::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    สรุปตอนนี้ก็ถือว่าผ่านพิธีอธิษฐานจิต ปลุกเสกแล้ว ดังต่อไปนี้ครับ

พิธีลงอุโบสถวันเข้าพรรษา ณ วัดดอนชัย
    พระมงคลวิสุต (หลวงปู่ครูบาดวงดี สุภทฺโท) วัดท่าจำปี อายุ ๑๐๔ ปี
    หลวงปู่ครูบาตั๋น ปัญโญ สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิ่น อายุ ๙๕ ปี
    พระครูศีลพิลาศ (หลวงปู่ครูบาจันทร์แก้ว คนฺธสีโล) วัดศรีสว่าง (วัวลาย) อายุ ๙๔ ปี
    หลวงปู่ครูบาดวงดี ยติโก วัดวุฑฒิราษฎร์ (บ้านฟ่อน) อายุ ๙๔ ปี
    พระครูศีลสมาจารย์ (หลวงปู่ครูบาบุญมา ชิตมาโร) วัดสุวรรณประดิษฐ์ (ช่างคำน้อย) อายุ ๘๕ ปี
    พระครูโสภณสารคุณ (หลวงปู่ครูบาบุญมา ตโมนุโท) วัดศิริชัยนิมิตร (กิ่วแลป่าเป้า) อายุ ๘๓ ปี
    พระครูพิพิธปุญญาพิรัตน์ (ครูบาอินตา กตปุญฺโญ) วัดศาลา อายุ ๗๖ ปี
    พระครูประจักษ์ธรรมวิจารณ์ (หลวงปู่ครูบาข่าย อติโย) วัดหมูเปิ้ง อายุ ๙๐ ปี
    พระครูบวรสุขบท (หลวงปู่ครูบาสุข ชาตสุโข) วัดป่าซางน้อย อายุ ๘๗ ปี
    พระครูปัญญาวราภรณ์ (หลวงปู่ครูบาแก้ว ปญฺญาวฑฺฒโณ) วัดศรีชุม อายุ ๘๐ ปี
    พระครูโพธิโสภณ (ครูบาศรีวัย โพธิวังโส) วัดหนองเงือก อายุ ๗๖ ปี.

ยังจะมีต่อนะครับ... โปรดติดตาม...

ธีระยุทธ

2. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมเพิ่งเห็นครับ...

ในหนังสือพิมพ์แบบเดียวกัน มีภาพข่าวพิธีเปลี่ยนจีวร หลวงปู่หล้าตาทิพย์ วัดป่าตึง
    หลวงปู่หล้าท่านเป็นสหธรรมิกอีกรูปหนึ่งของหลวงปู่ครูบาอิน
    ที่หลวงปู่ครูบาอินเคารพนับถือมากรูปหนึ่ง
    ท่านเคยมาที่วัดฟ้าหลั่งหลายครั้ง ส่วนใหญ่จะเป็นงานวันเกิดครูบาอิน
    และที่มาแวะเยี่ยมเยียน นอกวาระพิเศษก็มีหลายครั้ง
    ผมจำได้ว่ามีรูปที่หลวงปู่ครูบาอิน ก้มกราบหลวงปู่หล้าด้วย
    แต่ยังหาไม่เจอ... ถ้าหาเจอแล้วจะลงมาโพสให้ชมครับ

ประวัติท่านคงไม่ต้องเล่าอะไรแล้ว เพราะท่านเป็นที่รู้จักทั้งในเชียงใหม่และส่วนกลาง
    ถึงขนาดว่าได้ฉายา "หลวงปู่หล้า ตาทิพย์" ก็คงไม่ธรรมดาแล้วครับ

ธีระยุทธ

3. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่หล้า เป็นครูบาองค์แรกที่ผมอยากไปกราบ แต่ไปไม่ทันครับ ตอนที่ไปเป็นงานครบรอบ 100 วัน หรือ 1 ปีผมจำไม่ได้ครับ ได้ไปกราบแต่สังขารท่านครับ ประมาณเดือนกรกฎาคม หรือสิงหาคม 36 ครับ

รอดูรูปจากคุณธีระยุทธนะครับ

4. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่หล้า เป็นครูบาองค์แรกที่ผมอยากไปกราบ แต่ไปไม่ทันครับ ตอนที่ไปเป็นงานครบรอบ 100 วัน หรือ 1 ปีผมจำไม่ได้ครับ ได้ไปกราบแต่สังขารท่านครับ ประมาณเดือนกรกฎาคม หรือสิงหาคม 36 ครับ

