ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ชนะหรือไม่ชนะ คงไม่ใช่เรื่องสำคัญ เท่ากับการได้ประกาศตัว ว่า เราพร้อม

โอกาสดี ๆ เช่นนี้ หาได้ยาก เหมือนบุญหล่นทับ แต่ก็คือ เวลา วาสนา ที่จะมี

การเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น จากนี้ไป ครับ เพราะจากนี้ ทุกคนจะได้เห็นตัวจริงของคุณเสียที ว่า ขนาดนี้ เชียวหรือ นี่ สีเขียว ๆ มีติดไปบ้าง ก้ดี นะครับ

2. ธรรมลิขิต

คุณอาจจะวาดมโนภาพบางอย่างเกินความเป็นจริงไปนะครับ
    ทำให้คุณมองข้ามเรื่องราวเล้ก ๆ ที่เกิดขึ้น ที่ผ่านมา ไม่ค่อยดีนัก แต่เดือน กรกฎาคม ที่จะถึงนี้ เตรียมพร้อมครับ เรื่องราวต่าง ๆ จะเข้ามาให้ได้เลือกและตัดสินใจ ขอเพียงไม่ตั้งอยู่บนความโลภ ก็น่าจะเลือกได้เหมาะและมั่นคงครับ

3. ธรรมลิขิต

ชีวิตโดยรวมของคุณ จัดอยู่ในลักษณะสับสน ไม่มีคำตอบ และวกไปเวียนมา
    เหมือนคนไม่มีจุดหมาย แต่แม้จะมี ก็เป็นระยะสั้น ๆ และ ก้าวไม่ข้ามพ้นอุปสรรค
    คนที่ประสบความสำเร็จ ทุกคน จะพบอุปสรรคมากมาย และ เขาเหล่านั้น ก็มองเห็นอุปสรรค เป็นถนนสายหนึ่ง ที่ต้องเดินไป ดังนั้น เขาจึงไม่เสียเวลาคร่ำครวญเกี่ยวกับถนน แต่เขาเหล่านั้น จะเริ่มเดิน เดินไปพิจารณาสิ่งที่ผ่านเข้ามา ทั้งด้านหน้า ด้านข้าง และ สิ่งที่ผ่านไปแล้ว พิจารณาทบทวน ครั้งแล้ว ครั้งเล่า จนสุดท้าย เขาพบว่า มันมีอะไรที่ซ้ำ ๆ หากเราปรับ เราเปลีั่ยนเพียงเล็กน้อย การเดินทางของเราก็จะง่ายขึ้น

ที่เล่ามา คือ ชีวิตของผู้ที่วันนี้ ประสบความสำเร็จ ครับ และ ก็เป็นบางแนวที่อยากฝากคุณไว้ ว่า ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงได้เสมอ ถ้าไม่จมอยู่กับอดีต

คู่คิด พันธมิตร ต้องมีนะครับ และที่สำคัญ คำโบราณที่ว่า นินทา กาเล เหมือนเทน้ำ ไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน ยังคงเป็นจริง ใจหนัก ๆ หูหนักๆ อย่าดูละครทีวีมากนัก ชีวิตเราไม่เหมือนละคร มีแต่เรื่องจริง และ เจ็บจริง

1. หาเวลาไปเก็บเศษกระดาษที่เกิดจากการปิดทองในวิหารวัดหลวงพ่อโสธร สักหน่อยสิครับ
    2. ที่ใดมีการขุดลอก คู คลอง ลองไปใกล้ๆ และมีส่วนร่วม

2 ข้อนี้ มีโอกาสทำ ให้ทำ และอย่าคิดว่า ต้องทำกี่ครั้ง เพราะ ชีวิตคุณ ก็ยังไม่เคยนับเลยว่า จะอยู่อีกกี่ปี ดังนั้น สิ่งดี ๆ แบบนี้ เป็นการสะเดาะเคราะห์ให้กับดวงชะตานะครับ

