วันโลกาวินาศ-ทางรอดที่เราอยากแบ่งปันเพื่อนๆทุกเชื่อชาติ ทุกศาสนาทั่วทุกจักรวาล เพื่อความเป็นนิรันดร์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย God Game Over, 4 มีนาคม 2016.

1. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคนเขากำลังทำหน้าที่ของเขา เราก็ทำหน้าที่ของเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2016
  2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมเอง ก็ไม่ได้เบียนเบียนหรอกครับ แค่พูดถึงหลัก ความเป็นจริง และอยากให้เขาเข้าใจ คุณไปอ่าน หัวข้อ ของเขาให้แจ่มแจ้ง หัวข้อกระทู้ แสดงว่า คุณยังไม่เข้าใจเท่าไหร่ ที่คุณพูดมาก็จริง ไม่มีใครถูก ใครผิด เท็จๆจริงๆจริงๆเท็จๆ เขาส่งข้อความไปถึงผม ผมก็มาตอบแห่งความเป็นจริงก็เท่านั้นเอง คนเรา ถ้าไม่มีทิฏฐิ ก็ควร จะยอมรับแห่งความเป็นจริง ผมก็ตอบแค่นี้แหละครับ คนเรา ไม่ผิดนั้นไม่มี ถ้าผิดแล้วแก้ไข ผมว่าดีนะ

3. God GameOver

God GameOver สมาชิกใหม่

OK ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ คนดีขอให้รอด คนเลวขอให้ตาย แค่นี้เราก็ได้ข้อสรุปได้แล้ว สำหรับการตัดสิ้นใจครั้งสุดท้าย ไร้ทางเยียวยาจริงๆ ประเทศไทยก็คงไม่ต้องเว้นเนาะ ok

คำเตือน ตั้งแต่ 23/3/2016 เตรียมตัวไว้เลยนะพี่น้องทั้งหลาย "การเปลี่ยนแปลงโลกนี้ ต้องนองเลือด" ที่ผ่านมาแค่ตัวอย่าง แต่ตั้งแต่ 23/3/2016 ของจริง

4. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    เขียน ๒๒.๓๕

อืม..อาการหนักนะเนี่ย หึหึหึ
    เอ้า..หมอมือเปล่า รับงาน

จะเอาพระเจ้าหรือ เอาชื่อนี้ไม๊ล่ะ "อิทัปปัจยตา" กฏของเหตุปัจจัยน่ะ

คำสรุปความของทั้งสี่ศาสนา ก็ทำได้ดีพอใช้นะ ให้ผ่านละกัน

แต่พอรวมศาสนาแล้ว ไม่ผ่านแฮะ ภาพหลุดโฟกัส
    ทางหลุดพ้น ของชาวพุทธ เค้าชัดเจนกว่าแยะ

แล้วเอ็งจะเอาแม่งงง มาเกี่ยวข้องไรด้วยวะ
    จิตหยาบๆ ยังเหลืออยู่แยะนะ ไอ้น้อง

เทวดายังไม่บรรลุ ก็เพราะยังไม่บรรลุ
    เหตุผลก็ชัดเจน ผิดเป้าไปไกลล่ะ

เรื่องพุทธะจะบรรลุหรือไม่ ท่านยังห่างเกินจะกล่าวอ้างได้นะ ขอบอก
    ความเหงา ถ้าต้องการก็เหงาได้ แต่ไม่เหงาหรอก เพราะตัดปฏิจจะได้แล้ว

แหม..ให้บรรลุพร้อมกัน โอเวอร์ไปแล้วน้อง
    คนเดียวยังไปยากเลย หึหึหึ ต้องรอยุคใหม่

ปล.อย่าบังคับคนอื่น เพราะทุกคนมีอิสระ
    ปล.กว่า ท่านก็อย่าบังคับเค้าสิ จะโม้ก็โม้ไป แต่ทำใจไว้บ้างดีฝ่าาา

หมอมือเปล่า / โคนันกะโคแนน

.

5. gratrypa

เขียน ๒๓.๐๔

เฮ้ยเฮ้ย อย่ามั่ว ขอร้อง ประเทศไทยมีอภิสิทธิ์โว้ย หึหึหึ

แผนน่ะ เค้าเปลี่ยนไปตั้งนานแล้ว หัดตามข่าวซะบ้าง

กระต่ายป่า ข้างวัด / ชาวหมู่บ้านในนิทาน

.

6. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ สวัสดีครับคุณ บุญทรง ทุกอย่างผมก็ ตอบตามเท่าที่รู้ เท่านั้นเอง ขอบคุณมากนะครับ

7. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ หนูเอ้ย... เคยรู้เรื่อง "พระเจ้าตัวจริง" บ้างหรือเปล่านะ หรือ เป็นเพียงแค่ "เข้าใจเอาเอง + คำพูดของคนที่ ปฏิบัติไม่เป็นหนะ"

+++ เอาละ เห็นว่าเอ็ง "มีเจตนาที่ดี" ก็จะชี้อะไรให้บางอย่างก็แล้วกันนะ ตรงนี้ "เป็นเรื่องจริงทุกประการ" หวังว่า ศาสนาคริส น่าจะอ่านและเข้าใจ ภาษาอังกฤษ ได้ดีนะ

+++ อ่านดูเอาล่ะ

https://www.rt.com/usa/322784-satanic-temple-muslim-aid/

+++ ถัดจากนั้นอีก 2 วันอะไรเกิดขึ้น อ่านเอานะ

https://www.rt.com/usa/323032-mafia-isis-warning-gambino/

+++ แม้กระทั่ง "ซาตาน" ยังเปลี่ยนใจเลย แต่ก่อนเป็น แองเจิ้ล ชื่อ "ลูซิเฟอร์" แล้วเอ็งรู้จัก "ชื่อแรกเกิด ตามเผ่าพันธ์ของเขาหรือเปล่าล่ะ"

+++ ใครเล่า "เป็นผู้เปลี่ยนแปลงซาตาน" ใครเล่าเป็นผู้ที่ทำให้ "ซาตานหันมาเผชิอญหน้ากับเหล่า อธรรม" ใครกันหนอ 555

+++ ส่วนผู้ที่จะทำให้ "โลกนองเลือด" ของเจ้านั้น จะต้องผจญกับ "ซาตานตัวจริง" แล้วมันจะ "ผ่านไปได้เหรอ" ไม่มีทางหรอกนะ

+++ ยังมีอีกมากที่เจ้า "ยังไม่รู้เรื่องเลย" ว่า "อนิจจัง" นั้นมันเปลี่ยนยุค ไปมากขนาดไหนหนะ

+++ สถานการณ์ในอดีต มันก็คืออดีต ส่วนหมากในปัจจุบัณขณะ "เจ้าต้องอ่านเอาเอง"

+++ ลืมตาตื่นต่อโลก "ในปัจจุบัณขณะ" ใด้แล้ว

+++ พระศรีอารย์ ยังไม่มา ดังนั้น จึงยังต้องมี "หมากตัวสำคัญ ที่เข้ามา ขัดตาทัพแบบ เอาอยู่" เกิดขึ้น ใครเล่าที่ "เจ๋ง" ที่สุดในศาสนาของเจ้า ณ ปัจจุบัณขณะ

+++ ครูบาอาจารย์ของเจ้า "ไม่สามารถรู้ได้" เพราะไม่เอาใจใส่ใน "ทุกคน มี ส่วนหนึ่งของพระเจ้า อยู่ภายในตน" แล้วไม่ยอม "แสวงหาอะไรเลย"

+++ เราคงบอกเจ้าได้เพียงแค่นี้แหละ "รีบ ๆ แสวงหาหนทาง แห่งตน โดยเร็วนะ" ไม่ยากเกินไปหรอก

8. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    คนชั่ว ก็ตาย คนดีก็ตายเหมือนกัน มันมี ๒ ทางเท่านั้น แต่ว่าใครจะไปไหนล่ะ เลือกเอา จะไปเป็นพระเจ้าเอง หรือเข้าหาพระเจ้า ตนแลย่อมรู้เอง เมื่อถึงเวลากาล นรก เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัชฉาน คนทุกชนชั้น ตั้งแต่ พระราชาประธานาธิบดี นายก ทหาร ตำรวจ พ่อค้าประชาชน ชาวนาชาวไร่ ยาจก ขอทาน คนพิการ เทวดา นางฟ้า พรหม อรูปพรหม ทั้งหมด ที่ผมกว่าวมา มันเป็นของกลาง ไม่ใช่ ของศาสนาใด ศานาหนึ่ง ทุกๆชาติ ทุกๆศาสนา ย่อมเข้าถึงได้ เหมือนกันหมด คำว่าพระเจ้า อยู่ทุกชั้น ของ สวรรค์ ของพรหม อยู่ที่ ผู้ที่จะทำตัว ให้เข้าถึง พระจ้าหรือเปล่า ล่ะ พระเจ้าน่ะ เข้าถึงท่านก้ได้ หรือจะเป็นพระเจ้าเองก้ได้ ท่านจะเอาแบบไหนล่ะ ทุกๆคน ทุกๆศานา ทำได้ เหมือนกันหมด ถ้าทำได้ ทำถึง มันได้แน่นอน

