สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    http://www.luangpor.com/audio/2005/

ลุงได้ทำลิงค์ ไว้โหลดคำสอน ของหลวงพ่อ ไว้แล้วนะ ถ้าคลิก เข้าไปแล้ว เป็นภาษาด่างดาว ให้ไปคลิกที่ มุมมอง คลิก การเข้ารหัส คลิกเลือก Unicode (UTF-8) มีคำสอน ครบทุกหมวด นะ โหลดไปฟังดู

อ่านช้า ๆ นะเอาความเข้าใจเป็นหลัก

เรียกว่า นิวรณ์ นะ ใจเย็น ๆ การปล่อยวาง ต้องวางให้จริง ๆ สมมุติว่า เราเริ่มปลูกผัก ผลไม้ ในวันนี้ ก็ใช่ว่า เราจะได้ ดอก ผล ในวันนี้ไม่
    เราก็ต้องรอให้มันโต เติบใหญ่ ถึงจะเริ่มเห็นผล ขณะที่รอ เราก็ต้อง พรวนดิน รดน้ำ ใส่ปุ๋ย ใช่มั้ย

ตัดความกังวล ออกนะ คำสอนทั้งหลาย ถ้าเราฟังแล้ว ไม่ปฏิบัติ คำสอนนั้น ก็จะหาประโยชน์ มิได้เลย อันนี้เป็นวิธี ของครูบาอาจารย์ ท่านนะ ลองตานนี้ก่อน

การทำสมาธิ ให้เกิดผล
    ทาน ตัดความโลภ ศีล ตัดโกรธ สมาธิ ตัดความหลง

ลองสำรวจตัวเอง ว่าเรามี อิทธิบาท ๔ ครบหรือเปล่า มีศิลบริสุทธิ์หรือเปล่า มีพรหมวิหาร ๔ บ้างหรือเปล่า ถ้าจิตมีนิวรณ์ สมาธิไม่เกิด ถ้าจิตมีสมาธิ นิวรณ์ ก็ไม่เกิด (เหมือนเด็กเล่นกระดานหก)

ในขั้นแรก ถ้าจะนั่งสมาธิ อย่าสวดมนต์นาน
    นั่งในท่าที่สบายที่สุดผ่อนกล้ามเนื้อให้หย่อน อย่าเกร็ง หลับตา ช้าๆ นะ หายใจเข้า-ออก ให้สุด ลึกๆ สัก ๔-๕ ครั้ง (ระบาย ลมหยาบ) เอาใจรู้ลม เข้า ออก ช้า ๆ (อย่าใช้ประสาทตาเพ่ง จะปวดหัว) ลมหายต้องปล่อย ตามธรรมชาติ นะ อย่าฝืนลม เมื่อลมหายใจ เรียบแล้ว ค่อยใส่คำภาวนา (เครื่องโยงจิต) ที่ชอบที่สุด สมมุติว่าชอบ พุทโธ นะ พอลมเข้า นึกว่าพุท ลมออก นึกว่าโธ ใช้ใจนึกนะ กำหนด รู้ตามอย่างเดียว ตัดความมอยากรู้ อยากเห็น ทั้งหมดอย่าเกร็งร่างกาย
    <O:p
    การฝึกสมาธิ ให้เกิดผล ไม่ว่าเราจะนั่ง ยืน เดิน นอน ได้หมด ลืมตา หลับตาไม่จำเป็น ให้มีสติ รู้ ลมหายใจ เข้าออก ไว้เป็นปกติ ตามโอกาสอำนวย จะนึกคำภาวนา หรือไม่ก็ได้ ให้มีสติรู้อย่างเดียว มันจะลืมบ้าง ก็ช่างมัน นึกมาได้ก็เริ่มใหม่ (เราฝึกที่จิต ไม่ได้ฝึกร่างกาย )
    และ หมั่น พิจารณา กฏของไตรลักษ์ เพื่อหาทุกข์ ไว้เนืองๆ เป็นประจำ
    การหาทุกข์ เพื่อน้อมนำสู่ นิพพิทาญาน และ สังขารุเปกญาน เพื่อก้าวสู่ โคตภูญาน นำไปซึ่ง อริยมรรค อริยผล

