สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    พิธีครอบเศียรพ่อแก่ โดยพระอาจารย์เสวก แห่งวัดหนองบัวครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      156.6 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      71.8 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      76 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      76.6 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      53.1 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      85.7 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      84.7 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      79.3 KB
      เปิดดู:
      67
  2. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เข้าไปร่วมงานไหว้ครูประจำปี๒๕๕๓ด้วยครับ

3. โชคแสนดี

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เข้าไปร่วมงานไหว้ครูประจำปี๒๕๕๓ด้วยครับ

4. น้ำมนต์1

น้ำมนต์1 เป็นที่รู้จักกันดี

งานผ่านพ้นไปได้ด้วยดี ขอขอบคุณทุกๆแรง ทุกๆเหงื่อ ของทุกๆคน ครับจากใจจริง

5. น้ำมนต์1

ครับต้องมาร่วมงาน อยู่แล้วละครับ ส่วนใหญ่ถนัดอ่านมากกว่าครับ
    เพิ่มเติมให้นิดหนึ่งครับ งานนี้นอกจากสายสิญจ์จะไม่ไหม้แล้ว ยังมีน้ำมนต์ (ไม่ใช่น้ำมนต์ชื่อผมนะครับ เป็นน้ำมนต์ในอ่างน้ำมนต์) หมุนในทิศทางทวนเข็มนาฬิกาด้วยนะครับ ก่อนกลับเลยขอแบ่งมาใช้บ้างซะครึ่งขวด ใครอยู่แถววัดก็เข้าไปขอได้นะครับ เอาไว้ประพรมบ้าน ไว้ดื่มกินตามสะดวกครับ

6. น้ำมนต์1

เอารูปมุมแปลกๆมาให้ชมกันครับ
    ลองชมกันนะครับ

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    พอจะทราบไหมครับว่าหลวงพี่เบียร์ท่านจะกลับวันไหนครับ.....

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณมากครับเพราะได้สนทนากับท่านเล็กน้อย ดูท่านเมตตาดี...

ท่านแนะนำหลายอย่างเรื่องพระหลวงปู่........

ผมมีโอกาสจะไปบูชาครับ........

รบกวนเล่าเรื่องเหรียญ 16 หน่อยซิครับสรุปมีกี่พิมพ์กี่เนื้อครับ.เพราะยิ่งฟังยิ่งงง

มีโอกาสจะได้เก็บบ้างครับ.เห็นที่วัดพวกคนเก่าๆคุยกันบอกมีแบบศิษย์สร้า้งด้วย

ผมอยากรู้ข้อมูลก่อนบูชาครับ.........

ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าที่ให้ข้อมูลครับ

9. Jumbo A

สาธุครับท่านวันที่ไปร่วมงานไหว้ครูผมก็ได้ทำบุญตามกำลังทรัพย์บ้างแล้วครับ

ไม่ได้มีเรื่องวัตถุมงคลมาเกี่ยวข้องเลยครับแต่มองหลวงปู่แล้วนึกศรัทธา

ประกอบกับได้ฟังเรื่องหลวงปู่จากศิษย์ที่ทันท่าน.....

ทำให้เกิดศรัทธาเข้าไปอีกแต่เนื่องด้วยผมก็ต้องใช้ปัญญาตนเองไตร่ตรองไว้

ด้วยครับ................ผมจะเข้าไปที่วัดท่านอีกเพื่อไปร่วมบุญแน่นอนครับ

หลวงพี่เบียร์แนะนำผมไว้บ้างแล้ว..ผมคงจะเอาตามที่ท่านแนะนำผมนะครับ

ขอบคุณท่านกีรดาราที่จะหาข้อมูลให้นะครับ.ถือว่าเป็นทานให้คนที่นับถือหลวงปู่

ท่านอื่นๆด้วยก็ดีครับ.....บรรยากาสวัดท่านผมชอบสงบดีครับ

ได้กราบขอพรหลวงพ่ออู่ทองด้วยครับ

10. Jumbo A

หลวงพ่อเสวก.ท่านก็ศิษย์หลวงปู่นะที่ผมเคารพ.......

วันนั้นหลังจากช่วงครอบครูในช่วงเช้าช่วงท่านลุกอออกจากโต็ะนั่งแล้วท่านเดินไปทางห้อง

น้ำช่วงท่านเดินกลับมาผมก็มองท่านอยู่ห่างๆ........

อยู่ๆท่านเดินมาที่ผมแล้วยื่นชานหมากปั้นเป็นก้อนกลมๆเล็กๆให้ผม.......

โดยที่ผมยังไม่ได้ขอท่าน.......ท่านบอกว่าเอ้ากูหาที่ทิ้งไม่ได้หวะ......

ผมรับไว้ทันทีพร้อมยกมือวันทา.......เพราะผมรู้ว่าสายท่านหลวงปู่นะมีวิชาเสกหมาก

ที่ขลังมากและเป็นวิชาจริงๆไม่ใ้ชคำหมากธรรมดา..

ในอดีตผมเคยไปตำหมากรับใช้ท่านฉันท์......ท่านยังสอนผมตำหมากด้วย......

หมากหลวงปู่นะไม่ธรรมดามีคนขอเป็นของดีที่ลูกศิษย์ท่านจะรู้ของดีของฟรีที่ท่านมอบให้

สมัยก่อนท่านจะปั้นเป็นลูกๆเอาไว้มอบให้คนที่มากราบท่าน.

ผมเคยได้มาก็ไม่เคยขอเพิ่มเพราะต้องการให้คนอื่นๆได้ของดีของหลวงปู่จริงๆ.....

หมากท่านเคยมีเด็กเล็กตกน้ำแต่ไม่จม......

มีคนเล่าให้หลวงปู่ฟังผมอยู่ในเหตุการณ์ ตอนนั้นมีคนเล่า หลวงปู่ และผม........

หลวงปู่ท่านยังบอกว่าน้ำมันตื้นมันเลยไม่จม..........

ผมคิดว่าหลวงพ่อเสวกท่านก็คงได้วิชานี้มา..............

เล่าไว้บันทึกความทรงจำกันลืมเพื่อบูชาครูหลวงปู่นะ วัดหนองบัว..........

อย่าถามถึงชานหมากคำนั้นนะครับ............

ของดีแบบนี้ผมมอบให้น้องคนหนึ่งไปเรียบร้อยแล้วครับ.........ถ้าจะเอาไปขอเขาเอง

ครับ...

11. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เสียดายที่ไม่มีโอกาสได้ไปร่วมงาน...

12. โชคแสนดี

ทราบข่าวมาว่างานไหว้ครูปีนี้ พระคณาจารย์ผู้ทรงคุณได้อธิษฐานจิตจนน้ำพุทธมนต์หมุนหลายบาตร พี่ๆท่านไหนอยู่ในเหตุการณ์รบกวนช่วยขยายความให้ทราบด้วยครับ ขอบคุณครับ

13. โชคแสนดี

มีโอกาสเมื่อไหร่ทางวัดยินดีต้อนรับเสมอครับเพราะหลวงปู่ท่านเมตตากับลูกศิษย์ทุกๆคน ยิ่งป้านู๋ที่มีศีลมีธรรมน้อมกายใจทำเพื่อศาสนาอย่างนี้แล้ว ครูอาจารย์ย่อมไปโปรดถึงนอร์เวย์เลยครับ

14. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณค่ะ... พูดได้น่าฟังมากเลยนะน้องโอ้... ขอให้สมพรปากด้วยเถิด :cool:

15. praaek amulet

praaek amulet Active Member

ข้อมูลส่วนนี้ ผมเกรงว่าอาจจะคลาดเคลื่อนนะครับ เจ๊กี ยังไงลองเช็คข้อมูลอีกครั้งนะครับ จะได้ไม่ผิดพลาดครับ

16. praaek amulet

อ่านตรงนี้แล้วรู้สึก สะดุ้งครับ เหมือนว่าคนๆนั้น คือ ผมเอง 555+++ ถ้าหมายถึงผม ก็ขอ ใช้สิทธิ์ อธิบายความจริงนพครับ

ย้อนไปเมื่อ วันที่ 8 ม.ค ผมใด้น้ำพระเครื่องหลวงพ่อ ลงประมูลในเวปพระเครื่อง มาลิงค์นี้ครับ GruSiam.com :

17. praaek amulet

พระบูชารุ่นนี้ ในวันที่อาจารย์เทพ ตอกโค๊ตชุดแรก จำนวนประมาณ 140 หรือ 160 องค์นั้น ผมอยู่ในเหตุการณ์ ผมใด้ช่วยแกะพระออกจากกล่อง เพื่อนำมาตอกโค็ต และได้ร่วมออกความเห็นเรื่องอัตราทำบุญว่า ควรจะทำบุญเท่าไหร่ จึงจะเหมาะสม มีความเห็น 3 ทาง สุดท้ายสรุปที่ความเห็นของผม ที่ 600 บาท

หลังจากนั้น จึงเริ่มตอกโค็ต ทุกองค์ และ อาจาร์ยเทพได้ลองจารมือ ด้วยตัวท่านเอง 1 องค์ ซึ่งจะแตกต่างจาก ทุกองค์ (ตอนนี้อยู่ที่ท่านใด ผมไม่ทราบ) หลังจากนั้นจึงเริ่มผสมผง เพื่อเทอุดฐานพระบูชา ผมก็ได้เป็นลูกมืออาจารย์เทพ ในการผสมผงในครั้งนี้ด้วย ร่วมกับหลายๆท่าน

ก่อนหน้านั้น ตั้งแต่ผมรู้ว่า ทางวัดได้จัดสร้างรูปหล่อรุ่นนี้ขึ้นมา และทราบจากปากลูกศิษท์ ท่านหนึ่งว่า ท่านได้เตรียมวัตถุของวิเศษต่างๆ เพื่อนำมาอุดที่ไต้ฐาน เพื่อบูชาเป็นการส่วนตัว ผมจึงบอกว่า น่าสนใจ ทำไว้บูชาบ้างดีกว่า หรืออาจจะสร้างเพื่อเก็บไว้เก็งกำไร ซัก 10 องค์ดีมั๊ย (เป็นการพูดล้อเล่นกัน)