ทุกๆศานสา สอนให้คนๆเป็นดี แต่ ศาสนาไหน ก็ช่าง ไม่มีเหมือน ศาสนาพุทธ แน่นอน คือ ท่านไม่ปิดกั้น ใครจะนับถือ ศาสนาไหน ก็ได้ และศาสนาพุทธ ท่านสอนตั้งแต่ต้น อบายภูมิ ทั้ง ๔ มนุษย์ แดนกลาง สวรรค์ พรหม อรูปพรหม ยันพระนิพพาน และซึ่ง ศาสนา ไหนๆ ก็ไม่มีการสอน เรื่องพระนิพพาน ความรู้ความดี ยังทำไม่ถึง ทำไม่ได้ ศาสนาพุทธ ท่านสอน ถึงหลัก แห่งความเป็นจริง ของโลก และสอนถึงหลัก อริยสัจ ๔ และสอนให้คน พ้นทุกข์ พระอริยเจ้า ตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไป จนถึง จบกิจเป็นพระอรหันต์ มีใน หลักคำสอน ศาสนาพุทธเท่านั้น และข้อสำคัญ คนที่จะไปเป็นพระอริยเจ้าได้นั้น ต้องหันมา ศึกษาคำสอน ของพระพุทธเจ้าเท่านั้น และถึงหนทางดับทุกข์ และอีกประการหนึ่ง พระพุทธเจ้า ไม่เกิดมา ตรัสรู้พร้อมกันถึง ๒ พระองค์แน่นอนครับ

9. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) คำพูดแบบข้างต้นนี้ เหมือนเป็นการขู่ อาฆาตมาดร้าย ต่อ ประชาชนคนไทยทั้งประเทศ แสดงว่า คุณ.................. และไม่ใช่คนไทย ถึงได้พูดแบบนี้ :cool:

10. jityim

แผนเปลี่ยนโลก หรือ แผนเปลี่ยนประเทศไทยค่ะ
    ถ้าพูดถึงยุคใหม่ แสดงว่ายุคใหม่ ก็ยังต้องมีต่อไปต่อไป
    ใครเคยได้อ่านรหัสลับพุทธทำนายบ้างไหมค่ะ...
    ว่าตอนนี้กำลังเกิดขึ้นในใบโลกนี้จริงเกือบทุกประการ

1.ไฟจะลุกลามมาทางตะวันออก ไหม้วัดวาอาราม นักบวช และพระจะอดอยากยากเข็ญ
    2.ลูกไฟจะตกจากฟากฟ้าเป็นเพลิงผลาญเหล็กกล้าจะทะยานจากน้ำ
    3.มหาสมุทรจะชอกช้ำ
    4.ศึกจะติดเมือง
    5.ข้าวจะขาดแคลน
    6.ผีโขมดป่าจะเข้าเมือง
    7.พระเสื้อเมืองพระทรงเมืองจะหนีเข้าไพร
    8.ผู้เป็นใหญ่มีอำนาจจะเรียกผีเสื้อเหล็กนับแสนตัวมาปล่อยไข่เป็นไฟผลาญ
    9.ยักษ์หินที่ถูกสาปให้หลับไหลมาเป็นนานแสนจะตื่นขึ้นมาอาละวาดโลก
    10.ดินฟ้าอากาศจะแปรปรวน
    11.นักปราชญ์จะถูกทำร้ายให้สิ้นสูญ

ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่เกิดจริงทั่วโลกอยู่ในขณะนี้ ทุกคนในโลกและประเทศ
    ได้รับภัยเท่าเทียมกันหมดไม่มีข้อยกเว้น แล้วแต่มากหรือน้อยตามปัจจัย

ณ เวลาปัจจุบันที่ได้เกิดขึ้นได้ทำให้โลกของเราได้ถึงเหตุของความเสื่อม
    อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ถ้ายังเป็นอยู่อย่างนี้ และ ไม่มีอะไรดีขึ้นเรื่อย ๆ
    โลกของเราจะเป็นเช่นไร

และในอนาคตที่ยังไม่เกิดขึ้นคือ

1.ตลิ่งจะพัง
    2.แผ่นดินอธรรมจะถล่มเป็นทะเล โลกมนุษย์จะดิ่งสู่ความหายนะ

อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เป็นสิ่งไม่เที่ยง อาจจะเกิด หรือ ไม่เกิดก็ได้
    ถ้าเกิดอาจจะมาก หรือ น้อยก็ได้ ถ้าเกิดจริง อาจเกิดภายใน 2-3 ปี
    อีกสักสองสามร้อยปีข้างหน้า หรือ พันปีก็ได้

