สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. netrpathr

netrpathr เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ที่เมตตาแนะนำ
    จะลองดูค่ะ

2. napak123

napak123 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณลุงอริยบุตรและกัลยาณมิตรทุกๆท่าน ได้อ่านกระทู้ตั้งแต่ต้นจนจบ อยากจะขอร่วมเปนสมาชิกบอร์ดนี้ด้วยคนค่ะ
    มีเรื่องนึงอยากจะขอถามค่ะ คือการที่เรารักษาระดับอารมณ์ของพระโสดาบันไว้ อยากทราบว่าอารมณ์นั้นจะสามารถพัฒนาขึ้นไปสู่อารมณ์ของพระสกิทาคามี พระอานาคามีได้ตามลำดับโดยอัตโนมัติตามลำดับได้เองหรือเปล่าค่ะ คือตอนนี้ใจเกาะไว้ที่พระนิพพานอ่ะค่ะ รุ้สึกเบื่อกับการเวียนว่ายตายเกิดเหลือเกิน ถ้าเปนไปได้ก้อขอให้ชาตินี้เปนชาติสุดท้าย แต่ก้อไม่รุ้เหมือนกันว่าจะเพียรปฎิบัติได้มากน้อยแค่ จะมีมารเปนบททดสอบรออยุ่ข้างหน้าอีกแค่ไหน ขอคำแนะนำจากคุณลุงด้วยน่ะค่ะ

3. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีในบอร์ดคับลุง เห็นแต่ลุงให้เบอร์โทรกลับ ของผมลุงจะโทรมา ท่าจะอาการหนัก
    กว่าเพื่อนนะคับนี่ . .อิอิ ให้ผมโทรไปหาดีกว่าคับ เกรงใจ. . .เดินทางปลอดภัยนะคับ

" จงรักเสียเมื่อเป็นเวลาแห่งรัก ไม่นานนักให้แสนรักก็ต้องลา "

4. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ความทุกข์ มันอยู่ของมันเฉย ๆนะ มีแต่เรา น่ะ เอามันมายึดมั่น ถือมั่น เองนะลอง พยายาม ปล่อยวางดูนะ.........อิอิข้อนี้โดน
    ราต้องพลัดพราก จากของรัก ของชอบใจ มันเป็นทุกข์ จริงมั้ย ?....ขอตอบว่าจริงคะคุณลุง....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2010
  5. pinya

55555555555555555 ลุงแด้วนี้ปล่อยมุขเยอะจัง....อิอิ

6. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->magnagiled<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3192894", true); </SCRIPT>
    ดีแล้ว นะ เซิ่น ที่ยังคิดได้ ค่อยๆ ทำไปนะ อย่างไง ก็คุยทางเอ็ม นะ ลุงก็ห่วงเรา นะ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->netrpathr<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3193943", true); </SCRIPT>
    ธรรมมะ ใด ใด ขององค์ สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ตรัสไว้ดีแล้ว ถ้าเราไม่นำมา ประพฤษปฏิบัติ ธรรมมะ นั้น ก็จะหาค่ามิได้เลย ลอง ปฏิบัติ ดูนะครับ ทำไม่ได้ กับไม่ได้ทำ ไม่เหมือนกัน นะครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->napak123<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3193999", true); </SCRIPT>
    ยินดี ครับ จะได้มาช่วยกัน

มีเรื่องนึงอยากจะขอถามค่ะ คือการที่เรารักษาระดับอารมณ์ของพระโสดาบันไว้ อยากทราบว่าอารมณ์นั้นจะสามารถพัฒนาขึ้นไปสู่อารมณ์ของพระสกิทาคามี พระอานาคามีได้ตามลำดับโดยอัตโนมัติตามลำดับได้เองหรือเปล่าค่ะ
    ขี้นชื่อว่าพระอริย นับตั้งแต่ พระโสดาบัน ขึ้นไป อารมณ์ ถอยหลังไม่มีนะ เหมือนมีแม่น้ำ สายหนึ่ง ทีใหลลงทะเล ที่มีชื่อว่า พระนิพพาน เมื่อเราลงเรือใน แม่น้ำสายนั้นแล้ว ยังไง ก็ต้องไหลลงทะเลพระนิพพาน นะ เพียงแต่เรา จะช่วยพายจ้ำ หรือเปล่า สังโยชน์ ทั้ง ๑๐ ข้อ สักกายทิฐิ เป็นหัวใจนะ

