สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011

สวัสดีทุกท่าน ปล่อยให้กระทู้คุณภาพหลุดหน้าแรกได้ไง ชมพระกรุพะเยา(เซียนบอก) บางท่านบอกแท้ แต่บางท่านบอกปลอม ก็ว่ากันไปครับ

2. เปี๊ยกปทุม

เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ฝากด้วยครับ พระท่ากระดาน บางท่านบอกปลอม บางท่านบอกแท้ ผมเลยหลงทางเลยครับ ไม่รู้จะเชื่อใคร อ่านกระทู้แล้วเห็นพี่ๆท่านตอบพระกัน มีหลักการ คิดว่าจะต้องช่วยผมได้แน่เลย ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2013
  3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    อย่างที่ว่าละครับ คุณเปี๊ยก เนื้อชิน สมมุติว่าเราไม่ทราบว่ากรุไหน หรือเข้าใจผิดกรุ ไม่ใช่เรื่องใหญ่ เรื่องสำคัญอยู่ตรงว่าถ้าเราเข้าใจผิดกรุ มันอาจทำให้เราไขว้เขว เรื่องคราบได้บ้าง แต่พระที่มีลักษณะใกล้เคียงกันส่วนใหญ่ ย้ำนะครับ ส่วนใหญ่จะมาจากพื้นที่ใกล้เคียงกัน. ดังนั้นเราควรจะรู้ถึงธรรมชาติของเนื้อ เเละความเป็นไปเมื่อผ่านเวลา การเกิดสนิมลักษณะสนิม ไข คราบ อันเกิดจากเนื้อที่ผสมอยู่ในองค์พระนั้นๆ จริงอยู่สำหรับผมผมให้ความสำคัญกับพิมพ์แต่ บางครั้งพระที่เราไม่ทราบ หรือไม่แม่นพิมพ์ ผมก็ดูว่า พระนั้นเนื้ออะไรและอ่านเนื้อเพราะพระเก่าจะมีเรื่องเล่าในตัวเองเสมอ

4. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

พระกรุ ผมไม่เป็นเลยครับพี่เปี๊ยก ต้องพี่ธณต พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ ยินดีครับ

5. เปี๊ยกปทุม

ขอบคุณมากครับพี่ธนต รบกวนอีกองค์ครับพี่ องค์ที่ลงใช่พระปิดตาหลวงปู่ยิ้มหรือเปล่าครับพี่ บางคนบอกใช่บางคนบอกไม่ใช่ ผมเลยสับสนครับพี่ รบกวนอีกองค์ครับพี่ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2013
  6. ธณต

หลวงปู่ยิ้มมีพิมพ์ที่ค่อนข้างมาตฐานครับ. แต่มีเรื่องเล่ากันว่าในยุคปลายชีวิตท่าน เหมือนท่านจะรู้วันที่ละสังขาร ท่านจึงสละทุกอย่างไม่ว่าใครอยากได้อะไร ท่านจะให้หมด แม้แต่พิมพ์พระเครื่องท่านก็ให้ลูกศิษย์ท่านไว้ ต่อมามีคนขอพระเครื่องท่าน ท่านจึงให้คนเกะแม่แบบพิมพ์ขึ้นมาใหม่แล้วกดพระให้ แต่เล่ากันอีกว่ามีจำนวนไม่มากนัก อาจจะเรียกว่าน้อยมากๆ โดยมากจะได้เฉพาะ ลูกศิษย์ใกล้ชิด ต่อมาเมื่อท่านมรณะภาพ มีลูกศิษย์ หลายสาย ที่ได้พิมพ์พระท่านไป ก็นำมากดพระใหม่ โดยใช้เนื้อพระที่เหลือของท่านเป็นส่วนผสม ต่างคนต่างทำ พระในยุคนั้นจึงออกมาหลายรูปแบบ และหลายสีครับ

อันนี้ผมก็ฟังเขามาอีกทีครับ

7. เปี๊ยกปทุม

ฟันธงได้เลยครัยพี่แท้หรือเทียมผิดถูกไม่ว่ากัน ผมรับได้ครับ

ฟันธงได้เลยครับพี่ ผิดถูกไม่ว่ากัน ผมเองจะได้ร่วมศึกษาด้วยครับ เห็นพี่เขียนมาผมได้ความรู้เพิ่มเติมเลยครับ ขอบคุณมากเลยครับพี่ ผมเอารูปถ่ายชัดๆลงให้ใหม่ครับ ฟันได้เลยครับ ผมจะได้ไม่หลงทางครับพี่ ขอบคุณครับ:cool:(k)

