สุริยวงษ์58 : พระกริ่งยอดไจยะเบงชร 100 ปี ครูบาดวงดี, ของดีสายไทใหญ่-พม่า ขลังๆ หายากมากครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย สายครูบา, 3 มกราคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    รับทราบครับผม

2. somsakasat

somsakasat เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินเรียบร้อยแล้ว
    date 14/01/15 time 14:17
    Kbank to SCBA 566-481898-4
    amount 4,100.26
    รายละเอียดทาง PM

3. pkchalerm

pkchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจอง 3 ชุด ครับ

ขอจอง 3 รายการครับ รายการเม็ดยาจอง3ชุดครับ

4. สายครูบา

EN804177314TH ครับผม

5. สายครูบา

รับทราบการจองทั้ง 3 รายการครับ

6. สายครูบา

รายการที่ 24

ประคำไม้ วัดเลียบ หลวงปู่สรวง หลวงพ่อสร้อย เสก พร้อมกับพระผงเนื้อว่านหลวงปู่สรวง ใต้ฐานติดจีวรสีส้มและสีขาว คุณอำพลเจนสร้าง เลี่ยมพร้อมกับประคำ

บูชา 1500 บาท ปิดรายการ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      475.3 KB
      เปิดดู:
      95
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2015
  7. สายครูบา

รายการที่ 25

ล็อกเก็ตสองหน้า และเส้นประคำไม้ภาวนา ครูบาเจ้าบุญชุ่ม ญาณสังวโร จากครูบาโดยตรง

บูชา 850 บาท

ขนาดไฟล์:
      400.6 KB
      เปิดดู:
      94
  8. สายครูบา

รายการที่ 26

แมงภู่คำ เนื้อไม้ดุมเกวียนแกะ อุดปรอด ทำตามกรรมวิธีโบราณสายไทใหญ่ทุกประการ ลงรัก ขนาดประมาณ 4 เซนติเมตร(ตัวใหญ่) เสกตามตำรา และเสกโดยครูบาปัณฑิตะ ดอยโยนคำ ครูบาอูวิจัยยะ สังฆนายกอันดับ 2 ฝ่ายไทใหญ่ เชียงตุง

1.คนแกะต้องเป็นเชื้อเจ้าเท่านั้น(ซึ่งคนทำนี่แหละครับมีเชื้อเจ้านครเชียงตุงเก่า)
    2.แกะได้เฉพาะวันที่กำหนดและในฤกษ์ที่กำหนดเท่านั้น
    3.ในการปลุกเสกก็ต้องตามสุตรที่โบราณจารย์กำหนดให้ครบทุกที่คือ
    -ปลุกเสกหอเจ้าเมือง
    -ปลุกเสกป่าช้าบ้าน
    -ปลุกเสกป่าช้าพระสงฆ์
    -ปลุกเสกทางสี่แพ่ง(สี่แยก)
    -ปลุกเสกท่าน้ำที่มีคนขึ้นลงเยอะๆ
    -ปลุกเสกกลางงานปอย(งานอบรมสมโภชน์)
    -ปลุกเสกกลางตลาด
    -ปลุกเสกที่พระธาตุเจดีย์
    -ปลุกเสกในวิหาร
    และปิดท้ายด้วย ปลุกเสกในพระอุโบสถ......(เป็นไงละครับไม่ง่ายนะครับ บ้านเราคงทำไม่ได้แหละ)และมีการกำหนดบทที่ต้องสวดในการปลุกเสกครั้งสุดท้ายด้วยก็คือ สวดบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ 3,000 จบ สัมพุทเธอีก 1,000 จบ...จึงเสร็จตามตำราครับ สุดยอดไหมเอ่ย.....ส่วนคุณ วิเศษของแมงภู่คำตามตำรานั้นดีเฉกเช่นเดียวกับเบี้ยแก้บ้านเราเพราะด้านในบรรจุปรอท และปรอทนั้นเป็นปรอทดักจากป่านะครับ(คนทางโน้นเค้าเก่งปรอทกันมากครับเชื่อปะครับมะม่วงสุกเนี๊ยะเค้ายังเอามาดักปรอทได้ ใบมะละกอก็ได้ขนาดนั้นครับ)แต่คุณวิเศษที่เพิ่มเติมมานั้นก็คือทางด้านมหาเสน่ห์ เพราะด้านในตัวบรรจุใบมะเขือบ้าซึ่งเชื่อว่าให้คุณทางมหาเสน่ห์ เพราะทางล้านนาโบราณไปถึงทางเชียงตุงเรื่องยาเสน่หืนั้นต้องมีใบมะเขือบ้าเป็นส่วนผสมที่ขาดไม่ได้ครับ