ที่นี้จากข้อ 1 ถึง ข้อ 11 โลกเรากำลังเผชิญเหตุการณ์อย่างนี้ครบทุกประการ
    เมื่อเหตุ 11 ข้อ มีครบแล้ว ผลในอนาคต 1-2 ย่อมหลีกเลี่ยงได้หรือค่ะ

และทำไมถึงมั่นใจว่า 11 ข้อนั้นกำลังเกิดขึ้นเป็นจริงแล้ว มีข้อมูลจากข่าวสาร
    จากสื่อต่างๆ อย่างครบครันค่ะ และจะขยายความให้ทราบค่ะถ้ากล่าวได้

11. gratrypa

.
    เขียน ๒๐.๓๗

ท่านจิตแย้ม ท่าทางอยากจะแบกโลกจังเลยนะครับ ๕๕๕
    ท่านอยากจะศึกษาวิเคราะห์อะไร ก็เชิญตามจริตเถิด
    แต่เรื่องร้ายๆ ท่านเลิกคิดดีกว่าน่า ไม่เหมาะสม
    ไหนเคยโม้ว่าเข้าถึง "สูญญตา" แล้วนี่นะ
    แดนสูญญตา เค้าไม่วอกแวกหรอก

อยากจะขอแรงท่านไปช่วยกันทำฝนแท้ซักหน่อยดีกว่านะ เนอะ
    ใครเคยไปเที่ยวแดนสูญญตามาแล้ว มักจะมีไอเท็มพิเศษ
    ใช้ร่วมกับแรงอธิษฐาน จะทำให้ใช้พลังธรรมชาติได้
    ว่างป่าว ช่วยกันหน่อยดิ ชาติต้องการแล้วนะ

http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B9%89%E0%B8%AD-%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2-%E0%B9%83%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2.480850/page-11#post9966609

กระต่ายป่า แห่งประเทศไทย / เล็บครุฑ นารายณ์ทรง

.

12. God GameOver

God GameOver สมาชิกใหม่

นั้นน่ะสิค่ะ เกลียดเหมือนกันความใจดีของตน พอดีเป็นพวกที่ไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านหรือเทพน่ะ ไม่ชอบเดินตามใครถ้าใจไม่ต้องการ ชอบอิสระละมั้ง
    ก็นะ...ทำคุณคนไม่ขึ้น ก็ตัวใครตัวมันละ ที่อยู่เพราะอดห่วงคนดีไม่ได้(คนยากจน ก็รู้โฟสผิดที่ แต่หวังช่วยคนกึ่งดีกึ่งชั่วได้เปิดตาที่ 3 )
    ช่างเถอะ ตอนนี้มีคนดีที่เข้าสู่มิติที่ 5 เยอะเหมือนกัน คงพอละ ที่เหลือก็ให้พระเจ้า ทำลายให้สิ้นซาก

บทสรุปการประชุมวันนี้ full moon
    คนกึ่งดีกึ่งชั่วจะถูกให้กลัว จนตาสว่าง
    คนดี จะได้รับการคุ้มครอง

นี้คือบทสรุปของวันโลกาวินาศที่ต้องเกิดขึ้นอย่างแน่นอน

โพสที่เราโพสคงไม่มีประโยชน์ เดี๋ยวลบทิ้งนะคะ ลาก่อน โชคดีค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. jityim

ขอบคุณท่านกระต่ายค่ะ เรื่องการวอกแวกไม่มีค่ะ
    ถ้าท่านติดตามโพส jityim นะคะ
    จะรู้ว่ามันเหตุผล และที่มาที่ไปค่ะ

14. jityim

จะลบแล้วหรือค่ะ เสียดายจังว่าจะขยายความซะหน่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2016
  15. jityim

บางทีอยู่ที่มุมมองนะคะ ถ้าเรามองไปในลักษณะการไม่ประมาท
    หรือ การเปลี่ยนเรื่องร้าย ๆ ให้ กลายเป็นดี หรือ การรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า
    มีแสงส่องสว่างนำทางให้ว่า จะทำโดยวิธีการใด หรือ ทำอย่างไรให้ดีที่สุด
    ที่จริงแล้ว เขาบอกว่า การคิดเรื่องร้าย ๆ เดี๋ยวก็เป็นจริงหรอก
    แต่การคิดเรื่องร้ายนั้น ต้องเป็นความตั้งใจดึงดูดมันเข้าว่า
    มุ่งมั่นต้องการให้มันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ แต่ถ้าเรารู้แล้วเราไม่ต้องการเป็นแบบนั้น
    เราจะจัดการมันอย่างไร ใจที่ไม่ต้องการจะถือว่าเป็นการเตรียมพร้อม
    ที่ไม่ประมาทค่ะ

