ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ได้ดวงตาเห็นธรรม
    ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

สาธุ ครับ

2. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ชีวิตต่อจากนี้ผมจะเป็นยังไงบ้างครับ อยากรู้จริงๆๆครับ ตอนนี้ในใจลึกๆ เหนื่อยและล้ามากครับ สิ่งที่หวังไว้ก็ยังไม่เข้ามาในชีวิต รบกวนด้วยครับ

3. thebookred

thebookred Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2010
    อาจารย์ครับ รบกวนอาจารย์ 2 เรื่องครับ 1.ฝันเห็นผีหัวขาด อยากทราบว่าเขาต้องการอะไร 2.การลงทุนที่ทำกับเพื่อนจะเป็นอย่างไร ขอบคุณครับ

4. ธรรมลิขิต

1 เป็นสัญญาณที่เจ้ากรรมนายเวร กรรมเก่า มาถึง เป็นวิบากกรรมที่เกิดจากการประทุษร้ายร่างกายของผู้อื่น อยากให้สะเดาะเคราะห์โดยการไปบริจาคร่างกายนะครับ และ ไปบริจาคโลงศพ
    2 ได้พันธมิตรที่ดี แม้จะมีรายจ่ายเข้ามาให้จัดการ แต่สุดท้าย ดีครับ

5. ธรรมลิขิต

ชีวิตคนเรา เกิดมา ไม่เหมือนกัน เรื่องนี้เป็นความจริง ที่ต้องยอมรับ
    แต่ถึงแม้จะไ่ม่เหมือนกัน เพราะกรรมเก่าส่งผลในการเกิด
    เราแก้อดีตไม่ได้ แ่ต่ทำปัจจุบันได้

ชีวิตคุณ เหนื่อยและหนัก กว่าจะได้เงินมาแต่ละบาท ก็ต้องเสียเหงื่อ
    ไม่มีคำว่า สบาย กระดิกนิ้ว แล้วมีคนเอาของมาเสริฟ
    นั่นไม่ใช่ชีวิตคุณ

แต่อยากให้คุณภูมิใจในความเป็นตัวเรา สิ่งนี้ ทำให้ร่างกายและจิตใจของคุณเข้มแข็ง นี่คือ ข้อดี สิ่งดีที่มาชดเชยความเหนื่อยของคุณ

อุปสรรคเป็นเรื่องปกติ เพราะรอบข้างคุณ มีเรื่องราวให้คุณทำมากมาย

อนาคต บอกได้เลยว่า ถ้ามีเรื่องของต่างประเทศ เข้ามาเกี่ยวข้องเมื่อไหร่
    เรื่องราวจะพลิกในทางที่ดีขึ้นทันทีครับ
    จากสภาพของวิกฤตที่หนัก จะกลายเป็นโอกาสในการฉวยเข้ามามากขึ้น

ยังคงเหนื่อยเหมือนเดิม แต่ผลกำไรมีมากขึ้น

ทนให้ถึง กุมภาพันธ์ 2558 นะครับ ช่วงนี้ สร้างสรรไอเดียต่าง ๆ ไว้ ฝึกคิด ฝึกหาข้อมูลสร้างสรรไว้ครับ ได้ใช้แน่นอน

6. beamthaimusic

beamthaimusic เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    อาจารย์ครับ 3-4 วันมานี้ฝันว่าได้เงินแสน เงิินล้านติดกัน
    ในฝันเหมือนจริงมากครับ ตื่นมายังเสียดายอยู่ครับ

สาธุการ 3

7. tOR™

tOR™ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีเนื้อคู่ไหมครับ ผมสบายดีอยู่ครับ ไม่มีก็ไม่เป็นไรหรอกครับ เห็นพี่ชายทักผมเมื่อวานว่าเมื่อไหร่จะมีภรรยาจะได้มีหลานให้แม่ซะที แม่มีลูก 4 คน ตอนนี้ยังว่างหลานอยู่เลยครับ

8. ธรรมลิขิต

ให้คุณตั้งจิตก่อนนอนนะครับ
    หยิบเงินขึ้นมาในมือ
    แล้วอธิษฐาน ดังนี้
    เงิน คือ สิ่งที่นำมาซึ่งความทุกข์
    เงินที่ข้าพเจ้าหามาได้โดยวิธีการใด ก็ตาม ข้าพเจ้าขอตั้งสัตย์อธิษฐาน
    ต่อหน้าองค์พระสมเด็จสมมาสัมพุทธเจ้า ว่า ข้าพเจ้าจะแบ่ง 1 ส่วน ใน 10 ส่วน
    เพื่อเป็นทุนต่ออายุให้กับคนที่ตั้งใจทำความดีในสังคมและพระศาสนา
    เป็นประจำ ทุก........( คิดก่อนจะสัญญา ว่า ทุกวัน ทุกสัปดาห์ ทุกเดือน หรือ ทุกปี )