รอดูรูปจากคุณธีระยุทธนะครับ

5. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุญาตคุณธีระยุทธโพสโบรชัวร์ล็อกเก็ตอีกทีครับ คนที่เข้ามาใหม่จะได้เห็นครับ

::: ร่วมทำบุญ :::

๑. ชุดประธานอุปถัมภ์ จำนวน ๑๙ ชุด ร่วมทำบุญชุดละ ๓,๐๐๐.- บาท

*** ตอนนี้มีผู้สั่งจองแล้ว จำนวน ๑๕ ชุด เหลือเพียง ๔ ชุดเท่านั้นครับ

คงเหลืออีก 4 ชุดนะครับ
    -------------------------------------------

*** สำหรับรายการอื่นที่ผมไม่ได้แจ้งจำนวน และระบุชื่อ
    เพราะยังมีเหลืออีกจำนวนมาก ยังพอมีให้สั่งจองได้เรื่อยๆ ครับ ***

๒. ชุดกรรมการ จำนวน ๑๐๘ ชุด ร่วมทำบุญชุดละ ๙๙๙.- บาท

๓. ล็อคเกตรูปไข่ ครึ่งองค์ จำนวน ๕๒๕ องค์ ร่วมทำบุญองค์ละ ๒๙๙.- บาท
    ๔. ล็อกเกตรูปไข่ เต็มองค์ จำนวน ๕๒๕ องค์ ร่วมทำบุญองค์ละ ๒๙๙.- บาท
    ๕. ล็อกเกตเล็กรูปไข่ ครึ่งองค์ จำนวน ๒๕๐ องค์ ร่วมทำบุญองค์ละ ๑๙๙.- บาท
    ๖. ล็อกเกตเล็กรูปไข่ เต็มองค์ จำนวน ๒๕๐ องค์ ร่วมทำบุญองค์ละ ๑๙๙.- บาท

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตฺตสํวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗
    กรุณาเพิ่มค่าจัดส่ง ๕๐.- บาทด้วยครับ

รับพระได้หลังออกพรรษาเป็นต้นไป...

6. wannabexcite

ผมมีภาพมวลสารมาเพิ่มเติมครับ
    เป็นภาพที่ถ่ายไว้ แล้วดัน "หาไม่เจอ" ก็เลยไม่ได้นำมาโพสให้ชม
    เมื่อตอนที่พูดถึงผงมวลสาร ก่อนหน้านี้ครับ

ส่วนในลังนี้ เป็นผงว่าน ๑๐๘ ที่บดละเอียดแล้ว
    เปิดฝาออกมาทีกลิ่นหอมมาก...
    ส่วนใหญ่เป็นว่านที่พระอาจารย์อินทร เก็บสะสมไว้เป็นสิบๆ ปี
    รวมกับว่านที่มีผู้นำมาถวาย ได้อะไรมาใหม่ก็บดผสมเข้าไปๆๆ เรื่อยๆ
    ชื่อว่าว่าน ๑๐๘ แต่ผมว่าน่าจะเกินกว่านั้น เพราะมีมาเพิ่มเรื่อยๆ
    ต่อไปอาจจะต้องเรียกว่า ว่าน ๑๐๘ ๑๐๐๙

7. wannabexcite

วันนี้ผมได้ไปอ่าน บทความทางร้านธรรมมงคล โพสไว้หน้าร้าน
    ผมว่าน่าสนใจ เลยคัดลอกมาให้อ่านกันที่นี่ครับ

ที่บอกว่า "น่าสนใจ" ก็เพราะว่า... กระแสพระเครื่องสายเหนือ จะมาเป็นช่วงๆ ครับ
    อย่าเมื่อตอนต้นปีก็เป็นพระเครื่องครูบาชุ่ม วัดวังมุย ลำพูน
    ที่ดึงเรตติ้ง และดึงราคาให้พุ่งขึ้นพรวดๆๆๆ
    และแน่นอนว่า ใครที่เก็บไว้เยอะ เก็งไว้ดี ก็ทำกำไรเป็นกอบเป็นกำ

หลังจากนั้นไม่นาน ก็เกิดกระแสของครูบาขันแก้ว วัดสันพระเจ้าแดง
    ซึ่งแม้จะไม่แรงเหมือนตอนครูบาชุ่ม แต่ก็ทำให้ราคาปีนขึ้นไปทะลุ 3-4 พันได้

ก่อนหน้านี้ไม่นาน... เป็นรอบของหลวงปู่สิม พุทธาจาโร วัดถ้ำผาป่อง
    ตามมาด้วยพระของหลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง

