ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. cycy1831

cycy1831 สมาชิก

11 ธันวาคม 2013
    สวัสดีค่ะอาจารย์ ดิฉันอยากจะเข้ามาเพื่อขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะคะ ที่ช่วยส่องนำทางให้ดิฉันเข้าใจในหลายๆสิ่งและมองเห็นอะไรมากขึ้น จริงๆก้อยังมีบางสิ่งที่ติดค้างในใจ แต่หลังจากได้รับฟังข้อคิดต่างๆจากอาจารย์แล้ว เลยคิดว่าไม่เป็นไร ไม่ต้องรู้ก้อได้ ในเมื่อคิดจะตั้งมั่นในสิ่งที่ตั้งใจไว้ สิ่งที่ทำได้ในปัจจุบันนี้ และนับจากนี้ คือการทำกุศลดี เพื่อสิ่งที่ยั่งยืน และจะเผื่อแผ่ไปยังผู้ร่วมโลกอื่นๆให้มากขึ้น ตามคำแนะนำของอาจารย์ค่ะ และอยากจะขอสอบถามเพิ่มเติม ดังนี้ค่ะ
    1. ที่ดิฉันเริ่มปฏิบัติอยู่ตอนนี้ อาจารย์มีอะไรอยากจะแนะนำเพิ่มมั้ยคะ และมีข้อสงสัยค่ะ คือช่วงนี้ตั้งแต่เริ่มสวดมนต์แผ่เมตตามา จะรู้สึกขนลุกอยู่เกือบตลอดเวลา ไม่ทราบว่าเพราะอะไร คิดไปเอง หรือทำอะไรไม่ถูกต้องหรือเปล่าคะ
    2. จะทำอย่างไรให้สามารถนั่งสมาธิได้ รวมจิตได้ดีขึ้น รู้สึกเหมือนมันติดอะไรบางอย่าง นั่งไม่ค่อยได้เลยค่ะ อยากให้จิตสงบและเป็นสมาธิมากกว่านี้ และนั่งได้นานๆมากขึ้นน่ะค่ะ
    3. ดวงชะตาช่วงนี้ ปีนี้ เป็นอย่างไรบ้างคะ หรือมีอะไรที่อาจารย์อยากจะแนะนำมั้ยคะ
    4. ตอนนี้ดิฉันรู้สึกว่า คนที่ดิฉันรักกำลังเป็นทุกข์ใจและติดขัดในหลายๆเรื่อง ไม่ทราบว่ามีทางแก้ ผ่อนจากหนักเป็นเบา แก้กรรมให้ดีขึ้นได้บ้างมั้ยคะ และหากดิฉันต้องการช่วยเค้า พอจะช่วยได้มั้ยคะ อยากเช่น ทำบุญ สวดมนต์ ให้เค้าแทน รึอื่นๆ น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ลายไทยนั่นแหละ โดนใจจริง ๆ ครับ ไม่จำเป็นต้องของแท้ แต่ถ้าอยากได้ลูกค้าถาวร ก็ต้องมีของแท้เพื่อเป็นตัวเลือกนะครับ
    สีออกมุก สักหน่อย เฮง ๆๆๆ

3. ธรรมลิขิต

การงาน ยังตกอยู่ในสภาพที่ต้องเหนื่อยมากอยู่นะครับ กว่าจะได้เงินมาแต่ละก้อน

สภาพการเงิน ค่อนข้างจะมีปัญหาตามมาทุกครั้งที่มีเงินเข้า ก็ไม่ใช่เงินร้อนเพราะการได้มาโดยมิชอบ แต่เป็นทุกข์ลาภ ที่มีเหตุตามมาทุกครั้ง

สุขภาพ ตนเองไม่ป่วย แต่ก็ต้องดูแลคนอื่น โดยเฉพาะสตรีที่มีโรคเกิดขึ้น จนจะกลายเป็นโรคประจำตัวในอนาคต

