับ รบกวนเช็คด้วยครับ

ธีระยุทธ

17. wannabexcite

ผมมีเอกสารประชาสัมพันธ์ เกี่ยวกับงานบุญในครั้งนี้ ที่จะลงในนิตยสาร
    พระเครื่อง อมตะล้านนา... และ นิตยสาร เมืองพระ

จึงขอนำมาประชาสัมพันธ์ที่นี่ก่อนครับ

ติดตามอุดหนุนนิตยสารทั้งสองฉบับด้วยนะครับ...

ธีระยุทธ

18. wannabexcite

และที่ติดค้า่งกันมาก็คือ รูปภาพ พิธีเจริญพระพุทธมนต์อธิษฐานจิต
    ในวันเข้าพรรษา ที่คระสงฆื อำเภอแม่วาง นำโดยท่านเจ้าคณะอำเภอ
    พระครูสุทธิธรรมรังสี วัดรังสีสุทธาราม (เหล่าป่าฝาง) นำคณะมากราบคาราวะ
    หลวงปู่ครูบาบุญมา พร้อมทั้งทำพิธีลงอุโบสถ สวดปาฏิโมกข์
    ณ พระอุโบสถ วัดศิริชัยนิมิตร... วันที่ ๑๕ กรกฎาคม ๒๕๕๔

ดังที่เคยเล่าไปแล้วว่า ทางเหนือเราเชื่อมั่นในพิธีนี้

พิธี "ลงอุโบสถ" ที่วัดศิริชัยนิมิตร มีหลวงปู่เป็นองค์ประธาน
    ในฐานะที่ท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่อาวุโสสูงสุดในเขตแม่วาง

หลวงปู่ให้นำพระกริ่งทั้งหมดเข้าพิธี โดยจัดวางไว้หน้าพระประธาน
    ด้วยทางเหนือ เชื่อกันว่า พิธีลงอุโบสถวันเข้าพรรษา เป็นพิธีที่ศักดิ์สิทธิ์
    เทียบได้กับพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลพิธีหนึ่งทีเดียว
    ชาวบ้านจะนิยมนำดอกไม้จากพิธีลงอุโบสถ มาแช่น้ำอาบเพื่อเป็นสิริมงคล
    ดอกไม้ธูปเทียนจากพิธีนี้ เก็บไว้กับบ้านเรือน เพื่อขับไล่เสนียด สิ่งชั่วร้ายต่างๆ
    ถือเปนพิธีศักดิ์สิทธิ์หนึ่งในการประจุพุทธคุณเข้าสู่องค์พระกริ่งรุ่นนี้ครับ

มาชมภาพกันเลยครับ

ธีระยุทธ

19. wannabexcite

หนังสือวางแผงไปนานแล้ว...

ขอนำมาโพสให้ชมกัน...
    ถ้ามีโอกาส ก็ขอให้ช่วยกันอุดหนุน นิตยสาร "อมตะล้านนา" ด้วยครับ...

20. wannabexcite

ส่วนของประวัติหลวงปู่ ภาพเล็กอาจจะอ่านยาก...
    ขออนุญาตตัดมาให้อ่านอีกทีนะครับ