ถ้าพูดถึง "ธุรกิจ" การตามติดกระแส ก็จะเป็นทางให้ทำกำไรได้
    แต่เมื่อมองในเชิงความเคารพศรัทธา...
    กระแสความนิยมที่เกิดขึ้น อาจะจะวาบไหวชั่วเดือนสองเดือน
    แต่ประสบการณ์ที่แท้จริงเท่านั้นที่จะทำให้พระนั้นๆ อยู่ยืนยง

ร้านธรรมมงคลเขาเขียนบทความแปะไว้หน้าร้าน (ในเวป) ทุกอาทิตย์
    และเป็นคนหนึ่งที่เกาะกระแสได้ดี คาดการณ์แนวโน้มตลาดได้ค่อนข้างแม่นยำ
    เอามาแบ่งๆ กันอ่าน เผื่อจะได้ตามเก็บกันได้ทัน
    ไม่ว่าจะเก็บเพื่อ "เก็ง" หรือเก็บไว้บูชา ก็ตามแต่จิต แต่ใจของทุกท่านครับ

===================================

เกจิล้านนา

ไม่ให้เป็นการเสียเวลาขอเริ่มต้นเกจิที่พวกเราต่างหลงลืมกันไปแล้วแต่ตอนนี้ชื่อเสียงท่านมีคนที่จำได้และเริ่มถามหาวัตถุมงคลของท่าน มาครอบครองกันบ้างแล้วโดยเฉพาะเหรียญรุ่นแรกปี 18 ของท่านซึ่งมาตอนนี้ได้หายไปจากหน้าแผงนานแล้ว เกจิที่ผมพูดถึงคือครูบาธรรมชัย วัดทุ่งหลวงครับ จากคำบอกเล่าของผู้เฒ่าแก่ในพื้นที่แม่แตงนั้นว่ากันว่าความเก่งของท่านนั้นไม่เป็น 2 รองใครเหมือนกัน

จากการที่ได้พูดคุยกับเซียนพระรุ่นเก่าเขาบอกว่ายุคปี1 กว่าๆเกจิสายเหนือของเราที่เก่งๆ มีมากมายเยอะมาก แต่เหตุที่เกจิเหล่านั้นไม่ค่อยเป็นที่รู้จักแพร่หลายไปในวงกว้างเป็นเพราะว่า ช่วงปีนั้นต้องยอมรับว่า ลพ.เกษม กับลป.แหวนท่านดังมากเกจิหลายท่านจึงถูกมองผ่านไป แต่มายุคปัจจุบันนี้เริ่มมีคนสืบค้นหาประวัติระเกจิดีๆปีเก่าๆมาบอกเล่าแบ่งปันข้อมูลกันมากขึ้นแล้ว เช่นพระชุดรุ่นแรกของครูบาผาผ่าปี17 ไม่ว่าจะเป็นเนื้อผงหรือเหรียญก็ได้รับการเล่นหาให้เป็นพระหลักในพื้นที่ไปแล้วถึงแม้พระชุดดังกล่าวจะเป็นชุดเหรียญตายก็ตามแต่ความที่มากด้วยประสบการณ์ผู้คนจึงให้การยอมรับในวงกว้าง เหรียญปี1กว่าๆขอแถมให้อีกรุ่นที่ไม่อยากให้มองข้ามไปนั่นคือเหรียญทรงผนวชดอยตุง ปี16ครับโดยเฉพาะเนื้ออัลปาก้าขอให้หาสวยๆเก็บไว้ก่อนรับรองไม่ผิดหวังครับพระชุดนี้ปลุกเสกด้วยพิธีมหาพุทธธาภิเศกอย่างยิ่งใหญ่ครับ ถือเป็นของดีที่อนาคตไกล เหรียญวัดดับภัยปี18 เป็นอีกรุ่นที่มีราคาเล่นหากันแล้วเพราะปลุกเสกดีชื่อดีสวยงามจำนวนการจัดสร้างก็จบได้จึงไม่ยากที่ใครๆจะคิดสะสมครับ