..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 เมษายน 2010
  2. ฝันนิมิต

ฝันนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

• กามฉันทะ เหมือนน้ำที่ถูกสีย้อม
    • พยาบาท เหมือนน้ำที่กำลังเดือด
    • ถีนมิทธะ เหมือนน้ำในที่มืด
    • อุทธัจจะกุกกุจจะ เหมือนน้ำกำลังแกว่ง
    • วิจิกิจฉา เหมือนน้ำที่มีจอกแนลอยบังอยู่
    บุคคลย่อมไม่อาจมองเห็นใต้น้ำได้สดวกฉันใด เมื่อจิตมีนิวรณ์บุคคลย่อมไม่อาจเห็นจิตตามจริงได้สดวกฉะนั้น

ศีล5ที่สามารถควบคุมนิวรณ์

พยาบาท ให้ควบคุมด้วย การไม่ฆ่าสัตว์
    อุทธัจจะกุกกุจจะ ให้ควบคุมด้วย การไม่ถือเอาสิ่งของที่เขาไม่ได้ให้
    กามฉันทะ ให้ควบคุมคุมด้วย การไม่ประพฤติผิดในกาม
    วิจิกิจฉา ให้ควบคุมด้วยการไม่พูดเท็จ
    ถีนมิทธะ ให้ควบคุมด้วย การไม่เสพสิ่งเสพติดอันเป็นเหตุให้ประมาท

รับทราบค่ะ

3. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    เห็นแล้วค่ะลุง อยู่นี่เอง คริ ๆ เด๋วต้องขุดซะหน่อย ขุดไปหน้าแรกเลยจาได้หา

ง่าย ๆ หน่อย :cool:

4. ดำอมตะ

ดำอมตะ Active Member

คุณลุงครับ เรื่องอื่นๆ ยังยับยั้งได้ครับ แต่ว่าเรื่อง ผู้หญิง อะดิครับ ทำไม ใจมันหักห้ามได้ยากจัง ครับ อยากรู้ว่า การที่เรามีแฟน หลายคน มันบาปไหมครับ เข้าข่าย ว่าผิดศิล ข้อ กาเม รึเปล่าครับ

5. gatsby_ut

หนู A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3165393", true); </SCRIPT> ลุงคะ วันนี้ หนู ใช้ มโน ดูร่างกายตัวเอง หวายย ไม่ไหวนะ
    ดูดบุหรี่มากๆ ปอดเริ่มดำนิดนึงและ มันเป็นจิงๆใช่มั้ยลุง<!-- google_ad_section_end -->

แทนที่จะไปพิจารณา ดู สิ่งสกปรกใน ร่างกาย เช่น สเลด น้ำลาย น้ำเลือด น้ำหนอง อุจจาระ ปัสสวะ ตับ ไต ไส้ ปอด อาหารเก่า อาหารใหม่
    แล้วพิจารณา หาความสกปรก ของร่างกาย ถ้ากายเราสกปรก (กายภายใน) กายคนอื่นสกปรกไหม(กายภายนอก) มีเหมือนเราไหม สร้างความเบื่อหน่าย ซิ พิจารณา ให้เห็นทุกข์ นะ
    ดีนะที่พิจารณา แค่ปอด ถ้าพิจารณาหัวใจ แล้วร้องว่า โอ้ยยยย.หัวใจฉันว่าง งามเลย ทีนี้ ลูกศิษย์ ตรรู เจ้ โหน่ง ว่าไง

คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->แค่ฝุ่น<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3165550", true); </SCRIPT> คุณลุงครับ เรื่องอื่นๆ ยังยับยั้งได้ครับ แต่ว่าเรื่อง ผู้หญิง อะดิครับ ทำไม ใจมันหักห้ามได้ยากจัง ครับ อยากรู้ว่า การที่เรามีแฟน หลายคน มันบาปไหมครับ เข้าข่าย ว่าผิดศิล ข้อ กาเม รึเปล่าครับ

เราไปละเมิดเขา เปล่าละ ในขั้นแรก เราปฏิบัติเพื่อ บรรเทาเบาบาง นะ ตัณหา นี่เราคบกับมันมา จนนับภพ นับชาติไม่ได้ การจะตัด ซะทีเดียวคงไม่ใช่ เรื่องง่าย