บูชาตัวละ ปิดรายการ บาท มีเพียง 3 ตัว

ขนาดไฟล์:
      487 KB
      เปิดดู:
      106
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2015
  9. สายครูบา

รายการที่ 27

เหรียญพระกริ่งเศรษฐีล้มลุก หลังหลวงปู่ครูบาบุญปั๋น วัดร้องขุ้ม เนื้อทองแดง รวมความเป็นมงคลและเอกลักษณ์ของครูบาบุญปั๋น เสกเยอะพิธีพุทธาภิเษกอนุสาวรีย์จัดยิ่งใหญ่มาก

หลวงปู่ครูบาเจ้าบุญปั๋น ธมฺมปญโญมหาเถระ เกิดในตระกลู “ปัญญานุสงส์ ” โยมบิดาชื่อ พ่ออุ๊ยหม่อนจันทร์แก้ว ปัญญานุสงส์ โยมมารดา ชื่อแม่อุ๊ยหม่อนสมนา พระคุณท่านถือกำเนิด เมื่อวันพฤหัสบดี ที่ 4 เดือน มิถุนายม พุทธศักราช 2451 ปีวอก ณ หมู่บ้านแม หมู่ 8 ตำบลบ้านแม อำเภอสันป่าตอง จังหวัดเชียงใหม่ มีพี่น้อง ร่วมบิดามารดาเดียวกัน จำนวน 7 ท่าน คือ1. พระครูบาคำอ้าย ชยวุฑฺโฒ อดีตเจ้าอาวาสวัดธรรมชัย อดีตเจ้าคณะตำบลบ้านแม, 2. พ่ออุ๊ยน้อยใจ๋ ปัญญานุสงส์, 3. พ่ออุ้ยหนานคำ ปัญญานุสงส์, 4. พ่ออุ้ยก๋องแก้ว ปัญญานุสงส์, 5.แม่อุ้ยก๋องคำ ปัญญานุสงส์, 6.แม่อุ้ยดวงดี ปัญญานุสงส์, 7.หลวงปู่ครูบาเจ้าบุญปั๋น ธมฺมปญฺโญ (เจ้าของประวัติ) บรรดาพี่น้องทั้งหมดได้ถึงแก่มรณภาพ และถึงแก่กรรมไปแล้วทุกท่าน

บรรพชาเป็นสามเณรในพระบวรพุทธศาสนา ในขณะที่ท่านมีอายุได้ 13 ปี โดยมีท่านครูบาเจ้าสุริยะ สริโย เจ้าอธิการสมภารวัดร้องขุ้ม เป็นพระอุปัชฌาย์ เมื่อวันอังคารที่ 14 เดือนกุมภาพันธ์ พุทธศักราช 2464 ปกติแล้วการบรรพชาอุปสมบทของพระภิกษุสามเณรในล้านนานั้นมักจะต่อเนื่องกัน
    กล่าวคือว่าเมื่อบรรพชาเป็นสามเณรแล้ว อยู่มาจนกระทั่งถึงอายุครบ 20 หรือ 21 ปี ก็จะอุปสมบทต่อไป แต่สำหรับกรณีของท่านครูบาเจ้าบุญปั๋นนั้นท่านไปเว้นช่วงไว้ระยะหนึ่ง ซึ่งได้ลาสิกขาออกไปทำการรักษาตนเองกับท่านฤาษีโกคะ เนื่องจากท่านได้ป่วยด้วยโรคหัวใจ รักษาจนกระทั่งหายจากโรคภัยทั้งปวง และได้ติดตามท่านฤาษีไปรักษาคนหลายที่แล้วจึงได้กลับเข้ามาบวชเป็นพระภิกษุอีกครั้ง

หลวงปู่ครูบาเจ้าบุญปั๋นอุปสมบท เมื่อ วันที่ 24 เดือนมิถุนายน พ.ศ. 2477 ขณะมีอายุได้ 26 ปี ณ พัทธสีมาโรงอุโบสถวัดร้องขุ้ม โดยมีเจ้าอธิการอุ่นใจ๋ ญาโณ ( ครูบาเจ้าญาณะ) เจ้าอาวาสวัดท่าโป่งเจ้าคณะตำบลบ้านแม เป็นพระอุปัชฌาย์ พระครูบุญมา (ครูบาเจ้าเมธา) วัดท่าโป่ง อาจารย์ใหญ่ฝ่ายวิปัสสนาธุระวัดวนารามน้ำบ่อหลวง เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอธิการเตชา เตชกโร (ครูบาเต๋จา หรือท่านครุบาหนิ้ว) เจ้าอาวาสวัดจอมแจ้ง (ตอนนั้นเป็นเจ้าอาวาสวัดหางดง จ.เชียงใหม่) เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาทางพระพุทธศาสนาว่า “ ธมฺมปญฺโญ แปลว่า ผู้มีปัญญารู้ธรรม “

