ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เมื่อก่อนปราญฯใช้วิธีนับนิ้วค่ะพี่ตุ้ม ฝึกสติดีแท้ บางทีก็มีหลงค่ะ แต่พอนานๆไปก็เริ่มจับแนวได้ เช่นสิบแรกไม่เท่าไหร่ แต่พอขึ้นสิบที่สองได้ครบก็จะนับเป็น 2 สิบ 3 สิบ อย่างนี้เป็นต้น ลองดูนะคะบางทีมีลืมเริ่มใหม่ยกเซตก็มีค่ะ

2. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกๆท่านค่ะคุณหลวงฝากเขียนชื่อลงแผ่นทองด้วยค่ะ ชื่อพรสรัญและครอบครัวค่ะ
    ตามอ่านหลายกระทู้จนตาลายกระทู้วิ่งเร็วมากๆ คุณหลวงหนังสือหลวงปู่ดู่มีเหลือใช่ไหมคะ
    ขอรับเป็นสามเล่มจะนำไปให้เพื่อนด้วยค่ะ ชำระเงินยังไงก็บอกผ่านพีเอ็มได้เลยนะคะอาจจะไม่ค่อยได้เข้าเวปในช่วงนี้ค่ะ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

3. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อยากสวด 108 จบบ้างอ่ะ

ต้องไปหาประคำมาไว้นับบทสวดก่อน

ปราญก็สวด 108 จบ ได้ 7 วันแล้ว
    ต้องมีสิ่งดีๆ เกิดขึ้นแน่เลยปราญ

4. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->
    อิติปิโสภะคะวา อะระหังสัมมาสัมพุทโธ
    วิชชาจะระณะสัมปันโน
    <o></o>สุคะโตโลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ
    <o></o>
    สัตถา เทวะ มนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ<o></o>

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม
    สัณทิฎฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก
    <o></o> โอปะนะยิโก
    ปัจจัจตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ
    <o></o>

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อุชุปะฏิปันโน<o></o>
    ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต
    <o></o>สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    <o></o>
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะ ปุคคะลา
    เอสะ
    <o></o>ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย
    <o></o> อัญชะลีกะระณีโย
    อะนุตตะรัง ปุญญัคเขตตัง โลกัสสาติ

copy คิๆ :cool:

สาธุค่ะ_/\_

คิๆๆ กลัวเวลาวิ่งพี่เพชร ขัดขา 5555 หน้าทิ่มแน่เลยฮือๆๆ

โมทนาค่ะพี่โคม กั๊บ (พยักหน้าๆ)

คิๆ เคยคิดเล่นๆนะคะคุณตุ้ม ใช้ลูกปัด 10 ลูกทำเส้นขมวดปมใหญ่ๆ จับดูจะได้รู้สิ้นสุด
    หรือสร้อยข้อมือก็หาง่ายดีนะคะ
    แล้วเอา ลูกกลมๆไม่กลิ้ง หรือถ้ากลิ้งวางบนผ้าอีก 10 ลูกครบร้อยพอดี
    พอนับประคำหมดเส้นทีละ 10 ก็หยิบ ลูกกลมบนพื้นมาวางทีละ 1 ก็ได้ค่ะ

แต่ถ้าง่ายหาลูกปัดมา 108 ก็ง่ายดีคิๆ แบบสร้อยหินโรสควอร์ทสวยดีด้วยเย็นด้วยค่ะคิๆ
    <o>
    </o>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2010
  5. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์บทถวายพรพระ(อิติปิโส) บทเดียวใช่ไหมหลวง พี่ร่วมพิมพ์ด้วยนะจ๊ะ
    หมดเขตส่งเมื่อไรจ๊ะ
    บอกที่อยู่มาทางpm ให้หน่อยจ้ะ

6. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่บ้าน มีเวลาเขียนบทสวดแล้ว

แต่.. ไม่มีกระดาษ

แหะๆ ต้องไปเขียนที่ที่ทำงาน

7. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 12 คน ( เป็นสมาชิก 11 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>kulthida, dragonlord, Nakraksa, peerakul, tarn tawan, กิ่งอ้อ, น้องสาวนักเดินทาง, บรม, โคมหลวง </TD></TR></TBODY></TABLE>

แชะ !มาถ่ายรูปหมู่ไว้เป็นที่ระลึกอบอุ่นดีจัง (f)

8. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ฝากเขียนชื่อลงในแผ่นทองด้วยจ้า ทำบุญเท่าไรจ๊ะ
    ปทมา-วิเชียร ชัยชนะพีระกุล และครอบครัว
    ส้มลิ้ม เผ่าสวัสดิ์

9. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

งี๊ดๆ คุณหลวง เห็นลายมือนู๋ยางงง ใช้ได้ไหม ถ้าไม่ได้จะพิมพ์เอา

10. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรวบตอบและแซวเพื่อประหยัดเนื้อที่บอร์ดครับอิอิ

อย่าได้น้อยใจไป อีกไม่กี่วันจะมาหาท่านแล้วครับ อุบอิบๆๆๆ

พี่บรม ให้ผมเคลือบให้ดีไหมครับ จะลำบากพี่ ผมพริ้นให้ด้วยนะครับ จำได้พี่ห่างไกลจากสถานที่ส่งของเดี๋ยวจะลำบาก ก๊อปหรือพิมพ์เอามาลงที่นี่ก็ได้ครับ แต่ถ้าพี่อยากทำเองจริงๆก็ไม่ขัดครับ โมทนาครับผม เขียนแผ่นทองให้นะครับพี่บุญชัย ภรรยา ลูกและครอบครัว

เสียใจด้วยนะครับ พี่เป็นคนปฎิบัติดีคุณแม่พี่ต้องได้รับอยู่บ่อยๆครับกับสิ่งที่พี่ให้ท่าน คุณพ่อผมเสียไปปีกว่าแล้วเช่นกัน ดีจังที่ท่านไม่ยึดติด แค่ท่านยังไม่พ้นจากวาระอายุขัยท่านครับ อัดบุญกุศลอย่างแรงบ่อยๆ ฮา แต่ผมก็ยังนึกถึงพ่อแม่ทุกภพชาติ ระลึกถึงท่านเสมอและแผ่ให้ครับ อยากให้ท่านสบายและพ้นจากการมีเกิดไปตลอดการ

ฮิฮิ จริงๆถูกแล้ว ตอนพี่จัดบรรทัดคงโดนลบไปอิอิ พี่ไม่ได้เอาไปพริ้นนะอันนี้ ลงเป็ตัวอย่าง ขอบใจมากๆที่ตาไวสุดๆ โอวว น้องใจยังไวเช่นเดิม

ผมเล่าให้พี่ๆน้องๆฟังแล้วครับเมื่อวานเป็นอะไรที่น่าดีใจนะครับ ผมยังไม่เคยสวดครบเจ็ดวันเลย ช่วงน้กำลังไม่พอ สังขารมันเบียดเบียนเหลือเกินครับ ผมจะทำบ้างพอเริ่มดีแล้ว สาธุๆๆ โมทนากับทุกคนที่พยายามสวดครบครับ

หนังสือหลวงปู่ยังมีครับ สั่งคุณณัฐมาอีกที ยังไม่ได้มาครับ เหลือโควต้าอีก ห้าเล่มรับ สนใจไหมครับ ยังไงผมสั่งมา สามสิบเล่มครับ เพื่อเอาไว้ให้ลูกหลานในอนาคตที่ยังไม่มีครับ แต่หาซื้อได้ที่วัดสะแกครับ

โมทนาจ้า แผ่นทอง ตาลและครอบครัวนะ

11. น้องสาวนักเดินทาง

สงสัยเพราะเป็นวันพระ มั้งคะคุณเอ 1
    คนเลยเยอะ (เพราะโดนปล่อยมา) อิอิอิ

เพชร เค้าว่าลายมือก็พอได้นะ แต่ตัวเล็กไปมั้ยอ่ะ

อ้าว หลวงจะทำเซอร์ไพรส์ ส่งประคำหลวงตาให้พี่เหรอ
    ว่าจะไม่รับนะเนี่ย เกรงใจหลวงตาท่าน
    ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2010
  12. Nakraksa

แหะแหะ ตาหลวงไม่กล้าเม้นท์เรื่องลายมือแฮะ เค้าก็ว่างั้นแหละ มันอาจเล็กไปนะตุ้ม แงๆๆ

