สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. ชวนชม

ชวนชม เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ส.ค.ส ปีใหม่ 2552 จากหลวงปู่...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ทุกลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ คิดสิ่งใดสมความปารถนา อย่าได้เจ็บ อย่าได้จน

3. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    เห็นด้วยกับคุณรักปู่อย่างยิ่งครับเพราะพระปิดตารุ่นนี้มีมวลสารของหลวงปู่ท่านอยู่มากครับ เรียกได้ว่าเป็นอีกรุ่นที่น่าบูชาเพราะหลวงน้าท่านบอกผมมาว่าให้เก็บพระปิดตาก่อนเลย เนื่องจากมีจำนวนน้อยแล้วครับ ในเรื่องของผู้ใจบุญที่เน้นเรื่องมวลสารของหลวงปู่ต้องเป็นพระพิมพ์ขุนแผนเนื้อผงซึ่งทางหลวงพี่เบียร์ได้นำผงเก่าหลวงปู่จงมาทำมวลสารมากที่สุด พร้อมด้วยว่านร้อยแปดโดยเฉพาะว่านเครือเถาหลงที่ท่านได้มาและได้เรียนบอกหลวงปู่ท่านว่านำพระรุ่นนี้มาบูชาจะได้มีแต่คนรักคนหลง หลวงปู่ท่านได้หัวเราะแล้วเมตตาอธิษฐานจิตพร้อมกับลูกอมให้เต็มที่เลยครับ
    ผมขอรบกวนท่านที่บูชาพระขุนแผนเนื้อผงรุ่นแรกไปแล้วนำรูปมาลงให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันครับ

4. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีปีใหม่ครับ"รักปู่" พี่ไม่ได้ไปไหนเลยครับ นั่งปฏิบัติอยู่ที่บ้าน อนุโมทนาบุญกับรักปู่ด้วยครับ

5. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

เสาร์อาทิตย์นี้จะหาโอกาสเข้าวัดสว่างภพครับ
    ว่าจะไปกดออกมาซักสามสี่รายการครับ

6. Paully99

Paully99 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    เช่นเดียวกันครับ ขอให้พรนี้จงย้อนกลับไปให้ทุกๆท่านร้อยเท่าพันทวีตรับ คุณรักปู่เหมือนผมเลยครับ มีของดีหลายอาจารย์มาก สะสมไว้เยอะครับ แต่ไม่เคยพกติดตัว อาราธนาเก็บไว้อย่างเดียว ในตัวที่แขวนมีแต่หลวงปู่ดู่และหลวงตาม้าเท่านั้น ตอนนี้ก็ได้พระในดวงใจอีกองค์แล้วครับ กำลังจะอาราธนาติดตัวไว้ ก็คือหลวงพ่อแสวงนี่แหละครับ

7. Paully99

Paully99 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    ท่าน NR นี่ได้ของสุดยอดของทุกสำนักเลยน่ะ สงสัยห้าห่วงที่ได้คงจะรูดซ้ายอย่างเดียวแน่ๆเลย......ที่จริงหนุ่มมากน้ำใจอย่างท่านNR ไม่จำเป็นต้องใช้ตัวช่วยก็ได้น่ะ สาวๆติดตรึมอยู่แล้ว โชคดีปีใหม่ครับ

8. sridoi

ตะกรุดห้าห่วง ยาว 6 นิ้ว ถ้ารูดซ้ายไปหาสาว สาวไหวตัวทันครับเพราะเห็นเด่นมาแต่ไกลเชียว รู้เลยว่าตานี่มาไม่ดีแน่
    ใช้มหารูดดอกสั้นดีกว่าครับ เนียนกว่า

9. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    "สมเด็จชานหมาก" ของหลวงปู่ เป็นพระเครื่องที่น่าบูชาอย่างยิ่งครับ ด้วยเหตุผลว่า
    ๑.หลวงปู่ท่านสร้างจากนิมิต
    ๒.มวลสารทุกอย่างหลวงปู่ตั้งใจทำด้วยองค์ท่านเอง โดยกว่าจะได้มวลสารเพื่อสร้างพระสมเด็จนั้นหลวงปู่ต้องใช้ความวิริยะอุตสาหะเป็นอย่างยิ่ง เพราะท่านต้องลงอักขระบนใบพลูทุกใบ เสกหมาก เสกปูน และต้องเคี้ยวเองทุกคำ หลวงปู่ต้องเคี้ยวหมากเพื่อมาทำสมเด็จรุ่นนี้จนกระเพาะของท่านทะลุ หลวงน้าสมชายเมตตาเล่าให้ฟังว่าหลวงปู่เลิกฉันหมากมาหลายสิบปีแล้ว เลิกฉันจนท่านเกิดอาการยันหมาก แต่ตอนที่ท่านเคี้ยวหมากเพื่อทำสมเด็จรุ่นนี้หลวงน้าเล่าว่าเป็นที่น่าอัศจรรย์มากที่ท่านกลับมาเคี้ยวหมากได้เช่นเดิมโดยไม่มีอาการใดๆ
    ๓.สมด็จรุ่นนี้หลวงปู่ท่านได้เมตตาใส่ผงหลวงพ่อจงผสมลงไปด้วย