16. jityim

ยินดีค่ะ อธิษฐานสามารถใช้ได้ทุกดวงจิตค่ะ ร่วมแรงร่วมใจกันค่ะ

17. jityim

ค่ะ ตอน 6 กว่า ๆ โมงเย็นมองขึ้นไปเห็นดวงจันทร์เต็มดวง แต่สีแปลก ๆ ค่ะ
    และไม่ใช่สีเหลือนวลอ่อน แต่กลับเป็นสีเหลืองแดง และรัศมีที่แผ่ออกมารอบ ๆ ดวงจันทร์นั้นไม่สว่างไสว แต่เป็นสีหม่น ๆ สลัว ๆ ยังไงชอบกล

18. jityim

เชื่อว่าหลายคนคงมีวิจารณญาณนะค่ะ
    การนำเสนอข้อมูลเราเสนอแบบเป็นกลาง
    ไม่ได้ชี้นำผู้ใด น่าจะเป็นสิ่งที่ดีค่ะ

19. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะบอกอะไรให้อย่างหนึ่งนะครับ บอกให้กับทุกคนในบอร์ดแห่งนี้ทั้งสมาชิกเก่าและใหม่ แล้วก็ผู้ที่แวะขาจร เข้ามาดูเว็บบอร์ดแห่งนี้(บังเอิญแวะเข้ามาดู)และรวมถึงเจ้าของกระทู้ด้วย คือว่าสิ่งที่ผมจะบอกนี้ จะไม่เชื่อผมก็ได้นะครับ!!..แต่ให้สังเกตเอาจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวของทุกท่านเองแล้วก็สิ่งที่เข้ามากระทบรอบๆตัวของท่านใน ชีวิตประจำวันว่ามีสิ่งใดบ้างที่มีผลกระทบมีผลทำให้ท่านเป็นทุกข์หรือสุขนั้นไหมในแต่ละวัน (ขอย้ำ!!ให้ลองพิจารณาดูในแต่ละวันของทุกๆท่านเอาเอง)เพราะอะไรเหรอ ทำไมผมถึงพูดให้พิจารณาดูแต่ละวันตั้งแต่อยู่ที่บ้าน,ที่โรงเรียน,ที่ทำงาน,ที่ตามถนนหนทางหรือที่อื่นๆ อีกนอกเหนือจากนี้ คือว่าสถานที่เหล่านี้นั้น เราล้วนอยู่(หมายถึงอยู่อาศัย),เราล้วนทำ(หมายถึงทำงาน),เราล้วนผ่าน(หมายถึงผ่านสัณจรไป-มา) แล้วเราปฏิเสธไม่ได้อีกใช่ไหมครับ ว่า สถานที่เหล่านี้เป็นที่ที่จะได้พบกับ บุคคล ต่างๆ(ทั้งที่เรารู้จักหรือไม่รู้จักก็ตาม),สัตว์สิ่งมีชีวิตต่างๆ แล้วก็ธรรมชาติ(อันนี้เราคาดเดาและควบคุมได้ยาก)ทำให้เราเป็นสุขหรือทุกข์ได้ในแต่ละวันของชีวิตประจำวันของเรา แล้วอันนี้ผมขอยกเว้นไม่พูดถึงสุข คือความสุขก็แล้วกัน เพราะมันไม่นำพาผลที่ให้เราเดือดร้อน,เกิดเรื่องร้ายแรงทั้งแก่เราและบุคคลอื่นๆ เท่ากับ ทุกข์อะนะ ซึ่งความทุกข์นั้นมันเป็นสิ่งที่ตรงข้ามกับความสุขทั้งหมด และเราทุกคนไม่พึงปรารถนาที่จะรับมันไว้ทั้งสิ้นซึ่งทั้งๆที่เราไม่อาจหลีกเลี่ยงมันได้เหมือนสุขเช่นกัน ถ้าเราลองพิจารณาดูแล้วสุขมันก็เหมือนกับทุกข์นั่นแหละคือเกิดจาก สาเหตุ 3 สิ่งใหญ่ๆ นี้ คือ บุคคล,สัตว์,ธรรมชาติ ความจริงแล้วผมจะรวม บุคคลกับสัตว์ เข้ากับธรรมชาติเลยก็ได้ เพราะบุคคลและสัตว์ก็เกิดจากธรรมชาติอีกเช่น(ถ้าเรามองภาพรวม กว้างๆ) ฉะนั้นทุกข์ก็เกิดขึ้นจากธรรมชาติมันเป็นธรรมชาติอยู่แล้วตามกลไกของมัน สุข ก็เหมือนกัน แต่ที่ผมแยก ออกไปเป็น บุคคล กับ สัตว์ คือจะได้มองภาพออกง่ายขึ้นว่า 1) บุคคล (รวมทั้งตัวเราเอง), 2) สัตว์สิ่งมีชีวิต(ทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจกระทำกับเรา) และ 3) ธรรมชาติ (อันนี้สุดที่จะคาดเดาจริงๆ)คือว่าทั้ง 3 อย่างนี้ ทำให้เกิดทุกข์สำหรับเราในแต่ละวันใช่หรือไม่ แล้ว 3 นี่แหละ คือ เราเรียกว่าปัจจัย ที่ทำให้เกิดเหตุแห่งทุกข์ พอเหตุเกิดขึ้นแล้วผลจึงตามมาด้วยความทุกข์กายและใจให้กับ เราๆ ท่านๆ ยังไงล่ะ...ตัวอย่างเช่น

