ศูนย์รวมเครื่องลางของขลังทุกชนิดและนางกวักทุกสำนักที่ตนเองชื่นชอบ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คิงคอง99, 18 พฤษภาคม 2014.

1. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    สเป๊กคองเลย งามหยดบดใจลิงเผือก ออกแบบเหลี่ยมล้อมเมล็ดทองคำได้งดงามจับจิตจับใจ ผมขออนุญาติก๊อบแบบไว้นะครับคุณโกลก เผื่อถุกหวยหนักๆจะไปเหลี่ยมแบบนี้บ้างครับ(deejai)(deejai)(ping)(ping)(ping-love(good)
    อ่านแล้วเฮฮาปาตี้มากครับคุณโกลก แกะออกมาแล้วเจอคำสุดแสบเลยอ่ะนะ(deejai)(deejai)

2. คิงคอง99

โห..ชายกลางลงของชอบของพี่คิงคองอีกแล้ว สภาพตะกรุดองค์หลวงพ่อทบดอกนี้สมบูรณ์มากครับเอาไป5ดาว(good)(good)(good)(good)(good)

ยักษ์ วัดละมุดพี่ชายยักษ์ วัดลำไย นี่สร้างได้เหมือนหุ่นยนต์มากครับชาย(smile)(smile)bubu

3. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ไม่ต้องก็อปภาพไปก็ได้ครับพี่เค

กรอบแบบนี้ รู้สึกจะทำที่ร้านศักดาพันธ์ทิพย์งามวงวาน ค่าทำหมื่นนิดๆเองไม่เกิน1.5หมื่น
    แต่มีข้อแม้รอเลี่ยม 2-3เดือนคิวเขายาว

4. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    เหตุเกิดเมื่อตะกี้กลางดึก

ถ้ามันจะเป็นของเรา ไม่ว่าจะยังไง มันก็ต้องมาเป็นของเรา
    โดนขอช่วยให้เช่ามีดเล่มนี้ สุดยอดศาสตราเทพ มีดหมอหลวงพ่อเดิม

เท่ากับมี 2ชิ้นแล้ว ยังขาดหมากทุยวัดหนัง ตะกรุดหลวงพ่อพิธ

5. คิงคอง99

อ่อครับงามสวยมากครับ ราคาไม่แพงเลยครับผมนึกว่าเหลี่ยมแบบนี้ไม่ต่ำกว่า2หมื่นนะครับเพราะเห็นเมล็ดทองล้อมเยอะมาก.แต่ถ้าให้รอถึง2-3เดือนใจคิงคองขาดพอดี คงบ๊ะบายครับขนาดรอเหลี่ยมแค่1อาทิตย์ผมยังโทรไปเร่งช่างเลยครับ(deejai)(deejai)

6. คิงคอง99

ปลัดขิก จิ๋ว เนื้องาเก่าฉ่ำ

ปลักขิกจิ๋วอันนี้เล็กมากครับ เปรียบดั่งของทารกอยู่ในครรภ์มารดาได้2-3เดือนกระมั่ง พอเห็นเขาห้อยกล้องมาก็ขอส่องพบงาเก่าแตกลาย ฉ่ำก็นึกปิ๊งชอบทันที จะได้รับการเสกหรือไม่นั้นเอาไว้ทีหลัง เราซื้อมาห้อยกล้องก็ไม่เสียหลายถ้าราคาไหว ในที่สุดก็ทาบทามมาห้อยกล้องได้สำเร็จโดยละม่อม(smile)(smile)(ping)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      161
      ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      182
      ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      137
      ขนาดไฟล์:
      4.7 MB
      เปิดดู:
      117
  7. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

แพะเขาควายแกะ
    หลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก
    ศิลป์นิยม (หลังแอ่น/ท้องโย้)<O:p</O:p

8. คิงคอง99

งามหยดบดใจเซียนจริงๆครับคุณหนุ่ม สุดยอดครับ(good)(good)(good)(good)(smile);38

9. tanman

tanman เป็นที่รู้จักกันดี

ของทนสิทธิ์ครับ - " คต(สมอง)ปลาม้า "