มีเวลา ก็ทำ ครับ นอกพื้นที่ นอกบ้าน ที่ไหน ที่ได้ยินข่าว พากันไปเลยครับ ถ้าชวนคนอื่นได้ ก็ยิ่งได้บุญ เพราะสิ่งนี้ คือ สิ่งที่จะทำให้ ดวงเก่า ต้องชงักลง ไม่มาทับถม ดวงใหม่ เกิดขึ้น ดึงสิ่งดีๆ ที่มี ที่มาคอยคิว ให้เข้ามาครับ
    แต่ต้องอดทน และ ไม่ใจร้อน เพราะใจร้อน ร้อนใจ ก็ไม่มีอะไรดีขึ้นครับ

การติฉินนินทา ยังคงดำเนินไปตามปกติครับ หนักแน่นเข้าไว้

สำหรับคุณ เจ้าแม่กวนอิม เสด็จมา เป็นนิมิตหมายที่ดี
    ถือศีลทุกวันพระ งด หลีกเลี่ยง การทานอาหารเนื้อสัตว์ เขียก็ได้ หรือ เป็นมังสวิรัติก็ได้ครับ

ทำได้ ทั้งด้านบนและ ด้านล้าง ตามที่แนะนำไป ความมั่นคงจะเกิดขึ้น

ความมั่นคงนะครับ ไม่ใช่ ความร่ำรวย

เรื่องคู่ครอง หาคนจริงใจยากสักหน่อยนะครับ คบได้ แต่อย่าลึกซึ้งครับ

เอาเรื่องงานให้อยู่ตัวก่อน เป็นปี ๆ นะครับ ไม่ใช่ แค่เดือนนี้ วันนี้

คำถามข้อสุดท้าย จะมีการเปลี่ยนแปลง ถ้าคุณยอมที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเองครับ ดวงชะตาบ่งชี้มา และ แน่ใจ รู้สึกแน่ใจที่จะตอบว่า คุณเปลี่ยนแปลงได้แน่ครับ ถ้าพ้นปีนี้ไปแล้ว และ ก่อนจะพ้น ได้กระทำสิ่งที่ควรทำอย่างสมบูรณ์

4. ธรรมลิขิต

ของที่อยู่ปลายจมูก เรามักจะหาไม่เจอนะครับ และ ไมมีโอกาสเจอเลย หากเราไม่มีพันธมิตรที่ดี กัลยาณมิตรที่ดี อยู่ใกล้ ในบางเวลา

เปิดใจรับทุกเรื่องได้ ใจยอมรับที่จะแก้ไขได้

คุณพบแน่ครับ

5. ธรรมลิขิต

1 อย่ามองอาชีพเป็นสิ่งสำเร็จรูปที่แค่ชงน้ำร้อนก็ทานได้เลย มันไมใช่แบบนั้นนะครับ คุณต้องมองโลกนี้ ให้ลึกกว่าที่คุณเคยรู้มาในรั้วของสถาบันการศึกษา

ความสำเร็จ มีอาชีพเป็นองค์ประกอบ แต่ไม่ใช่ทั้งหมด เพราะสิ่งที่สำคัญคือ การพัฒนาปรับปรุงแก้ไข ซ้ำแล้ว ซ้ำอีก จนไม่มีอะไรที่จะทำแล้ว คนรุ่นต่อมาก็เดินตามรอยคุณไ้ด้ นั่นคือ ความสำเร็จ ครับ