คือตอนนี้ใจเกาะไว้ที่พระนิพพานอ่ะค่ะ รุ้สึกเบื่อกับการเวียนว่ายตายเกิดเหลือเกิน ถ้าเปนไปได้ก้อขอให้ชาตินี้เปนชาติสุดท้าย แต่ก้อไม่รุ้เหมือนกันว่าจะเพียรปฎิบัติได้มากน้อยแค่ จะมีมารเปนบททดสอบรออยุ่ข้างหน้าอีกแค่ไหน ขอคำแนะนำจากคุณลุงด้วยน่ะค่ะ
    โมทนาด้วย นะ อยู่ที่บารมีของเรา (กำลังใจ) ลูกหนี้ จะหนีเจ้าหนี้ เจ้าหนี้ ก็ต้องตามทวง เป็นกรณี พิเศษ ธรรมดา นะ
    ลองพิจารณา คำถามนี้ นะ
    ๑... เราเห็นเรื่องความตาย ที่จะมาถึงเรา เรารู้สึกยังไง ความสุข และ ความทุกข์ ต้นเหตุ มาจากใหน เพราะอะไร เรารู้สึก อย่างไร กับกฎของไตรลักษณ์ เวลาเรา สนทนา กับนักปฏิบัติ ด้วยกัน เราชอบคุยเรื่องอะไร ?

๒... เราสงสัย หรือมั่นใจ ในผลการปฏิบัติ และแนวทางที่เราปฏิบัติ เพียงใด ?

๓... เราคิดว่า ศิล เราบริบูรณ์ เพียงใด เพียงกาย เพียงวาจา เพียงใจ หรือทั้งหมด เราเห็นว่า
    พรหมวิหาร ๔ มีความสำคัญ ขนาดใหน ?

๔... อานิสงค์ใด ที่เป็นกุศล ที่เราพึงจะได้รับ เรามัก อธิฐานขอพร ว่าอย่างไร และ เรารักในพระนิพพานแค่ใหน ?

อุปมา ความหิว ความกระหาย ย่อมรู้ได้ด้วยตัวเองฉันใด นักปฏิบัติ ย่อมรู้ได้ ด้วยตัวเอง ฉันนั้น
    และอย่าคิดว่าลุงได้โน่น ได้นี่ ละ ลุงเองก็ยังไม่ได้อะไร คำสอนทั้งหลาย เป็นขององค์สมเด็จ ฯ และครูบาอาจารย์ ท่านนะ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->A.M.P<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3194015", true); </SCRIPT>
    ดีแล้ว นะ แอม แล้วไปกลัว อะไรกับผี เราเองก็ผี อย่าไปยึดมั่น ถือมั่นให้มากนะ คุยทางเอ็ม นะ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->noolegza<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3194632", true); </SCRIPT>
    คุยทาง พีเอ็ม นะ จะทิ้งเบอร์ ไว้ให้ ลองอ่าน ในโพสต์ ๓๔๓ ทำฐานให้ แน่นก่อน นะ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->pinya<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3194925", true); </SCRIPT>
    เอ้อ เก่งแล้วนะ กุล แล้วทำได้หรือเปล่า ล่ะ

7. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

แอม ได้ข่าวคนที่นอนโลงข้างๆเรียกเหรอ...หุหุหุ เก่งนี่ นอนต่อได้ถึงเช้า เป็นเจ้เหรอ เผ่นแน่บคืนนั้นเลย ไม่เอาแร้ววววว หนูมาบวชล้างซวย แต่ไหงถึงซวย โดนผีหลอก 5555555

