วันที่5พฤษภาคมนี้เป็นวันเกิดท่านครับใครจะบ้างครับ หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย thexjeab, 21 กุมภาพันธ์ 2011.

1. thexjeab

thexjeab เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ประวัติคร่าวๆของหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม จังหวัดชลบุรี

ประวัติคร่าวๆของหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม จังหวัดชลบุรี

มหาเถระ ๕ แผ่นดิน เพื่อน หลวงปู่ พรหมา หินผานางคอย หลวงปู่ปัญญา ๕ แผ่นดิน อายุ ๑๐๔ ปี สิขีขลัง
    สืบพระเวทย์ ญาครูขี้หอม และ สำเร็จ ลุน นครจำปาสัก เจ้าตำรับ ต่อเส้นวาสนาพาร่ำรวย

ขอลูกจากเทวดา บารมีฤษีในดง วัดหนองผักหนาม ชลบุรี
    หลวง ปู่ ปัญญา ๕ แผ่นดิน เกิดเมืองอุบล เมืองแม่ทัพธรรมพระกรรมฐาน มุ่งมั่นเป็นพระป่าอรัญยวาสี สายหลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่น จากนั้น ศึกษาในป่าดงพงไพร กับ พระธุดงค์ ฤษีมหาศาล จนพบปู่พรหมา แห่งภูเขาควาย ที่อายุต่างจากหลวงปู่ปัญญา ๘ ปี เรียนวิชาธรรมชั้นสูงสาย หลวงปู่ในดง ญาครูขี้หอม จากนั้นพากันเดินธุดงค์ตัดป่าข้ามแม่น้ำโขงไปนครจำปาสักไปเรียนวิชา กับ สำเร็จ ลุน ก่อนขึ้นภูเขาควาย ไปเรียนวิชา เตโชกสิณกับ ฤษี ทรงอภิญญาสมบัติ

หลวงปู่เดินตามแนว โพธิสัตย์ธรรม เน้น ช่วยเหลือ สาธุชน เป็นหลัก ใครมีเรื่องเดือดร้อนหลวงปู่ช่วยอย่างเต็มที่ ใครวาสนาไม่ดี ดวงไม่ช่วย ท่านจะใช่บารมี วิชา ฤษี อภิญญาสมบัติ ต่อเส้น วาสนา เส้น ชีวิต เส้นความสุข ความสำเร็จ เส้นชื่อเสียงให้ เมื่อ 5 ปีที่แล้ว นักร้องหนุ่ม ก่อนโด่งดังก็มาหาหลวงปู่องค์นี้ต่อเส้นชื่อเสียงให้ จนเป็นนักร้องดังในบัดนี้ นักร้องนักแสดงค่ายใหญ่ มากราบหลวงปู่ให้ เติมเส้นโด่งดังให้ บัดนี้ ดังใหญ่ แข่งกับนักร้องเกาหลี ได้สบาย นายทหารยศนายพล ตอนเป็นร้อยตรีก็มาให้หลวงปู่เปิดเส้นวาสนาให้ นายดาบมาต่อเส้นวาสนากับหลวงปู่ เกษียณราชการที่ พันตำรวจเอก น่าอัศจรรย์ ที่กุฎีหลวงปู่มีรูปเด็กมากเพราะ หลวงปู่ขอลูกกับเทวดามาให้มากต่อมาก

เครื่อง รางของหลวงปู่ แคล้วคลาด ชั้นยอด เมตตาชั้นเยี่ยม เพราะนอกจากหลวงปู่จะปลุกเสกตามพุทธคุณบุญบารมีที่สั่งสมมาเนิ่นนานแล้ว หลวงปู่ยังเชิญญาณบารมีของครูบาอาจารย์ พรตฤษี ครูเขาครูถ้ำครูดง ในป่าในเขามาเสกอย่างครบถ้วน เรื่องเล่าเกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่เล่า 3 วัน3 คืนก็ไม่หมด เพราะเจอปาฎิหาริย์กันทุกวัน ประวัติลึกๆของหลวงปู่ หนังสือพระเครื่องยังไม่กล้าลงมากเพราะปาฏิหาริย์มากมายจริงๆ

