หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

11

2. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

82

3. saylom2530

saylom2530 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    30

4. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011
    85 ครับ

5. วต

วต เป็นที่รู้จักกันดี

32 จร้า

6. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่ทองดำ... ครับ
    สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในบ้านหลังนี้ ทุกๆท่าน
    วันนี้มีวัตถุมงคลหายากมาโชว์ครับ ขุนแผนเนื้อพิเศษลองพิมพิ์ สร้างทั้งสิ้นจำนวน12องค์ เนื้อที่ใช้ในการสร้างได้แก่ เม็ดแร่เหล็กน้ำพี้+แป้งเจิม+ผงธูป+เกศาหลวงปู่และเนื้อผงพุทธคุณ กดพิมพิ์ที่ห้องนอนหลวงปู่เพื่อทดลองพิมพิ์พระที่ได้มาใหม่ นำมาแบ่งกันชมครับ องค์นี้ของท่าน Prawit Utt จากเฟซบุ๊ค ศรัทธาหลวงปู่ทองดำ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ช่างหัวมาน

ช่างหัวมาน เป็นที่รู้จักกันดี

8. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ชานหมาก แบบนี้น่าจะเป็นหมากตำ ครับ

9. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

1 ใน 2000 องค์ครับ ลอยองค์เนื้อเงินรุ่นแรกหลวงปู่ทองดำ

10. kang_som

11. ไม่เกิด

สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในบ้านหลังนี้ครับ...
    วันนี้มีวัตถุมงคลอีกรุ่นหนึ่ง ที่น่าสนใจมากๆ ครับ เป็นพระสมเด็จแผ่นดินไหว เนื้อทองผสมปี 42 ภาพจากคุณPrawit Utt ในเฟซบุ๊ค ศรัทธาหลวงปู่ทองดำ
    สมเด็จแผ่นดินไหวเนื้อทองผสมปี2542 จำนวนการสร้างทั้งหมด 100องค์ โดยแบ่งเป็นชุดๆ ชุดละ10องค์ มีการตอกหมายเลขกำกับไว้ทุกองค์ จะมีเบอร์1จำนวน10องค์. เบอร์2จำนวน10องค์. เบอร์3 จำนวน10องค์ เรื่อยๆจนถึงเบอร์10เป็นเบอร์สุดท้าย เหตุที่ตอกเลขแบบนี้เป็นเพราะหลวงปู่เกิดวันที่10คนจัดสร้างเลยไม่อยากให้เลขเกินนี้เลยตอกเลขเป็นชุด พระชุดนี้สร้างโดยลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดสร้างเพื่อใช้กันเอง และสร้างน้อยเลยไม่ค่อยมีใครพบเห็นมากเท่าไหร่ และพระชุดนี้ส่วนใหญ่อยู่กทมครึ่งหนึ่ง ส่วนผสมที่ใช้จะเป็นชนวนโลหะรุ่นเก่าๆของเกจิอาจารย์ต่างๆที่คุณสุธัน คุณอาคม คุณสมยศ คุณอรุณ พระปลัดทองแดง เก็บไว้และมีการผสมทองคำแท้เพิ่มเข้าไปด้วย หลวงปู่เมตตาปลุกเสกเดียวให้เป็นอย่างดีและพูดว่า เก็บดีๆนะของดีมีน้อย ใครอยากได้พระชุดนี้ครอบครอง ลองตามหากันเอาเองตามรายชื่อที่ผมพอจะทราบตามที่เอ๋ยมาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2014
  12. ไม่เกิด

