สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    การเล่นพระเเท้ ถ้าจะนิยามกันจริงๆนะครับ คือเล่นถูกพิมพ์ถูกเนื้อ หรือเล่นแบบที่เขาเล่นกันทั่วๆไป ประวัติแน่นอน ไม่ยัดกรุ อีกอย่าง สมัยก่อนผมเรียกว่าพระกระดาน หรือพระพื้นบ้านนะครับ แต่อย่าเรียกตามผมนะนรกจะถามหา ก็คือพระที่เล่นกันในท้องถิ่นหรือกลุ่มคน ไม่ได้เล่นกันโดยทั่วไป อันนี้เรารู้ที่มาที่ไปแน่นอน ต่อมาก็เล่นพระทันยุค ก็เรียกว่าทันหลวงพ่อหลวงปู่ อันนี้มีโอกาศเจอบล๊อกเสริมเยอะ สังเกตุว่าพระที่ไม่ทัน จะมีไม่มากนักที่จะได้รับความนิยม ยิ่งสร้างเลียนแบบของเดิมเป๊ะๆยากมาก หรือเล่นก็ได้แต่ต้องดูชื่อวัดเเละพิธีเป็นหลักเช่นของวัดบวร หรือวัดสุทัศน์ อีกอย่างเล่นตามความเชื่อ เชื่อว่าแท้ เชื่อว่าดี อันนี้ไม่กล่าวถึงละครับ

หลักของการเล่นพระ ก็คือคุยกับใครถึงพระตัวเองได้ว่าแท้ยังไง ไม่เข้าข้างตัวเอง นึกถึงความน่าจะเป็น ดูพระให้ออก อ่านเนื้อให้ได้ ไม่เชื่อใครจนกว่าเราจะได้พิสูจน์ว่าพระเราแท้ไม่แท้อย่างไร หรือได้แต่บอกว่าพระเราแท้เพราะคนนั้นบอกมา

อย่าหลอกตัวเอง เราจะบอกใครก็ได้ว่าพระเราแท้ยังไง แต่ที่สำคัญ บอกตัวเองได้มั้ยว่าพระเราแท้ยังไง.

ท้ายสุด ดูพระเเล้ว ดูคนให้ออก พระเก๊ไม่น่ากลัวเท่าเซียนเก๊ครับ

2. ธณต

พรุ่งนี้เดินทางแล้ว ฝากด้วยเน้อครับ

3. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

แต่สิ่งที่ต้องระวัง คือ พระ (บางรุ่น บางวัด) ที่แต่ก่อนไม่เล่น (ว่าไม่ทันเสก) แต่ปัจจุบันนำมาเล่นละครับ คงต้องศึกษาให้ดี แต่ที่สำคัญจะเล่นที่พุทธคุณ หรือ เล่นที่ค่านิยม ครับผม

4. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011

ขอบคุณพี่ธณต ที่ให้ความรู้ครับ:cool::cool:

ขอบคุณพี่หมอ ที่ให้ข้อควรระวังครับ ประโยค"จะเล่นที่พุทธคุณ หรือเล่นที่ค่านิยม" ทำให้ผมต้องถามตัวเองนะครับว่า ในค่านิยมไม่มีพุทธคุณจริงหรือ และในพุทธคุณไม่มีค่านิยมจริงหรือ หรือว่าค่านิยมต้องเริ่มมาจากพุทธคุณ หรือว่าพุทธคุณต้องเริ่มจากค่านิยม ซึ่งทั้งสองสิ่งไม่สามารถแยกจากกันได้ใช่หรือไม่ ผมบอกไม่ถูกว่าจริงๆ ครับว่า "เล่นพุทธคุณ หรือเล่นที่ค่านิยม" ส่วนพี่หมอหล่ะครับ เล่นแบบไหน:cool::cool:

5. ธณต

จะสะสมเล่นหาพระ มันก็จะตามมาทั้งสองอย่างทั้งค่านิยมและศัทธา มันไม่ได้อยู่ที่ว่า พระราคาแพงจะมีพุทธคุณมากกว่าเสมอไป ผมถามคุณจาตุรงค์ว่า คุณรู้ได้อย่างไรว่าพระองค์ไหนมีพุทธคุรมากกว่ากัน พระอาจารย์อวค์ไหนเก่งกว่ากัน มันขึ้นกับศัทธาและความเชื่อ
    แต่สิ่งหนึ่งในความหมายของผมก็คือ เราจะต้องเล่นหาสะสมพระที่ถูกต้อง ไม่ใช่ว่าพระองค์นี้หลวงพ่อไม่ได้สร้าง แต่พอมีคนมาบอกว่าใช่ว่าสร้างเราก็ตามแห่เขาไป แบบไม่ได้หารายละเอียด หรือพระที่เราที่เรามีพอมีคนบอกไม่แท้ เราก็ทิ้งเลย หรือมีคนบอกว่าดี เราก็เก็บเลย โดยที่เราไม่ได้มาสืบค้นเสาะหาก่อนว่ามันจริงอย่างที่เขาว่าหรือไม่

ผมไม่ได้ห้ามเรื่องความเชื่อ ใครจะเชื่ออย่างไรผมก็ไม่มีสิทธิ์ไปต่อว่าใครได้เพียงเเต่ผมก็แค่บอกว่าทำไมผมถึงไม่เชื่อแบบเขา ยกตัวอย่างก็เรื่องพระสมเด็จ วัดที่อยู่ใกล้วัดระฆัง
    ผมก็เเค่ให้เหตุผลว่าทำไมผมถึงเชื่อว่าไม่มี ส่วนจะเชื่อหรือไม่ก็ตามใจ