การนอกใจ คู่ครองทั้งชาย และหญิง มันก็เป็นบาป นะ ลองเทียบดูนะ
    ศิลสำหรับนักปฏิบัติ (โยคาวจร) ต้องไม่เมิดศีลเอง ไม่ยุยงให้คนอื่นละเมิดศีล และไม่ยินดีเมื่อคนอื่น ละเมิดศิลแล้ว การบริสุทธิ์ ด้วยศิล ต้องบริสุทธิ์ ด้วย กาย วาจา ใจ ลองศึกษา ตรงนี้นิด นะ

การกระทำอกุศลชนิดกาเมสุมิจฉาจาร
    การก้าวล่วงกรรมบถนั้นต้องประกอบด้วยองค์ ๔ คือ
    ๑. อคมนิยวตฺถุ วัตถุที่ไม่ควรเกี่ยวข้อง
    ๒. ตสฺมึ เสวนจิตฺตํ มีจิตคิดจะเสพวัตถุนั้น
    ๓. ปโยโค มีความพยายามเสพ
    ๔. มคฺเคนมคฺคปฏิปตนฺติ อธิวาสํ มีความพอใจในการประกอบมรรคซึ่งกันและกัน ( เสพแล้ว)

วัตถุที่ไม่ควรเกี่ยวข้องในองค์ที่ ๑ นั้นได้แก่ หญิงหรือชายที่ไม่ควรเกี่ยวข้องนั้นเอง ซึ่งหญิงที่ชายไม่ควรเกี่ยวข้องมี ๒๐ จำพวก

๑. มาตุรกฺขิตา หญิงที่มีมารดาปกครองเพราะบิดาตายหรือไม่ได้อยู่กับมารดา
    ๒. ปิตุรกฺขิตา หญิงที่มีบิดาปกครอง
    ๓. มาตาปิตุรกฺขิตา หญิงที่มีมารดาบิดาปกครอง
    ๔. ภคินีรกฺขิตา หญิงที่มีพี่สาวปกครอง หรือมีน้องสาวเป็นผู้ดูแลรักษา
    ๕. ภาตุรกฺขิตา หญิงที่มีพี่ชายปกครอง หรือมีน้องชายเป็นผู้ดูแลรักษา
    ๖. ญาติรกฺขิตา หญิงที่มีญาติเป็นผู้ปกครอง
    ๗. โคตฺตรกฺขิตา หญิงที่มีตระกูลเดียวกันหรือเชื้อชาติเดียวกันเป็นผู้ปกครอง (ที่ว่าเชื้อชาติเป็นผู้ปกครองนั้น หมายถึงหญิงที่ไปอยู่ในต่างประเทศและอยู่ในความปกครองของชนชาติเดียวกับตน มีสถานทูต เป็นต้น)
    ๘. ธมฺมรกฺขิตา หญิงที่มีผู้ประพฤติปฏิบัติศีลธรรมด้วยกันเป็นผู้ปกครอง เช่น หญิงที่บวชชี มีหัวหน้าชีเป็นผู้ปกครอง เป็นต้น
    ๙. สปริทณฺฑา หญิงที่กษัตริย์หรือผู้มีอำนาจได้จองตัวไว้
    ๑๐. สารกฺขา หญิงที่มีผู้หมายมั่นไว้ตั้งแต่อยู่ในครรภ์ หรือหญิงที่มีคู่หมั้น
    ๑๑. ธนกฺกีตา หญิงที่ชายซื้อมา
    ๑๒. ฉนฺทวาสินี หญิงที่สมัครใจไปอยู่กับชาย
    ๑๓. โภควาสินี หญิงที่ยอมเป็นภรรยาของชายโดยหวังในทรัพย์สินเงินทอง
    ๑๔. ปฏวาสินี หญิงที่ยอมเป็นภรรยาของชายโดยหวังในเครื่องนุ่งห่ม
    ๑๕. โอทปตฺตคินี หญิงที่เป็นภรรยาของชายโดยการแต่งงานที่มีพิธีเอามือเจ้าบ่าวเจ้าสาวจุ่มลงในขันน้ำ
    ๑๖. โอภตสุมฺพตฺตา หญิงที่เป็นภรรยาของชายโดยชายนั้นเป็นผู้ช่วยให้พ้นจากการแบกทูนของบนศีรษะ
    ๑๗. ธชาหฏา หญิงที่เป็นเชลยแล้วตกเป็นภรรยาของชายนั้น
    ๑๘. กมฺมการีภริยา หญิงที่เป็นลูกจ้างทำงานในบ้าน หรือในห้างร้านของชายนั้น แล้วชายนั้นเอาเป็นภรรยา
    ๑๙.ทาสีภริยา หญิงที่เป็นทาสภายในบ้านของชายนั้น แล้วชายนั้นเอาเป็นภรรยาด้วย
    ๒๐. มุหุตฺติกา หญิงที่เป็นภรรยาของชายชั่วครั้งชั่วคราว

