สิ่งที่เราจะทำก็แค่ "หยุดส่งคลื่นพลังงานเก่าไปสู่โลกอนาคต" เท่านั้นเอง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย anakarik, 21 มิถุนายน 2011.

1. kongsin

kongsin Active Member

10 มิถุนายน 2010
    ว่าต่อเลยครับ คุณ อพอลโล่ ...

2. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010

ปัญหาคือ ท่านเอา พุทธ มาใช้
    ที่ว่าหยิบยืมมา น่ะ คือเอาของเขามาใช้ เต็มๆเลย

หากท่านเป็นแนวคิดใหม่ จากจักวาล เหตุใดไม่มี หลักของตัวเองที่เด่นชัด
    ซึ่ง หลักหรือแนวคิด และวิธีปฏิบัติที่เด่นชัดของท่านเอง ย่อมทำให้
    ผู้อ่านสามารถเข้าใจ จุดประสงค์ที่ท่านพยายามจะสื่อ ได้อย่างชัดเจน
    โดยไม่ต้อง " ยืม พุทธ มาใช้ "

ก็ขอความที่ผ่านมา ท่านยังว่า พระสงฆ์นั้น "ไร้....."
    จำได้หรือเปล่าลากมาวางให้นะ
    ๑) ความคิดของใคร? ไม่สำคัญหรอกครับ ถ้าคุณเข้าสู่ภาวะ "อนัตตา" แล้ว มันไร้สาระมากเลยที่จะมาสนใจว่า "นี่ความคิดของใคร" หรือ "นี่ความคิดของท่าน ว." ต้องของท่านนี้เท่านั้น "ของเขาเท่านั้น" ฯลฯ แต่สำหรับผมแล้ว ท่านนั้นท่านนี้ ล้วน "ไร้..." ตั้งแต่แรกแล้วครับ ๒) ผมไม่ได้แนะนำให้ระงับหรือดับโกรธครับ เพราะการทำเช่นนั้น มาจากรากเหง้าของความคิดอันเป็นอุปทานไปแล้วว่า "โกรธมันไม่ดี" คือ มีประจุ - อยู่ในความเข้าใจต่อความโกรธ ที่ผมพยายามสื่อคือ "ยกจิตของคุณขึ้นสู่ระดับจิตจักรวาล" เพื่อให้คุณมองเห็น "ทุกอย่าง" เป็นเพียง "ธรรมชาติหนึ่งที่ประกอบกันอยู่ในจักรวาลนี้" ชนิดฉับพลันครับ ความโกรธ หรือกิเลสทั้งหลาย เป็นเพียงธรรมชาติ มันมีหน้าที่ของมัน และมัน "ไม่เที่ยง" ครับ ๓) ถ้าคุณไม่ถูกจริตกับแนวนี้ ก็ไม่เป็นไรครับ ต้องขออภัยที่รบกวน คุณก็กลับไปตามเดิมๆ ของคุณได้ครับ ลืมๆ ที่อ่านไปเสียครับ เท่านั้นเอง.

แล้วการที่ท่านยืม พุทธ มาใช้แล้วบอกว่า แนว พุทธ นั้นไม่ใช้ทางของท่าน มันขัดแย้งกันหรือเปล่า

"เพราะศาสนาพุทธในโลกของคุณ หักกลาง และพุทธบริษัทของพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันหมดไปแล้ว "

ในเมื่อ ท่าน ไม่ได้อยู่ใน พุทธ แต่ฟังเขาบอกมาอีกครั้ง ท่านรู้แล้วหรือว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ แล้วหักกลานนี้มันเป็นอย่างไร ในความหมายของท่าน ช่วยอธิบาย ให้กระจ่าง

ส่วนตัวคิดว่า แนวของท่าน ไปไม่รอดครับ หากจะมีผู้นิยมอยู่บ้าง ก็น้อยครับ ท่านจะเหนื่อยเปล่าครับ อันนี้ด้วยความเป็น ห่วงนะ ( พลังงาน บวก)