หลวงปู่ปัญญา ปัญญธโร" วัดหนองผักหนาม เป็นพระสงฆ์ 5 แผ่นดิน ท่านเกิดปลายรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ที่อุบลราชธานี ท่าน ได้มีโอกาสพบหลวงปู่พรหมา แห่งภูเขาควาย จากนั้นพากันเดินธุดงค์ตัดป่าข้ามแม่น้ำโขงไปนครจำปาสัก ไปเรียนวิชากับสำเร็จลุน ก่อนขึ้นภูเขาควายไปเรียนวิชา เตโชกสิณกับฤๅษีทรงอภิญญาสมาบัติ
    หลวงปู่ปัญญามีความเมตตาเป็นที่ ตั้ง ใครมีเรื่องเดือดร้อนหลวงปู่ปัญญา ให้ความช่วยเหลืออย่างเต็มที่ ด้วยท่านสำเร็จและเชี่ยวชาญเรื่องการเสริมต่อเส้นวาสนา ทำให้ประสบความสำเร็จในด้านต่างๆ มากมาปัจจุบันหลวงปู่ปัญญา แม้มีอายุเป็นร้อยกว่าปี

ในช่วงนี้ผมจะได้ยินเพื่อนๆ พูดถึงพระผู้ใหญ่อายุ 105 ปี จากการพูดคุยจึงทราบว่า หลวงปู่ปัญญญา ท่านช่วยเสริมดวงชะตาต่อเส้นวาสนาให้ลูกศิษย์มากมาย บางคนต้องไปนอนค้างคืนที่วัดล่วงหน้า 1 คืน บางคนไปรอตั้งแต่ตี 2 ตี 3 ก็มี เผื่อท่านที่สนใจจะได้ไปทำบุญเพื่อเป็นสิริมงคลต่อตนเองและครอบครัวครับ

หลวง ปู่ สำเร็จและเชี่ยวชาญ เรื่องการ เสริมต่อเส้นวาสนา ทำให้คนประสบความสำเร็จ ไม่ใช้เป็นร้อยไม่ใช่เป็นพันแต่เป็นหมื่นๆ เป็นนายพัน เป็นคุณหญิงคุณนาย เป็นนักธุรกิจ หลักแสนหลักล้าน นักการเมืองก็ไม่น้อย ปลัดอำเภอ ผู้ว่า ข้าราชการได้ 2 ขั้น จำนวนมากและอีกมากที่อยากมาหาหลวงปู่

2. thexjeab

เห็นวันที่ 5 พฤษภาคมนี้เป็นวันเกิดหลวงปู่ปัญญานะครับ

วันนั้นมีการปลุกเสกของด้วยครับเหรียญเสมาของทหารครับ

3. thexjeab

จำนวนการสร้างของรูปเหมือนปั้มหลวงปู่ปัญญาวัดหนองผักหนาม

ทอง 5 องค์

เงิน 99 องค์

นวะ 99 องค์

ทองทิพย์ 999 องค์

ทองแดง 999 องค์

ตะกั่วลองพิมพ์ 115 องค์ (เลข1-32แยกไปชุดกรรมการเล็กแต่ละชุด32องค์) = 115

ตะกั่วแต่งขอบ 32 องค์ เนื้อพิเศษมีแต่ในชุดกรรมการเล็ก = 32

สัตตะ 82 องค์ เนื้อพิเศษมีแต่ในชุดกรรมการทั้งหมด = 82

รมมันปู 82 องค์ เนื้อพิเศษมีแต่ในชุดกรรมการทั้งหมด = 82

ชุดกรรมการเล็กทั้งหมด 32 ชุด

ชุดกรรมการใหญ่ทั้งหมด5ชุด และพิมพ์คำว่ากรรมการอยู่ทุกองค์5ชุด(ทุกคนทั้ง5ชุดมีชื่อในกำแพงวัด)

นวโลหะ คือ โลหะเก้าชนิดที่หลอมให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน ได้แก่

เหล็ก ๑

ปรอท ๑

ทองแดง ๑

เงิน ๑

และทองคำ ๑ เพียงนี้เรียกว่า เบญจโลหะ

ถ้าเติมอีกสองชนิด คือ เจ้า ๑ (เป็นคำตัดมาจาก “เจ้าน้ำเงิน” ว่าเป็นแร่ชนิดหนึ่ง สีเขียวเป็นสีน้ำเงิน)

และสังกะสี ๑ เรียกว่า สัตโลหะ

ถ้าเติมอีกสองชนิด คือ ชิน ๑

และ บริสุทธิ์ ๑ (คือทองแดงบริสุทธิ์) เรียกว่า นวโลหะ

4. thexjeab

วิธีไปวัดหนองผักหนาม จ.ชลบุรีแบบไม่มีรถส่วนตัวครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่มีรถส่วนตัวครับเวลาไม่มีรถส่วนบ้างครั้งก็ลำบากครับ