หญิงจำพวกที่ ๑ - ๘ นั้น ยังไม่ได้มีสามีที่เป็นเจ้าของในร่ายกายของตน ตนเองมีสิทธิ์ในร่างกายของตน เมื่อพอใจในชายใดแล้วจะมอบกายให้แก่ชายนั้น ก็กระทำได้ไม่มีผิดในข้อกาเมสุมิจฉาจาร แม้จะมีบิดามารดา ญาติพี่น้องเป็นต้น เป็นผู้ปกปักรักษาก็ตาม แต่ก็ไม่ใช่เป็นเจ้าของร่างกาย เพียงแต่เป็นผู้คุ้มครองดูแล ไม่ให้ชายมาเบียดเบียนข่มเหงได้เท่านั้น แต่อย่างไรก็ตาม แม้จะไม่มีโทษในทางธรรม ก็ย่อมมีโทษในทางโลก คือย่อมเป็นที่ดูถูกติเตียนแก่คนอื่น ซึ่งจะนำความอาย ความเสียใจ กลุ้มใจมาสู่ตนได้ ทำให้เกิดเป็นอกุศลที่เป็นเหตุให้ไปสู่อบายภูมิได้

สำหรับฝ่ายชายที่ได้เกี่ยวข้องร่วมกับหญิงทั้ง ๘ จำพวกที่กล่าวมานี้ ถือว่าเป็นการล่วงศีลข้อกาเมสุมิจฉาจาร

ส่วนหญิงที่เหลือ ๑๒ จำพวก เป็นหญิงประเภทมีสามีแล้ว ดังนั้นถ้าหญิงเหล่านี้นอกใจสามียอมตัวให้ชายอื่นล่วงเกินได้แล้ว ก็เป็นอันว่าล่วงศีลกาเมสุมิจฉาจาร

สำหรับฝ่ายชายนั้น ถ้ามีภรรยาจำพวกใดจำพวกหนึ่งในบรรดาภรรยา ๑๐ จำพวก แล้วจะนอกใจภรรยาหรือคู่หมั้นของตนไปล่วงกาเมกับหญิงที่เป็นภรรยาของคนอื่น หรือคู่หมั้นของคนอื่นนั้นไม่ได้ ถ้ากระทำไปก็เป็นอันว่าล่วงกาเมสุมิจฉาจาร

สรุปความว่า ชายจะประพฤติล่วงกาเมในหญิงทั้ง ๒๐ จำพวกไม่ได้
    หญิง ๘ จำพวกแรก ย่อมไม่ผิดกาเมสุมิจฉาจาร
    หญิง ๑๒ จำพวกที่เหลือ ถ้าประพฤติล่วงกาเมกับชายอื่นที่ไม่ใช่สามีตน ย่อมผิดกาเมสุมิจฉาจาร
    โทษของกาเม เมื่อแตกกายทำลายขันธ์ ฉิมพลีนรก (ต้นงิ้ว) เป็นที่ไป
    ของหญิง ที่หวังในชายก็มี แต่..เกรงใจหลาน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 เมษายน 2010
  6. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

