สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    หมอลองเทียบกันดูนะระหว่างปรกโพธิ์กับเม็ดยาหมอนะเนื้อเหมือนกันมั้ยนะครับแต่ยังไม่ต้องดูความเก่านะครับเพราะผงยาสร้างหลายครั้งนะครับเอาลักษณะเฉยๆนะครับ
    ส่วนตัวดูว่าน่าจะเป็นไปได้นะครับเพราะเห็นเส้นกากยาอยู่นะครับ ยังไงรบกวนคุณหมากคุเล่าแจ้งให้หน่อยนะครับ

2. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบหลายครั้งหลุดตลอดเลยครับ

ผมยังไม่แน่ใจยุคของเม็ดยาเลยครับ แต่เนื้อค่อนข้างหยาบ และสีน้ำตาลเข้ม (ออกแดง ๆ) ครับ :cool:

ว่าแต่ว่าถ้าเป็นของหลวงปู่บุญ เนี้ยอายุก็ปาเข้าไป 70-80 ปี แล้วจะยังละลายได้อยู่ไหมครับ :boo:

3. atomicint

atomicint เป็นที่รู้จักกันดี

จากรูปผมดู ถ้าบอกว่าเป็นหลวงปู่บุญแล้วแล้วยังไม่ทันนะครับ
    แต่ถ้าประวัติดีก็เก็บไว้ครับ
    เพราะ 1 ถ้าเป็นหลวงปู่บุญน่าจะเป็นยุคปลายๆ
    2479-2555 = -76 ปี
    วรรณะของเม็ดยาหลวงปู่บุญจะแข็งมากครับ
    ไม่ละลายน้ำ แค่เม็ดยาหลวงปู่เพิ่มยุคต้นๆ ก็ไม่สามารถละลายน้ำได้แล้ว

แล้วตัวผมเองที่กินเม็ดยาของหลวงปู่เพิ่มเข้าไป กัดไปฟันแทบแตก
    อมไว้สักพักก็ไม่มีการละลายครับ เลยกลืนเข้าไปแข็งๆยังงั้นอ่ะ

แต่ที่คนเฒ่าคนแก่เค้าเอาไปละลายน้ำกินเป็นยา คือจะท่องบทสวดของหลวงปู่
    คือถ้าเอาเม็ดยาหลวงปู่มาละลายตอนนี้ต้องใช้คำว่าแช่มากกว่าครับ
    ไว้วันหลังผมจะถ่ายรูปเม็ดยาหลวงปู่บุญมาให้ดูครับ

สุดท้ายแล้วรุปหนังสือสวดมนต์ครับไม่เก่าครับ แต่เอามาจากวัด
    ถ้าอยากรูปว่าแท้ไม่แท้ ลองดูครับท่องบทสวด
    แล้วออกไปวิ่งเล่นข้างนอก
    กราบหลวงปู่บุญ,หลวงปู่เพิ่ม แห่งวัดกลางบางแก้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      50
  4. ธณต

คุณหมากคุ ครับถ้าไม่รบกวนเกินไป ผมขอข้อมูลป้อมเล็กกับขี้นกเขาเปล้าหน่อยนะครับ

5. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

เพราะผมไม่แน่ใจระหว่างเป็นเม็ดยาของหลวงปู่บุญ หรือ หลวงปู่เพิ่ม ครับ :boo:
    หนังสือถ้าไปพิพิธภัณฑ์ที่วัดก็แจกครับ แต่ผมกำลังบทยาจินดามณี เพราะให้เวปของวัดใช้อีกบทอะครับ แต่บทในหนังสือ เหมือนกับถ้าบูชาเม็ดยารุ่นใหม่ที่วัดครับ :cool:

6. เอก บ่อทอง

เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาเจอกระทู้นี้จนได้... ขอร่วมศึกษาด้วยคนนะครับ.