หลังจากนั้น ผมจึงนำเรื่องนี้ไป ปรึกษาอาจารย์เทพ ว่าสามารถ ทำได้มั๊ย ท่านตอบว่า ทำได้สิ เดี่ยววันไหนผสมผง ก็เตรียมของที่จะอุดมาแล้วกัน

แล้วหลังจากนั้น ผมก็ได้เข้าไปวัดสว่างภพ ซึ่งบังเอิญวันนั้น เป็นวันที่กำลังจะมการอุดฐานพอดี (ทดลองอุดบางส่วน) ในวันนั้น มีพระบูชาที่อุดใต้ฐานต่างจากองค์อื่นๆ 7
    ของผม 2 องค์ (ทำเพื่อบูชาส่วนตัว)
    ของสมาชิกในกระทู้นี้อีก 2 ท่าน รวม 2 องค์
    ของกรรมการวัดท่านหนึ่ง 1 องค์
    ชองพระลูกวัดอีก 2 รูป รวม 2 องค์

ในวันปลุกพระส่วนนี้ ถูกแยกใส่ถาดสีทอง วางอยู่ด้านหน้าสุด เพื่อง่ายต่อการคัดแยก หลังจากเสร็จสิ้นการปลุกเสก 2 รอบแล้ว ผมจึงถามอาจาร์ยเทพว่า รับกลับได้เลยมั๊ย อาจารย์เทพจึงถาม หลวงพี่สมชายว่ารับได้เลยมั๊ย หลวงพี่ก็บอกว่าได้เลย ก็เลยทำบุญไป 1200 บาท

ผมไม่เข้าใจเจตนาของอาเจ๊เลยจริงๆ นะครับ ว่าทำไมต้องมาโจมตี สิ่งเคารพ เสมือนหนึ่งตัวแทนครูบา อาจารย์ที่ผมนับถือ (ไม่ได้น้อยไปกว่าใครๆ) ที่ผมหวังว่า จะนำมาบูชาเป็นการส่วนตัว เป็นสิ่งเคารพกราบไหว้บูชา ของคนในครอบครัว

ทุกคนในที่นี้ล้วนเป็นลูกศิทษ์ หลวงพ่อแสวง ทั้งนั้น ผมทำบุญที่วัด ทั้งปัจจัย และ แรงงาน ไม่ใช้น้อย ผมช่วยอาจารย์เทพสร้างวัตถุมงคล ตะกรุดต่างๆ ด้วยใจที่อยากช่วยเหลือวัด เมื่อยามที่ วัด ไม่มีเงิน แม้แต่จะจ่ายค่าไฟ (ช่วงประมาณปี 2542)

แต่คนเรา วิธิชิวิตต่างกัน เมื่อวันหนึ่ง ผมเดินในเส้นทาง เซียนพระ ทำไมผมถึงโดนตราหน้าว่าเป็น นักปลอมพระ แกงค์ปลอมพระ พวกทรชน พวกหน้าด้าน พวกขายหลวงปู่กิน

ผมมันเลวร้ายขนาดนั้นเลยหรอครับ...เจ๊กี

18. praaek amulet

เมื่อซักครู่ผมได้พิมพ์ข้อความชี้แจงเรื่องนี้ไปแล้ว แต่ข้อความขาดหายไปไหนก็ไม่ทราบ ผมคงไม่พิมพ์ซ้ำครับ (เมื่อยมือแล้ว)

แต่อยากให้ท่านที่เกียวข้องในกรณีนี้ และอยู่ในเหตุการณ์ กรุณาชี้แจงด้วยนะครับ เพราะน่าจะมีน้ำหนัก มากกว่าที่ผมพูดเอง เพราะสำหรับมุมมองของบางท่าน

ผมเสียคนไปแล้ว

19. praaek amulet

ที่พูดไปทั้งหมด ไม่ได้โกธรนะครับเจ๊ เพราะทราบว่าเจ๊ ทำบุญช่วยเหลือวัดมามาก มากจริงๆ ผมนับถือ ลูกศิทษ์อาจารย์เดี่ยวกัน ผมโกรธไม่ลงหรอก

แต่ขออย่างเดียว อย่ามองคนอื่นในแง่ร้ายมากเกินไปครับ

สวัสดี...

20. น้ำมนต์1

ใจเย็นๆ กันนะครับ

โอกาสพูดพลาดพลั้งมีกันได้เสมอครับ อภัยทานเป็นสิ่งสำคัญนะครับ
    หลวงพ่อท่านทราบ ท่านคงไม่สบายใจหลอกครับ ที่ลูกศิษย์ของท่านเข้าใจผิดซึ่งกันและกัน

พวกเราเหนื่อยกันมาหลายงานแล้ว และยังต้องมีงานให้พวกเราเหนื่อยร่วมกันอีกหลายงานนะครับ

ด้วยรักและปรารถนาดีด้วยใจจริง
    ศิษย์คนเล็ก