8. netrpathr

netrpathr เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณลุงอริยบุตร
    และขอบคุณอีกครั้งกับการคอมเม็นท์ เรื่องที่ทำไม่ได้กะไม่ได้ทำ ใช่เลยค่ะ ใจไม่เข็มแข็งพอ เวลามันหมดไปเร็วเหลือเกิน ห่วงนอน
    อยากเก่งเหมือนเพื่อนๆจัง แต่ติดรสการครองเรื่อนเสียแล้ว
    ขอคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ ว่าการครองเรื่อน กะธรรมะ ไปด้วยกันได้อย่างไรค่ะ

ขอบคุณที่เมตตาค่ะ

9. noolegza

คุยทาง พีเอ็ม นะ จะทิ้งเบอร์ ไว้ให้ ลองอ่าน ในโพสต์ ๓๔๓ ทำฐานให้ แน่นก่อน นะ

โพส 343 นี่ไปทางไหนคับลุง หาทางไปไม่เจอ อิอิ งงหลาย

10. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงหมายถึงโพสคำตอบลำดับที่ 343 อันนี้ค่ะ

11. pinya

คุยทาง พีเอ็ม นะ จะทิ้งเบอร์ ไว้ให้ ลองอ่าน ในโพสต์ ๓๔๓ ทำฐานให้ แน่นก่อน นะ ............ลุงคะทำไมไม่บอก 743 คะจะได้ถูกเต็ม 3 ตัว นี้บอก 343 ถูกแค่บน 2 ตัว..
    555555 เห็นอะไรเป็นหวยไปหมดแต่ดวงไม่ถึงก็เลยมะซื้อ5555

12. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่าอาจารย์ เข้ามาทักทายค่า และขอบพระคุณที่กรุณาสละเวลาสอนหนูเป็นชั่วโมงๆแน่ะ ขออนุโมทนาบุญนะค๊า หนูจะตั้งใจให้เต็มที่เพื่อไปให้ถึงซึ่งพระนิพพานเท่านั้น ค่า:cool:

13. noolegza

>_< ออๆ คับๆ เข้าใจละ ก็ว่าหายังไงก้ไม่เจอ มีคนซ่อนไว้นี่เอง ขอบคุญคร้าบบ

14. gatsby_ut

ฮะ แอ่มมมมม การครองเรือน ไม่เก่งเสียด้วย ซิ ต้องให้พวก น้องๆๆๆ สอนแล้วมั้ง (ครั้งแรก เลยนะ ตั้งแต่เข้าเวปมา แล้วตอบ คำถาม ไม่ได้ เนี่ย)
    เก้ กุล ช่วยลุงที แอม เซิ่น เจ้ โก้ ไม่ต้อง นะกลัวเหนื่อย น่ะ

15. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะ น้องแอม และ คุณลุง อริยบุตรค่ะ
    เข้ามาแอบอ่านเนืองๆค่ะ วันนี้ขอเข้ามาแนะนำตัวเองด้วย
    น้องแอมน่าเปลี่ยนหัวข้อน่ะค่ะ คนจะได้เข้ามาอ่านเยอะๆด้วย
    อนุโมทนาด้วยน่ะค่ะ;aa50

16. gatsby_ut

ครับ สวัสดีครับ คุณ จิดา ยินดีที่รู้จัก นะครับ ขอบคุณนะ ครับ เรื่องชื่อ กระทู้ ไว้งี้ก่อนเหอะ อายเค้า น่ะ ครับ หรือ แอมว่าไง

17. pinya

หุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆไม่ไหวจะเคลียร์คะคุณลุงข้อนี้ข้อบายคะ......ทำไมหน่อการห้ามใจห้ามความคิดเนี๊ยมันแสนจะอยากเย็นเหลือเกิน...ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ.....ยิ่งรู้มากยิ่งมีคำถามมีข้อแย้ง...ยิ่งทำเหมือนยิ่งประมาสต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์...ปวดหัวคะ...ลุงคะเข้าไปตอบคำถามในกระทู้มโนมยิทธิของคุณลุงด้วยคร้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2010
  18. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    อ๋ออออออออออออออ เรื่องติดรสในการครองเรือน จนละเลยการปฏิบัติเหรอลุง