8. เปี๊ยกปทุม

พี่ครับหลวงปู่เหรียญมีลูกศิษย์ไปขอแม่พิมด้วยหรือเปล่าครับ

คนที่เค้าเล่าให้พี่ฟัง นี้เค้าคงรู้จริงนะครับ ขนาดผ่านมาเป็นร้อยปี ยังรู้ได้ขนาดนี้ ขั้นเทพจริงๆ แล้วหลวงปู่เหรียญมีการให้แม่พิมลูกศิษย์ไปกดพิมเองด้วยหรือเปล่าครับ ผมลงรูปพระให้พี่ช่วยดูด้วยครับ เห็นพระดูใหม่ เหมือนพึ่งกดพิมมาเลยครับ ไม่รู้แท้หรือเปล่าครับพี่ ช่วยดูให้ผมหน่อยครับพี่ขอบคุณครับ

9. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเปี๊ยกปทุม ถ้าคุณไม่มีอคตินะ ทุกคนพร้อมคุยกับคุณนะครับ
    สำหรับหลวงปู่เหรียญ มีวิธีลักไก่บ้าง โดยเฉพาะเนื้อผง พระท่านด้านหลังทุกองค์จะมีรายขีดด้วยปากกาสีแดง ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเพื่ออะไร เพราะที่บ้านผมที่ได้จากท่านก็มีทุกองค์ และที่มีขายกันส่วนใหญ่ที่เห็นก็จะมีครับ เพราะเนื้อผงของท่านเนื้อค่อนข้างขาวมากอยู่แล้วครับ เลยทำให้ดูเหมือนใหม่ (ถ้าเก็บดี)

10. เปี๊ยกปทุม

ผมไม่ได้คิดมากขนาดนั้นครับพี่

ผมลืมไปแล้วนะครับ ไม่ได้คิดมากขนาดนั้น ผมเห็นพี่ๆคุยกัน ก็เอาพระมาถาม ผมยังชมพี่เค้าเลย มีตรงไหนที่ผมว่าพี่เค้าบางละครับ ด้านหลังพระผมไม่มีลอยขีด สงสัยจะทำขึ้นมาใหม่แน่เลยครับ

11. เปี๊ยกปทุม

ขอชมพระของพี่หน่อยได้ไม้ครับ ผมจะได้ศึกษาได้ถูกทาง

ขอชมพระพี่หน่อยได้ไม้ครับ ผมจะได้ดูเป็นองค์ครูครับ :cool:

12. ธณต

ต้องขออภัยคุณเปี๊ยกอย่างสูง. จุดมุ่งหมายของกระทู้นี้ คือการเข้ามาคุยสนทนากันนะครับ มิได้มีจุดมุ่งหมายชี้ชัดว่าพระแท้หรือไม่. เป็นการวิเคราะห์พระกันแบบพูดคุยมีหลักบ้าง ไม่มีบ้าง กระทู้นี้จึงไม่มีถูกผิดครับอาจจะมีวิเคราะห์กันแต่ละองค์บ้าง แต่ก็ไม่ได้ชี้ชัดลงไปว่าแท้หรือไม่อย่างไร. แต่ถ้าจะมีท่านอื่นชี้ชัดอันนั้นก็เป็นสิทธิครับ ไม่ได้ห้าม เพียงแต่ขอไว้เท่านั้นครับ

เรื่องหลวงปู่เหรียญไม่ทราบจริงครับ. คงต้องรบกวนคุณหมอเรื่องรายละเอียดซะกะมังครับ

เรื่องความขัดเเย้งที่ผ่านมา ผมขอให้ลืมไปซะเพราะถึงอย่างไรเราก็เป็นนักสะสมเหมือนกัน. ร่วมกันหารายละเอียดข้อมูลเล่าสู่กันฟังดีกว่าครับ ส่วนทีีว่าใครจะเป็นฝ่ายถูกผิด เมื่อมีข้อมูลที่ต่างกัน ก็นำมาเล่าสู่กันให้คนที่อ่านตัดสินใจเองว่าจะเชื่อใครครับ

