ว่าด้วย"ธรรมชาติ"ของพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย veer, 19 สิงหาคม 2012.

1. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    เริ่มจากโครงสร้างง่ายๆกันก่อนดีมากครับท่าน..veer....อันดับแรกท่านที่มีสมเด็จอยู่ในมือก็..พลิกหลังดูตามละกัน..ว่าของท่าน..ออกมาแนวไหน..ผิดจากนี้..ไม่เข้าใจ..จริงๆ..แล้วโพสน์มาถาม..ดีกว่านะครับ...ผมก็มานั่งศึกษาด้วยเช่นกันหละครับผม..ยาวไปครับท่านveer......

2. veer

veer เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    มีเซียนอีกท่านนึง ได้กรุณาบอกกับผมว่า มวลสารของสมเด็จวัดระฆัง หากมีกากของเมล็ดกล้วยป่าด้วยแล้ว ให้วางเลยไม่ต้องส่อง เพราะว่าไม่มีในส่วนผสม ซึ่งหากมีในบางองค์ที่เป็นพระแท้ๆ อาจจะหลงมาแต่องค์นั้นต้องมีไม่เยอะเต็มที่ไม่เกิน 2-3 ชิ้น แต่ส่วนใหญ่แล้วจะไม่มีครับ....เดี๋ยวผมจะหารูปลงให้ดู

3. crodile

ผมยืนยันนะครับว่าภาพที่ท่านveerเอามาลง...ดูง่าย..มากๆครับ..โดยเฉพาะ..เก่าจิง...นะครับ

4. crodile

อีกคนที่ผมลืมเอ่ยชื่อไปคิดว่ามุมมองท่านนี้.เกี่ยวกับสมเด็จ.เชื่อสายตาได้..ท่าน..liverpool..rak..ครับ..ว่างๆก็มาช่วยใ้ความรู้มุมมองหน่อยนะกันครับพี่..นับถือครับ.ผม....:cool:

5. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ก้ว่ากันไปเรื้อยๆนะค๊าบบบบ ... จะได้ไม่เหงา

คำศัพย์สำหรับวันนี้

- ร่องน้ำตา
    - กากเมล็ดกล้วยป่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2012
  6. crodile

ขอบคุณ.จารย์ต๋อย..นะครับทีเข้ามาแจม..ไม่เคยเห็นอาจารย์แจมสมเด็จกระทู้ไหน..ยินดีแทนเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ...จารย์ชี้ประเด็นหัวข้อ..ให้แล้วนะครับ..เสนอคำศัพย์วันละคำ....:cool::cool:

7. crodile

ล่อมันวันละคำ2คำ..วันละเม็ด2เม็ดเดี๋ยวก็ซึมไปทีละเม็ดหละครับ..รับรองถั่วโก๋แก่..มันทุกเม็ด..ยัง.เสร็จ..สมเด็จ..ทุกเม็ดวันละคำเลยครับ55555

8. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ในบางครั้ง บางประเด็น มันอาจกลายเป็น ความประหลาด ก็ได้นะครับ... สมองเรามีไว้ให้คิดพิจรณาหาเหตุและผล หากเข้าใจในประเด็น ก้หาข้อสรุปให้กับมัน หากหาไม่ได้ ประเด็นนั้น ก็จะกลายเป็น ความประหลาด ไปทันที เพราะจะมีคำถามตามมาว่า.... ทำไม?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2012
  9. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

มาเชียร์แบบเต็มสูบ...

10. crodile

ขอบคุณจารย์...นะครับ...ตรงนี้ผมคิดว่า.การนำเสนอด้วยภาพประกอบ..ที่แท้อยู่แล้ว...ผมเชื่อว่านักวิเคราะห์..ที่มีมุมมองจาเข้าใจไม่ยาก..แต่ก็นั่นแหละครับ..ในชั้นเรียน..มักจามีคนเรียนเก่ง..ได้เกรดสูง..และก็เกรดต่ำ....วิธีคิดของผมที่ชี้แนะไปว่าทุกคนก็ควรที่จาหาความรู้โดยตรงจากสนามประกวดบ้าง...หรือจากแหล่งที่สามารถขอเค้าส่องขอเค้าดู..เรียนด้วยภาพ..ไม่มี100เปอร์เซ็นแน่นอนครับ...คำถามที่จะถามว่าทำไม..มีเยอะครับกับกระทู้สมเด็จ...ผมเข้าใจอารมณ์.จขกท..ที่อยากนำเสนอ..แนวทาง..เบื้องต้น...ที่ควรจาศึกษาก่อน...ไม่ใช่เลอะเทอะสะเป่สะปะ..เอาแค่โครงสร้างที่เป็นจิงกันก่อน..ส่วนลายละเอียดที่ลึกลงกว่านั้น..ตอบด้วยภาพ..มันก็ยากอยู่แล้วครับ..เอาตรงนี้กันไปก่อน...แล้วค่อยออกสนาม..ค้นหาข้อเท็จจริง.ความขัดแย้งในใจ..ว่้า..ทำไม..มันจาลดลงได้ไม่มากก็น้อยครับ..จารย์

11. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุนกระทู้ครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ขอบคุณพี่ชัย