สมเด็จแผ่นดินไหวปี 13 องค์นี้ของคุณอรรณพ แก้วปทุมทิพย์ จากในเฟซบุ๊ค ศรัทธาหลวงปู่ทองดำ นี่ก็เป็นอีกองค์หนึ่งที่เคลือบเชลแล็คบางมากทำให้เห็นรายละเอียดที่ชัดเจน กับพระพิมพ์สมเด็จ"แผ่นดินไหว"พิมพ์ใหญ่ครับ เพราะเชลแล็คบาง
    ลองดูรายละเอียดบริเวณฐานเอาไว้เปรียบเทียบกับของเก๊นะครับ
    ลองดูแสงเงาระหว่างชั้นฐานพระ ของแท้ต้องเป็นอย่างนี้นะครับ
    ด้านบนของขอบองค์พระ สังเกตดูจะมีเนื้อเกินตรงริมด้านซ้ายมือทุกองค์ครับ ความหนาองค์พระต้องพอดีทุกองค์ ไม่มีคำว่า หนาเกินไป หรือบางเกินไปในพระแท้ครับ
    มิติของภาพนี้สำคัญมาก ดู slope ของฐานพระแต่ละชั้น จำให้แม่นๆ ของแท้ต้องเป็นแบบนี้เลยครับ
    เอาไว้เป็นภูมิคุ้มกันของกระสุน เชลแล็คบางจะได้เปรียบในการดูรายละเอียดครับ รายละปลีกย่อยของพิมพ์ใหญ่ยังมีมากกว่านี้ครับ พระเชลแล็คหนาๆก็ดูง่ายไปอีกแบบ คนแม่นๆสีเชลแล็คแดงบวกด้วยความเก่าความแห้งก็กลายเป็นของดูง่ายไป แต่ของปลอมก็พยายามเลียนแบบ ที่สำคัญพระแท้ที่ไม่ได้ทาเชลแล็คแดงก็มี แต่จะออกเป็นสีเหลืองใสๆก็จะกลายเป็นพระที่ดูยากไปได้เหมือนกัน ดังนั้นพิมพ์ทรงบวกรายละเอียดก็ยังคงเป็นสิ่งที่สำคัญอยู่ครับ เท่าที่เก็บพระพิมพ์ใหญ่นี้มากว่าสามสิบปี พบว่ามีเพียงพิมพ์เดียวเท่านั้น จะมีบ้างที่ไม่ได้ตัดขอบโดยรอบทั้งสี่ด้านแต่ก็พบได้น้อยมากๆ ที่ไม่ได้เคลือบเชลแล็คก็มีแต่ก็พบน้อยเช่นกัน เชื่อว่าแม่พิมพ์พระน่าจะเป็นหินเนื้อละเอียด เมื่อแกะองค์พระแล้วก็ขูดขีดลายตามุ้งลงบนผิวแม่พิมพ์เพื่อกลบเกลื่อนความไม่เรียบของผิวพระด้านหน้า ดังนั้นเรามักจะพบผิวลายตามุ้งในพระหลายๆองค์ ชัดบ้าง ไม่ชัดบ้างคล้ายกับผิวส้มคือไม่เรียบเนียนเหมือนด้านหลังครับ เมื่อกดพิมพ์พระและปาดหลังให้เรียบแล้ว ก็เคาะพระออกจากพิมพ์และตัดเจียรขอบทั้งสี่ด้านนิดหน่อยเพื่อเก็บเนื้อเกินโดยรอบขอบพระ และเนื่องจากเป็นพระเนื้อดินเผา เมื่อได้รับความร้อนสูงๆ พระแทบจะทุกองค์จะบิดตัวคือไม่เรียบเสมอกันทุกด้าน มากบ้างน้อยบ้าง หากวางบนพื้นเรียบๆจะมองเห็นได้ชัดขึ้น และเมื่อพระมีส่วนผสมของเหล็กน้ำพี้ดังนั้นพระชุดนี้ทุกองค์แม่เหล็กจะดูดติด รู้สึกได้ มากบ้างน้อยบ้างเอาแน่ไม่ได้ในแต่ละองค์ครับ