แต่ด้วยความอยากไปก็ต้องลุยกันหน่อยครับ

ใครอยากไปนมัสการ หลวงปู่ปัญญา 5 แผ่นดินอายุ 105 ปี

แต่ไม่มีรถส่วนตัวลองไปตามนี้ดูเลยครับ

เวลาเดินทางไปไม่สะดวกสะบายหน่อยนะครับ

ไปนั่งรถตู้ใต้ทางด่วน ที่อนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

ถามเขาดูครับว่าไปตัวเมืองชลบุรีลงที่ตลาดใหม่ครับ

ถามว่าเขาผ่านตลาดใหม่หรือเปล่าครับ

เมื่อไปถึงที่ตลาดใหม่ ตัวเมืองชลบุรีแล้ว

ไปต่อรถ ป.2 ครับ ข้างรถจะเขียนว่า ป.2 ชลบุรี หนองใหญ่ รถจะไปถึงตำบลหนองผักหนาม ออกเวลา 11.30 น.ตรงเวลา มีวันละ 1 เที่ยวเท่านั้นครับ อย่าขึ้นคันอื่นนะครับขึ้นคันนี้เท่านั้นนะครับเท่านั้นครับตามรูปเลยครับ

จะ จอดอยู่แถวๆตลาดใหม่ครับถามคนแถวนั้นได้ครับคนชลบุรีใจดีครับ(แถวๆนั้นจะมี โรงเรียนเทคนิคพาณิชย์การอยู่ครับแถวนั้นเป็นตลาดมีของกินขายเยอะครับสบาย ครับ

รถจะจอดหน้าวัดหนองผักหนามพอดีเลยครับบอกคนขับด้วยนะครับลงที่ไหนไปวัดถึงประมาณ 13.00-13.30 น. ได้ครับ

และรถที่จะเข้าตัวเมืองชลบุรีจากหน้าวัดหนองผักหนามจะมาประมาณ 14.30-15.00น.

รถ หมดแล้วหมดเลยครับต้องรอพรุ่งนี้อีกครับถ้าพลาดรถไม่นอนวัดก็ต้องขอติดรถผู้ ใจดีใจบุญไปซักคนหนึ่งลงตัวเมืองชลบุรีครับถ้าเขาผ่านนะครับ

ค่ารถตู้ กรุงเทพไปชลบุรีลงที่ตลาดใหม่ 100 บาท ครับ

ค่ารถ ป.2 40 บาทได้ครับ

ใครอยากไปนมัสการหลวงปู่ปัญญา 5 แผ่นดินอายุ 105 ปี

ก็ลองไปดูครับถ้าใครอยากจะไปนะครับ

ถ้าพี่ๆน้องๆคนไหนอธิบายได้ละเอียดกว่าผมก็รบกวนหน่อยนะครับ

ขออนุโมธนาสาธุด้วยครับ ผู้ที่อยากจะไปนมัสการครับ

5. thexjeab

เห็นวันที่ 5 พฤษภาคมนี้เป็นวันเกิดหลวงปู่ปัญญานะครับ

ใครจะไปมุทิตาท่านบ้างครับวันนั้นเป็นวันหยุดพิเศษกันด้วยนะครับใครว่างๆก็ไปมุทิตาท่านกันครับเกจิที่อายุเกิน 100 ปี ก็น้อยลงแล้วครับไปจะได้เป็นบุญบารมีของเราเองครับ

วันนั้นรู้สึกว่ามีการปลุกเสกของด้วยครับเหรียญเสมาของทหารครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2011
  6. daroon

daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    คุณเจี๊ยบไปร่วมมั้ยครับ อย่าลืมนำเหรียญมาแบ่งปันห้องนี้บ้างนะครับผม ^ ^

7. thexjeab

ไม่ติดอะไรไปแน่นอนครับ เพราะจองของตั้งแต่เดือยพฤศจิกายนปีที่แล้วตั้งไปดูเหรียญกับพิธีหน่อยครับ ถ้าได้ของแจกมาหลายอันก็แบ่งได้ครับ 55555

8. 555MAN

555MAN สมาชิก

วันนั้นถ้าว่างผมไปร่วนแจมด้วยแน่ครับ มีวัตถุมงคลของท่านก็อยากไปนมัสการท่านเหมือนกันครับ ยอดเกจิอีก1รูปของ จ.ชลบุรี

9. daroon

ใครมีโอกาส อยู่ไม่ไกลหลวงปู่มากไปเถอะครับพี่ๆ แค่ได้ร่วมทำบุญกับหลวงปู่ก็อิ่มเอิบใจแล้วหล่ะครับผม