แค่นี้ ฝันก็จะหายไป และ กลายเป็นความจริงครับ

ทำใจให้มีจาคะ คือ ความเสียสละ
    จิตจะเกิดหลุมขนาดใหญ่
    จิตจะเบา ว่าง
    บุุญเก่าที่รอคอยการเคลื่อนตัวเข้ามา
    ก็จะมีพื้นที่ให้เข้ามาอยู่ในจิต
    และเริ่มกระบวนการบุญกิริยาวัตถ
    แปลผลให้เกิดความจริงขึ้น
    ตามกำลังบุญนั้น ๆ เท่าที่บุญนั้นมีมา

9. ธรรมลิขิต

อายุคุณยังไม่เรียกว่า มากนะครับ
    ร่างกาย จิตใจ ดีหมด และแถมเป็นคนใจบุญสุนทาน

คุณเชื่อไหม ว่า มีคนเขามองคุณด้วยความชื่นชม
    แต่เขาเป็นกุลสตรีไทยแบบแท้ๆ
    เขามิอาจทอดสะพานให้เหมือนคนสมัยใหม่
    ที่ชอบสร้างสะพานแบบชั่วคราว

บอกได้แค่ว่า ผมไม่ยาว แต่มักจะรวบผมเรียบร้อย และ ที่สำคัญ ไม่ดัด ไม่ย้อม ครับ ลองดูเล่น ๆ ว่า มีไหม

ทุกอย่างต้องเป็นไปแบบไทยๆ นะครับ ไม่งั้น แห้วแน่เลย

10. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณมากๆครับ จริงๆมีคำถามค้างคาใจอีกหลายเรื่อง กลัวจะรบกวนมากไปครับ

11. tOR™

tOR™ เป็นที่รู้จักกันดี

เช็คล่ะครับ มีครับ แต่ไม่ไหวครับ น้องเขาอยู่ทำงานอยู่สิงค์โปร ถ้าจะเอาเขาจริงๆ ต้องเปลี่ยนแปลงมาก ๆ เลยครับ ผมไม่รีบหรอกครับ ถ้ามีก็ดีนะครับ แล้วถ้าไม่ใช่คนที่ว่านี้ เป็นคนอื่นเข้ามาจะมีไหมครับอาจารย์

12. kaminsmart

kaminsmart Active Member

ขอถามเรื่องคู่ครอง เรื่องความรักครับ

13. ธรรมลิขิต

โบราณท่านว่า คู่กันแล้ว ก็ไม่แคล้วกัน สงสัยจะจริงนะครับ

อะไรมันจะเกิด ต่อให้แผ่นดินไหว สินามิถล่ม ภูเขาไฟระเบิด
    ก็ต้องเกิดครับ เพียงแต่รอเวลาเท่านั้น

14. ธรรมลิขิต

ไม่รบกวนหรอกครับ

ผมเสียอีก ที่ต้องขอโทษหลายท่าน ที่ไม่ได้ตอบให้ในทันที

ตามจังหวะ เวลา ซึ่งไม่ใช่เรื่องการติดภาระหรือธุระนะครับ

แต่ไม่ถึงเวลา ก็มิอาจตอบได้ ได้แต่มองดู ครับ

วาระของกรรม มิใช่จะได้สิทธิในการรับรู้ได้ทุกคน

ไม่เช่นนั้น โลกนี้คงวุ่นวาย วิ่งชนกัน เพราะการรับรู้ในสิ่งที่จะเกิดขึ้นพร้อมกัน

วุ่นวายกันทั้งสามโลก ก็ว่าได้

ดังนั้น ท่านใดที่ผมไม่ได้ตอบ ก็มีสาเหตุดังที่กล่าวมา ครับ และ ที่สำคัญ
    ผมไม่เห็นตัวอักษรผ่านตาเลย มันแปลกตรงนี้ แต่พอมาอีกเวลาหนึ่ง เห็นชัดเจน

เพราะผมตั้งจิตไว้ว่า ท่านใด ถึงเวลา ถึงวาระ แค่ไหน ก็ขอให้ได้ข้อมูลที่ควรได้รับไป ส่วนท่านใด ในกรอบของผม(เท่านั้น) ยังไม่ถึงเวลา ก็ขอให้ผ่านไปก่อน และยังมีอีกหลายช่องทาง หลายกระทู้ครับ ที่ท่านสามารถลองเข้าไปได้

ขอให้ทุกท่าน วางจิตให้สงบ เย็น และ ว่าง
    สิ่งเหลานี้ ไม่ใช่ ลิขิตฟ้า ลิขิตสวรรค์ แต่เป็น กรรมลิขิตของตัวทุกท่านทุกคน
    ไม่มีอะไรอยู่เหนือกรรมไปได้ แม้จะดูเหมือนเลี่ยงหลบเวลาได้
    แต่สุดท้่าย ที่สุด จะเป็นในชาตินี้ หรือ ชาติต่อไป ก็ต้องประสบพบกันอยู่ดี

เลี่ยงไป เลี่ยงมา สุดท้าย เวลาเราอ่อนกำลัง เราอยู่ในสภาพที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ กรรมที่เลี่ยงมาก็มาประชุมรวมกัน พร้อมกัน