ก็ด้วยเหตุ ที่ มันไม่มี ข้อปฎิบัติที่ชัดเจน
    อะไรควรทำ
    อะไรไม่ควรทำ

อย่าง พุทธ นี่ ชัดเจน ทำตามได้หรือไม่นั้น ขึ้นกับบุคคล

ส่วนของท่าน อย่างเช่น
    http://palungjit.org/threads/เปิด-ป...่การสื่อสารกับตัวเองในโลกอดีตและอนาคต.295313/

ผมถามใน #17

ท่านยังไม่ ตอบมาให้ชัดเจนเลย ว่าจะเอากิเสล 5 ข้อ มาใช้ให้เกิดบุญได้อย่างไร
    นี่เป็นข้อสงสัย ที่สาวกของท่าน อาจเอามาถามท่านได้ในอนาคต แล้วท่านจะตอบเขาเหล่านั้นได้อย่างไร ครับ

หากท่าน จะประกาศ แนวความคิด ลัทธิ หรือศาสนาใหม่ ท่านต้องชัดเจน
    ตัวท่านเองต้อง ปฏิบัติได้ ผู้ตามท่าน สามารถปฏิบัติตามได้แล้วเห็นผล อย่างชัดเจนอาจไม่ทั้งหมด แต่ก็ต้องสามารถ ปฏิบัติให้เห็นให้ประจักได้

ยังไงก็จะตามท่านต่อไปนะครับ จะดูว่าท่านจะไปถึงไหนกัน จะเกิด หรือ จะเดี้ยง หากแนวของท่าน สามารถยึดถือแล้ว เป็นสุขอย่างแท้จริง ได้มากกว่า ทางพุทธ ผมก็เดินตามท่านครับ แต่ถ้าไม่ ผมก็ต้องอยู่กับพุทธ เหมือนเดิม

ยังไงก็ <สดใสไสวสว่าง ... กระจ่างแจ่ม ปิ๊งๆ > นะท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2011
  3. Erdeeny

Erdeeny Active Member

อ้างอิง ของคุณอพอลโล่ให้คุณ Numtrn ดูนะคะ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อพอลโล่ [​IMG]
    คน อีกกลุ่มจึงถุกส่งมาจากดาวต่างๆ โลกธาตุต่างๆ ทั่วจักรวาล เพื่อช่วยโลกใบนี้ เป็นมนุษย์ที่สนใจเรื่องมนุษย์ต่างดาว เพราะอะไร? เพราะเขาถูกส่งมาจากโลกธาตุอื่นๆ นั่นเอง และเราจำเป็นต้อง "ต่อสายตรงสู่ต้นธาตุ ต้นธรรม องค์ต้นบารมี" ของเขาเหล่านี้ เพื่อให้เขา "ต่อสายธรรม" บรรลุธรรมได้ตามแบบต่างๆ ดาวต่างๆ โลกธาตุต่างๆ ของเขา อันต่างกันไป แต่มีแก่นแท้แห่งสัจธรรมเป็นหนึ่งเดียวกั

เป็นเรื่องของคนเฉพาะกลุ่มค่ะ อาจจะไม่เข้าใจทุก ๆ คน คงจะไม่ถูกจริตของคุณ Numtrn ค่ะ