เหตุการณ์แรก สมมุติว่ามีอยู่วันหนึ่ง เราขับรถออกจากบ้านจะรีบไปทำงานแต่เช้า แล้วเผอิญเราขับไปถึงตอนช่วงถนนแห่งหนึ่ง แล้วเกิดมีหมาตัวหนึ่งซึ่งบ้านเจ้าของมันอยู่แถวๆ นั้น แต่บังเอิญว่ามันหิวและจังหวะนั้นมันกำลังเดินข้ามถนนเพื่อไปหาของกินจากถังขยะฝั่งตรงข้ามพอดี และขณะนั้นเราขับรถมาพอดี เราไม่อยากชนมันเราจึงหักพวงมาลัยหลบ แล้วรถเราไปชนกับเสาไฟฟ้า ทำให้เราบาดเจ็บสาหัส เข้าเฝือกกระดูกคอ นอนโรงพยาบาล 1 เดือน เลยต้องลางานหัวหน้า งานบริษัทเลยต้องให้บุคคลแผนกอื่นมาช่วยทำงานจึงล่าช้าไปด้วย

เหตุการณ์ที่สอง (เป็นอีกLoopหนึ่ง) เป็นวันเดียวกับเหตุการณแรกนั่นแหละ เราขับรถออกจากบ้านจะรีบไปทำงานแต่เช้า แล้วเผอิญเราขับไปถึงตอนช่วงถนนแห่งหนึ่ง แล้วเกิดมีหมาตัวหนึ่งซึ่งบ้านเจ้าของมันอยู่แถวๆ นั้น แต่บังเอิญว่ามันหิวและจังหวะนั้นมันกำลังเดินข้ามถนนเพื่อไปหาของกินจากถังขยะฝั่งตรงข้ามพอดี และขณะนั้นเราขับรถมาพอดี เราไม่อยากชนมันเราจึงหักพวงมาลัยหลบ แล้วรถเราถไลแฉลบไปชนกับกำแพงรั้วบ้านเจ้าของหมาตัวนั้นซึ่งทำให้รถเราเครื่องพังและยางด้านที่ชนแตก ไปต่อไม่ได้ แต่เจ้าของหมาไม่ติดใจเอาค่าซ่อมกำแพงเพราะหมาตัวเองมีส่วนในการทำให้เกิดอุบัติเหตุ เราเลยรีบเคลียร์ค่าเสียหายโดยแจ้งกับประกัน พอประกันและตำรวจมาดู แล้วก็หลังจากนั้น ก็จัดการให้รถลากไปซ่อมที่ร้าน พอเรายุ่งวุ่นกับเรื่องเหล่านี้ หันไปดูนาฬิกาข้อมือ ปรากฏว่าสายมากแล้ว ต้องรีบไปเดี๋ยวเจ้านายว่า เลยตัดสินใจ โบกรถแท็กซี่ให้ไปส่งที่หน้าบริษัท พอไปถึงที่บริษัท ก็เล่าเรื่องที่เกิดขึ้นให้หัวหน้าฟัง แต่ก็เรียบร้อยอีกตามเคย หัวหน้าไม่เชื่อ และก็ด่าสวนมาว่า "นี่!! คือข้ออ้างในการมาสายของคุณอีกแล้วใช่มั๊ย!!...งั้นข้ออ้างของผม คือหักเงินเดือนคุณเดือนนี้ละกัน"