10. daroon

ขอบพระคุณครับพี่ ออกตัวไว้ล่วงหน้าเลยนะคร้าบบ ถ้าไม่ได้อะไรอย่างน้อยๆ แบ่งปันรูปพิธีก็ได้นะครับพี่ ^ ^ ล่าสุดก็เห็นรูปหลวงปู่เดินทางไปร่วมปลุกเสกพระหลวงปู่ทิม วัดแม่น้ำคู้เก่าแล้วก็สุดยอดมากครับ พี่ๆ หลายท่านยังให้หลวงปู่ต่อเส้นวาสนาให้อยู่เลยครับ

11. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

12. thexjeab

รายได้ส่วนหนึ่งจากการสร้างเหรียญลายมือรุ่น 2 มาทำศาลาครับวันนี้ไปวัดมาเลยนำรูปมาให้ดูครับ ขึ้นเสาขึ้นโครงแล้วครับ อนุโมทนาสาธุครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

55555 ครับรูปสบายอยู่แล้วครับเดี๋ยวถ่ายมาให้ดูแน่ๆครับ พี่ชาติมีของดีเสมอครับเดี๋ยวพี่เขาก็ให้ครับพี่เขาใจดีครับ

ขอบคุณมากครับที่นำรูปมาให้ดูครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2011
  13. thexjeab

ชอบรูปที่หลวงปู่ท่านถือพระอุปคุตมากเลยครับ

14. thexjeab

ห็นวันที่ 5 พฤษภาคมนี้เป็นวันเกิดหลวงปู่ปัญญานะครับ

ใครจะไปมุทิตาท่านบ้างครับวันนั้นเป็นวันหยุดพิเศษกันด้วยนะครับใครว่างๆก็ ไปมุทิตาท่านกันครับเกจิที่อายุเกิน 100 ปี ก็น้อยลงแล้วครับไปจะได้เป็นบุญบารมีของเราเองครับ

วันที่18 เมษายน 2554นี้ ที่วัดหนัง ยังไงเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกทุกท่าน รับเสด็จ สมเด็จพระเทพ ที่จะทรงมาเป็นประธานในพระราชพิธียกช่อฟ้านะครับ ขอบคุณมากครับ

15. thexjeab

ห็นวันที่ 5 พฤษภาคมนี้เป็นวันเกิดหลวงปู่ปัญญานะครับ

ใครจะไปมุทิตาท่านบ้างครับวันนั้นเป็นวันหยุดพิเศษกันด้วยนะครับใครว่างๆก็ ไปมุทิตาท่านกันครับเกจิที่อายุเกิน 100 ปี ก็น้อยลงแล้วครับไปจะได้เป็นบุญบารมีของเราเองครับ

วัน ที่18 เมษายน 2554นี้ ที่วัดหนัง ยังไงเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกทุกท่าน รับเสด็จ สมเด็จพระเทพ ที่จะทรงมาเป็นประธานในพระราชพิธียกช่อฟ้านะครับ ขอบคุณมากครับ

16. thexjeab

วัน ที่18 เมษายน 2554นี้ ที่วัดหนัง ยังไงเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกทุกท่าน รับเสด็จ สมเด็จพระเทพ ที่จะทรงมาเป็นประธานในพระราชพิธียกช่อฟ้านะครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      46
  17. thexjeab

ตัวการ์ตูนที่อาจโดนแบน

นอกเรื่องแบบขำขำ

มาสค์ไรเดอร์
    1.ไม่สวมหมวกนิรภัย
    2.แต่งกายไม่สุภาพ
    3.ไม่มีทะเบียนรถ
    4.ไม่มี พ.ร.บ
    5.ดัดแปลงสภาพรถ
    6.ขับรถเร็วในที่สาธารนะ
    7.ไม่มีใบเสียภาษี
    8.ก่อมลพิษทางเสียง(ขี่มอเตอร์ไ<wbr>ซค์เสียงดัง)
    9.ขับรถชนผู้อื่น (ชนเหล่าร้าย)
    10.ฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา (เหล่าร้าย)

ยูกิ ไคบะ โจวโนะอุจิและอีกหลายๆคน (เกมกลคนอัจฉริยะ)
    1.เล่นการพนัน (เดิมพันแรการ์ด)

นารูโตะ
    1.หมิ่นประมาท
    2.ฆ่าคนโดยเจตนา(กาอาระ)
    3.วางเพลิง(คาถาไฟ)
    4.ทำร้ายร่างกาย(ประจำเลย)
    5.โคลนนิ่งโดยไม่มีใบอนุญาติ
    6.ใช้สื่อลามก ( คาถามหารัญจวญ )

บาคุระ (เกมกลคนอัจฉริยะ)
    1.รับของโจร (รับมาจากจอมโจรบาคุระ)
    2.พยายามฆ่า (พวกยูกิ)

