สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. น้า ต๋อย

น้า ต๋อย เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    ถ้าถามว่ามีทั้งหมดกี่พิมพ์คงจะตอบแบบชี้ชัดให้ไม่ได้ครับ และก็ยังไม่เคย
    มีผู้ใดเก็บรวบรวมข้อมูลได้ครบ แต่ที่แน่ๆมีมากกว่า 80 พิมพ์ครับ คงแปลก
    ใจใช่ไม่ครับว่าทำไมมีมากมายเหลือเกิน เพราะแต่ละพิมพ์จะแยกย่อยออกไป
    อีกทุกๆพิมพ์ เฉพาะพิมพ์ครุฑเล็กอย่างเดียวก็แยกได้ถึง 8 พิมพ์แล้วครับ
    เพราะฉะนั้นไม่น่าแปลกใจอะไร ส่วนการที่ไม่สามารถเก็บรวบรวมได้ครบ
    เป็นเพราะ พระบางพิมพ์มีการสร้างน้อยมาก และแทบจะไม่มีใครได้เห็น
    พระเลย เช่นพิมพ์ ปลาหมู - พิมพ์เม่นกระโดด - พิมพ์ปลาจีนเล็ก - พิมพ์สองหน้า เหล่านี้เป็นต้น และก้คงยังมีอีกที่เราท่านยังไม่เคยเห็น ฉะนั้นจึงหาข้
    สรุปไม่ได้ว่าทั้งหมดมีกี่พิมพ์กันแน่
    สำหรับพิมพ์โบราณเท่าที่คุยกันในกลุ่มผู้เชี่ยวชาญหลวงพ่อปาน จะมี 2 ความเห็นคือ
    1. อาจไม่ใช่พระเครื่องที่ท่านสร้าง อาจเป็นของที่อื่นแล้วนำมาเล่น
    เป็นของท่านนานมาแล้ว สาเหตุเพราะดูจากศิลปจะแตกต่างจากพิมพ์
    ที่เราพบเห็นกันอยู่ประจำมาก รวมถึงเนื้อหาของพระด้วย
    2. เป็นไปได้ที่เป็นพระเครื่องของท่าน ถึงแม้ศิลปจะต่างกันมาก แต่น่า
    จะเป็นการลองผิดลองถูกในยุคแรกๆ และได้พัฒนามาเป็นพิมพ์มาตราฐาน
    ที่เราเห็นอยู่ทุกวันนี้

** ข้อมูลโดยสังเขปจากผมเท่านั้นนะครับ อาจมีข้อมูลอื่นที่น่าสนใจอีกมากคงต้องค้นคว้ากันต่อไปครับ..........

2. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับน้า เมื่อวานผมได้เสวนากับพี่ท่านหนึ่งที่มีหลวงพ่อปานอยู่หลายองค์ ท่านเล่าให้ฟังว่าแต่ละพิมพ์มีความหนา บาง ไม่เท่ากัน อย่างเช่นพิมพ์หนุมานมีความบางกว่า

เท็จ จริง เป็นเช่นไรครับ

3. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมนำ พระเกจิ ที่ผมนับถือและพอจะรวบรวมได้ทำเป็นภาพรวม มาร่วมอวยพรปีใหม่ที่จะถึงนี้ พรใดอันประเสริฐ ขอจงมีแด่พี่ธณต และพี่ๆน้องๆทุกท่าน ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข สวัสดี เฮงๆ รวยๆ สุขภาพแข็งแรงกันทุกท่านครับ

4. น้า ต๋อย

เป็นศิริมงคลแก่สมาชิกทุกท่านเลย ขอบคุณมากครับ

5. น้า ต๋อย

ไม่ใช่แต่ละพิมพ์ครับ พิมพ์เดียวกันบางครั้งก็หนาบางไม่เท่ากันครับ
    เรื่องนี้จะเอามาเป็นเครื่องวัดเก๊-แท้ไม่ได้นะครับ ทั้งหมดอยู่ที่คนกดพิมพ์ ว่าเขาจะใส่เนื้อมากหรือน้อยแค่ไหนในแต่ละครั้ง ความหนาพระจึงออกมาไม่แน่นอน ก็เหมือนพระกรุครับ หนา-บาง เอาแน่นอนไม่ได้ สำคัญอยู่ที่พิมพ์และเนื้อหาครับ

6. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณผู้ที่ถามและผู้ที่ให้ความกระจ่างในพระเครื่องหลวงพ่อปาน อย่างพี่ต่อยด้วยครับ (k)

7. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ขอบคุณน้าต๋อยมากมายครับ.....

8. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับน้า ... พี่ท่านนี้บ่นว่าพิมพ์หนุมานไม่หนา จะเอาไปเปลี่ยน ผมเลยเกิดความสงสัย ??? ในความหมายจริงๆของเขาคือ ในจำนวนพระที่เขามีทั้งหมด องค์หนุมานน่าจะบางเขาเลยคิดอยากจะเอาไปเปลี่ยน (น่าจะเป็นความชอบส่วนตัวที่ชอบองค์หนาๆ

9. ธณต

แล้วเรื่องวัดคู้สลอดละน้า พอจะเล่าให้ฟังหน่อยได้มั้ยครับ

10. น้า ต๋อย

พระคู้สลอดผมไม่มีข้อมูลเลยครับ เพราะข้อมูลบางอย่างที่เคยฟังมา
    ส่วนตัวผมเองรู้สึกว่าฟังไม่ขึ้น เขาเคยเล่ากันว่าลูกศิษย์ลพ. ปาน ซึ่ง
    ไปเป็นเจ้าอาวาสวัดคู้สอด เป็นผู้สร้างแล้วนิมนต์ ลพ.ปาน มาปลุกเสก
    โดยส่วนตัวผมที่รู้สึกขัดแย้งคือ พระคู้สลอดเป็นพระกรุ และมีทั้งที่ลงกรุ
    และไม่ได้ลงกรุ เมื่อดูจากสภาพพระที่ลงกรุ ส่วนตัวผมคิดว่าอายุ
    การสร้างน่าจะมากกว่า ยุคขอ ลพ. ปาน เยอะ
    ** นีคือสิ่งที่ผมคิดและรู้สึกขัดแย้ง จึงไม่ได้สนใจหาประวัติต่ออีก.....

อันนี้แถมให้กรณีกังขา
    ผมนำรูป วัดคู้สลอด และ วัดสามปลื้ม มาเทียบให้ดูสภาพ
    หากทั้ง2วัดนี้สร้างพระมาไม่เกิน 100 ปี ท่านคิดว่า ขี้กรุ
    ต่างๆที่เห็น จะเกิดขึ้นและจับองค์พระได้ขนาดนี้มั้ย ลพ.ปาน
    ถ้าจำไม่ผิดท่านเป็นเจ้าอาวาสประมาณปี 2478 หรือ 2480 ไม่แน่ใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2011
  11. ธณต

ขอบคุณน้าต๋อยครับ จริงๆแล้วผมก็ดูว่าเนื้อพระวัดคู้น่าจะมีอายุเหนือกว่าหลวงพ่อปาน แต่ด้วยความที่ไม่ได้ความเรื่องหลวงพ่อปาน ก็เลยเก็บข้อสงสัยเอาไว้วันนี้ได้อะไรเยอะครับขอบคุณน้าต๋อยอีกครั้งครับ หวังว่าวันหน้าน้าต๋อยจะตอบข้อสงสัยผมอีกนะครับ

ปีใหม่เชิญทุกท่านมาเกี่ยวความรู้จาก น้าต๋อยและท่านอื่นอย่าง น้าโอ พี่ธรรมพล และท่านอื่นๆเอาเองนะครับ ส่วนท่านจะเชื่อหรือไม่ก็เป็นสิทธิ์ของท่านที่จะพิจรณาครับ

12. ธณต

เอางี้ดีกว่ามั้ยครับ......

ใครอยากรู้เกี่ยวกับพระอะไรลองถามไถ่กันดู ถ้าผมพอหาข้อมูลได้ก็จะหาให้ หรือจะเรียนเชิญท่านที่เก่งๆมาเล่ามาคุยกันแบบเพลินๆให้ อย่างน้าต๋อยเนี้ยะเสร็จผมหนึ่งรายละเพราะเเกรับปากกะผมเเล้ว ผมอาศัยจังหวะชุลมุนดึงขาเเกไว้

13. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมี คู้สลอต อยู่องค์ คงรบกวน พี่ๆ กับ น้า ให้ช่วยดูหน่อยครับ สวัสดีปีใหม่ครับพี่ ธณต

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      414.5 KB
      เปิดดู:
      243
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2012
  14. ธณต

ครับสวัสดีครับ..

ต้องขออภัยคุณน้ำอย่างสูงครับคืองี้ครับ ถ้าเป็นเป็นคำถามกว้างๆ เกี่ยวกับเรื่องพระโดยทั่วๆไปเช่นความเป็นมาเรื่องประเภทพิมพ์หรือเนื้อก็จะตอบให้ครับ แต่ถ้าถามหรือวิจารณ์เป็นรายองค์เรื่องสภาพหรือสถานะ ขออนุญาติไม่สามารถตอบได้ครับ เพราะกระทู้ถามตอบเรื่องพระรายองค์ อย่างของน้าสโตว์จะสดวกกว่า หรือกระทู้เกียวกับพระแยกประเภทก็จะได้รับคำตอบที่ตรงเป้ากว่านะครับ แต่ถ้าเป็นของนำมาให้ดูก็เชิญได้ครับ

ขออภัยคุณน้ำอีกครั้งครับ

15. ธณต

อันนี้ของน้าต๋อยครับ เกียวกับหลวงพ่อปานโดยตรง

http://palungjit.org/threads/**-ขออนุญาติโชว์-ลพ-ปาน-บางนมโค-หน่อยครับ.318870/

ส่วนอันนี้คุณน้ำน่าจะคุ้นเคยดีครับของน้าสโตส์ครับ

http://palungjit.org/threads/@สื่อกลางกระทู้ถาม-ตอบพระเครื่อง-เหรียญ-ดิน-ชิน-ผง@.309181/page-79

ต้องขออภัยคุณน้ำครับ

16. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆ ขอบคุณครับพี่ .....