ชีวิตคุณ มีอุปสรรคตลอดนะครับ ไมค่อยได้สบาย ๆ ชิว ๆ เหมือนบางคน
    ก็เป็นเรื่องปกติ กรรมที่กระทำมา ส่งผลให้ไม่เหมือนกัน
    แต่ทุกคน มีโอกาสของความเป็นมนุษย์ที่ได้อยู่บนโลกนี้ เท่ากัน
    ดังนั้น อย่าปล่อยเวลาให้สูญเปล่า
    ดูแล้ว คุณมีอะไรหลายอย่างด้อยกว่า คนที่จบมาพร้อม ๆ กัน สาขาเดียวกัน จะตา่งสถาบัน หรือ สถาบันเดียวกันก็ตาม คุณด้อยกว่าเขา เพราะคุณในเวลาที่ผ่านมาไม่ลึกซึ้งลงไปเท่าท่ควร ซึ่งเหล่านี้จะมีผลในการเริ่มต้นทำงาน ครับ
    แต่คุณได้งานโดยไม่ยาก สิ่งที่ยากคือ เมื่อเข้าไปทำงานแล้ว จะปรับตัว พัฒนางาน ได้เร็วแค่ไหน เท่านั้นเอง สู้ ๆ นะครับ

เรื่องของคุณพ่อ ไม่หนักเท่าที่คุณคิด แต่สิ่งที่จะทำให้ท่านทรุดลงไปก็คือ
    ภาพของลูกที่ไม่เติบโตในชีวิตเท่าที่ควรจะเป็น นี่ต่างหากทำให้ท่านวางใจไม่ลง คิดมาก และ ทรุด ครับ ดังนั้น คงจะพอมองเห็น ยาวิเศษแล้วนะครับว่าอยู่ตรงไหน รีบไปหามาโดยเร็ว

มีแต่เร่องหนัก ๆ มาฟังเรื่องดี และดีแบบสุด ๆ บ้างนะครับ

คนรักของคุณ เป็นคนมีฐานะชนิดที่เรียกว่า ไม่มีคำว่า หมดครับ
    เป็นอาชีพที่มีเครือข่ายมากมาย
    มีเงินเข้าทุกวัน จนต้องมีหลายธนาคาร

คนสูงวัยครับ

ข้อสุดท้าย ไม่ตอบนะครับ ทุกอย่าง กรรมของเรา ชีวิตของเรา
    ทำวันนี้ ทำเลยครับ ไม่ต้องไปสนใจอดีตที่เปลี่ยนแปลงไม่ได้อีกแล้ว
    แต่วันนี้ จะส่งผลถึงพรุ่งนี้ คิดแค่นี้พอครับ

โชคดีครับ

6. katelyn

katelyn สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีค่ะ อาจารย์ศักดิ์
    รบกวนอ.ศักดิ์ด้วยค่ะ
    1,อยากถามเรื่องธุรกิจที่ทำอยู่ในปัจจุบันนี้จะไปได้ดีไหมค่ะในอนาคต
    2,ลูกสาวจะอยู่กับดิฉันตลอดไปไหมค่ะไม่รวมเรื่องที่เขาจะมีครอบครัวค่ะ. และอนาคตเขาเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
    3,พี่สาว,น้องสาวและน้องชาย เมื่อไหร่จะตั้งตัวได้ค่ะ จะแก้ไขอย่างไรให้ชีวิตพวกเขาดีขึ้น
    4,แม่ที่เสียไปแล้วท่านไปเกิดหรือยังค่ะ
    ท้ายนี้ขอขอบคุณอาจาร์ยล่วงหน้าค่ะ ขอให้อ.มีแต่ความเจริญๆยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2014
  7. Noppy_

Noppy_ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006
    ขอบคุณมากครับผม มีแรงฮึดสู้ขึ้นเยอะเลยยย ^_^

8. bum_puangpaka

bum_puangpaka สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2014
    รบกวนดูดวงให้หน่อยค่ะ
    1. หนูอยากรู้ว่าตอนนี้พ่อกับแม่ของหนูสุขภาพไม่แข็งแรงเป็นมาจากสาเหตุอะไรค่ะ หนูพอจะช่วยพ่อกับแม่ของหนูได้บ้างไหมค่ะเพราะตอนนี้หนูไม่ได้อยู่กับท่าน
    2. ตอนนี้หนูกำลังเรียนครูอยู่ค่ะ เรียนมา5ปีแล้วแต่ยังไม่ได้ออกฝึกสอนซักที หนูจะเรียนจบไหมค่ะ
    3. หนูกำลังจะสมัครสอบนายสิบตำรวจค่ะ หนูจะสอบติดและได้ทำงานด้านนี้หรือเปล่าค่ะ
    อนุโมทนาสาธุ ขอบคุณค่ะ