ปิดท้ายเหรียญปี1กว่าๆที่นึกขึ้นมาได้อีกเหรียญเป็นของครูบาอิน วัดฟ้าหลั่งครับ เกจิดังหลายๆท่านที่อยู่ในยุคเดียวกันนั้นต่างสื่อจิตถึงกันได้ทุกท่านล้วนแต่กล่าวชมถึงครูบาอิน อินโทว่าเป็นพระที่ดีเยี่ยมให้แวะไปกราบได้เลย พระเคริ่องที่สร้างยุคปี1กว่าๆเท่าที่นึกได้ก็มีเท่านี้ ต่อไปคงต้องมากล่าวถึงพระเครื่องของเกจิที่สร้างยุคหลังกันต่อ เออ..กว่าที่ต้นฉบับตอนนี้จะได้ลงไปให้ท่านอ่านไม่รู้ว่าหน้าเว๊บพระของเราจะมีความเคลื่อนไหวเป็นอย่างไรบ้างก็ เพราะข้อมูลที่ท่านได้อ่านในวันนี้นั้นส่วนใหญ่แล้วจะเป็นการเขียนทิ้งไว้ล่วงหน้าเป็นเดือนฉะนั้นบางอย่างที่ผมเขียนแนะนำไปว่าให้เก็บพระรุ่นนั้นรุ่นนี้ไว้อย่างเช่นที่ผ่านมาผมแนะนำไปว่าให้เก็บลป.แหวนเพราะรอบท่านจะมาแล้วถ้าวันนี้ที่ท่านได้อ่านไปแล้วหลวงปู่ท่านไม่มาผมคงหน้าแตกหมอไม่รับเย็บแน่แต่ก็ไม่ซีเรียสครับเพราะการทำงานย่อมมีผิดพลาดกันได้ทั้งนั้นขอแค่เราต้องรู้อยู่แก่ใจเราเองเท่านั้นว่าสิ่งที่เราทำนั้นทำด้วยความบริสุทธิ์ใจไม่มีนัยยะอะไรแอบแฝงอยู่เท่านั้นก็พอ ผมมีความรู้สึกได้นะว่าจะมีผู้อ่านบางท่านที่เป็นประเภทเกลียดตัวกินไข่คือแบบชอบอ่านชอบข้อมูลแต่หมั่นใส้คนเขียนผมรับได้ครับเพราะสังคมบ้านเราจะเป็นแบบนี้แบบนับถือแต่ผู้อาวุโสที่ชอบพูดว่ากูมาก่อนมึงมาหลังอย่าอวดรู้บางครั้งผมฟังคนพวกนี้พูดโคตรงงเลยเช่นพระแท้นะแต่ไม่ชอบพอถามว่าทำไมเสือกบอกไม่อยากพูดก็เล่นพูดทิ้งระเบิดกันแบบนี้วงการพระบ้านเรามันจะเจริญได้ไงไม่เหมือนฝรั่งสากลที่เขาจะนับถือผู้มีความรู้ความสามารถกันพอดีกว่าเอาเจอกันศุกษ์หน้า สวัสดี

8. chainont

chainont เป็นที่รู้จักกันดี

..สวัสดีครับ..ทุกๆ ท่าน..เข้ามาอัพเดท กระทู้สักหน่อยครับ..
    ..ลงโชว์ พระผงเกศารุ่นแรก องค์ล่าสุด ที่เพิ่งได้มา และมีเวลาถ่ายรูปมาลงให้เพื่อนๆ ได้ชมกันครับ..องค์ที่ 5 ที่มีอยู่ครับ..(ถ้าเจอ ก็ซื้อเก็บไปเรื่อยๆ ครับ ถ้าไม่แพงมาก)
    ..องค์นี้ ผิวพระยังเดิมๆ อยู่นะครับ..มีเกศาให้เห็นอยู่นิดหน่อยครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

9. chainont

..ขอลงอีกครั้งนะครับ..
    ..พระขุนแผน รุ่นแรก ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง เนื้อพิเศษ ฝังตะกรุดจาร 2 ดอก หลังเกศา โรยพลอยเสก..
    ..ลองถ่ายรูปใหม่อีกครั้ง ปรับแสงเพิ่มครับ..

10. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    พี่ไก่ ครับ เห็นพี่ไก่ เคยโพสพระธรรมเทศนาของครูบาอิน อินโทอยากทราบว่า อยู่หน้าไหนในกระทุ้นึ้ครับ มีประโยชรณ์มาก เพราะคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าที่ออกจาก บุตรพระพุทธเจ้าที่หลุดพ้น ย่อมเป็นธรรมอันบริสุทธิ์

11. chainont

..เข้ามาลง ตอนดึกๆ อีกสักนิดครับ..
    ..พระรอดหลวง ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง หลังยันต์โรยเกศาครับ..
    ..องค์นี้ของฟรี เพื่อนกันให้มาน่ะครับ..

12. chainont

...พระรอด อีกสององค์ครับ..เนื้อผงผสมว่าน หลังยันต์ ปี 36 หรือ 38 นี่แหละครับ..
    ..ของฟรี อีกแล้วครับ..ได้จากคุณธีระยุทธ เมื่อ 4-5 ปี ก่อนนี้ จากเวปสยามอมูเลทดอทเนทครับ..(คงจะจำได้นะครับ)

13. chainont

..อีกองค์..มีเท่าที่โชว์นี้นะครับ..และไม่ได้เอามาออกแบ่งให้บูชากันนะครับ..
    ..(กรุณาอย่าส่งข้อความมาหักคอ กลางอากาศนะครับ)..