13. Nakraksa

จุ๊บๆ สงสัยวันพระจริงๆ เลยออกมากันเต็มไปหมด อิอิ ขอบคุณที่คิดถึงและห่วงใยจ้ะ

14. tarn tawan

อิติปิโสภะคะวา อะระหังสัมมาสัมพุทโธ
    วิชชาจะระณะสัมปันโน
    <o></o>สุคะโตโลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ
    <o></o>
    สัตถา เทวะ มนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ<o></o>

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม
    สัณทิฎฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก
    <o></o> โอปะนะยิโก
    ปัจจัจตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ
    <o></o>

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อุชุปะฏิปันโน<o></o>
    ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต
    <o></o>สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    <o></o>
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะ ปุคคะลา
    เอสะ
    <o></o>ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย
    <o></o> อัญชะลีกะระณีโย
    อะนุตตะรัง ปุญญัคเขตตัง โลกัสสาติ

กั๊บพี่โคมประภัสสรและครอบครัว โมทนาค่ะพี่โคมคิๆๆ _/\_

15. น้องสาวนักเดินทาง

เพชร เขียนใหม่สิ

ให้ตัวใหญ่ขึ้น คนอ่านจะได้อ่านง่าย

หรือไม่งั้น ก็ใช้โปรแกรม ขยายใ้ห้ใหญ่ และชัดๆ ขึ้น
    เค้าก็จะเขียนใส่กระดาษ แล้วส่งไปหละ
    ดูขลังดี..

16. โคมหลวง

ได้เลยครับ ส่ง พีเอ็มไปแล้วครับ ดีใจจังมีคนร่วมเขียนร่วมพิมพ์แล้ว อิอิ บทตามด้านบนเลยครับ

สามตอน พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ครับ เอสี หน้าเดียว ถ้าเคลือบไม่ได้จะเคลือบให้ครับผม ฟรีๆ

ยังบ่เห็นเลย กลับมาทำนู้นี้ยังไม่ได้ดู หน้าไหนนะพี่ เลยไปแล้วแน่ๆเลย ร้อยสิบห้าอะป่าว รายมือสวยไม่สวยจะเหมือนกับหน้าตาคนเขียนอะป่าว อิอิ แซว

ไม่มี่ทำบุญครับ ผมมีแผ่นทองเยอะเลย ถ้าจะทำบุญ หยอดไป สิบ ยี่สิบ ที่วัดเอานะครับจะได้สบายใจครับ
    เมื่อก่อนยืมคุณณัฐเอาตอนนี้มีเป็นของตัวเอง จะส่งให้พี่คมน์พรุ่งนี้ครับ ขอบคุณพี่คมน์ด้วยครับ หาอ่านที่หน้าเวบครับ โครงการของศูนย์พุทธศรัทธา

พ่อบอกให้ขนกันไปก็จะรวมกันไปนะครับ กราบๆๆ ขนทั้งคนและบุญไปด้วยกัน ทำตามกำลังทรัพย์กำลังศรัทธาตามวาระเวลาครับ โมทนากับทุกท่านอย่างสูงสุดๆๆๆครับ

17. Nakraksa

หน้า 115 อายเฟ้ย แง่มๆ มีคนแอบอ่านลายมือเราด้วยจิ

18. tarn tawan

โมทนากับพี่โคมและทุกๆคนค่ะ (ไปด้วยคิๆ) _/\_
    เดี๋ยววันแม่จะไปหยอดที่วัดค่ะคิๆ หรือไม่วันเกิดแม่เพราะใกล้กัน สาธุ _/\_
    หรือถ้าใกล้ๆ หยอดตู้บริจาคโรงพยาบาลค่ะคิๆ

19. โคมหลวง

เจอละ สายมือไม่เหมาะกับสาวแบบพี่เลยนะ สาวสวยเกิน อิอิ
    ขอโทษนะพี่คือมันยังเล็กจริงๆนะ อย่าว่าผมนะ อิอิ เขียนใหญ่ๆบนกระดาษเปล่าก็ได้ครับ รบกวนนะพี่ เพื่อชาวบ้านคนแก่อะ อิอิอิ ขอบคุณนะครับ
    ไม่ได้ตินะพี่เดี๋ยวจะเข้าใจผิด แง้:cool::'(

20. Nakraksa

ว่าแง้ว แหง่วๆ เขียนหนังสือตัวเล็กอ่ะ อาย ไปลบออกดีกั่ว กลัวตอนไม่เข้ากับใบหน้านี่แหละ