ดีนะที่พิจารณา แค่ปอด ถ้าพิจารณาหัวใจ แล้วร้องว่า โอ้ยยยย.หัวใจฉันว่าง งามเลย ทีนี้ ลูกศิษย์ ตรรู เจ้ โหน่ง ว่าไง

จะไปว่าไง ลูกศิษย์ลุงนี่ จัดการเอาเอง (ตัวตรูเองยังเอาไม่รอดเลย) :p

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->แค่ฝุ่น<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3165550", true); </SCRIPT> คุณลุงครับ เรื่องอื่นๆ ยังยับยั้งได้ครับ แต่ว่าเรื่อง ผู้หญิง อะดิครับ ทำไม ใจมันหักห้ามได้ยากจัง ครับ อยากรู้ว่า การที่เรามีแฟน หลายคน มันบาปไหมครับ เข้าข่าย ว่าผิดศิล ข้อ กาเม รึเปล่าครับ

เราไปละเมิดเขา เปล่าละ ในขั้นแรก เราปฏิบัติเพื่อ บรรเทาเบาบาง นะ ตัณหา นี่เราคบกับมันมา จนนับภพ นับชาติไม่ได้ การจะตัด ซะทีเดียวคงไม่ใช่ เรื่องง่าย

การนอกใจ คู่ครองทั้งชาย และหญิง มันก็เป็นบาป นะ ลองเทียบดูนะ
    ศิลสำหรับนักปฏิบัติ (โยคาวจร) ต้องไม่เมิดศีลเอง ไม่ยุยงให้คนอื่นละเมิดศีล และไม่ยินดีเมื่อคนอื่น ละเมิดศิลแล้ว การบริสุทธิ์ ด้วยศิล ต้องบริสุทธิ์ ด้วย กาย วาจา ใจ ลองศึกษา ตรงนี้นิด นะ

แต่สำหรับเจ้ หัวใจมีตั้งสี่ห้อง กิ๊กก้อแยกย้ายกันไปอยู่ละกัน ใครจะอยู่ห้องไหนก้อตกลงกันเอง5555555 :cool:

7. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    อยากดูเป็นบ้างจัง :'(

8. gatsby_ut

การเห็นเริ่มดีแล้วนะ แต่ยังไม่ค่อยตรง เท่าไหร่ แต่ก็ถือว่าดี พิจารณา ละขันธ์ ๕ ให้เด็ดขาด นะ วางกำลังใจแบบสบาย ๆ ขอบารมี องค์สมเด็จ ฯ ท่านสงเคราะห์ นะ อย่าใช้กำลังใจตัวเอง
    ว่าจะไม่บอกแล้วเชียว แต่กำลังใจอ่อน กลัวจะเป็นนิวรณ์
    นี่เดานะ จะได้ไม่เถียงกัน
    ถ้าเราเข้าไปในพระจุฬา ฯ แล้วนะ เราอาจเห็นได้ ๓ ลักษณะ ลักษณะใด ลักษณะหนึ่ง แล้วแต่ท่านจะโปรด นะ และขึ้นอยู่กับอารมณ์ จิตในขณะนั้นด้วย นะ

ถ้า นั่งห้อยพระบาท ๒ ข้าง ประทับสูง นี่เป็นผู้เสร็จกิจแล้ว มี องค์สมเด็จ ฯ ท่าน เป็นต้น นะ
    ถ้า นั่งห้อยพระบาท ๑ ข้าง ต่ำมาหน่อย นี่เป็นพระโพธิสัตว์ หรือเป็นพระอริยชั้นสูง นะ (แบบปู่พระอินทร์) ยังไม่เสร็จกิจ นะ

ถ้า นั่งสมาธิ ต่ำลงมาอีกนิด ท่านกำลัง บำเพ็ญเพียร อยู่นะ ท่านเป็น พระอริยเจ้า ชั้นใดชั้นหนึ่ง

ซึ่งโดยมาก จะเห็นใน ลักษณะแรก นะ

คุณ Stradale ครับ การรู้การเห็น อยู่ที่การฝึกฝน คนแนะนำ ก็แค่แนะนำ นะ ได้หรือ ไม่ได้ อยู่ที่ตัวเราเอง ถ้าเรามี อิทธิบาท ๔ เรื่องนี้ ไม่ใช่เรื่องยาก นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2010
  9. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

