สะเทือนโลกรอบปฐมทัศน์ 13-23 มีนาคม 2555 นี้ จงระวังสูงสุด

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 14 มีนาคม 2012.

1. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

เดือนนี้อาจจะเป็นจุดเริ่มต้น ก็ได้ แต่หนักจริงๆอาจจะไม่ใช่เดือนนีั ประมาณนั้น^^

2. pczophie

pczophie Active Member

วันนี้ พายุฝนอาจเข้า กรุงเทพมหานคร

3. pczophie

จริงๆอยากให้มีใครตั้งกระทู้เกี่ยวกับ "ข่าว" ภัยพิบัติ ที่เกิดขึ้นทั่วโลกจังเลย >< ส่วนมากจะมีแต่กระทู้ "ทำนาย"

ถ้ามีกระทู้ข่าว รวมภัยพิบัติทั่วโลก เป็นแบบรายงานสดของแต่ละวัน แบบนี้เราจะได้มองภาพรวมออกว่าตอนนี้ ธรรมชาติกำลังเล่นงานส่วนไหนของโลกอยู่ แล้วผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไร และจะมีผลพวงอย่างไรต่อประเทศไทยบ้าง

4. ANAN JANG

WAR ROOM เลยครับ ++

5. pczophie

อ้าว.. มีแล้วหรอ o_O

นึกว่ายังไม่มี อิอิ ^^ (ปกติชอบข้ามกระทู้แนะนำของแต่ละห้องอ่ะค่ะ ^^ ติดนิสัยมาจากห้องวิทย์ ไม่ค่อยอ่านกระทู้แนะนำ เพราะผู้ดูแลบอร์ดไม่ยอมเปลี่ยนกระทู้แนะนำสักที ฮ่าๆๆๆ ^^)

ขอบคุณมากๆค่ะที่ชี้ทางให้ ^^

เมื่อเช้าดูข่าว มีพายุฝนเข้าที่ฉะเชิงเทราและอีก 1 จังหวัด(ลืมชื่อ) แล้วก็แผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่น 6.8 ริกเตอร์ มีสึนามิสูง 50 ซม. ไม่มีใครบาดเจ็บ

ออสเตรเลียก็น้ำท่วม แล้วก็มีพายุเข้าที่อเมริกา

เราคิดว่าถ้ามีกระทู้รวมๆข่าวแบบนี้ทั่วโลก จะได้มองภาพรวมออกว่าตอนนี้น้ำแข็งละลายไปถึงไหน กระแสน้ำอุ่นหมุนไปทางไหน

ถ้าปีนี้มีอากาศหนาวในเดือนเมษาเหมือนปีที่แล้ว ก็เตรียมตัวเตรียมใจอีกได้เลย >< เพราะอาจจะมีพายุฝนตกหนักในเดือนตุลาเหมือนปีที่ผ่านมา (เราว่ามันเกี่ยวกันอยู่นะ >< เหมือนกระแสลมเปลี่ยนทิศทาง ความกดอากาศเปลี่ยนทิศทาง)

6. บุญน้อมนำ

บุญน้อมนำ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้เหตุการณ์เริ่มเยอะขึ้นๆนะคะ..น่ากลัวจังค่ะ

7. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าตอนนี้กำลังเข้าสู่กึ่งกลางของช่วงเวลา 13-23 แห่งมรณะภัยครับ ต้องเฝ้าวันต่อวันนาทีและชั่วโมงครับ

8. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

9. miss you

miss you เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2011
    อ่านไป อ่านไปก็ขนลุก เขาว่าถ้าขนลุก
    จะเป็นเรื่องจริง
    :z6 หรือเปล่า !!!!

10. ANAN JANG

อาจจะปวดอึอยู่ก็เป็นได้นะครับ ลองๆดู ^^

11. ped2011

ped2011 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอจองหนึ่งที่......