แย่เลยครับ

กรรม เหมือนดาวหาง อย่างไรก็ต้องเวียนกลับ
    และ ดาวหาง จะสลายตัวไป ก็เมื่อ พลังงานที่ลุกไหม้มอดหมดไป

คนเราเกิดมาบนกองทุกข์
    ถ้าเราเอาแต่หนีความทุกข์ แล้วเราจะยืนอยู่บนอะไร เราก็หลอกตัวเองไปวันๆ

อยู่บนกองทุกข์และไม่ทุกข์ไปกับสภาพนั้น ๆ ทุกข์ก็จะแยกห่างออกจากความรู้สึก แต่ก็ยังคงดำเนินไปตามปกติ

ใจเรา จะเย็น สงบ และ ไม่ร้อน เหมือนที่เคยครับ สุดท้าย ทุกข์หมด
    ความสุขที่แท้จริงก็ปรากฎขึ้น พร้อมที่จะรับความทุกข์ลำดับถัดไป ๆ ๆ ๆๆ

15. ธรรมลิขิต

ถ้าคุณไม่กำหนดสเปค
    คุณจะพบครับ
    ไม่ต้องมองหา
    แต่พบ

ไม่มีอะไรพิเศษ พิสดาร เป็นไปตามบุพเพฯของคุณ เป็นไปตามวาสนาของคุณ

และนี่เป็นความจริงของคุณเองครับ

ลบสเปคออกจากความรู้สึกได้ คนจริง ๆ จะปรากฎ และก็เห็นกันอยู่แล้วหละ

16. FFern_zz

FFern_zz สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2014
    ขอถามเรื่อง 1.เรื่องอาชีพในอนาคตควรประกอบอาชีพอะไรดี อยากให้อ.ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
    2.ปัญหาของพ่อจะดีขึ้นไหมคะ
    3.เรื่องความรัก จะมีเนื้อคู่กับเค้าบ้างรึเปล่าคะ
    4.อยากทราบเกี่ยวกับเจ้ากรรม-นายเวร และวิธีปฏิบัติอย่างไรให้เหมาะกับตัวเองค่ะ
    รบกวนอ.ด้วยนะคะ อยากทราบจริงๆค่ะ

17. kaminsmart

kaminsmart Active Member

อีกนานไหมครับ กว่าจะได้เจอ ขอบคุณมากครับ

18. Brain11

Brain11 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ อาจารย์ศักดิ์
    อาจารย์ได้เคยเมตตาบอกข้อความด้านล่างไว้ตั้งแต่ต้นปีนี้ อยากทราบว่าตอนนี้โอกาสนี้ได้ผ่านเข้ามาหรือยังครับ และต้องระวังจุดไหนเพิ่มหรือเปล่าครับ
    เวลานี้พยายามเตือนตนเองในสิ่งที่อาจารย์เคยบอกว่าตลอดแต่ก็ไม่รู้ว่าได้พลาดจุดไหนไปแล้วหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

19. พัน9

พัน9 สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2014
    ขอกราบสาธุในเมตาจิตของอาจารย์ค่ะ ขอให้อาจารย์เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ คำตอบของอาจราย์สอดแทรกคติธรรม อ่านแล้วได้ประโยชน์มากๆค่ะ มีเรื่องรบกวนจะเรียนถามอาจารย์ดังนี้ค่ะ
    1.อยากทราบว่าทำอะไรก็มักติดขัดตลอดไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคะ
    2.ที่ผ่านๆมาคนที่มาชอบหรือคนที่ตัวเองชอบมักมีคู่แล้วเป็นเพราะกรรมอะไรคะ อยากทราบว่า มีความรู้สึกว่าน่าจะไม่มีคู่จะดีกว่าใช่มั้ยคะ
    3.เคยนิมิตฝันเห็นองค์พระแม่กวนอิมค่ะ คือตอนแรกในฝันจะเห็นเป็นดวงรัศมีวงกลมๆสีขาวๆใหญ่ๆค่อยๆลอยมาค่ะ จากนั้นก็เปลี่ยนเป็นพระพักตร์ขององค์ท่านค่ะ ยิ้มสวยงามมากๆค่ะ แล้วก็ค่อยๆฌป้นเต็มองค์ค่ะ ใส่ชุดสีขาวสวยงามมาก สื่อความหมายถึงอะไรคะ
    4.งานที่ทำปัจจุบันนี้ถือว่าลงตัวแล้วหรือยังคะ
    ขอบคุณค่ะ

20. Noppy_

Noppy_ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006
    สวัสดีค๊าบบบ หายไปนานเลย 555 ช่วงนี้ว่างครับผม แต่ไม่ได้ว่างจากการปฏิบัตินะครับ ^_^
    พอดีว่าเร็วๆนี้จะเข้าแข่งขันรายการรายการนึงน่ะครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับผม
    ช่วงนี้กำลังซุ่มซ้อมอยู่ ^_^