4. Numtrn

เจ้าสำนัก ไม่มาตอบเองเหรอครับ

5. anakarik

anakarik เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    ถึงคุณ Numtrn

ผมไม่มีหลักอะไรเลย และหลักอะไร ศาสนาอะไร ผมก็ยืมมาใช้ได้ทั้งนั้นแหละ
    เพราะ "ผมไม่ได้ยึดว่าต้องมีหลัก" และ "ผมก็ไม่ได้มาแสวงหาหลักอะไรเลย"
    คุณนั้นกำลังเหมือนลิงที่ถูกไล่จากต้นไม้ต้นหนึ่งไปสู่กลางอากาศ แล้วคุณก็รีบ
    คว้าหาหลักธรรมที่ใช่, ที่ถูกต้อง, ฯลฯ เหมือนลิงที่ปล่อยกิ่งไม้หนึ่งเพื่อไปโหน
    จับกิ่งไม้หนึ่งเรื่อยไป คุณลองปล่อยไปตามธรรมชาติสิ "ปลดปล่อย" ปล่อยให้
    ความเป็นลิงตัวนั้น พลังงานเก่า ความคิดความรู้สึกเก่าๆ นั้น ไปอย่างไร้ที่ยึดจับ
    แล้วถ้าคุณจะดิ้นตายเพราะไม่มีอะไรให้ยึดจับ

ก็ให้มันรู้ไป...

6. anakarik

: นี่แนะ ภิกษุทั้งหลายดูนั่น เจ้ากบน้อยตัวนั้นมัน
    ยังอยากเอา "พุทธ" มาเป็นกะลาครอบหัวต่อไป
    เมื่อมันออกจาก "การฝึก" ที่ครอบหัวมันได้แล้ว
    มันก็เที่ยวหา "กะลา" ใบใหม่ครอบหัวมันเรื่อยไป

7. Numtrn

สิ่งที่ ท่านกำลังทำ อยู่นี้ นอกจาก จะพยายามดึงคน ให้ออกนอกศาสนาแล้ว
    ยังเป็นการ ดูหมิ่น ชาวพุทธอีกด้วย ซึ่งของท่านเองเป็นเพียงแนวคิดที่ไร้วิธีปฎิบัติ อย่างขัดเจน ซึ่งท่านก็รู้ดีอยู่

ท่านอ้างว่าของท่าน เป็นของใหม่ พลังงานใหม่ ซึ่ง จะบอกว่า อันที่จริงน่ะเก่ามาก

................ของท่านน่ะ เก่ามากๆ................

เพราะ ท่านว่าของท่านมาตามธรรมชาติของจักรวาล

ท่านครับ จักรวาล กำเหนิดมาแล้วกี่ปี หมื่นล้าน แสนล้าน ปี
    ท่านครับ ดาวเคราะห์โลกกำเหนิดมาแล้วกี่ปี
    ท่านครับ ศาสนาพุทธ เพิ่ง 2554 ปีเองนะ
    ท่านครับ ศาสนาคริส เพิ่ง 2011 ปีเองนะ

ท่านเพิ่งจะมาค้นพบอะไรของท่าน ท่านเลยว่าใหม่

เลิกดูถูก ดูแคลน หรือดูหมิ่น ศาสนาอื่นได้แล้วครับ

ผมกำลังคิดว่า จะแจ้งเรื่อง นี่ไปที่ กรมการศาสนา ซึ่ง อาจนำไปสู่การ สืบหาตัวท่าน ครับ

เพราะหากปล่อยให้ใครซักคน มาทำอะไรแบบนี้ในประเทศไทย ผู้ใหญ่คงสนใจครับ จะลองหางานให้เขาทำดูครับ เรื่องแบบนี้ นักข่าวชอบครับ

อันที่จริงถ้าท่านไปสร้างเว็บส่วนตัวของท่านเอง กระผมจะไม่ตามไปยุ่งครับ เพราะเว็บ พลังจิต ค่อนค่างสาธารณะ ครับ ลูกเด็กเล็กแดง เยาวชนเข้ามาอ่านได้หมด ซึ่ง ผมคงต้อง ปกป้อง เขาเหล่านั้นที่อาจตกเป็นเครื่องมือของ ผู้ไม่หวังดี ต่อศาสนา ตามหน้าที่ของ ชาวพุทธ

ยังไงผมก็ตามหลอกตามหลอนท่านไปเรื่อยครับ หากท่านยังคง จะทำลายศาสนาอยู่เช่นนี้
    ถึงท่าน จะไปเปิดเว็บของตัวเอง ผมก็ส่งเรื่องให้ กรมการศาสนา ตามต่ออยู่ดีครับ