อืม.....เอามาจากที่คุณลุงกับพี่เกี๊ยวเคยสอนและกันนะลุง

จริง ๆ แล้วเราก้อยังเป็นมนุษย์อยู่ ก้อใช้ชีวิตประจำวันตามปกติไป และอยู่ในศีลในธรรม

แต่เราต้องไม่ประมาทกับชีวิต วันนี้เราติดสุขในรสแห่งการครองเรือนอยู่ แต่มันไม่มี

อะไรการันตรี ให้เราหนิว่า เราจะมีความสุขอยู่แบบนี้ไปตลอด (ขนาดคนไข้เป็นมะเร็ง

แพทย์ยังบอกอยู่ได้ ว่าเป็นแค่โรคกระเพาะ 55+ ตัวอย่างน่ะค่ะ ) ทุกสิ่งทุกอย่าง มี

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ให้ทำอารมณ์กลางๆ อย่าไปยึดติดกับรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส

พยายามพิจารณาทุกสิ่ง ทุกเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นกับใจเรา รักษาและประคองใจเรา

ไว้ จะว่าไปคุณลุงก้อพยายามบอกหลายครั้งแล้วในเรื่องการพิจารณา

หมั่น พิจารณา กฏของไตรลักษ์ เพื่อหาทุกข์ ไว้เนืองๆ เป็นประจำ ค่อยๆ คิด ค่อยๆ พิจารณา อย่างเช่น

ความเจ็บไข้ ไม่สบาย เป็นทุกข์ จริงมั้ย ?
    <O:p
    ร่างกายเรา เดินเข้าหาความ เสื่อมสลาย จริงมั้ย ?<O:p

ทุกวันนี้ เราเดินเข้าหา ความตาย อยู่ทุกวัน จริงมั้ย ?
    ความตาย ย่อมมีกับเรา แน่นอน จริงมั้ย ?
    เราต้องพลัดพราก จากของรัก ของชอบใจ มันเป็นทุกข์ จริงมั้ย ?
    เมื่อเราตาย สมบัติที่เรามีอยู่ ย่อมเป็นสมบัติโลก จริงมั้ย ?

อุจาระ ปัสสาวะ น้ำเลือด น้ำหนอง สเลด น้ำลาย ฯลฯ มันสกปก จริงมั้ย ?

ของเหล่านี้ มีมาในร่างกายเรา และ ร่างกายคนอื่น จริงมั้ย ?

พยายามพิจารณาให้เกิดความเบื่อ พอเราเบื่อมาก ๆ เข้า เราก้อจะเริ่มปล่อย

วาง และจับอารมณ์อยู่ที่อารมณ์พระนิพพาน

คุณลุงเน้นมากนะคะ ในเรื่องของการพิจารณาน่ะ

อย่าลืมกันนะคะ

คุณลุง ๆๆ พี่เกี๊ยว ๆๆ มีร่างกายอยู่เนี่ย ทุกข์จริง ๆ เน้ออออออ

19. gatsby_ut

อารมณ์ ปรามาสพระรัตนตรัย สิ่งศักสิทธิ์ และครูบาอาจารย์ ที่เคารพ เป็นกรรมในอดีตชาติ ครั้งที่เป็นมิจฉาทิฐิ ต่อพระพุทธศาสนา เป็นเรื่องธรรมดา ของนักปฏิบัติ เป็นอารมณ์ ย่างก้าว หรือจะเรียกว่า ทางผ่าน ก็ได้ หมั่นขอขมาพระรัตนตรัย แก้ไม่ได้นะ จนกว่าจะผ่าน หรือเลิกปฏิบัติ แต่อย่าเลิกล่ะ สู้ต่อไป ถูกทางแล้ว นะ
    เหมือนเราอยู่ภูเก็ต จะขึ้นกรุงเทพ ฯ ก็ต้องผ่าน ประจวบ น่ะ (ลูกหนี้จะหนีเจ้าหนี้ ก็ต้องตามเฉ่ง กันหน่อย นะ)

โมทนา จ้า

20. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเยี่ยม คุณลุง นะคะ