เรื่องค่านิยมใครกำหนด การสะสมเล่นหาพระ ไม่ได้เกิดในสมัยนี้ มันมีมานานแล้ว การกำหนดพิมพ์ก็ทำมานานแล้ว ก็มีเหมือนกันที่คนสมัยก่อนไม่เล่นหา แต่สมัยนี้เล่นกัน แต่ถ้าเอาไปให้นักสะสมรุ่นก่อนก็คงไม่ได้รับความสนใจเท่าไร ส่วนเรื่องราคามันก็หลักเศษฐศาสตร์ง่ายๆ ความต้องการมากของน้อย ราคาก็สูง คนมีเล่นตัวได้ แต่ก็ต้องยอมรับว่ามีการปั่นราคาเหมือนกัน แต่สังเกตุอยู่อย่างพระที่ปั่นราคา ก็จะยืนระยะไม่ได้ยาว

สรุปก็คือ เมื่อเราหาพระเก่าเล่นหาไม่ได้ เราก็เล่นพระใหม่ก็ได้ การเล่นหาสะสมมันสนุกตรงที่เราได้ดูได้เสาะหา เเละได้วิเคราะห์ว่าแท้หรือไม่ ไม่ใช่หาพระเเล้วมาถามคนอื่นร่ำไป
    เพราะอย่างนี้ใครก็เล่นได้

แล้วผมจะเล่าประเภทของมนุษย์ที่สะสมพระให้ฟัง ถ้าไม่เบื่อกันซะก่อน

6. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณพี่ธณตอีกครั้งครับ ได้ใจมากเลยครับ สรุปก็คือ เมื่อเราหาพระเก่าเล่นหาไม่ได้ เราก็เล่นพระใหม่ก็ได้ การเล่นหาสะสมมันสนุกตรงที่เราได้ดูได้เสาะหา เเละได้วิเคราะห์ว่าแท้หรือไม่ ไม่ใช่หาพระเเล้วมาถามคนอื่นร่ำไป____ ขอติดตามข้อมูลเรื่องมนุษย์ที่สะสมพระให้ฟังจากพี่ธณตนะครับ ขอบคุณครับ:cool::cool:

7. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ตามฟังด้วยคนครับ

8. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ถามผมซะงั้น 5555555++
    เป็นผมนะ บางทีก็ลำบากใจ เพราะไม่รู้ที่มีค่านิยมเล่นหา มีพุทธคุณหรือไม่** และที่สำคัญ ก็เคยได้ยินกันว่าพระองค์เดียวกัน อยู่กับคนคนนึงเหนียวซะ (ยิงไม่เข้า ไม่ระคายผิวเลย) พอคนมีตังส์อยากได้ก็ไปจีบมา พออยู่กับตนก็เข้าซะพรุนไปเลยก็มี และที่คุณธณตบอก เราไม่สามารถบอกได้เลยว่าพระองค์ไหนเก่งกว่าองค์ไหน เอาอะไรมาวัด ดังนั้น ของให้มีศรัทธาเป็นอันดับแรกก่อนละกัน ว่าจะเลือกศรัทธาพระ (เกจิ) องค์ไหนก่อน ค่อยหาพระของท่านมาห้อย โดยไม่เกินกำลังความสามารถของเรา และอีกอย่างถ้าพระดังแพง ก็เริ่มจากสร้างย้อนยุคก่อนดีไหม หรือ เลือกพระ (เกจิ) ที่ยังมีชีวิตก่อนดีไหม ง่ายกว่าเยอะ (ผมตอบเหมือนปิดประตูตีแมวเลย 5555555++)

**อย่างที่เคยอ่าน หลวงปู่ภู พิมพ์แซยิด ละครับ ที่อ.ตรียัมปวาย เขียนไว้ เป็นพระปลอมกันในวัด แต่ปัจจุบันเล่นหาสวย ๆ จะครี่งล้านแล้วและเป็นแพงอันดับหนึ่งของหลวงปู่ภูเลยละครับ ถามว่ามีพุทธคุณไหมผมตอบไม่ได้แต่รู้มีค่านิยมสูงครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2014
  9. paper_white

องค์นี้เค้าว่า เป็นพระหน้าใหม่ ที่นายตำรวจใหญ่เช่ามา (ทำไมมีเงินเยอะจัง) ราคาแค่เงิน (น่าจะแบงค์พัน) หนัก 50 กิโลกรัม**

ถ้าจำไม่ผิด แบงค์พัน หนักกิโลกรัม ละ ล้านครับท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

10. paper_white

องค์นี้หลากหลายมุมดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

พระใครครับคุณหมอ

12. paper_white

ในเวป (ท่า) ครับ

13. นํ้าข้าว

อืมมมม ครับ คุณหมอ ขอบคุณครับ

14. paper_white

ไม่ทราบว่าใครเคยส่องพวกเม็ดกรวดเม็ดทรายไหม

แล้วมันเหมือนหรือคล้ายกับมวลสารที่คนชอบส่องในพระสมเด็จไหม (ไม่ว่าเก๊หรือแท้)

15. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    สมเด็จแม่กลอง ต้อง สมเด็จวัดตาด้วงครับ เยี่ยมยอดครับ

16. tomxxx

tomxxx เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเยี่ยมชมครับ

17. ธณต

ช่วงนี้มีงานศพญาติผู้ใหญ่ที่ต้องจัดการดูแล ต้องขออภัยเรื่องนิทานขอเว้นระยะซักพักครับ

18. นํ้าข้าว

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับพี่ธณต

19. paper_white

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

20. paper_white

มาชมพระสวย ๆ ต่อ ภาพถ่าย 2 แบบ (เห็นราคาเซียนที่ขายคนปัจจุบันแล้ว สงสัยเจ้าของพระคนแรกจัง)

[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2014