9. พัน9

พัน9 สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2014
    ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์ สำหรับคำแนะนำ ทำให้ทราบว่าตัวเองควรทำอย่างไรบ้าง มีกำลังใจขึ้นมากเลยค่ะ ^___^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2014
  10. mild_seabreeze

mild_seabreeze สมาชิก

11 กรกฎาคม 2012
    อาจารย์ค่ะขอความอนุเคราะห์ช่วยตรวจดวงชะตาหนูหน่อยนะค่ะ
    คือ 1.หนูอยากเปิดกิจการเป็นของตัวเองที่บ้านเพื่อลดค่าจิปาถะต่างๆ เเต่ลังเลระหว่างเสริมสวยกับติวเตอร์ค่ะ เพราะปกติหนูจะทำสองเเขนงนี้อยู่เเล้วเเต่มันลังเลตรงที่เเม่หนู(เเม่ต่าย)จะอยากเปิดร้านทำผมกับหนู เเต่พ่ออยากให้เปิดติวเตอร์ เลยคิดไม่ตกเลยค่ะว่าจะเปิดกิจการใด เเต่ถ้าหากทั้งสองสิ่งไม่เหมาะสมกับหนูเเล้วหนูจะต้องเปิดกิจการใดถึงจะเหมาะสมกับดวงชะตาหนูค่ะ
    2.หนูควรเเก้กรรมใดไหมค่ะ ที่จะทำให้ชีวิตหนูราบรื่น
    3.หนูควรบูชาองค์ใดที่จะส่งเสริมดวงชะตาหนูค่ะ
    4.หนูมักจะเจอเสียงมากระซิบหนูบ่อยๆทั้งอากง ญาติที่ล่วงลับไปเเล้วไม่ทราบว่าหนูจะต้องทำไงค่ะคือกลายเป็นระเเวงหูขวาไปเลย ได้ยินเเปลกหยุฝั่งเดียวค่ะ เพราะชอบได้ยินเสียงเเปลกๆหยุข้างเดียว หนูทำกรรมอะไรมาค่ะเนี่ยถึงเจอเเบบนี้ T0T หรือหนูคิดไปเองค่ะ รบกวนให้คำเเนะนำหนูด้วยนะค่ะอาจารย์

11. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อาจารย์ศักดิ์

กราบขอบพระคุณที่เมตตาให้ธรรมทาน ชี้แสงสว่างให้กับชีวิตหนู

ธรรมดีจริงๆๆๆๆๆๆๆ ^_^

พรุ่งนี้หนูจะเข้าคอร์สติปัฏฐานสี่เป็นเวลา 15 วันค่ะ

อาจารย์สบายดีนะคะ

ตุ๊กติ๊ก

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มิถุนายน 2014
  12. ธรรมลิขิต

ขอความเจริญในธรรม บังเกิดขึ้นในจิต ในชีวิตของคุณ ครับ

13. ธรรมลิขิต

1 สังขารนี้ไม่เที่ยงแท้หนอ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ชราภาพ ธาตุทั้ง 4 เปลี่ยนแปลงตามเวลา ขอให้ดุแล ทำหน้าที่ของลูกให้ดีที่สุดครับ เราคงจะเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้มากนัก

2 สาเหตุเรื่องการเรียน คุณทราบถึงเหตุดีแล้ว เร่งแก้ไขให้ทันการนะครับ ไม่มีสาเหตุมาจากภายนอกแต่อย่างใด