10. tanman

เครื่องราง - แมลงภู่

11. moommam

moommam เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    วันนี้ขอมาแบบแหวกแนว ซะหน่อยนะครับคุณเค
    เครื่องรางสำหรับชายชาตรี มีดีทั้งเสน่หา และคงกระพัน
    เก่าระดับสนิมแดงขึ้นเลยทีเดียว

[​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]

12. คิงคอง99

พึ่งเคยเห็นครับ อิอิ แปลกดีครับ(smile)(smile)
    ส่วนแมลงภู่แบบนี้เคยเห็นคนเอามาขายครับมีหลากหลายรูปแบบเนื้อหา(good)(good)(good)

13. คิงคอง99

อ่ะเคครับคุณmoom แบบนี้ที่เขาเรียกว่า งั้ง ป่าวครับ บางคนก็พก งั้งตาแดงแจ๋มาครับผมเคยเห็นบ่อย

14. moommam

moommam เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    ใช่แล้วครับคุณเค เขาเรียกว่างั่งครับ
    งั่งที่ตาแดง จริงๆต้องทำมาจากพลอยดิบหรือไม่ก็ทำมาจากทองแดงเถื่อนครับ
    มีลักษณะมนโค้งเป็นวงรี และต้องฝังอยู่ด้านใน ไม่ใช่เอาพลอยที่เจียระไนเป็นเหลี่ยม
    แล้วเอามาแปะทีหลังอย่างที่เราๆเห็นกันทั่วๆไป อันนั้นมันของเล่นครับ
    ของโบราณต้องต้องเป็นแบบที่ผมว่า กรณีนี้ผมหมายถึงงั่งของโบราณนะครับ
    ส่วนของเกจิอาจารย์นั้นเป็นอีกเรื่องนึง

งั่งเท่าที่ผมทราบจะแบ่งเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆนะครับ
    คือ งั่งญาณสูง กับ งั่งญาณต่ำ

งั่งญาณสูง จะสร้างโดยฤาษี การบูชาต้องบูชาด้วย น้ำผึ้ง ผลไม้ น้ำเปล่า

งั่งญาณต่ำ จะสร้างโดย หมอไสยเวทย์ การบูชา ต้องบูชาด้วย
    ของดิบ ของคาว เหล้าและของสกปรกอื่นๆ
    เช่นประจำเดือน หรืออาจจะต้องเอาไปถูกับของสงวนของผู้หญิง
    เวลาเก็บอาจจะเก็บไว้ในที่สกปรก เช่นแช่ไว้ในบ่อน้ำครำ
    ไว้ในกางเกงในที่ใช้แล้วและยังไม่ได้ซักอะไรประมาณนี้ครับ

งั่งญาณสูง ในสมัยโบราณสร้างเพื่อหวังผล 2 อย่าง
    1.ทางด้านคงกระพัน เพื่อใช้ในทางศึกสงคราม
    2.ทางด้านมหาเสน่ห์ ให้คนรักทั้งชายและหญิง

ในสมัยโบราณคนที่จะมีงั่งได้นั้นส่วนใหญ่ก็จะเป็น แม่ทัพ นายกอง และทูต เท่านั้น
    คนเหล่านี้จึงต้องมีดีในทางคงกระพัน และในขณะเดียวกันอาจจะต้องทำหน้าที่
    เป็นทูตไปในตัว จึงต้องมีดีทางด้านมหาเสน่ห์เพื่อใช้ทางด้านเจรจากับเมืองอื่นๆ

งั่งญาณต่ำจะเน้นด้านมหาเสน่ห์ มั่วสุมทางด้านโลกีย์เป็นหลัก
    และก็มีดีอีกอย่างก็คือ ขอโชคขอลาภได้ ใช้เล่นการพนันได้ดี
    ทางด้านคงกระพันก็มีบ้างเป็นบางตน บางคนก็เอาไปทำหวยด้วยก็มี

แต่คนส่วนใหญ่ถ้าขึ้นชื่อว่า งั่ง ก็จะเหมารวมเอาว่าใช้ทางด้านเพศสัมพันธ์
    กันอย่างเดียว เป็นเดรฉานวิชา และเป็นของต่ำ ซึ่งเป็นความเข้าใจผิด
    ที่ฝังรากลึกจนยากจะอธิบายให้เข้าใจได้ วิจารณ์กันอย่างไม่รู้ที่ไปที่มา
    โดยไม่มีความรู้จริง