ขอบคุณครับ

13. เปี๊ยกปทุม

องค์นี้หรือเปล่าครับที่เซียนเค้าเล่าหากัน ผมจะได้ขอเก็บภาพลงเครื่องครับ

ผมขอเก็บภาพลงเครื่องไว้ศึกษานะครับ พอดีผมพึ่งศึกษา ผิดพลาดประการใดให้อภัยด้วยนะครับ วงการเค้าเก็บกันแบบนี้นี่เอง มิหน้าพระผมถึงไม่ค่อยถูกพิม ต้องขอบคุณมากเลยนะครับพี่ ขอบคุณครับ

14. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ที่ควรค่าแก่การยกยอ

ได้ความรู้ ที่เป็นเหตุเป็นผล

ตามสากลปฏิบัติ

15. เปี๊ยกปทุม

ขอบคุณครับพี่

ขอบคุณครับพี่ธนต

16. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกะพี่ ธณต ครับ ใครมีข้อมูลดีๆก็มาเล่าสู่กันฟัง ผิดถูกก็ค่อยๆพิจารนาเอา เรื่องเก๊แท้ ค่อยว่ากัน ถ้าเรามีข้อมูลที่ถูกต้องเดี๋ยวพระแท้ก็จะมาหาเราเอง เชื่อผมเถอะ ผมหลงทางมามากแล้ว ฟังนิทานจากคนไม่เป็นมาก็เยอะ ใครจาว่าผมโง่และหูเบามาก่อนผมก็ยอมรับ เมื่อก่อนผมดื้อรั้นอีกต่างหาก สุดท้ายเราก็ต้องมาฟังคนอื่นอีกอยู่ดี เดี๋ยวนี้ยิ่งมีคนทักคนติผมยิ่งชอบเพราะเราจาได้เอาข้อนั้นมาวิเคราะห์ว่าใช่หรือไม่ใช่ ความรู้ยิ่งเพื่ม เพราะมุมมองของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เกราะเราก็ยิ่งหนา ผมไม่เคยเห็นพี่ธณต ฟันพระเก๊ แท้ชักที่แต่ก็คอยแอบฟังตลอดว่าพี่แกจาพูดอะไรแล้วเอามาคิด นี้แหล่ะสิ่งที่จะติดอยู่ในหัวเราเวลาเราส่องพระ ดีกว่าครับว่า แ้ท้ครับ เก๊ ครับ หรือว่า ดีครับผม เหมาะสมครับนาย สบายครับท่าน ,,,ต้องขออภัยด้วยครับเขียนสยาวเลย อิอิอิ

17. เปี๊ยกปทุม

ผมขอเก็บภาพพระองค์นี้ไว้ศึกษาหน่อยนะครับพี่จะเอาไว้เป็นองค์ครูครับ

คุณพี่ศึกษาจนชำนาญ พระองค์นี้คงเป็นพระแท้ เป็นองค์ครูให้ผมได้ ผมขอเก็บภาพไว้ศึกษานะครับ ผมอยากเก่งเหมือนพี่บ้าง เซียนที่เก่งเค้าเล่นกันแบบนี้นี่เอง ผมหลงผิดอยู่นานความรู้อยู่นี่เอง ขอบคุณพี่มากเลยครับ ขอบคุณครับ

18. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ :cool:

19. เปี๊ยกปทุม

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับพี่

20. paper_white

ถ้าตามสากล องค์นี้เป็นพิมพ์สังกัจจายน์ครับ (หรือพิมพ์อุ้มท้อง) ไม่ใช่พิมพ์ปิดตา ส่วนเนื้อหาผมยังสงสัย เพราะมี 2 เนื้อ ไม่แน่เหมือนกันว่าควรเล่นหาเนื้อไหนดีครับ องค์ในรูปเป็นเนื้อที่เค้าว่าเนื้อขึ้เป็ด ส่วนของคุณเปี๊ยกปทุมเป็นเนื้อละเอียด ถ้าตอบตรง ๆ ผมยังไม่ค่อยเป็นทั้ง 2 เนื้อละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2013