17. ธณต

ว่าเรื่องวัดพลับกันดีมั้ยครับ รู้สึกว่าป๋าต๋อยแกเชี่ยวน่าดูครับ

18. น้า ต๋อย

คู่สลอดพระแท้ครับ แต่มีซ่อมเยอะหน่อย

วัดพลับ ผมแค่เอาตัวรอดเท่านั้นนะครับคุณธณต
    ไม่ถึงกับเต็ม100 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2012
  19. ธณต

<TABLE width="100%"><TBODY><TR><TD>พระวัดพลับ พิมพ์ตุ๊กตาใหญ่
    ตำหนิเอกลักษณ์
    1.พระเกศสั้นจิ่มโคนผาย คล้ายขั้วผลฟักทอง
    2.พระพักตร์กลมใหญ่
    3.พระกรรณทั้งสองข้าง แนบชิดพระพักตร์
    4.ลำพระศอปรากฏเป็นลำแผ่วๆ
    5.วงแขนเป็นลำหนาใหญ่
    6.มือประสานและ ปลายพระอุทรจะแหลมน้อยๆ พอสังเกตเห็น
    7.เข่าขวาองค์พระ จะเป็นลำโค้งน้อยๆ
    8.มักปรากฏรอยรานบนผิวพระ แบบพระสมเด็จวัดระฆัง

ลอกเขามาอายจัง
    </TD><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

20. ธณต

เนื้อมวลสารของพระวัดพลับและของพระสมเด็จวัดระฆังฯ จะดูคล้ายคลึงกันมาก แตกต่างกันตรงที่ "พระวัดพลับ" บางองค์จะมีรอยลานของเนื้อพระอันเกิดจากความร้อนทำให้องค์พระมีผิวลาน แต่ก็ไม่ถือเป็นเอกลักษณ์สำหรับพระวัดพลับทุกองค์ ซึ่งถ้าหากจะพิจารณาจากเนื้อมวลสารแล้ว นอกจากเนื้อขององค์พระซึ่งเป็นสีขาว มีความหนึกนุ่ม และมีรอยแตกร้าวแบบไข่นกปรอดแล้ว ให้พิจารณาพื้นผิวขององค์พระ เนื่องจากเป็นพระบรรจุอยู่ในกรุเจดีย์กระรอกเผือกที่วัดพลับเป็นเวลานานนับร้อยกว่าปี ดังนี้

-ผิวขององค์พระจะมีสีค่อนข้างขาว ปรากฏเป็นคราบน้ำ ตกผลึกเป็นสีขาวและสีเหลืองอ่อนเจือปน หรือที่เรียกว่า "ฟองเต้าหู้" อันเกิดจากคราบน้ำในกรุหรือคราบน้ำฝนที่รั่วไหลเข้าไปในกรุกระทบกับองค์พระที่มีส่วนผสมของปูนขาวเป็นเวลายาวนาน จึงเกิดเป็นหินปูนจับเป็นคราบ

-พระวัดพลับบางองค์ดูเหมือนมีเนื้องอกขึ้นจากพื้นผิวขององค์พระเป็นเม็ดๆ อันเกิดจากสภาพของกรุเจดีย์ที่สร้างมานาน ในตอนกลางวันได้รับความร้อนก็จะอบอยู่ในกรุเจดีย์ ทำให้พระในกรุอมความร้อนไว้ กอปรกับสภาพน้ำที่ซึมเข้ามาในกรุผสมกับปูนขาวดังกล่าวข้างต้น ปูนแคลเซียมเมื่อจับบนองค์พระที่ร้อนจัดจึงกลายเป็นปูนเดือดบนองค์พระ และตกตะกอนเป็นเม็ดๆ คล้ายเนื้องอก แต่จะเป็นที่พื้นผิวเท่านั้นไม่ได้เกิดจากเนื้อขององค์พระ เมื่อขูดเอาเนื้องอกส่วนนั้นออก ผิวขององค์พระก็จะเรียบเหมือนเดิมทุกประการ

"พระวัดพลับ" มีมากมายหลายพิมพ์ ซึ่งขนานนามตามพุทธลักษณะขององค์พระ อาทิ พิมพ์วันทาเสมา, พิมพ์ตุ๊กตาใหญ่, พิมพ์ตุ๊กตาเล็ก, พิมพ์พุงป่องใหญ่ ฯลฯ ซึ่งในแต่ละพิมพ์ทรงก็ยังแบ่งแยกเป็นพิมพ์ย่อยๆ ไปอีก