อาราเร่
    1.ทำร้ายผู้อื่นโดยเจตนา
    2.ทำลายสิ่งปลูกสร้าง
    3.ทำร้ายเจ้าหน้าที่ ตำรวจ
    4.ทำลายสมบัติของมนุษย์ชาติ(ต่อ<wbr>ยที่โลกแยก)
    5.ทำลายของหลวง(รถตำรวจ รถถัง)

โกคู เบจิต้าและอีกหลายคน (ดราก้อนบอล)
    1.ทำลายสิ่งปลูกสร้าง
    2.พยายามฆ่า

ทอมกับเจอร์รี่
    1.ทำร้ายร่างกาย (ซึ่งกันและกัน)
    2.ทำลายสิ่งปลูกสร้าง
    3.พยายามฆ่าโดยเจตนา

อุลตร้าแมน (ทุกตัว)
    1.ฆ่าสัตว์หายาก (สัตว์ประหลาดทุกตอนมีตัวเดียวใ<wbr>นโลก)

เบย์เบลด
    1.มีอาวุธสงครามในครอบครอง (มีพลังทำลายมหาศาล แต่รับได้ด้วยมือเปล่า)
    2.มีสัตว์สงวนไว้ในครอบครองและใ<wbr>ห้ที่อยู่อาศัยคับแคบ

คินดะอิจิและโคนัน
    1.เป็นเหตุให้มีคนตายโดยไม่เจตน<wbr>า (ไปที่ไหนต้องมีตายอย่างน้อย 1 ศพ)

ดิจิมอน
    1.รบกวนสมดุลระหว่างมิติ (ข้อหามาจาก Time Patrol เรื่องอมตะของผู้วาดโดเรมอน)
    2.ตัดแต่งพันธุกรรม (ตอนมันสั่งแปลงร่าง)
    3.พยายามฆ่าสัตว์สงวน
    4.ลักลอบเลี้ยงสัตว์สงวน
    5.ทำลายทรัพย์สิน
    6.วางเพลิง

กันดั้มทุกภาค
    1.ฆาตกรรมโดยเจตนาและไตร่ตรองไว<wbr>้ก่อน (เวลามันเดี่ยว1-1)
    2.ฆาตกรรมโดยไม่เจตนา (เวลาตีกัน1-1แล้วมีคนมารับดาบร<wbr>ับกระสุนแทน)
    3.โจรกรรม (ขโมยกันดั้มกันเข้าไปเกือบทุกภ<wbr>าค)
    4.ก่อการร้าย
    5.พยายามฆ่า

ฟูเมเทิ่ล อาเชมิท
    1.ลักลอบนำเข้าของเถื่อน (ศิลานักปราช)
    2.ทำลายทรัพยากรธรรมชาติ
    3.ทำร้ายเจ้าหน้าที่ (พวกตัวเองอีกต่างหาก)
    4.วางเพลิง (บ้านตัวเอง)

โปเกม่อน
    1.หมิ่นประมาท
    2.แก๊งร็อกเก็ต
    3.บินโดยไม่มีใบอนุญาติการบิน
    4.มีสัตว์สงวน (แมวพูดได้)

โปเกม่อน(เพิ่มข้อหา)
    1.จับสิ่งมีชีวิตหายากโดยไม่ได้<wbr>รับอนุญาติ (มันตามหาตัวใหม่กันทุกตอน)
    2.เล่นการพนัน (เวลามันสู้กันคือการชิงของเป็น<wbr>เดิมพันยังกะไก่ชน)

ชินจัง
    1.อนาจาร
    2.โกหก(บ่อย)
    3.ก่อความไม่สงบ
    4.ทำร้ายร่างกาย ( นึกดีๆจะรู้ )

โดนัลดั๊ก บั๊กบันนี่ ฯลฯ
    1.ไม่ใส่กางเกง( อนาจาร )

18. thexjeab

วันที่ 5 พฤษภาคมนี้เป็นวันเกิดหลวงปู่ปัญญานะครับ

ใครว่างก็ไปกันนะครับเป็นวันหยุดพิเศษด้วยครับวันที่ 5

19. thexjeab

วันที่ 5 พฤษภาคมนี้เป็นวันเกิดหลวงปู่ปัญญานะครับ

ใครว่างก็ไปกันนะครับเป็นวันหยุดพิเศษด้วยครับวันที่ 5 พฤษภาคม

20. thexjeab

ใครว่างก็ไปกันนะครับเป็นวันหยุดพิเศษด้วยครับวันที่ 5 พฤษภาคม