4. ธรรมลิขิต

อย่าคิดมากขนาดเลยไปจนถึงเรื่องของไสยดำเลยนะครับ
    ทุกคนมีกรรมของตน การเจ็บป่วย ก็ตามเวลา
    เหมือนการกำหนดของอายุเซลล์ต่าง ๆ ในร่างกาย
    มันมีเข็มนาฬิกาชีวิต นับตั้งแต่วินาทีแรกที่ ยีนของคุณพ่อและคุณแม่รวมกัน กลายเป็นตัวอ่อนของมนุษย์ทุกคนแล้วนะครับ
    ซึ่งทั้งหมดนี้ คือ สูตรสำเร็จรูปของวงจรกรรม

แม้ว่า คุณแม่ของคุณจะมีอายุที่ไม่ยืนยายมากนัก แต่ท่านก็สร้างกรรมดีมาโดยตลอด เพียงแต่ว่า ช่วงจากนี้ พยายามช่วยเสริมให้ท่านได้ทำอะไร ๆ ที่เกิดกุศลในระยะยาว นะครับ บุญที่ทำแล้ว ส่งผลยาว ๆ ไม่เกี่ยวกับจำนวนเงิน แต่เป็นเรื่องที่คุณผู้ที่เป็นลุกต้องมาช่วยคิด จะได้มีบุญส่งให้ท่านไม่ลำบากและไม่ทรมานจากสภาพที่เป็นมากนัก ทุกอย่างจะจบอย่างสงบและเบา

5. hopeful

hopeful Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณค่ะ จะลองขายดูเผื่อจะมีรายได้เพิ่มมากขึ้น

6. gupeanasud

gupeanasud สมาชิกใหม่

รบกวนถามด้วยครับ
    ผมจะเรียนจบภายในเทอมนี้หรือไม่ครับ

7. yaphets

yaphets สมาชิกใหม่

คือช่วงนี้เรียนจบแล้วแต่ปัญหาคือที่เรียนมาทั้งหมดตัวเองไม่ได้ชอบ เลยกำลังสับสนกับตัวเองในชีวิตครับ ว่าจะเริ่มทำงานก่อนหรือเรียนต่อดี นี่ก็จบมาประมาณ 3 4 เดือนแล้ว ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เลยเริ่มเครียดครับ รบกวนด้วยนะครับ

8. รัชนีพร

รัชนีพร เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    การสร้างสถานปฏิบัติธรรมจะเป็นอย่างไรบ้าง

9. ธรรมลิขิต

จะแบ่งเป็น 3 วาระ ไม่สามารถทำให้บรรลุเป้าได้ในครั้งเดียว
    เป็นไปตามเวลาที่เหมาะควรครับ
    ช่วงที่ 2 จะเป็นช่วงที่ดีที่สุด ที่มีผู้มีจิตศรัทธามาร่วมกันมากมาย
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับสำหรับทุกคนที่มีส่วนร่วม ขอให้เกิดความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมตลอดไป

10. ธรรมลิขิต

ดวงคุณเกี่ยวข้องกับชาวต่างชาติ บริษัทที่มีคนต่างชาตินะครับ

ชีวิตคนเรา ไม่มีอะไรที่ได้ตามใจ

ความชอบ และความไม่ชอบ ่ขอให้เก็บไว้แค่ในใจ

ภายนอก คือ หน้าที่ที่ต้องทำตามที่ได้รับมอบหมาย

อย่าคิดแต่อดีต เพราะเวลานี้ ปัจจุบัน คือ คุณพร้อมที่จะก้าวเดินแล้วนะครับ

ทำงานก่อน

แล้วอีก 3 ปี ครึ่ง อยากเรียนต่อ ก็จะได้เรียน

อย่าเลือกงานตามใจ

แต่ขอให้เลือกกลุ่มที่มีชาวต่างชาติเป็นเจ้าของส่วนหนึ่ง

11. ธรรมลิขิต

จบครับ
    แต่ต้องออกแรงอย่างที่ไม่เคยออกแรงมากที่สุดแบบนี้มาก่อนนะครับ

12. รัชนีพร

รัชนีพร เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณมากค่ะ
    คิดไว้ระยะเวลาประมาณ 10 ปีค่ะ
    ตอนนี้อยู่ในช่วงที่ 1 ใช่ไหมคะ

