ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับอาจารย์ อาจารย์แม่นมากๆครับ ผมสวดชินบัญชรมา10 ก่าปีแล้วครับ สวดเกือบทุกวัน จะสวดไม่ไหวจริงๆก็วันที่ป่วยหนักๆครับ ขอบคุณมากครับอาจารย์

2. musketeer

musketeer เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนอาจารย์ด้วยครับ ส่ง PM ไปถามเรื่องงาน ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

3. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบให้แล้วนะครับ

แต่หากยังไม่จุใจ ก็ถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ตลอดครับ

เพราะเวลาคนเราทุกข์ คงจะไม่มีใครรู้จักรสชาติของความทุกข์นั้น เท่ากับเรา

หรอกนะครับ

4. stream_sunshine

stream_sunshine เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    PM คำถามแล้วนะคะ ช่วยรบกวน อาจาร์ย ตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

5. กฤษฏิ์

กฤษฏิ์ สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2008
    ช่วงนี้ ตอนดึกๆ มีความรู้สึกเหมือนถูกมอง ตลอดเวลา
    อยากทราบว่า ผมคิดไปเอง หรือ เจ้ากรรมนายเวร คอยตาม รึเปล่าครับ

6. ธรรมลิขิต

หวังว่าคงจะพอเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจของคุณได้

และสุดท้าย คุณต้องตัดสินใจด้วยตนเองครับ

7. ธรรมลิขิต

ไม่ได้คิดไปเอง
    แต่สิ่งทีมองคุณ
    เขาอยากจะสื่อสารกับคุณ
    เพียงแต่คุณไม่สามารถจูนจิตของคุณได้ครับ
    และเขาก็เข้ามาในอาณาเขตมากกว่านี้ไม่ได้
    เจ้าที่ของคุณ มีหน้าที่ดูแลและกันไว้ครับ

8. กฤษฏิ์

กฤษฏิ์ สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณครับ
    แล้ว สิ่งที่อยากจะสื่อสาร กับผม เป็นพลังงาน ดี หรือไม่ดีละครับ

9. ธรรมลิขิต

เป็นสัมภเวสี ที่อยู่ซ้อนกับโลกของเรานี่แหละครับ ไม่ใช่นรก ไม่ใช่สวรรค์
    แต่ต้องอยู่ ตามแรงบุญแรงกรรมที่ได้กระทำไว้
    สิ่งที่เขาอยากจะให้คุณช่วยก็คือ
    มีต้นไม่้ทางทิศตะวันออก นอกบ้านคุณ
    อยากให้คุณนำผ้าสามสีไปผูกไว้ที่ระดับ ประมาณ 3 เมตรจากพื้นดิน
    แล้ว จุดธูป 3ดอก น้ำเปล่า 1 แก้ว
    ขอเชิญท่านที่พยายามติดต่อกับข้าพเจ้า สถิตย์ ณ ต้นไม้นี้

ก็เป็นอันเสร็จหน้าที่ของคุณครับ

จากนี้ต่อไป คุณสวดมนตร์เสร็จทุกครั้ง ก็อย่าลืมกรวดน้ำให้กับท่านผู้นี้ด้วยนะครับ

10. palungjai12

palungjai12 Active Member

13 มิถุนายน 2012
    รบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ
    1.เพื่อนจะเปืดร้านขายผักผลไม้นอก และจะให้เราไปช่วยแต่ไม่รู้ในฐานะไหน จะไปรอดมั้ยค่ะและเราควรจะไปทำด้วยมั้ย ใจนึงก็เป็นห่วงเค้าอยากช่วยแต่ใจนึงก็กลัวมีปัญหากันภายหลัง ทั้งในเรื่องความเจ้าระเบียบและเอาแต่ใจของเค้าและเราจะมีรายได้ดีขึ้นรึเปล่าค่ะถ้าทำงานร่วมกับเพื่อนคนนี้หรือเราจะเหนื่อยเปล่าค่ะ
    2.แต่ถ้าเราไปทำกับเพื่อนเราก็ห่วงพี่น้อง เพราะถ้าเกิดมีใครเจ็บป่วยหรือมีปัญหาก็ไม่พ้นเราต้องช่วยดูแล เราก็จะมีปัญหากับเพื่อนได้มั้ยเพราะเค้าเป็นคนจริงจังกับงานมาก ตัดสินใจยังไงดีค่ะอาจารย์เราควรเลือกเพื่อนหรือครอบครัวดีค่ะ

