::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

55555

2. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

บรรยากาศครับ ยังจําได้ดีวันพ่อปีที่แล้วไปอยู่มาเกือบอาทิตย์ พักหลังมอ นั่นแหละครับ กะว่าเอาบรรยากาศเด็กหอ ตอนเช้าไปกินโจ๊กที่ตลาด ( จําไม่ได้เรียกว่าอะไร ตลาดที่ขายของฝาก ต้องข้ามแยกไป ) กินเสร็จนั่งรถไปนั่งคุยกับพระอาจารย์พรสิทธิ ทุ่มนีงนั่งรถกลับมา หาอะไรกินหลังมอ นั่งๆ เดินๆ จนถึง 4 ทุ่ม เข้าไปอาบนําต่อด้วยไปเดินเล่นแถว นิมมาน ทําอย่างนั้นอยู่เกือบอาทิตย์ไมเบื่อเลย...ม่วน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2009
  3. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หมอขำเลยครับ เจอมุกนี้ เหอๆๆ

วันหลังถ้าป๋าฉัตรไปเชียงใหม่อีก ตอนกลางวันลองไปกินที่โรงอาหารตามที่ผมแนะนำดูนะครับ รับรองอร่อยแน่นอน ตอนเย็นก็ลองไปนั่งชมวิวที่อ่างแก้วครับ

4. อัสดงส์

เคยเจอคุณหมอที่เชียงใหม่เคยคิดจะชวนไปนั่งเสพบรรยากาศเสียดายไม่กล้าเกรงคนที่มากับคุณหมอตีหัวแตก

5. อัสดงส์

แต่สิ่งที่มีความสุขไปอีกแบบคือเจอคนคอเดียวกัน จําได้เมื่อเดือนที่แล้ว ขับรถไปจอดริมถนน เพื่อไปพบพี่ไก่และยืนคุยกันริมถนน เกี่ยวกับพระเครื่องและครูบาอาจารย์ร่วมครึ่งชั่วโมงได้ เสียดายมีธุระต้องไปทําไม่งั้นสงสยยืนอยู่ที่นั่นทั้งคืน 55

6. donjudo077

เหอๆๆ เดี๋ยวพี่หมอกลับไปมีแผลที่หัว

วันหลังลองจัดทริปที่เชียงใหม่น่าจะดีนะครับ ให้พี่ไก่เจ้าของพื้นที่พาไปกราบครูบาอาจารย์และพาไปสถานที่ท่องเที่ยว เชียงใหม่เมืองแห่งพระอริยะและเมืองแห่งธรรมชาติครับ

7. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    ต้องเปลี่ยนหัวข้อเป็นส่งโต้งเรียน มช. ละมั้ง 555 พูดเล่นเด้อพี่น้องทั้งหลายคราบ

8. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    ผมก็ว่างั้น... ป่ะ เปลี่ยน topic 5555++

วัน (คืน) นั้น... กะคุณฉัตร... สองต่อสอง
    ยังประทับใจจนถึงวันนี้...
    ไม่คิดว่าจะนาน ก็เลยไม่ชวนเข้าห้อง
    เอ๊ย... เข้าบ้าน

ที่ไหนได้ นานเกือบครึ่งชั่วโมง
    เล่นเอาเมื่อย...

เวลาผ่านไปเร็วมาก เหมือนยังไม่ได้ทำอะไร...

เอ๊ะ... ยังไง เขียนแล้วชวนให้คิด....

ปล. โต้ง ภราดร คุณฉัตร ผ่านมาหมดแล้ว
    ยังไม่เคยเจอคุณหมอ... 55555+++

9. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คุณธีระยุทธครับ คุณธีระยุทธเคยบอกว่าจะมาเล่าเรื่องลูกศิษย์ที่สืบทอดวิชาจากหลวงปู่ครูบาอินให้เพื่อนๆ ในกระทู้ฟัง คุณธีระยุทธอย่าลืมนะครับ

10. donjudo077

อะจึ๋ย ไม่นะ พี่สองคนเป็น................