เหตุการณ์ที่สาม (เป็นอีกLoopหนึ่งเหมือนกัน) เป็นวันเดียวกับเหตุการณ์ครั้งแรกและครั้งที่สอง เราขับรถออกจากบ้านจะรีบไปทำงานแต่เช้า แล้วเผอิญเราขับไปถึงตอนช่วงถนนแห่งหนึ่ง และเรากำลังขับด้วยความเร็วสูง 100 กม./ชม. แล้วเกิดหมาตัวนั้นซึ่งบ้านเจ้าของมันอยู่แถวๆ นั้น แต่บังเอิญว่ามันหิวและจังหวะนั้นมันกำลังเดินข้ามถนนเพื่อไปหาของกินจากถังขยะฝั่งตรงข้ามพอดี และขณะนั้นเราขับรถมาพอดีแต่เรานึกได้ว่าเราขับมาเร็วมันกระชั้นชิดเกินไปถ้าเราหักหลบอาจจะเป็นอันตรายร้ายแรงแก่เราก็ได้ ในช่วงเวลานั้นเราจึงตัดสินใจพุ่งชนหมาตัวนั้น จนหมากระเด็นไปอีกฝั่งถนนแล้วโดนรถฝั่งตรงข้ามเหยียบซ้ำจนเละ แล้วเราก็ไม่ได้จอดรถลงไปดูหรือลากศพหมาตัวนั้นแต่อย่างไรเพราะเรารีบ แล้วหลังจากนั้นเจ้าของหมามาเห็นเข้าก็ไม่ได้เสียใจอะไรมากมาย นึกว่าเป็นกรรมของหมา และก็ลากศพหมาตัวนั้นไปฝังที่บ้าน แล้วพอช่วงเวลาเราทำงาน ก็เกิดนึกไม่สบายใจในสิ่งที่เราทำลงไปโดยไม่ได้ตั้งใจขับรถชนหมาตัวนั้น พอวันรุ่งขึ้นเป็นวันหยุด เราจึงไปถวายสังฆทานที่วัดและกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศล ขออโหสิกรรมให้แก่หมาตัวนั้น

เห็นมั๊ยครับว่า 3 เหตุการณ์อย่างที่ผมบอกคือเป็นเหตุการณ์เดียวกันแต่ผลของมันที่แสดงออกมาต่างกัน เพราะว่า ปัจจัย ที่จะก่อเหตุต่างกัน บางทีอาจเป็นช่วงเวลา หรืออาจจะมีปัจจัยทางธรรมชาติ อื่นๆเข้ามาเกี่ยวข้องเช่น ลม,พายุ,ฝน ฯลฯ ซึ่งผลก็ทำให้ทุกข์นั้นได้ต่างกัน หรือไม่ก็ทำให้ไม่ทุกข์เลยก็ได้ ที่เรียกกันว่า "แคล้วคลาด" เช่นวันนั้น ไปเร็วขึ้นช่วงจังหวะขับรถเลยก่อนหมาตัวนั้นจะข้ามถนน หรือ หลังหมาตัวนั้นข้ามถนนไปแปบเดียว ซึ่งระยะเวลาแค่ 1-2 วิ ที่คลาด ก็ถือว่าแคล้วคลาดแล้ว ก็ถือว่าอำนาจของบุญ คือ กุศลกรรมของตัวบุคคลนั้นๆ เหนือ กว่าอำนาจของ บาป คือ อกุลศลกรรมอย่างมาก จึงทำให้อกุศลกรรมไม่สนองตอบผู้นั้น หรืออาจจะสนองได้เบาบางจนตัวเราเองแทบไม่รู้สึกว่ามันเป็นกรรมที่สนองเรา จนทำให้เรารู้สึกทุกข์ ทั้งกายและใจอะนะ กลับกัน ถ้าเราตลอดชีวิตนี้ของเรา แทบจะไม่ทำอะไรที่เป็นบุญ เป็นกุศลเลย ทำแต่บาปแต่กรรมผิดศีล พอถึงช่วงเวลาชีวิตเราที่กรรมจะสนอง ด้วยปัจจัยองค์ประกอบครบ จึงก่อให้เกิดเหตุร้ายแรงขึ้น หนักหรือกลางหรือเบาก็แล้วแต่กรรมที่เคยทำมาทั้งในอดีตชาติ และปัจจุบันชาติ ฉะนั้นผมขอบอกเลยว่าไม่ต้องกังวลใจ คิดมากอะไรในเรื่องที่ ร้ายๆ ที่จะเกิดกับประเทศ และโลกในอนาคตหรอก เพราะถึงยังไง ก็มีการจัดสรร ที่เหมาะสมอยู่แล้ว เค้าไม่ได้ตรวจดูกุศลกรรมและอกุศลกรรมแค่ คน2คนทั้งโลก ซ๊ะเมื่อไหร่ล่ะ เค้าดูผลรวมของกุศลกรรมและอกุศลกรรมทั้งหมดของทุกคนบนโลก ในปัจจุบันต่างหากล่ะ...ว่าควรจะสนองผลตอบแบบไหน โดยให้ดูที่ปัจจัยในปัจจุบันว่า มีการลด,เพรา,เบาอิทธิพลและอำนาจ,เบาความร้ายกาจ แค่ไหน หรือไม่ก็ปัจจัยใจบางตัวขาดหายไป เลยทำให้ ปัจจัยไม่ครบองค์ ที่จะก่อเหตุให้เกิดผลร้ายได้ เพราะปัจจัยบางอย่างต้อง ต้องอาศัยปัจจัยตัวอื่น ค่อนข้างเยอะเข้ามาประกอบกันอะนะครับ ดังนั้นควรวางใจไว้ส่วนหนึ่งว่า..เหตุร้ายนั้น มันจะไม่มาเต็ม Full ซ๊ะหนักหนาสากันใน รวดเดียว วันเดียวหรอก ..มันมีการจัดสรรค์ตามปัจจัย อาจจะทำให้ เบาบาง,เป็นขั้นเป็นลำดับ และแบ่ง(Share) ซึ่งทำให้ก่อเหตุและเกิดผลต่างกันอะนะ มันไม่ชัวร์ เพราะว่ากรรมพวกนี้ คือ "อจินไตย" ทั้งกรรมดีและกรรมชั่ว ทั้ง 2อย่างเลย ไม่ควรคิดว่าจะออกมาเป็นยังไงให้กังวลใจเป็นทุกข์ใจ และ อนาคตเหมือนกัน คิดแล้วมันเปล่าประโยชน์ทั้งหมด เราควรมาเน้นทำปัจจุบันให้ดีก่อนดีกว่า มาเน้นทำแต่กุศลกรรมให้มากๆไว้ ปัจจัยที่จะนำพาไปหาเหตุร้ายแรงจะได้เปลี่ยนหรือคลาดเคลื่อนไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2016
  20. gratrypa