ครูบาเจ้าบุญปั๋น ธมฺมปญฺโญ ได้รับการศึกษาอบรมมาจากสำนักวัดธรรมชัย และจากครูบาอาจารย์หลายท่าน อาทิเช่นท่านครูบาเจ้าศรีวิไชย วัดบ้านปาง ท่านครูบาเจ้าอินทจักรรักษา วัดน้ำบ่อหลวง ท่านครูบาเจ้าญาณะปรมัตถ์ วัดท่าโป่ง ฯลฯ ครั้นเมื่อสิ้นบุญของท่านครูบาเจ้าคำอ้าย ชยวุฑฺโฒ ลงไปแล้ว งานการสิ่งใดอันเป็นภาระธุระของพระมหาเถระก็มาถึงท่าน
    โดยเฉพาะความต้องการของปวงชนที่นับถือพระบวรพุทธศาสนา แต่จิตศรัทธาในความเชื่อแบบดั้งเดิมทั้งที่เกี่ยวเนื่องมนตราคาถาอาคมต่างๆ ทั้งที่มาในพระไตรปิฎก และนอกพระไตรปิฎก ซึ่งองค์ท่านมีความสำเร็จแตกฉานในวิชชาเหล่านี้ และเป็นเอกลักษณ์ประจำองค์ท่านสืบมา คือ 1. การกินอ้อผะหญ๋า คือการพิธีศักดิ์สิทธิ์อันเป็นโบราณประเพณีล้านนา เพื่อช่วยเสริมสร้างสติปัญญาให้ทรงจำสรรพวิชาความรู้ต่างๆ ได้เป็นอย่างดี

2. การบูชาเทียน เป็นพิธีกรรมแบบพื้นบ้านของชาวล้านนาชนิดหนึ่งที่นิยมกันมาก ทำโดยการจุดเทียนในที่กำหนดหรือหน้าองค์พระพุทธรูป เพื่อให้เกิดผลตามที่ต้องการ โดยเทียนที่ใช้ในพิธีบูชาเทียนนี้จะต้องเป็นเทียนที่ทำขึ้นเป็นพิเศษมีไส้ทำด้วยกระดาษสาที่เขียนยันต์ซึ่งอาจารย์เจ้าเป็นผู้กระทำให้ตามความประสงค์ของผู้ที่ต้องการบูชา