12. sunny430

ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่าขนลุกครับพี่ falkman และสำหรับสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาจองตั๋วเฝ้าระวังกับผม วันนี้ใน กทม ผมว่าอากาศแย่ๆบ่งบอกถึงก่อนภัยพิบัติบางอย่างที่กำลังคืบคลานเข้ามาครับ วันนี้ก็คือวันที่ 3 ของช่วงมรณะภัย 13-23 ครับ ยังไงต้องลุ้นกันต่อไปครับ ที่ญี่ปุ่นก็น่าจับตามองครับว่าจะมีเหตุการณ์พิเศษทางตอนไต้หรือปล่าว

13. sunny430

ปล ทั้งนี้ก็อยู่ที่ว่า 13-23 จะหวยออกที่ไหนของประเทศเราครับ

14. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    วันนี้ วันที่ 15 มีนาคม 2555 ข่าวลงไว้ว่า มีแผ่นดินไหวที่ประเทศอินโดนีเซีย เวลาเช้ามืด และที่ปากัวนิวกินีอีกครับ แต่จำไม่ได้หมดทุกข้อความ เพราะเป็นข้อความเล็ก ๆ ถ้าไม่สังเกตุจะไม่ทราบเรื่องราวได้ นำมาบอกกันไว้ครับ ถ้าท่านใดมีข้อมูลขยาย ก็นำมาบอกกันได้นะครับ

15. โลกป่วย

โลกป่วย สมาชิก

28 กุมภาพันธ์ 2012
    ก็คงไม่ต้องอะไรมาก ถ้าอยู่เหนือการควบคุมไม่สามารถคาดการณ์อะไรได้เลย ว่าจะเกิดหรือไม่เกิด ก็คงต้องทำใจรับกับสถานการณ์อย่างเดียวค่ะ คิดว่าประเทศอื่นๆน่าจะน่ากลัวกว่าเรานะคะ เช่นญี่ปุ่น คิดว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นจริงๆ เราน่าจะเตรียมได้ทันกว่าจะมาถึง แต่ถ้าจะเกิดขึ้นทั้งโลกก็ไม่ต้องทำอะไรแล้วค่ะอยู่ที่ไหนก็มีค่าเท่ากัน ก็เราคือบ้านหลังเดียวกันใช่ไหมคะ...

16. somsweet

somsweet เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=1><TBODY><TR><TD vAlign=top noWrap align=middle>MAP</TD><TD vAlign=top noWrap align=middle> 6.2 </TD><TD vAlign=top noWrap align=middle>2012/03/14 21:13:11 </TD><TD vAlign=top noWrap align=right> -5.642 </TD><TD vAlign=top noWrap align=right> 151.025 </TD><TD vAlign=top noWrap align=right>47.8 </TD><TD vAlign=top> NEW BRITAIN REGION, PAPUA NEW GUINEA</TD></TR></TBODY></TABLE>

Skip to earthquake lists
    [​IMG] [​IMG]

ดินไหวรุนแรง 6.4 ริกเตอร์ใต้พื้นดินปาปัวนิวกินี ไม่มีแจ้งเตือนภัย

วันนี้ ( 15 มีนาคม) สำนักข่าวเอพี รายงานว่าเมื่อเวลา 04.13 น. วันนี้ตามเวลาประเทศไทยเกิดแผ่นดินไหวรุนแรงประเทศปาปัวกินี แรงสั่นสะเทือนวัดได้ 6.4 ริกเตอร์ ขณะที่สำนักธรณีวิทยาสหรัฐ รายงานว่า ศูนย์กลางของแผ่นดินไหว อยู่ใต้พื้นดิน ลึกราว 47.8 กม. ห่างจากเมืองนิวบริเทน ราว 96 กม. และห่างจากเมืองพอร์ท-มอ-สบี 174 กม. อย่างไรก็ตามด้านศูนย์เตือนภัยสึนามิ แปซิฟิก แจงว่ายังไม่มีการประกาศเตือนคลื่นสึนามิ

17. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

2 มิถุนายน 2008
    เตรียมพร้อมทั้งทางโลกและทางธรรม...อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด....เป็นเรื่องธรรมดา....ธรรมชาติ....สุดท้ายคือธรรมะ:cool:

18. Twana

Twana เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    55555555555555!!!!:cool:

19. nopopathorn

nopopathorn เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2010
    เมื้อวันที่13ผมรู้สึกไม่ดี เลยไปสวดมนต์เหลือบไปเห็นบทสวดอุปปาสันติ(มหาสันติงหลวง)ซึงเป็นบทสวดที่ยาวมากแต่มีเวลาสวดได้ไงไม่รู้ พิดีมีเวลาเลยสวดไป หลังสวดรู้สึกไม่ดี แบบแปลกแปลกไงไม่รู้ เลยขอพระให้รู้ พอมาวันนี้เปิด เว็บดูเห็นกระทู้เลยเข้ามาอ่าน เลยรู้ว่าทำไมถึงได้สวดไป

20. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงตอนน้ำท่วมที่ผ่านมาก็แล้วกัน ว่าจะรอส่วนกลางมาช่วย รึจะช่วยตัวของตัวเอง