11. ธรรมลิขิต

คำถามแรกที่ต้องถามกลับก็คือ

ถ้าคุณจะไปทำ คุณจะทำเพื่อช่วยเพื่อนของคุณ หรือ คุณจะทำเพื่อให้คุณมีรายได้เพิ่มขึ้นล่ะครับ

ดวงของคุณน่ะ การทำงานกับคนอื่น เป็นเรื่องยาก ยิ่งถ้ามีเรื่องรายได้เข้ามาด้วย ยิ่งไปกันใหญ่เลย เพราะ คุณเป็นคนฉลาด แต่ เที่ยงตรง จนเหมือนกับไม่รู้จักการยืดหยุ่น

ดังนั้น ก็จะเป็นเหมือนหลาย ๆ ครั้งที่ผ่านมาในชีวิตคุณคือ

อยู่ก้นได้ไม่นานนัก ก็ต้องจากกันอีกแล้ว

คำถามข้อสอง เลือกตัวคุณเองครับ

12. sosweet

sosweet Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ส่งคำถามไปทาง pm. แล้วนะคะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

13. ธรรมลิขิต

14. sosweet

sosweet Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณที่ตอบคำถามอย่างรวดเร็วนะคะ หวานจะนำแนะนำไปบอกเค้านะคะ และจะพยายามทำตามคำแนะนำให้เร็วที่สุดเผื่อจะเห็นทางออกของปัญหาค่ะ แต่ก็สงสารเค้าจังที่ต้องทนอีกหนึ่งปี ช่วงนี้ลำบากมากค่ะเลยอยากให้เค้าพ้นเคราะห์ไวๆ อนุโมทนาบุญอีกครั้งนะคะ

15. palungjai12

palungjai12 Active Member

13 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณคะอาจารย์แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะเพราะทั้งสองฝ่ายก็อยากให้เราช่วยแล้วเราจะเลือกตัวเองได้อย่างไรคะ อาจารย์ช่วยชี้แนะได้มั้ยค่ะ

16. ธรรมลิขิต

คนเรามีความไม่สมบูรณ์อยู่ภายใน และ ไม่มีใครที่จะมีทุกสิ่ง ครบ บริบูรณ์
    แต่หลายคน สามารถ หยิบ จับ เลือก หลายสิ่ง ที่อยู่รอบ ๆ ตัว แล้วนำมาปรับใช้ให้เกิดความสมดุล จนเป็นเสมือน ของ ๆ เรา โดยไม่ทำลายสิ่งนั้น แต่รักษาสิ่งนั้น และ ถึงเวลา ก็คืน กลับให้ไปสู่จุดเริ่มต้น หรือ ขยายสิ่งนั้น ให้เพิ่มขึ้น เพื่อให้เกิดประโยชน์ต่อคนอื่น สิ่งอื่น ต่อ ๆ ไป ไม่มีที่สิ้นสุด

การขอความช่วยเหลือ เป็นเรืองปกติ เป็นเรื่องดี ของผู้ที่ถูกเชื้อเชิญ
    แต่ หากผู้ที่ถูกเชื้อเชิญ ไม่ประมาณ
    การให้ จะเป็นการ ทำลาย สิ่งดี ๆ ที่มีกันอยู่ทุกคนภายใน
    เพียงแต่ยังไม่ถูกกระตุ้นหรือ บีบเค้น ให้ถึงที่สุด ให้ออกมาเพื่อให้ชีวิตของเขาเดินไปได้ด้วยตัวของเขาเอง

ไม่มีใครจะช่วยใครได้จริง ตลอดไป

การประมาณ จึงเป็นเรื่องที่จำเป็น สำหรับผู้ที่มีความสมบูรณ์ในตนเอง เช่นคุณ

17. นิพพิชญา

นิพพิชญา สมาชิก

20 มิถุนายน 2012
    กราบขอความเมตตาจากอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

1. ชีวิตด้านการศึกษาในช่วงปีนี้ จะสมัครสอบไว้พอมีหวังติดสักที่ไหมคะ?, สถาบันฯ ย่านไหนใน กทม. คะ?
    (แถวบางเขน, สามย่าน, ฯลฯ)