หายากแล้วนะครับที่จะมีพระที่มากเมตตาที่จะตั้งใจสร้างวัตถุมงคลเพื่อจะเป็นเครื่องคุ้มตัวลูกศิษย์ โดยท่านทำด้วยองค์ท่านเองทุกขั้นตอนด้วยความตั้งใจยิ่ง ตั้งแต่มวลสารไปจนสำเร็จเป็นองค์พระ น่าบูชาเป็นอย่างยิ่งครับ
    (องค์นี้ผมอาราธนาเกศา ตะกรุดทองคำ และจีวร ของหลวงปู่ติดเองครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35.8 KB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      69.1 KB
      เปิดดู:
      228
  10. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพรนี้ย้อนกลับหาคุณรักปู่ด้วยนะครับ ปีนี้ให้ศิษย์หลวงปู่แสวงทุกท่าน ไม่เจ็บ ไม่จน ตลอดปี 52 นะครับ

11. ฮิเดกิ

ฮิเดกิ สมาชิก

เพิ่งเข้ามาไม่นึกว่าจะมีคนรู้จักหลวงปู่ด้วย ดีๆๆๆท่านจะได้มีชื่อเสียงซักกะทีถ้าตอนอยู่ไม่หนีคนป่านนี้ลูกศิษย์ตรึม

12. sridoi

NR, sjakrawoot

สวัสดีครับท่านเว็บมาสเตอร์วัดสว่างภพ

13. โชคแสนดี

เห็นด้วยแบบเต็มกำลังเลยครับพี่

14. โชคแสนดี

อนุโมทนาด้วยครับพี่ ถ้าหลวงน้าไปค้นเจออะไรดีๆก็มาบอกน้องๆบ้างเด้อครับ

15. โชคแสนดี

ยินดีอย่างยิ่งครับที่ท่านเว็ปมาสเตอร์วัดสว่างภพลงมาช่วยเผยแพร่เกียรติคุณหลวงปู่ร่วมกัน อีกทั้งท่านผู้ใจบุญทุกๆท่านขอให้สมหวังและสำเร็จทุกประการ คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครองตลอดปี2552ครับ;aa12

16. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ สวัสดีครับ อาจารย์เทพเคยคุยกันแล้วทางโทรศัพย์แต่คงจำไม่ได้ ปีนี้เหล่าสานุศิษย์ของหลวงปู่คงจะได้เจอกันวันไหว้ครูนะครับ เอ..แต่ปีนี้ตรงกับวันที่เท่าไหร่ครับ

17. โชคแสนดี

มีดหมอหลวงปู่สวยมากๆเลยครับท่านเว็ปมาสเตอร์วัดสว่างภพ ว่าแต่มีแบ่งให้บูชาหรือเปล่าครับหรือมีที่แนะนำที่ไหนครับ ผมพลาดโอกาสครอบครองสมัยหลวงปู่ท่านยังดำรงค์ธาตุขันธ์อยู่นะครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

18. โชคแสนดี

พอดีผมติดต่อผู้ครอบครองตะกรุดทองคำดอกใหญ่ได้แล้วครับ นัดกันพรุ่งนี้ไปถ่ายรูปแล้วจะนำมาลงให้ชมกันครับ เพราะตะกรุดทองคำนี่เป็นสิ่งที่หลวงปู่ท่านชำนาญมากเป็นพิเศษครับและเป็นวัตถุธาตุชนิดเดียวที่หลวงปู่ท่านไม่อนุญาตให้ใครได้จารอักขระถวายท่าน หลวงปู่ท่านจะจารตะกรุดทองคำนี้ด้วยองค์ท่านเองเท่านั้นครับ

19. โชคแสนดี

มีดหมอด้ามงาหลวงพ่อเดิมเป็นของเก่าเก็บที่หลวงปู่แสวงท่านได้เก็บไว้เป็นอย่างดี เนื่องจากหลวงปู่แสวงท่านจะชอบสะสมของวิเศษต่างๆในยุคสมัยก่อนไว้เป็นที่ระลึกนึกถึงว่าสถานที่แห่งนี้ หลวงปู่แสวงท่านได้เคยมาและได้ศึกษาร่ำเรียนวิชาในศาสตร์แขนงต่างจนเจนจบครับ ผมทราบว่าที่วัดมีมีดสวยๆอีกหลายด้าน แล้วผมจะหาโอกาสนำมาลงให้ชมกันครับ

20. รักปู่

รักปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณ sjakrawoot<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1773686", true); </SCRIPT> , โชคแสนดี ปีใหม่ได้ของอะไรดีๆ มา นำมาให้ชมกันหน่อยนะครับ ส่วนรูปหลวงปู่แสวงที่คุณsjakrawoot นำมาลงให้ชมท่านดูน่ารักมากเลยคับ แล้วนำภาพท่านมาลงให้ชมอีกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2009