สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ข้างนอกที่ท่านหนึ่งงัยครับ คลังพระนักรบโรงปูนตัวจริง

2. praaek amulet

praaek amulet Active Member

เรื่องทำหนังสือ มีข้อเสนอแนะครับ ยิงปืนนัดเดียว ได้นกทั้งฝูง
    การทำหนังสือ พระเครื่อง และวัตถุมงคลนั้น พระที่จะนำมาลง ควรมีลักษณะ ที่ชัดเจน สวยงาม และสมบรณ์ที่สุด หากจะทำ คงเป็นการยาก ที่จะสืบหาว่า พระ องค์สวยๆ อยุ่ที่ใด

แต่ มีวิธีง่ายๆครับ คือ จัดงานประกวด พระเครื่อง และวัตถุมงคลหลวงพ่อแสวง วัดสว่างภพ อาจจัด ในวันไหว้ครูปีหน้าก็ได้ครับ ประกวดทุกรุ่น เท่าที่ทันหลวงพ่อแสวงปลุกเสก

โดย เก็บค่าส่งพระ ปรามาณซัก องค์ละ 50 บาท (สมมุติ) โดยไว้เป็นค่าดำเนินการ รางวัล และจัดทำใบประกาศ ที่เหลือเข้าวัด

ผลที่จะได้ คือ วัตถุมงคลที่หายากๆ ที่อาจไม่เคยเห็น ก็อาจจะมีมาให้เห็น (หากการประชาสัมพันธ์ดี) และจะได้นำรูปพระที่ติดรางวัล มาจัดพิมพ์ลงใน หนังสือ รวมวัตถุมงคล ในกาลต่อไปด้วยครับ อีกอย่างงานนี้ จะเป็นการทำไห้ ผู้นิยม สะสม ศรัธทา ในวัตถุมงคลของหลวงพ่อแสวง มีแนวทาง และ มาตรฐานที่ชัดเจน

และยังจะส่งผลในระยะยาว ให้วัดมีชื่อเสียง มีผู้รู้จักวัตถุมงคลของหลวงพ่อแสวงมากขึ้น ในวงกว้างกว่าที่เป็นอยู่ ในปัจจุบัน

ลองพิจารณาดูนะครับ

3. จิรัฏฐ์

จิรัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2006
    ไม่ได้ไปกราบสรีระหลวงพ่อนานแล้วคิดถึงหลวงพ่อครับ ผมเองได้ประจักษ์แก่ตัวเป็นหนที่สองแล้วกับวัตถุมงคลหลวงปู่ โดยเฉพาะสีผึ้งเมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาบริษัทผมจัดงานปีใหม่ มีรางวัล Lucky door ผมอธิษฐานขอพรจากสีผึ้งหลวงพ่อ และนำสีผึ้งไปป้ายบนแผ่นกระดาษที่เขียนรายการรางวัล ปรากฏว่าได้รางวัลมา 10000 บาท ปีที่แล้วผมได้รางวัลเป็นดีวีดี ผมเชื่อมั่นว่าวัตถุมงคลหลวงพ่อหากตั้งใจมั่นและเคารพหลวงพ่อเป็นที่สุดแล้ว ทุกท่านจะสัมฤทธิ์ผลในสิ่งที่ปรารถนา (แต่ทั้งนี้ต้องไม่เกินกำลังบุญของตัวเองด้วย)

4. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยๆ คุณโชคแสนดีช่วยประสานงานด้วย

5. หมาป่าพเนจร

หมาป่าพเนจร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าน่าจะมี ลงประสบการณ์ แบบนี้ จากวัตถุมงคลหลวงพ่อลงในหนังสือด้วยนะครับ ผมก็เคย ขอโชคลาภจากพระกริ่งหลวงพ่อแล้วถูกจริงๆ เลขท้าย 2 ตัว ครับ

6. หนึ่ง1

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ....เออแต่ว่า เรื่องทำหนังสือคืบหน้าไปถึงไหนแล้ว

7. praaek amulet

praaek amulet Active Member

เรื่อง ลงประสบการณ์ เกี่ยวกับวัตถุมงคลในหนังสือนั้น
    ผม ขออนุญาติ เห็นต่างครับ คิดว่าไม่ควรนำมาลงครับ
    เพราะ หนังสือรวมวัตถุมงคล ในมุมมองผม คิดว่า น่าจะออกมาในรูปแบบของ ตำรา เป็นแหล่งข้อมูล ความรู้ ประวัติ เพื่อใว้ใช้ศึกษา อ้างอิงมากกว่าครับ

8. หนึ่ง1

ผมว่า ลงเกี่ยวกับประสบการ์ณซักกะนิด พอเป็นกระศัยก็ดีนะ เพาะส่วนตัวชอบอ่านและได้ระลึกถึงหลวงปู่ด้วยว่าท่านยังดูแลลูกหลานอยู่เมื่อลูกหลานระลึกถึงท่าน...เป็นการไม่มองในด้านวัตถุมงคลมากเกินไป แต่ต้องมีแหล่งอ้างอิงจริง..ผมว่ารีบๆสรุปเรื่องหนังสือกันเถอะอยากเห็นไวๆและลงชื่อบูชาก่อนเลย 1 เล่ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2010
  9. โชคแสนดี

เกี่ยวกับเรื่องประสบการณ์ผมว่าจำเป็นต้องมีครับ เพียงแต่จะต้องเลือกประสบการณ์ที่ผู้ประสบเหตุการณ์ยังสามารถถ่ายทอดเรื่องราวได้หรือจากเหตุการณ์ที่ลูกศิษย์เก่าต่างได้รับเรื่องราวมา จึงทำให้การดำเนินการค่อนข้างช้าไปหน่อย แต่อย่างไรซะผมคงต้องรบกวนกำลังกายแะใจ พร้อมทั้งข้อมูลจากทุกๆท่านครับ