เทียนของหลวงปู่ครูบาเจ้าที่มีชื่อเสียงคือ “เทียนเศรษฐีล้มลุก” โดยเฉพาะเทียนเศรษฐีล้มลุกนั้น เล่ากันว่าสามารถทำให้ศรัทธาญาติโยมประสพความสำเร็จในการประกอบสัมมาอาชีพมาแล้วเป็นจำนวนมาก แม้พิธีกรรมดังกล่าวจะเป็นเพียงเปลือกและกระพี้แห่งพระพุทธศาสนาแต่เมตตานุเคราะห์ที่มากล้นอยู่ในใจของท่านครูบาเจ้าบุญปั๋นในอันที่จะโปรดศรัทธาสาธุชนให้มีวิถีชีวิตที่สงบร่มเย็น ท่านก็เมตตาทำไปเมื่อมีโอกาสก็จะแนะนำพร่ำสอนให้สาธุชนดำรงตนอยู่ในหลักของพระธรรมคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอยู่เสมอ
    มรณภาพ สังขารขันธ์อันประกอบขึ้นด้วย รูป เวทนา สัญญา สังขาร และวิญญาณ ของหลวงปู่ครูบาเจ้า ได้แตกดับลงตามเวลา ท่านได้ละสังขารขันธ์เมื่อวันพุธ ที่ 16 มกราคม 2545 เวลา 18.09 น.สิริรวมอายได้ 95 ปี 68 พรรษา ได้เก็บสรีระองค์ท่านไว้บำเพ็ญกุศล เป็นเวลา 3 ปี จนลุถึงวันที่ 22 มกราคม 2548 ได้ทำการถวายเพลิงแด่สรีระองค์ท่าน ณ เมรุปราสาทนกหัสดีลิงค์
    ทางวัดร้องขุ้มได้เก็บอัฐิขององค์ท่านก็ปรากฏแก่สายตาของผู้ที่มาร่วมพิธีเก็บอัฐิปรากฏว่าอัฐิขององค์ท่านได้แปลสภาพเป็นพระธาตุไปเกือบทั้งสิ้น เป็นที่เหลือไว้เกียรติคุณธรรมะขององค์หลวงปู่ท่านได้สอนเตือนใจท่านทั้งหลายไว้ว่า ขอให้มีศีล เพราะศีลรักษากาย วาจา และภาวนา รักษาใจ โดยให้หมั่นดูลมหายใจคือภาวนา เพื่อระลึกรู้ลมหายใจของเรา ถ้าเรามีความทุกข์ เราก็อย่าไปทุกข์กับมัน คิดเสียว่าทุกข์ก็อยู่กับเราไม่นาน ถ้าเรามีสุขเราก็อย่าไปหลงสุข ติดสุขกับมันมากนัก เพราะคิดเสียว่าสุขก็อยู่กับเราไม่นาน อานิสงส์ของการรักษาศีลเจริญภาวนา ทำให้เราพอดีทุกอย่าง ไม่สุข ไม่ทุกข์ พอดี พอดี
    ทางวัดร้องขุ้ขอเชิญร่วมงานพิธีฉลองสมโภชอนุสาวรีย์รูปเหมือน หลวงปู่ครูบาบุญปั๋นพิธีมหาพุทธาภิเษก มหาเถราภิเษก มหาเทวาภิเษก วัตถุมงคลอย่างยิ่งใหญ่ทำบุญทอดกฐินสามัคคี ประจำปี 2556 พิธีสืบชะตาหลวง เสริมดวงมงคล
    ร่วมสร้างมหากุศลทอดกฐินสามัคคีเพื่อบูรณะโฮงหลวง (กุฏิหลวงปู่ครูบาบุญปั๋น) ณ วัดร้องขุ้ม ตำบลบ้านแม อำเภอสันป่าตอง จังหวัดเชียงใหม่ใน วันเสาร์ – อาทิตย์ ที่ 9-10 พฤศจิกายน ๒๕๕๖
    ด้วยเหตุนี้ทางคณะศรัทธาวัดบ้านร้องขุ้มทุกหลังคาเรือน จึงได้พร้อมใจกันจัดงานฉลองสมโภชอนุสาวรีย์หลวงปู่ และในการนี้จะได้ทำบุญทอดกฐินสามัคคีขึ้น เพื่อนำปัจจัยซ่อมแซมบูรณะกุฏิสงฆ์ โฮงหลวง (กุฏิหลวงปู่) ให้สำเร็จลุล่วงเป็นสภาพดังเดิมสืบไป

บูชา 350 บาท

ขนาดไฟล์:
      452.6 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      541 KB
      เปิดดู:
      81
  10. somsakasat

ได้รับพระกริ่งและหนังสือสวดมนต์เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

11. สายครูบา

ขอบคุณมากครับผม

12. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองรายการนี้ครับ

13. สายครูบา

รับทราบครับ

14. pkchalerm

pkchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเรียบร้อยครับ 3 รายการ 450+450+450+300+800+50=2500บาท เวลา 15.33น

15. สายครูบา

EN804178323TH จัดส่งแล้วครับผม

16. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินรายการที่ 24 ให้แล้วนะครับ รายละเอียดแจ้งทาง PM ครับ

17. dragon184

dragon184 เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินครับ
    วันที่ 20/01/58 เวลา 10:47น. โอนเงิน 1,350.01น. ครับ
    ที่อยู่ใน PM. ครับ

18. สายครูบา

จัดส่งวันนี้ 21/1/58

EN804061320TH คุณปภัสสร
    EN804061333TH คุณมงคล

19. somsakasat

ขอบูชายาอนันตคุณ(อายุวัฒนะ) หลวงปู่ศรี มหาวีโร ชุดละ ๑๐ เม็ด 3 ชุด
    พระพุทโธ(น้อย)กรรมฐาน
    มีพิมพ์ใหญ่ทรงพระกริ่ง และพิมพ์เล็กพุทโธน้อย บูชาเป็นคู่ 300 บาท บูชา 2 คู่
    โอนเงินแล้วแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

20. somsakasat

แจ้งโอนเงินเรียบร้อยแล้วครับ
    รายละเอียดทาง PM

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้