สอบถามเรื่อง เขากะลๅ และอื่นๆครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย thal3errza, 18 ตุลาคม 2012.

1. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    แหมมาเจอคนเก่าที่คุ้นเคยตอนนี้เปลี่ยนชื่อใหม่
    เพราะอีเมล์เป็นเหตุแต่ใช้ชื่อนี้มาเป็นปีตั้งแต่เข้ามาเว็ปพลังจิตใหม่
    หลังจากที่หายไป
    ตอนนี้ไปเรียนสมาธิกับสถาบันจิตตานุภาพค่ะ
    สอนตั้งแต่เบสิคเลยธรรมะจัดสรรให้ได้ไปเรียน
    ทั้งที่ตั้งใจว่าจะไม่เรียนอะไรแล้ว
    เพราะใช้ไม่ได้ไม่ได้ใช้แต่นี่ดีมากเลยช่วยปรับทัศนคติทีถูกต้อง
    ในเรื่องเกี่ยวกับทำไมต้องฝึกสมาธิ
    อย่างเป้าหมายของสถาบันเพื่อสร้างสัมมาสมาธิ
    วันที่10กพ55นี้รับสมัครนักศึกษาใหม่รุ่นที่32รุ่นวิสุทธิผล
    ที่วัดธรรมมงคลและสถาบันจิตตานุภาพสาขาในกรุงเทพ
    ที่วัดเขาเต่าปฐมนิเทศวันที่16ใครอยู่ใกล้นี้ไปเรียนกันนะค่ะ
    จะได้เจอกันเพราะว่าจะเรียนขั้นสูงต่อไปค่ะ
    ดิฉันเรียนอยู่รุ่นที่31เอกติงสติโม วิสุทธิมรรค
    สถาบันจิตตานุภาพสาขา18วัดเขาเต่าหัวหิน
    เรียนโดยมีครูสอนและเทปเสียงหลวงพ่อวิริยังค์สิรินธโร
    ตอนแรกมีคนชวนก็นึกว่าจะยากแต่พอไปเรียนก็ถูกจริตเลยค่ะ

2. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    เคยไปสัมผัสคนเขากะลามาบ้างแต่ไม่ออกความเห็นนะค่ะ
    เพราะก็ไม่รู้อะไรมากแต่ก็เคยช่วยบริจาคทรัพย์ไปบ้าง
    แต่ไม่คิดอะไรทำบุญก็ทำบุญ
    แต่ตอนนี้เน้นเพื่อสืบทอดและบำรุงพระศาสนาค่ะอื่นๆไม่ค่อยเอาแล้ว
    เคยไปติดตั้งอุปกรณ์มาบ้างแต่ก็ไม่มีอะไรเพราะเป็นคนไม่ยึดมั่นอะไร
    แต่ตอนนี้รู้สึกดีกับการอยู่กับตัวเองค่ะแถมมีทัศนคติที่ถูกต้องเกี่ยวกับการฝึกสมาธิค่ะวันที่ไปสมัครแรกก็ไม่ได้อยากอะไรนักเพียงแต่อยากไปศึกษาดูหน่อยได้เห็นเรื่องราวของสถาบันมาหลายปีแต่ยังไม่ถึงเวลาก็ยังไม่ได้ไป
    ก็เชื่ออยู่อย่างนะคะว่า
    ถ้าเราตั้งใจสร้างบุญกุศลไปเรื่อยๆเดี๋ยวสิ่งดีๆก็มาหาเราเองแหละค่ะ
    ในอดีตเคยอยากมีฤทธิ์มีเดชกับเขาบ้าง
    แต่มันก็ไม่มีอะไรสักทีก็เลยหมดอยากไปเอง
    ตอนนี้คิดว่าเป็นคนธรรมดาตัวเล็กๆนี่แหละค่ะดีที่สุดตอนนี้ย้อนไปในอดีตก็ไม่โทษใครขำๆหลงทางเสียเวลาหลงคนหลงกลุ่มก็เสียเวลาและทรัพย์อยู่กับตัวเองนี้แหละดี่สุดสวดมนต์เป็นยาทาภาวนาเป็นยากินฝึกสมาธิและภาวนานี้ได้บุญสูงสุดแถมไม่ต้องใช้ตังค์ใช้กายกับจิตที่สมบูรณ์เท่านั้นต้องขอบคุณบุญกุศลที่ทำให้อยู่ในสัมมาทิษฐิ