12. crodile

ลองมาดู..รอยหนอนด้น..กับปูไต่...กันก่อนนะครับ..ระหว่างรอท่าน..veer...หาลายละเอียดธรรมชาติ...มาให้ดูกันนะครับ...เอาภาพที่เคยเห็นมาแจมกันพลางๆก่อนนะครับ...เดี๋ยวรอดูของจิงกันนะครับ....ภาพแรกกับภาพที่2รอยหนอนด้นนะครับ..ผิดถูกยังงัยใครร้ก็มาช้วยชี้แนะนะครับ....ผมแค่คั่นเวลา..มานั่งรอจขกท..อยู่เหมือนกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2012
  13. crodile

ท่าน..veer...รีบกลับบ้านด่วน....พี่ๆน้องๆให้อภัยแล้วครับ.....55555...สงสัยงานนี้เอาจิง....ผมนั่งดื่ม..รอท่าน..หมดไปหลายขวดละนะท่านveer

14. crodile

อย่าถือโทดโกรธผมนะท่านบลู...เนื้อหาแบบนี้...มีทั่วไปตามตลาดนัดครับ...ที่ท่าพระจันทร์..ราคาถูกสุด..ที่ดูมีมิติความเก่าราคาก็ต่างกันนิดหน่อย..แต่ถ้าดูดีมี...สถุล..เอ้ย..สกุล..ก็ขายส่งเริ่มจากหลักร้อยแก่ๆ...ยันถึงหลักหมื่น..แบบเซียนสั่งทำ...ไม่ใช่.ใจสั่งมา...ของเสกนะครับ....55555อย่าโกรธกานนะ...ผมเริ่มหนุกหนานแล้วหละ
    ...

15. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    รบกวนดูพระสมเด็จหักองค์นี้หน่อยครับ เพิ่งค้นเจอในบ้านคุณพ่อเขาเก็บไว้นานแล้วจนลืม น่าจะเป็นพิมพ์บางขุนพรหมอกครุฑครับ สภาพอย่างที่เห็นครับ อยากให้ช่วยดูหลายๆตา หลายๆความคิดเห็นครับ ถ้าดีก็จะซื้อกรอบเงินฝังเพชรใส่เลย สวดได้เต็มที่ครับ ไม่อยากหลงไปในทางผิดๆ กระทู้นี้ดีมีประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมมากครับ:cool:

16. SURHASIT

เพิ่มเติมรูปชัดๆอีกสามรูปครับ ด้านบนเศียรที่หัก ด้านหลังทั้งช่วงบน และ ล่าง รบกวนพี่ๆดูกันหลายๆตาครับ ครั้นจะเอาไปเช็คที่ห้างตามร้านกระผมก็ยังไม่กล้าเท่าไร ดูกันสนุกๆนะครับอย่าซีเรียส

17. crodile

อย่าเชื่อผมมากนะครับผมแค่หน่วยสนับสนุุน..เท่านั้นนะครับ...ลองส่องดูเนื้อหักกับคราบบางขุนพรหมกรุเก่า..แบบนี้นะครับ...ชิ้นส่วนนี้...เที่ยวทั่วไทย..ไร้ข้อกังขาแล้วนะครับ..5555
    ..ลองดูว่าคราบวรรณสีผิวใกล้เคียง..กันมั้ย..เพราะภาพถ่ายถ้าไม่ดูว่าเก๊ง่าย..จาบอกเก๊-แท้เลย..ผมไม่นิยมครับผม....

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      121
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      119
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      105
  18. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    5555 แสดงว่าเริ่มได้ที่แล้วพี่ พูดผิดพูกเถิกเลย ผมอาจจะมีฟลุ๊กก็ได้นะพี่ไม่แน่ ใครจะรู้ 5555 ใครจะไปโกรธพี่ได้ลง โจ๊กซะขนาดนี้ แต่เต็มไปด้วยความจริงใจ ชิมิ ชิมื คราบพี่

19. SURHASIT

ของพี่ chaimarnya เด็ดมากครับ อยากเห็นองค์เต็มๆจังเลย ส่วนของผมพี่มีความคิดเห็นว่ายังไงครับ เที่ยวทั่วไทยจะไร้ข้อกังขากะเขาได้ป่าว หรือรีบถอยแล้วตั้งหน้าตั้งตาศึกษาใหม่ รอฟังความเห็นนะครับ อิๆ :cool:(k)

20. crodile

จิงแล้วถ้าเราดูความเก่าของพระสมเด็จ..ในแง่มุมของผม..สีผิวพระไม่น่าจาออกทนเดียวกันนะครับ...ความเหลือบของขั้นสีไม่ว่าจาเป็นคราบกรุหรือตังอิ๊ว...สีไม่น่าจาสมำ่เสมอกัน..มีเข้มบ้างจางบ้าง.เหมือนหัวสีกับหางสี..เฮ้อ...ไม่น่าเลย..ตรู...55555เอาแบบที่ผมดูมาละกาน..ผิดถูก..ใครมีความเห็นต่าง...เอามา..ใส่..กันในนี้เลยนะครับ...ขอแบบ...เห็นมาระยะเผาขน.ละกัน..ครับพี่...