ผมเริ่มสนใจวัตถุมงคลมายี่สิบกว่าปี เล่นมาเกือบทุกรูปแบบครับ
    ไม่ว่าจะเป็นสายสูง สายต่ำ สายพราย ผีๆสางๆ
    ทั้งของไทย เขมร ลาว ไทใหญ่ ผมเล่นมาเกือบหมด
    เป็นเพราะความอยากรู้ อยากพิสูจน์ เพื่อให้รู้จริงครับ
    มันก็ดีไปอีกแบบนะครับ มันทำให้เราได้ความหลากหลาย
    และใช้วัตถุมงคลได้เหมาะสมตามสถานการณ์ในขนาดนั้นได้ดี
    บางสถาณการณ์ใช้สายพราย สายผี จะดีกว่า สายพระ
    แต่ถ้าสรุปโดยรวมๆ สายพระนั้นจะครอบคลุมชีวิตประจำวันได้ดีกว่า
    ส่วนสายพราย สายผี ของต่ำบางอย่าง ผมใช้เป็นการเฉพาะเป็นเรื่องๆไป
    ถึงแม้ว่าผมจะเล่นมาเกือบทุกอย่าง(ตามกำลังทรัพย์) พอถึงจุดอิ่มตัวในที่สุดก็ไม่พ้นที่จะ
    ต้องมาจบที่สายพระอยู่ดีครับ

แต่มีวัตถุมงคลอยู่อย่างนึงที่ผมไม่คิดจะมีไว้เลยก็คือ ชูชกครับ
    เป็นเพราะผมเป็นศิษย์หลวงพ่อกวย ท่านบอกไว้ว่า
    วิชาชูชกมีจริง แต่คนธรรมดาไม่ควรจะใช้ ควรให้พวกยาจกเข็ญใจใช้จะดีกว่า
    ถึงแม้ว่าจะขอชูชกในเรื่องบางเรื่องได้ก็จริง แต่ในขณะเดียวกัน
    ราศีที่มีอยู่ในตัวเราจะตกต่ำตามไปด้วย เหมือนขอทานอย่างไงอย่างงั้นเลย

อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลของผมเท่านั้นนะครับ ไม่ได้โจมตีว่าชูชกจะไม่ดี
    ถ้าเป็นของไม่ดีแล้วทำไม มีหลายๆเกจิอาจารย์ที่เก่งๆทำขึ้นมาให้ใช้กันใช่ป่าว
    เพียงแต่ว่าผมถือคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์ของผมครับ อย่าเข้าใจผมผิดนะครับ

งั่งที่ผมนำมาให้ชมกันนี้ ถูกจัดเป็นงั่งญาณสูงครับ เป็นของสูงในสมัยโบราณ
    ตามที่ผมได้กล่าวไว้ข้างต้นครับ เนื้อหามีความเก่าจนสนิมแดงขึ้นเลย
    ผมเองโตมากับพระกรุลพบุรี เพราะผมเป็นคนลพบุรี ได้รู้ได้เห็น
    พระเนื้อพวกนี้มาเยอะ เรื่องการดูสนิมแดง ผมคิดว่าโอกาสพลาดน้อยมากครับ
    ถึงแม้ว่าจะร้างรามา 7-8 ปี ก็ตาม แต่ต้องดูจากของจริงนะครับถึงจะฟันธงได้
    ถ้าวิเคาะห์จากรูปภาพ โอกาสที่จะพลาดก็มีสูงเช่นกัน
    ส่วนดินใต้ฐาน ก็เป็นดินเก่า ส่วนนี้ก็สำคัญเหมือนกัน
    สามารถช่วยให้เราพิจารณาความแท้ได้ง่ายขึ้น