3. ไอย_

ไอย_ เป็นที่รู้จักกันดี

นึกอยู่ตั้งนานว่าใคร พี่ษานั่นเอง
    พี่ษาก็เป็นแม่ยกให้กลุ่มเขา..อีกคนหนึ่งเช่นกัน
    และหลุดออกมาได้ ไม่ได้เจอกันนานเลยนะค่ะพี่
    ไอยเองอยากจะแวะหาพี่เหมือนกัน แต่คนขับรถ
    ไม่ยอมแวะให้เสียที ว่าง ๆ จะแอบแว๊บไปหา
    ยังรับสมัครคนกวนสัปประรดมั้ยจ๊ะ เผื่อตกงานทางนี้
    จะขอไปทำงานด้วยจ้า

4. ไอย_

อนุโมทนาค่ะพี่ษา ดีใจมาก ๆ ค่ะ ที่พี่พัฒนาขึ้นไปมาก
    รู้สึกรุ่น 2 ที่หลุดออกมาจากกลุ่มเขา..ได้นั้น ต่างคน
    ต่างเติบโตในทางธรรมมากขึ้น อนุโมทนาให้กับกลุ่มเขา..
    จริง ๆ เลยค่ะ ที่ทำให้ทุกคนได้รับประสบการณ์อันยิ่งใหญ่
    และได้ค้นพบทางสว่างด้วยตัวของตัวเอง และพิสูจน์ให้เห็นเป็น
    สัจธรรมได้ว่า "ธรรมะย่อมชนะอธรรม"

5. ไอย_

มีหลายคน pm เข้ามาถามวิธีออกจากเขาวงกต
    โดยเฉพาะผู้ที่ถูกฝังชิบ แอบโดนฝัง หรือลักฝังชิบ
    ในตัวเราแล้วล่ะก็ แนะนำว่าติดต่อไปที่คุณ java 108 ก็แล้วกัน
    สำหรับคนที่อยากรู้เรื่องธรรมะ ข้อข้องใจในทางธรรม
    แนะนำให้ติดต่อคุณมนตะระเทวะ จะได้หายข้องใจ

เดิมที่ธรรมะของเขา..ไม่ใช่ธรรมะอะไรหรอก
    มีแต่คำว่าระบบกับระบบ ถามเรื่องธรรมะก็เฉไปนั่นไปนี่
    (อย่างที่หลาย ๆ คน เจอนั่นแหละค่ะ) และบทสรุป
    ก็จะอ้างว่าระบบจัดสรร ระบบจัดให้ทุกคราวไป
    จนเมื่ออาจารย์ท่านนั้นเข้ามา ด้วยความที่มีญาณสัมผัส
    จึงได้ใช้ทั้งความรู้ในเรื่องธรรมะของพระพุทธเจ้าบวกกับ
    ญาณหยั่งรู้ของท่าน และใช้หลักการของเขา..
    มาอธิบายประกอบควบคู่กัน จึงทำให้เขา..เริ่มมีผู้คนศรัทธา
    และตัวท่านเองก็เป็นผู้แต่งและเรียบเรียงหนังสือธรรมะละวาง
    อัตตาตัวตนเล่มแรกขึ้นแต่ให้เครดิตหลงพี่สุด..ว่าเป็นผู้แต่ง
    จนเมื่อเรื่องราวต่าง ๆ เปิดเผยขึ้นมา ท่านจึงได้ระงับการแจกจ่าย
    แต่ก็มีหนังสือบางส่วนที่หลุดรอดออกไปบ้างแล้ว และกลายมาเป็น
    ธรรมะละวาง..ของเขาต่อมาในภายหลัง ๆ และไอยรู้ความเป็นมาได้
    อย่างไร ก็เพราะหนังสือเล่มแรกหรือรุ่นต้นฉบับ คนที่พิมพ์คือไอย
    นะเจ้าค่ะ เพราะท่านพิมพ์หนังสือช้า ก็เลยวานให้ไอยนั่งพิมพ์ให้
    ก็เลยรู้ที่มาที่ไปของหนังสือเล่มนี้อย่างชัดแจ้งอย่างไรล่ะค่ะ

6. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับที่นำความจริงมาแชร์ครับ จัดให้
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=dlHyH8GoUxE"]??????????????? 108 ?? - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2013
  7. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอนำข้อความส่วนหนึ่งจากหนังสือไตรภูมิของหลวงพ่อวัดท่าซุงมาลงนะครับ
    อ่านดีๆจะเข้าใจและโดนใจอย่างแจ่มแจ้งครับ

แต่ผีระวังนะ บรรดาญาติโยมพุทธบริษัททั้งหลาย
    ระวังอสุรกายปลอมผู้ที่เข้าทรง นับถือจ้าว นับถือเทวดา ระวังให้มาก
    พวกนี้มีความรู้มากเหมือนกัน
    ถ้าใครตายแล้วไปเกิดที่ไหน เขาสามารถจะบอกได้
    ใครบนบานศาลกล่าวอะไรใครไว้เขาก็รู้เหมือนกัน
    แล้วเขาก็มีอำนาจบางอย่างที่จะรักษาโรคได้
    จะบันดาลอะไรได้บางอย่างตามสมควร แต่ว่ากำลังไม่เสมอเทวดา