เพื่อนที่คุยถูกคอกัน เหอๆๆ

11. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาทุกงานบุญที่ทำเพื่อบูชาครูบาอาจารย์ครับและพุทธศาสนาครับ

12. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ขอบคุณพี่ๆทั้งหลาย มากมายเลยครับ

รู้จัก มช. เยอะขึ้นมากมาย

เรื่องที่กิน เดี๋ยวจะไปลองจามทุกร้านครับ

ฮ่าๆๆๆๆ ไอ่โต้ง จากกุ้งแห้ง กลายเป็นหมู แน่ เนาะพี่ๆ

13. นพ_กำแพงแสน

นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมก็มีอยู่1องค์ครับ พอดีเลี่ยมเลสเจอหน้าฝนเข้าไปเลยต้องแกะออกมาทำให้แห้งเลยถ่านรูปมาให้ชมครับ กล้องไม่ชัดเลยถ่ายเกศาไม่เห็นเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      141.5 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      136 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      141.5 KB
      เปิดดู:
      59
  14. maxkyman

maxkyman เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ของผมองค์ที่ได้ถามพี่ไก่เพิ่งเลี่ยมเสร็จตอนนี้ก็คล้ององค์นี้อยู่ครับพี่ไก่ ผมว่ากริ่งรุ่นนี้สวยดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      144.1 KB
      เปิดดู:
      95
  15. lxbit

lxbit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    งานรำลึกลูกช้างมช.
    ไม่ต้องกลัวเก้งกวาง
    อยู่หอหกชายเจอแน่นอน
    แต่น้องไม่ต้องกลัว
    เราอยู่กันแบบมีระเบียบแบบแผนชัดเจน
    มุ่งปฏิบัติธรรม ไม่ยุ่งทางโลก

** WEENCMU

16. donjudo077

งามมากครับ

17. donjudo077

ผมอยากให้พี่ไก่นำเสนอเครื่องรางของหลวงปู่ครับ เช่น ผ้ายันต์ ดาบ ตะกรุด และอื่นๆครับ เพื่อเป็นความรู้แก่คนทั่วไปครับ อยากได้แบบละเอียดครับ เพราะว่าพี่ไก่ก็ชำนาญการตัวเมืองและเป็นผู้รู้ศาสตร์ล้านนาแบบผู้เชี่ยวชาญครับ

18. maxkyman

maxkyman เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นด้วยกับคุณ donjodo077 ครับ

19. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...

เลี่ยมสวยนะครับ
    เดี๋ยวจะลงข้อมูลรูปหล่อรุ่นนี้แบบเต็มๆ ให้ชมกันนะครับ

ธีระยุทธ

20. wannabexcite

สวัสดีครับภราดร...

ยินดีให้ข้อมูลครับ แต่ที่บอกว่าผมเชี่ยวชาญ "ตัวเมือง" นั้น เห็นจะเกินจริงไปหน่อย
    อันที่จริง... ผมแค่พอจะอ่านได้ครับ

"ตัวเมือง" หรือภาษาล้านนา เรียนง่ายครับ เพราะแค่เราเทียบตัวอักษรไทย กับล้านนา อาศัยความที่เป็นคนเมืองอยู่แล้ว คำศัพท์ หรือการออกเสียงเราชินอยู่ก่อน ก็ทำให้เรียนได้ไม่ยาก...

...แต่...

ภาษาล้านนา จะเรียนให้เก่งเลยนี่... "ยาก" ... เพราะภาษาล้านนา เป็นภาษาที่มีข้อยกเว้น "เยอะมาก" ต้องจำเป็นคำๆ และต้องอาสัยการอ่านคัมภรีใบลานเก่าๆ ให้เยอะๆ จึงจะเคยเห็น รู้จัก และจดจำ คำพิเศษเหล่านี้ให้ได้...

ในส่วนของศาสตร์ล้านนา...

ผมสนใจเรื่องนี้มานานครับ... อ่านตำราของครูบาอาจารย์หลายๆ ท่าน ฉบับที่สมบูรณ์มากๆ คงจะเป็นประเพณีล้านนา ๑๒ เดือน ของ อาจารย์มณี พยอมยงค์ (ศาสตราจารย์) ข้อมูลเยอะดี... แต่ถ้าจะให้ละเอียดเป็นเรื่องๆ ไป ต้องลองอ่านคัมภีร์ใบลาน ผมใช้บริการไมโครฟิล์ม ของสำนักส่งเสริมศิลปวัฒนธรรม มช. อยู่บ่อยๆ... มีเรื่องให้เรียนรู้อีกเยอะ ยังห่างไกลคำว่า "ผู้เชี่ยวชาญ" อีกเยอะครับ... อายผู้รู้ท่านอื่นๆ

ต้องขอขอบคุณที่ให้เกียรติ แต่ขออนุญาตเป็นการเล่าสู่กันฟัง เท่าที่พอรู้นะครับ..

ธีระยุทธ