..... หยุดทำลายศาสนาได้แล้วครับ..........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2011
  8. anakarik

ผมช่วยคุณแค่นี้ละนะ
    ที่เหลือก็แล้วแต่คุณ

จะทำอะไรมันก็เรื่องของคุณ

9. ล้มเหลว

ล้มเหลว วีชิคเชียงใหม่ รถเช่าราคาถูก

12 มิถุนายน 2011
  10. pinitko

pinitko เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2010
    ทำดีทำชั่วอยู่ที่ตัว ต่างคนต่างความคิดอยู่ที่ตัว ต่างคนต่างศาสนาอยู่ที่ตัว อพอลโล่ชี้แจงแนะวิธีอยู่ที่ตัวรับหรือไม่รับ ถ้าคนรับเราไม่มีสิทธิ์ที่จะห้าม ให้ปล๋อยไปตามยถากรรม ทำใจปล๋อยวางโล่งโปร่งสบายสมอง

11. CupidBoyz

CupidBoyz สมาชิกใหม่

โอยยย ทำลายศาสนาอะไรนิ... เบื่อจริงๆอะ

คือมีสมองเหมือนกันนะ คิดเองเป็น ไม่ต้องให้ใครมาล้างสมอง

แคบอะ... ไม่ต้องตอบกระทู้นี้นะ อยากบ่นเฉยๆ รำคาญ!!!

12. ุเพตารี

ุเพตารี เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    นั่นไง เผยตัวตนแล้วพลังงานใหม่ ปรามาสพระรัตนตรัยเลยนะเนี่ย :z6:z6
    ทุกอย่างที่พูดพ่นมา ถูกทำลายด้วยกบกับกะลาของท่านเองเลยทีเดียว
    จิตจักรวาลอันงดงาม อันสะอาด มีอยู่จริง แต่ดูเหมือนท่านจะไม่ใช่ผู้สื่อสารตัวจริงแล้วละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2011
  13. รัตนตันตระ

รัตนตันตระ สมาชิกใหม่

ส่วนตัวนับถือศาสนาพุทธ คุณยายพาเข้าวัดแต่เด็ก แต่โตขึ้นมา ก็ศึกษาทั้งพุทธ คริส และเซน อาจไม่เข้าใจถ่องแท้นัก ไม่สามารถจำคำศัพท์ยากๆอะไรได้นักในทางพระพุทธศาสนาเพราะคิดว่าไม่น่าจะสำคัญ แก่นแท้ของการเข้าหาหลักธรรมคืออยากรู้ อยากพ้นทุกข์ วันนี้ได้มีโอกาสศึกษา แนวทางของหลายท่าน ทั้งเรื่องจิตจักรวาล การสื่อสารของท่านๆหลายคน ก็รับมาด้วยความยินดีที่ได้รู้ และพิจารณาอีกที ว่าสิ่งใดให้คุณให้โทษ รู้สึกขอบคุณทุกท่านที่เสนอความรู้ใหม่ๆ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งที่ จขกท บอกว่า เราจำเป็นต้อง "ต่อสายตรงสู่ต้นธาตุ ต้นธรรม องค์ต้นบารมี" ของเขาเหล่านี้ เพื่อให้เขา "ต่อสายธรรม" บรรลุธรรมได้ตามแบบต่างๆ ดาวต่างๆ โลกธาตุต่างๆ ของเขา อันต่างกันไป แต่มีแก่นแท้แห่งสัจธรรมเป็นหนึ่งเดียวกั

ระดับความเข้าใจของคนเราไม่เท่ากันค่ะ สบายใจที่จะศึกษาแบบไหนก็ไปแบบนั้น ไม่ควรต้องมาว่าถ้าคนอื่นเขาไม่ได้ไปในทางเดียวกับตน
    เป็นกำลังใจให้ จขกท ค่ะ

14. ุเพตารี

ุเพตารี เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ใช่ครับ ไม่ควรมาต่อว่าคนอื่น ศาสนาอื่น
    ระดับความเข้าใจของคนเราไม่เท่ากันจริงๆ