14. chainont

..สวัสดีครับ..ทุกๆ ท่าน..
    ..เข้ามาอัพเดท กระทู้กันตอนดึกๆ ดีกว่าครับ..(ไม่ร้อนดีครับ)
    ..วันนี้เสนอ พระพิมพ์พระสมเด็จมหาว่าน เนื้อว่านผสมผงชานหมาก ด้านหลังกดโค้ดไว้ด้วยครับ เป็นพระของ หลวงปู่ครูบาอิน อินโท วัดฟ้าหลั่ง ท่านปลุกเสกไว้ให้นะครับ..
    ..และพระพิมพ์รุ่นนี้เค้าว่ากันว่า สร้างไว้น้อยมากๆ ไม่กี่ร้อยองค์ครับ..(พิมพ์นี้ ผมก็มีแค่องค์เดียวเอง กำลังหาเข้ามาเพิ่มไปเรื่อยๆ แต่ยังเดินหาไม่เจอสักที หากันยากจริงๆ ครับ)

15. chainont

..ส่วนสององค์นี้ พระปิดตามหาว่าน เนื้อผงว่านผสมผงชานหมาก หลวงปู่ครูบาอิน อินโท วัดฟ้าหลั่ง นะครับ..
    ..ถ่ายรูปมาได้สององค์ ยังมีอีกองค์ เพิ่งค้นๆ ไปเจอเข้า เลยเพิ่งจะรู้ว่าตัวเอง มีเก็บพระปิดตามหาว่านไว้ตั้งสามองค์น่ะครับ..

16. chainont

..ขอบอกว่า องค์พระนั้น ความหนา ความบาง ขององค์พระ ก็ไม่เท่ากันนะครับ..
    ..และขนาดเล็กใหญ่ ก็ไม่เท่ากัน อีกทั้งโค้ด ที่กดด้านหลัง ก็มีความลึก ความตื้น ไม่เท่ากันอีกด้วยครับ..
    ..ลองพิจารณาดูกัน จากภาพนะครับ..

17. chainont

..ด้านหลังครับ..
    ..การกดโค้ด ความลึก ความตื้น ก็ไม่เท่ากันอย่างที่บอกไว้ครับ..

18. chainont

..แยกออกมาให้ดูกันทีละองค์ครับ..
    ..องค์นี้โค้ดตื้น เป็นพระปิดตามหาว่านองค์แรก ที่ได้มาบูชาตอนนั้น และองค์พระก็จะดูหดๆ เล็กกว่าอีกองค์ครับ..ประมาณสัก สองปี สามปี ที่ผ่านมานี้ครับ..

19. chainont

..มาอีกองค์นะครับ..
    ..องค์นี้โค้ดลึก เป็นพระปิดตามหาว่านองค์ที่สอง ที่ได้มาบูชา และพระองค์นี้ จะมีขนาดเขื่องๆ กว่าองค์ก่อนหน้านี้ครับ..

20. wannabexcite

สวัสดีครับคุณ ชัยณรงค์

ดีใจจังที่คุณชัยณรงค์ยังเก็บพระรอดไว้
    นึกๆ ไป เวลาก็ผ่านไปเร็วนะครับ... จากวันนั้น ถึงวันนี้ เกือบจะ 5 ปีได้แล้วมั้ง
    ไม่รู้ว่าคนอื่นๆ เขาจะยังเก็บพระรอดหลวงปู่ครูบาอินที่ผมมอบเป็นที่ระลึกไว้อยู่หรือเปล่า
    ปกติแล้ว พระรอดนี้จะมาพร้อมกระดาษใบเล็กๆ สอดอยู่ในซอง
    บอกชื่อว่าเป็นพระรอดครูบาอิน รุ่น ๙๒
    เพราะเอามาแจกกันจริงๆ จังๆ เมื่อตอนฉลองอายุหลวงปู่ ๙๒ ปี
    ผม "ทราบ" ประวัติพระรอดรุ่นนี้ดี แต่ยังไม่เคยนำมาลงให้ชม
    ขอถือโอกาสที่คุณชัยณรงค์โพสภาพพระรอดให้ชมไปแล้ว
    ด้วยการ โพสประวัติให้ชมไปเลย

อาจารย์จินดา มณีผ่อง ผู้สร้าง
    เป็นอาจารย์พยาบาล สังกัดกระทรวงสาธารณสุขครับ

ธีระยุทธ