7. ธณต

สวัสดีคุณเอกครับยินดีครับคุยกันไปเรื่อยๆครับ

แต่ต้องวางคำว่าเก๊แท้ไว้ก่อนนะครับ

8. paper_white

รบกวนหน่อยครับ ท่องบทสวดแล้วออกไปวิ่งเล่นข้างนอก แล้วจะเป็นยังไงครับ

สำหรับผมแล้วปิดตาหลวงพ่อแก้ว นี่ใช่เลยครับ เรื่องเมตตามหาเสน่ห์ จริง ๆ ผมไม่ได้ลองใช้พระนะครับ แต่จากที่ใส่แล้วสังเกตุ จนมีคนทักว่าห้อยพระอะไร ทำไมถึงทำให้เค้าอยากคุยด้วยมากกกกก ครับ (ผมห้อย บางขุนพรหมกรุใหม่ ปิดตาหลวงพ่อแก้วพิมพ์ปั้น แล้วหลวงปู่ทวด วัดประสาท) บางขุนพรหมผมห้อยมานานแล้ว จะดีเรื่องทั่ว ๆ ไป ความราบรื้น แต่ปิดตาหลวงพ่อแก้วพึ่งเพิ่มเข้ามา เห็นชัดเลยครับ ว่าจะดีเรื่องเมตตามหาเสน่ห์อย่างมากครับ ส่วนเม็ดยาผมพี่งห้อยเพิ่มครับ (ยังจับสังเกตุไม่ได้ครับ แต่จริง ๆ ผมเคยห้อยสมเด็จพิมพ์แปดชั้นเนื้อยาคลุกรัก ของหลวงปู่บุญอยู่เหมือนกัน จะดีเรื่องโชคลาภบ้างครับ) :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2012
  9. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับพี่เอก บ่อทอง

10. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ได้พระปิดตามาองค์นึงแต่ไม่รู้ว่าที่ไหน
    ช่วยๆกันดูหน่อยนะครับ
    ไว้เด๋วถ่ายรูปชัดๆอีกสักที ตอนนี้ได้แค่นี้ไปก่อนครับ

ขนาดไฟล์:
      466 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      356.1 KB
      เปิดดู:
      43
  11. เอก บ่อทอง

เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ...ขอบคุณ ครับ คุณ ธณต

12. atomicint

ครับผม ในส่วนของพระชัยวัฒน์ของหลวงปู่บุญ
    ในส่วนตัวมีติดอยู่นิดหน่อยๆ
    ไว้ผมไปถามพี่ๆ ลุงๆ ก่อน
    แล้วจะมาแชร์ให้ฟังนะครับในเรื่องของข้อมูลการสร้าง
    ส่วนเรื่องเก๊แท้ ผมว่าไม่น่าจะเกินความสามารถท่าน ธณตหรอกครับ

ท่านแลกเปลี่ยนวิชาสร้างพระชัยกับสมเด็จพระสังฆราช(แพ)
    ดีแท้แน่นอนครับ:cool:

13. ธณต

จัดได้ครับขอบคุณครับ

14. paper_white

พิมพ์คุ้น ๆ นะครับคุณหนุ่ม แต่จำไม่ได้ครับ มาติดตรงรอยจารนี้แหล่ะ :cool:

15. paper_white

ถ่ายใหม่ถ่ายเอง ถ่ายยากมากเพราะลูกเล็กจัง เลยมีมาเพิ่มอีกลูกครับ ลูกเก่าที่ให้ร้านถ่ายให้เป็นลูกใหญ่สีเข้มกว่า ลูกใหม่ลูกเล็กกว่าสีอ่อนครับ ยังไม่แน่ใจเลยว่าวัดกลางบางแก้วหรือ เปล่า แล้วถ้าใช่ยุคไหน หลวงปู่บุญ หรือ หลวงปู่เพิ่ม :boo:

ป.ล. ไปเจอใบที่แจกมากับลูกเม็ดยาจินดามณี ของหลวงปู่เพิ่ม เลยเอามาลงให้ เพราะมีหัวใจคาถาจินดามณี แยกสำหรับผู้ชาย กับ ผู้หญิง ด้วยครับ แต่ในคาถาหลักก็มีคำไม่เหมือนกัน คือ กิริยา กับ ภิริยา ไม่รู้อันไหนถูกครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      71.6 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      212.6 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      191 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      90.5 KB
      เปิดดู:
      39
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2012
  16. ธณต

ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลพระกริ่งสังฆราชแพรอยู่ครับ คือกำลังค้นหนังสือที่เก็บตอนน้ำท่วมอยู่ไม่ทราบว่าอยู่กล่องไหนจะเอามาแลกกับคุณหมากคุนะครับขอเวลาซักกะหน่อยนะครับ

17. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

นำข้อมูล มาแชร์ด้วยนะครับพี่ธณต รอฟังด้วยคน

18. ธณต

รับทราบครับแต่คงต้องให้พี่ทิพย์ช่วยด้วยนะครับ

19. atomicint

เนื้อพระขี้นกเขาเปล้า
    พระส่วนใหญ่ที่มีเนื้อนี้จะไม่ค่อยสวย
    แต่ขอแนะนำ นกเขาเปล้าก่อน
    นกเขาเปล้า หรือบางคนจะเรียกว่าเปล้า สั้นๆ
    ขี้นกเขาเปล้าที่นำมาสร้างพระเครื่องนั้นลูกศิษย์บอกว่าเป็น
    ขี้ของนกกลางคืนชนิดหนึ่งที่หาพบยาก ตามตำราไสยเวทย์ถือว่าเป็นวัตถุอาถรรพณ์ชนิดหนึ่งที่นิยมนำมาสร้างวัตถุมงคล
    แต่ไม่ใช่สร้างได้ง่ายๆนะสิ
    เวลานกชนิดนี้กินอะไรมันจะเลือกกินที่มีแร่ธาตุ พอขี้ออกมาก็จะมีแร่ธาตุพวกนี้ ผสมอยู่ด้วย
    พอได้ขี้มันปุ๊ปก็จะเอาคั่ว ให้คตวามร้อนในกระทะ ใช้ศัพท์ไม่ถูก คีอเหมือนทอดอะครับ
    แต่ไม่ได้ใส่น้ำมัน พอให้ความร้อนกับอึ๊ของนกเนี่ย ที่เป็นกากอาหารและ อย่างอื่นที่ไม่ใช่แร่ธาตุโลหะหนัก
    ก็จะระเหิด ไป เหลือไว้แต่ธาตุโลหะหนัก ผสมกันอยู่ครับ ส่วนใหญ่แล้วเป็นตะกั่ว
    ถ้ามีโทนสีออกไปทางดำ ก็มีส่วนผสมของตะกั่วมาก
    แต่ถ้าออกสีสว่างๆ ก็จะมีดีบุกเป็นส่วนผสมที่มาก แล้วนำธาตุโลหะหนักที่ผสมเนี่ยนะครับ
    มาหลอม แล้วหล่อเป็นองค์ๆไป

พระเนื้อนี้บางคนรักมาก
    บอกคนก็ทิ้งเรี่นราด เพราะเค้าบอกว่าไม่สวย
    เลยปล่อยไป แต่ไม่รู้หรอกครับ
    ว่า กว่าจะเก็บขี้นก
    มานั่งคั่วนั่งเคี่ยว แล้วก็มาหลอม
    กรรมวิธีทรหด

ใครมีสำหรับผมถือว่าท่านโชคดีมากครับ
    วิธีสังเกตุ ก็ตามซอกพิมพ์พระจะมีพรายตะกั่วครับ
    สีจะออกเงินๆ มีหลายพิมพ์ครับที่ท่านสร้าง
    เซียนไม่เล่นเพราะมีน้อย (ยกเว้นพระชัยวัฒน์ ราคาไปไกลครับ)

เนื้อนี้ถ้าไม่นับเนื้อยาจินดามณีแล้ว
    ก็เป็นเนื้อพิเศษสำหรับหลวงปุ่บุญครับ
    แต่ถ้าเป็นหลวงปู่เพิ่ม เนื้อพิเศษของท่านคือ เนื้อขมิ้นเสก
    ไว้รวบรวม แล้วจะมาเล่าให้ฟัง
    จริงเท็จแล้วแต่จะพิจารณาครับ ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมหมด
    ผมไม่ใช่เซียน เพราะผมไม่ได้ซื้อขายพระ
    หรือสายตรงที่รู้พระของวัดกลางทั้งหมด
    แต่เอามาแชร์ให้ฟังเพราะได้รับความรู้มาอีกทีครับบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2012
  20. SURHASIT

SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    รบกวนช่วยดูปากน้ำรุ่นสามหน่อยครับว่าผ่านหรือเปล่า ดูข้างหลังไม่ได้ครับเลี่ยมตาย จะแกะดูก็กลัวจะงานเข้าครับ :cool: