ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

---- การสวดมนต์สัพเพ โดยขอบารมีหลวงปู่ทวดนั้น เป็นการขอพลังงานหลวงปู่เป็นหลัก แต่เราก็มีผลประโยชน์ในการบำเพ็ญนั้นโดยอัตโนมัติไปด้วย หากเรามีจิตใจที่จะสวดมนต์ช่วยสัพเพ บุญเกิดขึ้นแล้ว อย่างไรก็ตามให้เรานึกถึงหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่ พระศรีอาริยเมตรไตรย เป็นหลักทุกครั้ง เกิดอานิสงล์อย่างมากมายแน่นอน

2. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    เอิ้ก นั่นไง.. ลาวนี่ใช่มอญป้าวฮะ แต่ผมอยากเป็นลูกพ่อนะเอิ้กๆ :VO

3. กังฟูน้อย

กังฟูน้อย สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2011
    ขอบพระคุณมากๆครับ ...

ข้อถามเพิ่มเติมครับ .. ในอดีตชาติ เรา 3 คน
    เคยเป็นใครมาบ้างครับ อยู่ที่ไหนมาก่อนครับ ...
    หรือได้เคยเป็น ลูกหลานพญานาค บ้างไหมครับ ..

ขอบคุณมากครับ

4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

รบกวนหน่อยครับ เพิ่งเข้ามาครั้งแรกไม่ทราบดูอะไรกันหรอครับ แล้วต้องทำไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

5. Kee_Key

Kee_Key เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณค่ะท่านพี่พระยาเดโชฯ ที่กล่าวมาข้างต้นก็เป็นสิ่งที่ทำอยู่เป็นประจำค่ะ (^ ^)...

6. wechza

wechza เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคับผมพึ่งมาอ่านครั้งแรกผมเลยอยากรู้ชาติที่แล้วอะครับเกี่ยวเนื่องกับท่านผู้ใดบ้างอะครับรบกวนช่วยแนะทีนะครับ ขอบคุณครับ

7. wechza

นี่ครับรูปผม รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

---- เกี่ยวกับทางพญาครุฑ เห็นภาพนกแร้ง ขึ้นมาด้วย ช่วงนี้ต้องสวดมนต์นึกถึงหลวงปู่ทวดให้มากๆนะ

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

---- ช่วงนี้ก็เหนื่อยๆเหมือนกัน ท้อแท้บ้างตามธรรมดา ท้อแท้ก็เพราะมันเหนื่อยกายเป็นส่วนหนึ่งด้วย ใจส่วนหนึ่งด้วย ต้องพักผ่อนนอนหลับ แล้วก็สวดมนต์บางบทเพื่อปรับสภาพจิตใจ ให้เกิดความเข้มแข็งด้วย
    ช่่วงนี้อากาศชื้นๆฝนตกเด็กเป็นหวัดกันมาก

10. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พี่ครับอย่าลืมของผมนะครับทางpmครับ

11. เจ้าบุษย์

เจ้าบุษย์ สมาชิกใหม่

ขอขอบคุณท่านมากๆนะคะ หากขอถามเพิ่มนะคะว่าวิลาวรรณ แก้วทองนี้ ควรจะปฏิบัติธรรมสายไหนดีคะ ตอนนี้มีท่านไหนคุ้มครองอยู่คะ

12. wechza

ขอบคุณครับขอความกรุณาอีกนิดได้ไหมครับช่วยเจาะลึกลงไปว่าเกี่ยวข้องแบบใหนอะครับ ขอรบกวนอีกครั้งนะครับ

13. pat2009

pat2009 Active Member

เทพองค์ใดคุ้มครองคะ่ ขอบคุณคะ่

14. boy19

boy19 Active Member

ในอดีตผมเคยฝีกมาแบบไหนมา ชาตินี้จะฝึกต่อ ให้จบได้ไหมครับ
    แล้วผมมีใคร คุ้มครองรักษา อยู่ครับ

15. wechza

นี่รูปเพื่อนครับเขาเห็นผมถามเลยอยากถามบ้างยังไงก็ขอรบกวนด้วยนะครับ รบกวนบ่อยๆหวังว่าคงไม่รำคาญนะครับขอบคุณครับ
    สาวสวยเขาขอมาจัดให้เขาทีนะคับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

16. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา ท่าน 00000 ผมเองมองเช่นท่านมานานแล้วแต่มิกล้าเอ่ย ท่านกล่าวก็ดีแล้ว ชี้นำกันในทางที่ถูกที่ควรเถอะครับท่านผู้รู้ พระพุทธเจ้าทรงสอนการเจริญสติ หากยังติดในสัญญาเก่าแล้ว จะเดินตามเส้นทางที่พระพุทธองค์ทรงสอนไว้ได้อย่างไร

หากล่วงเกินใดๆ ข้าพเจ้าขอขมา ณ ที่นี้ด้วย เพียงแต่ข้าพเจ้าอยากรักษาธรรมะอันเป็นอกาลิโกของพระพุทธองค์ไว้คงอยู่ไว้เท่านั้น

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

----- วิธีที่ผมทำนี้เป็นกุสโลบายอย่างหนึ่งหน่ะครับ เพราะมนุษย์มีจริตต่างกันมาก ภูมิธรรมก็ต่างกัน กรรมก็ต่างวาระกัน ดังนั้น หากให้เขาได้สวดมนต์จะเป็นพุทธานุสติได้อย่างดี ยิ่งบทที่มีพุทธคุณมากอย่างบทพระจักรพรรดิ การให้คนหันเข้ามาสนใจเรื่องอดีตังญาณก็เป็นแค่ส่วนย่อยๆแรงดึงดูด โดยให้ถามสิ่งที่เขาอยากรู้ ซึ่งคนที่ถามจะถามพระสงฆ์ที่วัด ก็ถามไม่ได้ เพราะพระสงฆ์ท่านตอบให้แบบนี้ไม่ได้ จะเป็นการอวดอุตริ ดังนั้น ผมซึ่งเป็นฆราวาสสามารถกระทำได้ แต่ลักษณะนี้หากมองผิวเผิน คือการยึดในอดีต แต่หากเราไปทางสายกลาง คือ รู้บ้างก็ไม่เสียหายอะไร มีท่านใดคุ้มครอง หากเขารู้เขาก็ระลึกและกราบบูชา จัดเป็นพุทธบูชา หรือหากเป็นเทวดาก็เทวดานุสติ อย่าคิดมากเลยนะครับ ส่วนมากก็ถามกันแค่เคยเป็นนาคสีอะไร เท่านั้น ซึ่งทุกคนก็เคยเป็นมาแล้ว แต่ก็อาจจะมาถามเพื่อความมั่นใจ หรือถามเพราะอยากรู้ ก็ไม่น่าจะผิดอะไร เป็นทหารเป็นใครในอดีต หากผมสามารถบอกได้ถูกต้องแม่นยำ แล้วเขาสามารถชดเชยบางอย่างให้เจ้ากรรมนายเวรได้ สามารถแก้ปัญหาคาใจได้ ผมก็คิดว่า มันมีประโยชน์ได้มากกว่าเสีย

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

----- อิอิ ไม่เป็นไรครับ เป็นการเตือนแบบกัลยาณมิตร ทางธรรม
    แต่ก็ขอชี้แจงให้พอได้เข้าใจตามที่ผมบอกไปนะครับ
    เรื่องพวกนี้ เขาศรัทธาด้วยจิตหน่ะครับ จิตถึงจิต หากไม่เคยเป็นนาคลูกหลานผมมาก่อน หรือเคยร่วมหัวจมท้ายกันมา จะไม่มาสนใจกระทู้แบบนี้อย่างแน่นอน แต่ท่านลองสังเกตแล้วกัน มันคือ เส้นทางโพธิญาณหน่ะครับ อิอิ มันต้องทำให้คนหันมาสนใจในบุญ เรื่องอดีตังญาณ เป็นแค่ส่วนสร้างสีสรรค์นะครับ

19. พระยาเดโชชัยมือศึก

พอเรตติ้ง เข้าหลักแสนแบบทางกระทู้ทางโลก ก็โดนพวกเข้ามาสังเกตการณ์เลย 555 แต่ขอยืนยันว่า หากเข้ามาแล้วโมทนาบุญ แล้วได้ร่วมทำบุญตามกระทู้ต่างๆ ทุกกระทู้ เป็นการสร้างบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่จริงๆ และผมก็ไม่ได้มีส่วนในหมายเลขบัญชีใดๆ หากทำเพื่อช่วยครูอาจารย์ เพื่อช่วยเพื่อนชาวโลก ที่มีชะตากรรมที่คล้ายๆกันเท่านั้นเอง ผมเคยเป็นแบบท่านกันมาก่อน ผมรู้ว่าเราไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวในโลก แต่ล้วนมีเจ้ากรรมนายเวรที่เราอาจจะมองไม่เห็น แต่พอที่จะสัมผัสได้ อันนี้เราเกิดในวัฎฎะนี้แล้ว มันก็ต้องค่อยๆเรียนรู้และปรับตัวปรับใจ เพื่อความหลุดพ้นได้ ก่อนจะหลุดพ้นจากกรณีบางอย่างได้ บางครั้งเราต้องปิดกรรม ด้วยเช่นกัน
    แล้วที่ผมบอกก็อาจจะไม่ถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์ ก็อาจจะเป็นไปได้เช่นกัน หากต้องใช้วิจารณญาณในการชมการฟังโดยการตรอง แต่หากมันตรงก็จะมีประโยชน์เพื่อให้ท่านได้รู้และเข้าใจเรื่องของภพภูมิ แล้วได้ไปสู่ทางสว่างกันต่อไป ตามกรรมที่ท่านได้สร้างกันมา

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

ผมเคยไปนั่งฟังเขาสนทนาธรรม ที่ร้านตัดผม คนนึงบอกว่า เดี๊ยวนี้อะไรก็ไม่รู้ พระก็สร้างแต่เครื่องลางของขลังและพวก พระเครื่อง ไม่สอนตามที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้เลย ผมก็ฟังๆเขาพูด แต่ก็ไม่ได้ร่วมวิจารณ์อะไร ในใจก็ผุดคำตอบมาว่า เพราะในยุคนี้ เหล่ามาร และพวกที่มีมิจฉาทิฐฐิมีมาก และก็มีฤทธิ์ด้วย หากไม่มีพุทธคุณธรรมคุณสังฆคุณแล้ว คนแย่แน่ เพราะคนเราเผลอได้ง่าย สติไม่มีตลอดเวลา ดังนั้นจึงต้องมีพระติดตัวเพื่อเป็นแหล่งพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณด้วย