3 ในที่สุดคุณก็พบสิ่งที่คุณเป็นนะครับ โชคดีครับ สู้ สู้

14. ธรรมลิขิต

โชคดี กับ วิบาก เข้ามาพร้อม ๆ กันเลยนะครับ

ตั้งสติให้ดี เป็นเรื่องปกติ และ อย่ามองหาจำเลย เมื่อมีวิกฤตเกิดขึ้น

เพราะเราก็คือส่วนหนึ่งของเหตุนั้น ๆ แก้ที่เรา

ส่วนโชคดี นั้น ก็อย่าใช้จนไม่มีเหลือก็แล้วกัน

15. ธรรมลิขิต

1 ทำพร้อมกันได้ครับ แต่จัดสรรคนที่จะช่วยให้ลงตัวก็แล้วกัน ควรทำเรื่องติวเตอร์ก่อน 6 เดือนผ่านไป จึงจะเริ่มร้านเสริมสวย
    2 ถือศีล 8 ทุกวันพระ ครับ ศีล 8 แบบสมบูรณ์นะครับ ไม่ใช่แค่่ท่องจากปาก ต้องทำด้วย แล้วคุณจะพบกับสิงดีๆที่จะตามมา ตั้งเป็นสัจจะไว้เลย ไม่ยากเกินกว่าที่ใจจะทำได้หรอกครับ
    3 หาพระของหลวงพ่อเงิน มาบูชาครับ แท้ หรือ ไม่แท้ไม่สำคัญ ศรัทธา บูชา ดีหมดครับ
    4 ไม่ได้คิดไปเอง แต่ขอให้วางเรื่องนี้ลงครับ คุณอันวิเศษเป็นธรรมชาติของจิต เป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าไปสนใจมาก คุณจะไม่ได้ทำในข้อ 1 นะครับ และ ถ้าคุณทำ ข้อ 2 จริงจัง หายครับ รับรอง

16. หนุ่มภูธร

หนุ่มภูธร สมาชิก

28 กรกฎาคม 2006
    สอบสัมภาษณ์งานราชการวันที่ 29 มิ ย จะได้บรรจุมั๊ยครับ

17. ธรรมลิขิต

ตามดวง ต้องมีการขัดแย้งนะครับ ถ้าผ่านการขัดแย้ง ่ขัดผลประโยชน์ไปได้ ก็ผ่านครับ ไม้ได้มาง่าย ๆแน่นอนครับ เห็นเงินวิ่งไปวิ่งมา อย่างไรก็ฝากให้คิดไว้นะครับ คุ้มหรือไม่ ครั้งนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2014
  18. lynnicky

lynnicky สมาชิก

22 สิงหาคม 2008
    อาจารย์คะ ขอถามเรื่องความรักค่ะ :'(

ขอบคุณค่ะ

19. ธรรมลิขิต

เงาจันทร์ที่โดนเมฆทมึนมาบดบัง ชีวิตมีแต่ความผิดหวังครับ

ตั้งสติให้มั่นคง ชีวิตเรา ไม่ได้มีแค่วันนี้ ยังมีเรื่องราวอีกมากมาย

เราเกิดมาคนเดียว และ จากโลกนี้ไปก็คนเดียว

คนที่ผ่านมา ล้วนเป็นเรื่องของกรรมที่เคยทำร่วมกันมา

กรรมดี ก็เรียกว่า สมหวัง

หากชดใช้กรรม ก็เรียกว่า อกตรม ขมกลืน

แต่ชีวิตไม่ใช่ละคร นิยาย ที่เราดู มันเป็นเรื่องจริง และ ก็จริงที่ว่า

เมื่อมีเกิดขึ้น ก็ต้องมีการจากไป

ฝากเพียงว่า ขอให้มีสติ ยั้งคิด และ สู้ชีวิตต่อไปในเวลาทีเ่หลือนะครับ

20. lynnicky

lynnicky สมาชิก

22 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณนะคะ :'(