รู้เห็นแล้วเป็นไง ดีไม่ดี โดนด่าอีก หาว่าอาการโคม่าใกล้ต๊อง (ไม่ได้ว่าใครนะคะ ว่าตัวเอง)

10. ดำอมตะ

ดำอมตะ Active Member

เราฝึก มโน แล้ว เราจะรู้ได้ไง ว่า นิมิตร ไหน เป็น จริง หรือ เป็น หลอก หรือเราปรุงแต่งขึ้นมาเอง อยากรู้ แล้วจะแน่ใจได้ ไงครับ

11. gatsby_ut

เป็นเรื่อง เฉพาะตัว นะเจ้ ใครไม่เชื่อ ก็ช่างเขา คุยกันเฉพาะในกลุ่ม ดีกว่า นะ จุดมุ่งหมายของการปฏิบัติ คืออะไร เราหวังอะไร นะเจ้ นะ

คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->แค่ฝุ่น<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3168015", true); </SCRIPT> นะ

ในขณะฝึก เรามีนิวรณ์กินใจ หรือเปล่า ล่ะ และภาพที่เกิด เป็นภาพที่เรา คิดไว้หรือเปล่า หรือเคยเห็นที่ใหน บ้างหรือเปล่า อยู่ที่ตัวเรานะ สำคัญว่าเรา วางอารมณ์ อย่างไร การฝึก ครั้งแรก ควรมี ครูฝึกคุมอารมณ์ นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2010
  12. สายลับ007

สายลับ007 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2008
    หอกเก่า แม้ผ้าบางก็มิอาจแทงทะลุได้...?

13. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ลุงคะชอบรูปภาพลุงจัง....น้องแอมๆๆอย่ากระโดดพี่ตามไม่ทันแล้ว
    อิอิ....

14. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงคร้าบ

ที่คุณลุงเคยบอก รันทดน่ะครับ

ผมอยากรู้ว่า มันจะรันทดยังไงหรือครับ

ผมว่าคุณลุงต้องไม่บอกแน่ๆเลย แต่บอกหน่อยน้าคร้าบบ

ได้ระวังไว้ ปฏิบัติเพื่อหนีกรรม

วันนี้วันเกิดผม ผมอยากได้พรจากคุณลุง

รู้จักคุณลุงได้ไม่นาน แต่รู้สึกเคารพคุณลุงมากๆครับ

รอรับพรอยู่นะครับ อิอิ

15. Tanunchapat

ลุงยังไม่มา เจ้ให้ก่อนละกัน HBDs ค่ะ ขอให้ดวงตาเห็นธรรม แจ่มแจ้งเรยนะ
    รอลุงคงช้าหน่อยนะ แกพายเรือมาน่ะ :p

16. magnagiled

555+

ขอบคุณมากๆๆ คร้าบ

คนในบอร์ดนี้เป็นคนดีทั้งนั้น

ได้รับพรจากคนดีๆ มีคุณค่าทางจิตใจมากๆ

อนุโมทนาบุญกับเจ๊ นะขอร้าบ

17. gatsby_ut

:cool:นี่เลย ดีที่สุด รับไป ของขวัญวันเกิด

5555555 ของขวัญวันเกิด5555555
    dannce_qsquchearr:z6:z2
    ไม่ผ่าน เซ็นเซอร์ น่ะ โดนไปแล้ว
    เอ้า ขอให้มีความสุข มากๆ นะ คิดหวังสิ่งใดสมความปราถนา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 เมษายน 2010
  18. magnagiled

5555+

ขอบคุณครับคุณลุง

คุณลุงรู้ว่าผมจำเป็นต้องปลงใช่มั้ยครับ อิอิอิ

19. gatsby_ut

ในวันเกิด ของเซิ่น ขอให้เซิ่น ทำจิตให้แจ่มใส ทำใจให้สดชื่น หาความสุขด้วย การสวดมนต์ ไหว้พระ ทำสมาธิ นะ

ตัดความกังวลทิ้งไป สุขหรือทุกข์ มันอยู่ที่ใจ ของเราเองนะ

รักเหมือน ลูกนะ

20. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    Happy birthday