13. yaphets

อาจารย์ครับ แล้วงานที่ทำควรจะตรงกับสายที่เรียนมารึป่าวครับ หรือแยกสายงานไปเลยจะดีกว่า รบกวนด้วยนะครับ
    ปล. โทษทีครับ ยกข้อความมาอ้าง ทำไม่เป็น

14. เขาแดง

เขาแดง สมาชิก

14 มิถุนายน 2012
    กราบอาจารย์ด้วยความเคารพครับ รบกวนถามครับพอดีผมจะเปลียนงาน
    1.ที่ผมสนใจคือ ร้านเน็ต ร้านขายเสื้อ ขายก๋วยเตี๋ยว อ.แนะนำหน่อยครับว่าจะเหมาะกับอะไร
    2.ช่วงนี้ผมมีดวงโยกย้ายที่อยู่หรือเปล่าคับ
    3.หนี้สินผมเบาบางลงบ้างไหมครับ
    4.ภรรยาผมต้องการขายของ ออนไลน์ เกี่ยวกับเสื้อผ้า จะไปรอดหรือเปล่าคับ
    ....และที่อาจารย์อยากชี้แนะ ตามดวงเลยครับ

ผมและภรรยากราบขอบคุณอาจารย์ อย่างสูง
    ฺิิิ

15. ธรรมลิขิต

ไม่ตรงหรอกครับ
    เป็นช่วงที่คุณต้องเริ้ม
    เพื่อให้ดวงชะตาได้เปิดตัว และ เคลื่อนตัว ก่อนที่จะวนออกไป
    และหากเป็นเช่นนั้น คุณจะไม่สามารถทำงานอะไรได้อีกเลย 3 ปีเต็ม
    มุ่งไปทิศตะวันออกของที่พักคุณ ป้ายสมัครงานแรกที่เจอ เลี้ยวเข้าไปเลยครับ

16. ธรรมลิขิต

ภรรยาคุณไปรอดแน่นอนครับ แต่เหนื่อยหน่อย และ จะได้ทำแบบที่ไม่ได้หวังไว้ แต่ได้ทำบางสิ่งแน่นอน
    คุณ ร้านก๋วยเตี๋ยวดีที่สุดนะครับ
    ซึ่งสอดรับการดวงที่ไม่อยากให้คุณเคลื่อนที่ไปไหน ทำอยู่กับที่่ แล้วคนจะเข้ามาหาเองครับ
    แม้จะไม่โก้เก๋เทห์ แต่ มีเงินในกระเป๋า
    เรื่องหนี้ มีได้ ก็หมดได้ คิดแค่นั้นพอ
    ควบคุมรายจ่าย แล้วคุณจะพอได้หายใจโล่งขึ้น
    3 ปีจากนี้ไป นะครับ ภาวะปัจจุบัน จะยังคงอยู่

17. ธรรมลิขิต

ชีวิตต้องสู้ครับ สิ่งยิ่งมีค่า ยิ่งต้องไขว้คว้ามาอย่างลำบาก
    โชคดี
    ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

18. เขาแดง

เขาแดง สมาชิก

14 มิถุนายน 2012
    ( จะได้ทำแบบที่ไม่ได้คาดหวัง แต่ได้ทำบางสิ่ง แน่นอน) ไม่ได้หมายถึงงานที่ถูกบังคับหรือจำเป็นต้องทำใช่ไหมคับ เพราะเขาต้องการมีอาชีพเป็นของตัวเอง เก็บเงินเอง เพราะมีลูกเล็กๆที่ต้องเลี้ยงครับ ขอบคุณอาจารย์ที่สละเวลาเมตตาตอบ

19. yaphets

อาจารย์ครับ หมายความว่าที่ทำงานผมจะอยู่ทางทิศตะวันออก ของประเทศถ้าเทียบกับบ้านของผม ใช่มั้ยครับ

20. ธรรมลิขิต

ทิศตะวันออกโดยเริ้มต้นจากบ้านพักอาศัยของคุณในปัจจุบันนี้ครับ