เขียน ๑๔.๐๘

ระหว่างการโมดิฟายคำถาม ให้กลายเป็นนิมิตรอยู่นั้นน่ะนะ
    ตัว D หรือดีใหญ่ ก็โผล่ออกมา แปลว่า ยักษ์ขอบ้าง มั้ง
    ดั่งกลอนมนตราบทนึง ที่มีบางบาทว่าไว้บางส่วน ดังนี้

...ยักษ์ใช้ ใจรู้ อยู่ล่วงหน้า
    เตือนข้า ไม่ว่า เวลาไหน
    หลังกิน ก่อนนอน สอนลูกไม้
    จึงรับ มือไหว ได้ทุกกาล

อืม..จำถูกหมดป่าวหว่า ไม่แน่ใจ แต่ไม่เป็นไรนะ เนอะ
    ขอบคุณท่านเจ้าเมือง คุ้มค่าจริงๆ ที่อุตส่าห์ไปเยือน
    ในนิทานนะ อย่าคิดว่าเราไปเมืองยักษ์ได้จริงๆล่ะ หึหึหึ

ใครจะห่วงกังวลอย่างไร ก็เชิญตามสะดวกครับ
    พุทธะยังตัดราหุลได้เลย เราเรียนแบบมา ก็ตัดห่วงได้
    ไม่ต้องกังวลยาว มองแค่เกมส์ต่อเกมส์ดีกว่า แบบฟุตบอลน่ะ
    ดูซิโก้ดิ๊ กว่าจะพาทีมมาได้ถึงวันนี้ ยากนะ แต่วันนี้ ได้ลุ้นสนุกแน่ๆ

ปีที่แล้วน้ำจะไม่พอใช้ ก็เล่นนิทานแบบว่า ให้น้ำมีพอผ่านวิกฤติได้
    ระยะนี้ เมื่อสภาพอากาศเป็นใจ ก็โม้โมเม ว่าให้มีน้ำแยะๆ ก่อนสงกรานต์
    เห็นเค้าว่าปีนี้ นาคให้น้ำน้อย เลยแต่งเรื่องว่า ให้มีมังกรมาช่วย น้ำจะได้มีแยะๆ
    พักหลัง เราไม่ค่อยชอบคิดยาวๆ แล้วอ่ะ เพราะชอบมีเรื่องบังเอิญ เป็นประจำเลยอ่ะนะ

กระต่ายป่า แห่งประเทศไทย / ยักษ์ ตรามนุษย์

.