ผมก็ไม่อยากให้หลายๆคน มีอคติและเข้าใจผิดเกี่ยวกับ งั่ง นะครับ
    อยากให้มีการแยกแยะให้ออก เลยเขียนบทความสั้นๆนี้ขึ้นมา
    เพื่อให้สมาชิกหลายๆท่านได้ประดับความรู้และอยากให้เข้าใจ
    เรื่องงั่งให้ถูกต้องเสียใหม่ครับ ก็หวังว่าบทความของผม
    คงเป็นประโยชน์กับสมาชิกบ้างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2014
  15. tanman

เบี้ยแก้ - หลวงปู่เจือ

16. tanman

เขี้ยวหมูป่า

17. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกคน /// ขออนุญาตลงบ้างนะครับ
    แวปแรกที่เห็นยังไม่รู้จัก แต่ถูกใจมาก
    ตะกรุดชุด 12ดอก หลวงพ่อจง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      222.8 KB
      เปิดดู:
      89
  18. คิงคอง99

อันนี้เรื่องจริงเลยครับคุณmoom ผมก็เข้าใจแบบคนทั่วไปว่า เป็นสายเขมร เดชฉานวิชา ชอบสิ่งสกปรกเพราะก็ฟังเขาเล่ามาอีกที ก็เลยไม่สนใจสิ่งแบบนี้ ผมก็พึ่งทราบจากคุณmoom นี่แหละครับว่า งั้ง นั้นมีสาย พุทธคุณด้วย ซึ่งปลุกเศกโดยฤาษี บทความนี้ก็ไม่มีอะไรเสียหายก็รับฟังอ่านกันไว้ ใช้วิจารณญาณในการรับฟังกันไป แต่ผมว่ามีประโยชน์นะครับอย่างน้อยก็ได้รู้และวิธีการพิณาในเบื้องต้นกันไว้ครับ ใครลงเครื่องลางอะไรไว้ควรบรรยายประกอบด้วยทิ้งไว้แบบนี้ดีมากครับ เยี่ยม(good)(good)yimmขอบพระคุณ คุณ moom มากครับ

19. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ความเข้าใจผิดเกี่ยวกับพระงั่งที่ชวนให้ไปลงนรก

พระงั่งตามที่ชาวบ้านทั่วไปเข้าใจนั้นสรุปแล้วก็คือ "พระชัย" นักวิชาการบอกว่า
    เป็นพระทรงเครื่องที่ชาวบ้านสร้างขึ้นล้อพิมพ์พระทรงเครื่องของหลวง
    เนื่องจากมีกฎมณเทียรบาลห้ามทำตัวเสมอเจ้า ทำเหมือนเจ้า มีโทษถึงประหาร
    เมื่อชาวบ้านอยากสร้างพระทรงเครื่องแต่ติดที่กฎห้ามจึงลดเครื่องทรงลง
    เอาแต่พอให้คล้าย แถมเอาจีวรออกทำให้ดูไม่เหมือนพระพุทธรูปทรงเครื่อง
    ที่ช่างหลวงหรือหลวงสร้าง คนรุ่นหลังพอขุดได้ในกรุไม่เห็นริ้วจีวรของพระ
    จึงเข้าใจผิดว่าไม่ใช่พระ เลยเรียกการสร้างพระผิดรูปแบบนี้ว่าเป็นคนโง่ไม่รู้จริงสร้าง
    จึงเรียกว่า "พระงั่ง" (มาจากโง่งั่ง)และบ้างก็เชื่อว่า เป็นพระที่สร้างจาก
    พวกพระที่ต้องอาบัติปราชิกทุศีลสร้างขึ้นเพื่อแก้ความผิดของตน
    จึงทำให้มีข้อปฏิบัติแปลก ๆ กับพระชัย ทำให้คนรุ่นหลังทำตามแบบผิด ๆ
    ชวนให้ลงนรกโดยไม่รู้ตัว

ใครเชื่อว่าพระชัยเป็นพระงั่งแล้วพกพาท่านไปทำอะไรแปลก ๆ ก็ตัวใครตัวมันนะครับ

20. คิงคอง99

ก็ว่าอยู่ครับบางคนก็เรียกพระชัย ส่วนใหญ่ชาวบ้านที่ไม่รู้เรื่องผมเห็นเอาห้อยที่เอวเยอะเลยครับพี่ศนิวาร