15. Andromeda Galaxy

Andromeda Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลย .. มีความเห็นเหมือนกันกับคุณรัตนตันตระและคุณลมใต้ปีกจริงๆ
    แนวทางที่คุณอพอลโล่รับสารมานั้น
    เข้าได้ดีกับจริตของดิฉันเป็นอย่างมาก
    ดิฉันจึงคอย up date ติดตามกระทู้ของคุณอพอลโล่
    ที่รับสารมาเผยแพร่ต่ออยู่อย่างสม่ำเสมอ
    เพราะใจของดิฉันเปิดรับแนวทางลักษณะนี้มาตั้งแต่ต้น
    ซึ่งก็ไม่ได้มี side effect อะไรกับการเป็นชาวพุทธที่ดิฉันเป็นอยู่
    ดิฉันสวดมนต์ไหว้พระและนั่งสมาธิทุกคืน
    แต่ - ไม่ได้ปฏิเสธแนวทางที่คุณอพอลโล่รับสารมา
    แม้กระทั่งแนวทางคำสอนที่ท่านเมตาตรอน หรือพระบรมบิดา
    ดิฉันก็เปิดใจรับแนวทาง คำสอนเหล่านั้นได้อย่างไม่มีอคติ
    ความสุขของดิฉันคือการเปิดใจและรับได้ทุกคำสอน(ชอบอ่าน)
    ไม่ว่าจะเป็นคำสอนเก่า...คำสอนใหม่
    ใจดิฉันเปิดรับเสมอ...เมื่อรับเข้ามาในใจแล้วดิฉันพบว่า
    คำสอนเหล่านั้นทำให้จิตใจดิฉันมีความสว่างไสวในใจ
    อย่างบอกไม่ถูก (ความรู้สึกนี้อธิบายเป็นตัวอักษรไม่ถูก)

จึงอยากให้กำลังใจคุณอพอลโล่ค่ะ
    ...อย่าได้แคร์ อย่าได้หวั่นไหวไปกับลมปากคน...
    ขอให้แน่วแน่ทำสิ่งที่เป็นภารกิจของคุณต่อไปค่ะ
    ดิฉันเชื่อว่ายังมีอีกหลายคนที่รออ่านกระทู้ของคุณอยู่ค่ะ
    Keep doing

16. รัตนตันตระ

เมื่ออยู่ในที่สูงกว่า ย่อมมองเห็นได้กว้างไกลกว่า ถ้ามีวิธีที่ดีที่จะช่วยให้ได้เห็นในสิ่งที่เกิดประโยชน์ก็ควรทำนะคะ ถ้าทำได้ โดยภาษาของชาวพุทธ เราเรียกว่าเมตตาใช่มั้ยคะ แต่ถ้าระดับของความเมตตาน้อยหรือไม่ถูกจริต ก็อาจใช้วิธีที่คิดว่าเหมาะกับจริตตามที่เห็นควรเถอะค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะถ้าข้อความทำให้เคืองใจ ก็ทำไปด้วยระดับความเข้าใจเท่าที่มีล่ะค่ะ พึ่งเป็นสมาชิกใหม่ หวังว่าพี่ๆ คงชี้แนะ

17. รัตนตันตระ

เนื่องจากยังใหม่สำหรับที่นี่ค่ะ อายุก็ยังน้อย คงเหมือนแหงนมองพี่ๆ ที่ศึกษากันมานาน
    เมื่ออยู่ในที่สูงกว่า ย่อมมองเห็นได้กว้างไกลกว่า ถ้ามีวิธีที่ดีที่จะช่วยให้ได้เห็นในสิ่งที่เกิดประโยชน์ก็ควรทำนะคะ ถ้าทำได้ โดยภาษาของชาวพุทธ เราเรียกว่าเมตตาใช่มั้ยคะ แต่ถ้าระดับของความเมตตาน้อยหรือไม่ถูกจริต ก็อาจใช้วิธีที่คิดว่าเหมาะกับจริตตามที่เห็นควรเถอะค่ะ
    ต้องขออภัยด้วยค่ะถ้าข้อความทำให้เคืองใจ ก็ทำไปด้วยระดับความเข้าใจเท่าที่มีล่ะค่ะ หวังว่าพี่ๆ คงชี้แนะ<!-- google_ad_section_end -->

18. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    โอ! เจอประเภทเดียวกันกับตัวเอง ดีใจ ยินดีรู้จัก

ไม่มีใครดึงใครออกจากศรัทธาของเขาได้ แม้เราจะยึดมั่นในศรัทธาของเราอยู่ก็ไม่ควรขัดขวางผู้ที่เปิดใจ เปิดกว้าง อยากสัมผัส อยากศึกษาในสัจธรรมอันไม่จำกัด เราไม่ได้เป็นเจ้าของสัจธรรม สัจธรรมเป็นของส่วนรวม เมื่อใครอื่นเขานำสัจจะความเชื่อของเรา(ของส่วนรวม)ไปใช้ก็อนุโมทนากับเขาได้ เมื่อเขาแสดงสัจจะตามแนวทางของเขา หากเราได้พบคุณความดีในส่วนนั้น (อาจไม่ใช่ทั้งหมด) ก็อนุโมทนากับเขาได้

ผู้เผยแพร่สัจจะธรรม มีทั้งพระอริยเจ้าทุกระดับ มีทั้งปุถุชนตามระดับความดีของแต่ละท่าน คุณธรรมของพระอริยเจ้าเที่ยง คุณธรรมของปุถุชนไม่เที่ยง แต่ตัวธรรมะกับสัจจะนั้นเที่ยง ความผิดพลาดของปุถุชนนั้นเป็นปกติ เขาพลาดมั่ง เราพลาดมั่ง ลองย้อนกลับมาดูตัวเราสักนิดว่า เราซื่อตรงแสดงออกต่อศรัทธาของเรา ต่อคุณธรรมที่เรานับถือได้สะอาดสว่างตามแนวทางของศาสดาของเราหรือยัง

ดิฉันก็เหมือนกับคุณอันโดรเมดา ดิฉันก็ยังปฎิบัติตามแนวทางแห่งชาวพุทธเป็นปกติ การได้อ่านบทความหรือสัมผัสสิ่งที่ทำให้จิตใจเราสว่างไสวเช่นนี้ไม่เป็นลบต่อความเป็นพุทธของดิฉัน จึงขอมอบกำลังใจให้ผู้ถ่ายทอดข้อมูล ที่ได้ส่งมอบสาระแห่งความสว่างไสวนี้ให้แก่ดิฉัน

ในส่วนอื่นจากผู้สื่อสารที่ดิฉันไม่เข้าใจ ไม่อาจเข้าใจได้ หรือยังเคลือบแคลง ดิฉันเว้นไว้ หนทางยังยาวไกลสำหรับพิสูจน์ ทางเลือกมีมากมายทุกคนมีสิทธิที่จะพิสูจน์ความเชื่อที่ตัวเองเลือก แม้แต่ในเรื่องราวแห่งความเป็นพุทธะดิฉันก็ยังไม่อาจเข้าใจได้ทั้งหมด ถึงกระนั้นดิฉันก็ถวายความนอบน้อมต่อพระรัตนตรัย และดิฉันมั่นใจว่าสิ่งสูงสุดที่ดิฉันเคารพบูชา ท่านได้อนุโมทนาต่อการเข้าถึงความดี (ทุกๆระดับ) ของมนุษย์ ไม่ว่าจะเป็นเส้นทางใดก็ตาม

เส้นทางแห่งความดี ทุกเส้นควรเปิดกว้าง ทางเลือกควรเป็นอิสระ
    เราเป็นมนุษย์ตัวเล็กๆ อย่าไปขัดขวางหนทางแห่งแสงสว่างเลย