10. หนึ่ง1

รีบๆเลยท่าน..มีอะไรให้ช่วยบอก จะได้มีส่วนร่วมบ้าง 55

11. โชคแสนดี

อนุโมทนาด้วยครับ

12. ชวนชม

ชวนชม เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    มีความเห็นกันหลากหลายดีครับ...จากที่เห็นมาขอลองสรุปเอาเป็นว่า..หนังสือ น่าจะต้อง ประกอบด้วย ชีวประวัติ เกีียรติคุณ รูปถ่ายลป.ในหลายๆอิริยาบท ภาพวัตถุมงคล พระเครื่อง เครื่องรางรุ่นต่างๆ รวมทั้งจำนวนที่สร้างไว้ มากบ้างน้อยบ้าง แบบเพาะกิจก็มีมากซึ่งหลายท่านคงอาจไม่เคยเห็นเลยก็มี รวมทั้งจำนวนและกรรมวิธีการสร้างและขั้นตอน อีกทั้ง เกร็คความรู้ด้านต่างๆของลป. เช่น สรรพคุณของยาแผนโบราณ คาถา ยันต์ ต่างๆ ....ทั้งการรวบรวมบันทึกเหตุการณ์และประสพการณ์ด้านต่างๆขององค์ลป.เอง หรือทางด้านพระเครื่อง เครื่องรางของขลังต่างๆ ตามคำบอกเล่าของลูกศิษฐ์ทั้งในและนอกประเทศ และรวมทั้ง ชาวบ้านต่างๆในเขตปทุม อยุธยาและใกล้เคียง ซึ่งยังสามารถรวบรวมได้อีกมากมายจากพระสงฆ์ทั้งในวัด และท่านกรรมการวัดทั้งหลาย ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นข้อมูลที่หลายๆท่านไม่เคยทราบและได้ยินมาก่อนซึ่งสมควรจะต้องบันทึกไว้เป็นอย่างยิ่ง

ยังไงก็ดีใจครับที่หลายๆท่านให้ความสนใจ..พวกเราๆท่านๆก็เป็นศิษฐ์หลวงปู่แสวงเหมือนกันช่วยกัน หยั่งงี้แล้วโปรเจกหนังสือนี้ต้องเสร็จแน่นอน..หลวงปู่ท่านต้องดีใจครับ

13. หนึ่ง1

ข้อสรุปนี้เจ๋งที่ซู้ดเลย...ขอให้เสร็จก่อนงานไหว้ครูปีหน้านะครับ ยิ่งเสร็จเร็วยิ่งดี จะได้เผยแพร่กิติคุณหลวงปู่ให้ขจรไกล..เพราะช่วงหลวงปู่ยังอยู่ท่านเก็บตัวเหลือเกิน

14. sjakrawoot

sjakrawoot Active Member

โอ้โห ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นาน จะออกหนังสือกันแล้วครับ อยากดูด้วยคนครับ เนื้อหายังไม่เสร็จ ขอดูปกก่อนได้มั้ยครับพี่

หากรูปภาพไม่พอ ที่ผมเองก็พอมีบ้างครับ VDO DVD ก็มีครับ เก็บไว้ที่ผมมันไร้ประโยชน์ครับ พวกพี่ๆเอาไปใช้แล้วมีประโยชน์ก็น่าจะดีครับ

ด้วยความเคารพ
    แม็ก

15. หนึ่ง1

อนุโมทนาครับ ..เดี๋ยวจะไปขอก๊อปบ้าง

16. โชคแสนดี

โอ้โห น้องแม๊กมาถูกที่ถูกเวลาพอดีเลยครับ ว่าจะรบกวนช่วยออกแบบปกหนังสือหลวงปู่ให้หน่อยนะครับในฐานะเว็ปมาสเตอร์ของวัดสว่างภพที่ออกแบบธีมได้สวยมากๆ แล้วผมจะโทรไปปรึกษานะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

17. หนึ่ง1

สวัสดีปีใหท่ไทยครับ

18. โชคแสนดี

มีพี่ท่านหนึ่งโทรมาเล่าเรื่องน่าตื่นเต้นเกี่ยวกับวัดสว่างภพ แต่พอดีผมกำลังทำธุระอยู่กับลูกค้าเลยไม่ได้ตั้งใจรับฟัง ถ้าได้เรื่องราวรายละเอียดมาแล้ว ผมจะนำมาลงเพื่อแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

19. TK-789

TK-789 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีปีใหม่ไทยครับ พี่ๆทุกท่าน ผมก็ขออนุญาติ copy vdo และ dvd เพิ่มอีกคนด้วยนะครับ

และมารอฟังเรื่องราวจากพี่โชคแสนดีครับ หนังสือเสร็จเมื่อไหร่ผมจอง 1 เล่มครับ

ตอนนี้เก็บตังค์ได้แค่เกือบครึ่งทางเองครับ จะพยายามต่อไปเพื่อเหรียญที่อยากได้มาขึ้นคอครับ หากบุญญาบารมีและวาสนาของผมมีพอที่จะได้บูชาเหรียญของหลวงปู่ครับ สาธุๆๆๆๆๆๆๆ หลวงปู่แสวงช่วยหลานด้วยนะครับ

20. sjakrawoot

sjakrawoot Active Member

ใช้กระดาษขนาดไหนดีครับพี่โชคฯ A4 หรือป่าวครับ หรือไม่ก็ขอขนาดเป็น ซม.xซม. ก็ได้ครับ ยังไงเดี๋ยวผมออกแบบที่ขนาด A4 ก่อนแล้วกันนะครับขอเวลา 3 วันครับนับจากวันจันทร์นี้ครับ

แม็ก