2. ชีวิตด้านการเงิน ตอนนี้ติดขัดมากเลยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ หมั่นแผ่เมตตา อุทิศให้ จกนว. และจิตอื่นๆ บ่อยค่ะ ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็ยังติดขัดเป็นระยะๆ ค่ะ

โมทนาในกุศลของอาจารย์ทุกประการ สาธุ
    ขอบคุณค่ะ

18. kerokc

kerokc เป็นที่รู้จักกันดี

อาจาร์ยครับช่วงระยะใกล้ๆนี้ผมจะมีโชคลาภบ้างเปล่าครับ

19. ธรรมลิขิต

ด้านการเงิน ไม่มีครับ
    ด้านลาภลอย ไม่มีครับ
    แต่ถ้าเป็นโชคเกี่ยวกับโอกาสและอุปสรรคด้านการทำงานหลาย ๆ อย่าง กำลังมี และ คุณจะต้องออกแรงเพื่อฝ่ามันให้จงได้

มีอนาคตเกี่ยวกับสื่อสิ่งพิมพ์ เอกสาร ของต่างประเทศ จะเข้ามาเกี่ยวพันกับชีวิตคุณ
    และนั้่นคือ มงคลสิ่งดี จะเกิดขึ้นกับคุณนะครับ แต่ต้องหลัง มีนาคม 57 ก่อน
    ช่วงนี้ ก็มอง ๆ ดู ศึกษาดู
    อย่าติดยึดกับตัวหนังสือที่แจ้งมากนัก เพราะจุดหลัก คือ โอกาสจากแดนไกล ครับ

20. ธรรมลิขิต

ตามดวงก็คือ ใจกลางกรุงเทพฯครับ มีโชคในเรื่องตำแหน่ง
    ไปถวายอาสนะ สักหน่อย เผื่อจะช่วยให้อุปสรรค ห่างออกไปสักนิด

แต่ โชคมักจะมาพร้อมกับ เคราะห์นะครับ

หลังวันที่ 28 ต.ค. นี้ มีเรื่องหนัก เข้ามารุมชีวิต แบบดิ้นไม่หลุด
    ใช้สติแก้ไขปัญหา อย่าดินรน ฟูมฟาย จนขาดสติ เสียเวลา
    มองเหตุให้ออก แล้ว เรียบเรียบดี ๆ
    ทำในสิ่งที่ง่ายและเป็นไปได้ให้ผ่านพ้นก่อนครับ

คุณมีคู่กรรมที่จองเวรอยู่นะครับ ไม่ใช่คู่รัก
    เป็นหนี้กรรมที่ตามมาทวงคืนสิ่งที่คุณเคยแยงชิงเขาไว้
    ระวังผู้หญิงสูงศักดิ์ อย่าใช้อารมณ์เข้าหา จงใช้ความสุขุม เหตุผล และ ความสงบครับ เรื่องหนักก็จะเบาขึ้นมานิดหนึ่ง
    หลังจากผ่านสตรีคนนี้ไป ก็จะมีคนที่คดในข้องอในกระดูกผ่านเข้ามารบกวนชีวิตคุณอีก
    มีแต่เราต้องรอบคอบ อย่าหลง อย่าลืม พยายามทำงานตามขั้นตอน อย่าตามคำชักชวน จะโดนหลอกก่อนปีใหม่ นะครับ

ส่วนเรื่องทุกข์ทางการเงิน
    ทุกคนในยุคนี้เจอทั้งหมด ดังนั้น เราก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษไปกว่าคนอื่น
    มองให้เป็นเรืองธรรมดาครับ
    แก้ไข โดยการตัดรายจ่าย
    อย่างไร จะทุกข์ หรือ ไม่ทุึกข์ ก็ต้องจ่าย
    ดังนั้น มองให้เป็นเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเรา
    เราก็จะยิ้มกับมันได้นะครับ เจ้าหนี้เงินหนี้ทองเหล่านี้

หลัง ตุลาคม ปี 57 ครับ ทุกอย่างจึงจะเบา
    จากนี้ จะหนักขึ้น ๆ ๆ

อดทนครับ

ทุกคนยังมีลมหายใจ

สู้ต่อไปครับ