พวกนี้จะต้องสังเกตได้ว่าจะแสดงท่าทางผิดปกติจากพระหรือเทวดาธรรมดา

นี่มีในที่แห่งหนึ่งเขานิยม เขาบอกว่าในก๊กของเขา หรือในกลุ่มของเขาเป็นศาสนาพระศรีอาริย์
    แล้วก็กลุ่มนี้อยู่ในถ้ำๆ หนึ่งอาตมาเองไปพบ วันนั้นก็ไปคุยกัน คุยกันไปคุยกันมาก็ถึงเวลาถวายทาน
    พระองค์นั้นท่านบอกว่าท่านเองน่ะ เข้าถึงพระศรีอาริย์เป็นปกติ
    ตานี้เวลาถวายทาน ท่านก็ว่าอะไรของท่านพึมพำๆ ไปตามเรื่อง
    เวลาที่ลูกน้องเจริญกรรมฐานทำสมาธิ เขากล่าวคำให้ทานกันแล้วให้ลูกน้องทำสมาธิ
    เมื่อลูกน้องทำสมาธิก็ปรากฏว่าพระองค์นี้สวด นั่งสวดแทนที่จะสงบ เป็นแบบสวดมนต์ แล้วก็ใช้ภาษาที่มนุษย์ไม่สามารถจะรู้เรื่องได้
    อาตมากับเพื่อนคนหนึ่งไปร่วมในพิธีนั้น เห็นตัวดำมะเมื่อม
    ผลที่สุดก็ทราบว่าอสุรกาย ก็เลยเฉยไว้
    เมื่อพระองค์นั้นสวดเสร็จแล้ว ถามว่าสวดทำไม เวลานี้ลูกน้องทำสมาธิท่านสวดทำไม
    เขาก็บอกว่า พระศรีอาริย์มายืนอยู่ข้างหลัง บอกให้สวด
    ก็เลยบอกว่าพระศรีอาริย์ที่ไหน ผมเห็นไอ้ดำมันยืนอยู่ข้างหลังท่านนี่
    ไอ้ดำตัวนี้มันเป็นอสุรกาย มันปลอมเข้ามาในพิธี การสวด มันก็ไม่ถูกแบบแผน
    แบบแผนของพระพุทธเจ้าน่ะ เวลาที่ลูกน้องทำสมาธิต้องใช้เวลาสงบสงัด แต่ไอ้การทำแบบนี้มันไม่ถูกนี่ขอรับ
    พระองค์นั้นน่ากลัวจะไม่ชอบใจ เพราะว่าไปพูดไปว่าเขาต่อหน้าลูกศิษย์เขานี่ มันก็ไม่ดีเหมือนกัน
    แต่หากจะถามว่าพูดทำไม ก็เพราะว่าเป็นการผิดแนว ถ้าเราจะปล่อยกันไปพระองค์นั้นก็นุ่งเหลืองห่มเหลืองแล้วก็โกนหัวเหมือนกัน
    เขาจะหาว่าพระสงฆ์ในพระพุทธศาสนาน่ะเลอะเทอะเหมือนกันหมด
    จึงบอกว่า ทางที่ดีละก็ ท่านควรจะทำใจของท่านให้ดีไปกว่านี้ ให้รู้ว่าใครมันไปใครมันมา
    เวลานี้ศาสนาของพระพุทธเจ้ามีนามว่า พระสมณโคดมน่ะยังไม่หมด ยังอยู่ในระหว่างเขตศาสนาของท่าน
    แล้วการที่จะมาประกาศศาสนาใหม่ บอกว่าเวลานี้เป็นยุคใหม่แล้วไม่ใช่ยุคเก่า เป็นยุคของพระศรีอาริย์ แบบนี้ ดูท่ามันจะไม่เหมาะ
    ถ้ากระไรก็ดี เราก็เป็นลูกพ่อเดียวกัน อย่าทำอะไรให้มันนอกรีตนอกรอยไปเลย

นี่ว่ากันเท่านี้นะพูดให้ฟังว่าอสุรกายพวกนี้มันปลอมตัวได้
    แต่ว่าถ้าคนไม่เข้าใจมันจริงๆ ละก็ มันเล่นงานเสียหลายรายแล้ว

จากหนังสือไตรภูมิ โดยพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ดังนั้นอสุรกายก็รักษาโรคได้จริงครับ ล่วงรู้ข้อมูลความลับต่างๆได้จริงด้วย แต่ไม่ได้หมายถึงว่าสำนักใดมีหัวหน้าเป็นอสุรกายนะครับ ไม่ได้คิดจะจาบจ้วงใคร