13. kang_som

ขอบคุณพี่เพชร มากครับ นำข้อมูลเป็นประโยชน์มาให้สมาชิกได้เป็นข้อมูลครับ

14. ไม่เกิด

สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในบ้านหลังนี้ทุกๆท่านครับ...
    วันนี้วันพระใหญ่ครับ ขอนำภาพวัตถุมงคลที่หลวงปู่ทองดำปลุกเสก อีกหลายรุ่นครับ ทั้งหมดนี้เป็นของพี่ อรรณพ แก้วปทุมทิพย์ ขออนุญาตินำมาโชว์ให้ลูกศิษย์ในบ้านหลังนี้ได้ชื่นชมกันครับ ( ขอบพระคุณอีกครั้งครับ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2014
  15. ไม่เกิด

วันนี้จะนำเรื่องประสบการณ์ จากวัตถุมงคลที่หลวงปู่ทองดำปลุกเสกอีกรุ่น ซึ่งหาไม่ค่อยง่ายเท่าไรครับ เพื่อนๆท่านใดมีองค์จริงก็นำมาโชว์กันบ้างนะครับ วัตถุมงคลรุ่นนี้ก็คือสมเด็จคะแนนชานหมากผสมเหล็กน้ำพี่ ปี 2517 ประสบการณ์จากเฟซบุ๊ค ศรัทธาหลวงปู่ทองดำ ผู้ที่เล่าประสบการณ์คือ ณัฐกานต์ พระเครื่อง เอาเป็นว่าเล่าเลยล่ะกัน มีพี่ที่ทำงานอยู่ที่จังหวัดแพร่ไม่ขอเอ่ยนามน่ะครับ ได้บูชาสมเด็จเนื้อชานหมากไปแล้วนำไปเลี่ยมเงิน ที้งไว้ที่ร้านเลี่ยมเงิน ตกตอนกลางคืนเมียเจ้าของร้านฝันถึงพระองค์นี้ วันแรกก็ไม่ได้สนใจ พอวันที่ 2-5 ก็ฝันเห็นพระสมเด็จเนื้อชามหมากอีกทุกวัน พอถึงวันที่พี่เขาก็ไปรับพระ เจ้าของร้านก็ขอบูชาพระองค์นี้บอกว่าตั้งแต่เอาพระมาทิ้งไว้เมียแกฝันเห็นพระทุกคืนเลย แต่พี่แกก็ไม่ได้ปล่อย เพราะแกจะเอามาให้เมียแกใช้ ตั้งแต่ได้พระมาแล้วเมียแกก็ห้อยสมเด็จขานหมากองค์เดียวเลย แล้วมีอยู่วันหนึ่ง เมียแกขี่รถมอเตอร์ไซค์ไปซื้อของ ตอนกลับเมียแกเกิดอุบัติเหตุรถมอเตอร์ไซค์ล้ม ไถลไปไกลแล้วหัวฝาดกับขอบถนนอย่างแรง เวรกรรมหมวกกันน็อคก็ไม่ได้ใส่ สลบคาที่เลย ไม่รู้สึกตัว คนที่เห็นเหตุการณ์เลยมาช่วยและไปบอกแฟนแก แกมาดูนึกว่าเมียตายแน่น เลยจับพระในคอวึ่งมีสมเด็จชานหมากองค์เดียว บอกหลวงปู่ช่วยด้วยอย่าให้เป็นอะไรเลย และนำตัวส่งโรงพยาบาล สลบไปนานมากและก็ฟื้นขึ้นมา เชื่อไหมครับทางที่แกรถล้มมันเป็นจุดที่มีคนตายบ่อยที่สุด พี่แกเลยถามเมียแกว่าทำไมถึงล้ม เมียแกบอกว่าขี่มาอยู่ดีๆก็มืดเลย เหมือนรถตกเหวแล้วไม่รู้สึกอะไรเลย เชื่อไหมครับเสื้อโปโลด้านหลังขาดหมดเลยเพราะพี่แกไถลไปกับถนน และหัวไปฝาดกับฟุตบาท ซึ่งหัวโนเป็นลูกมะกรุด หมอเลย x-ray สมองก้ไม่เป็นอะไร เนื้อตัวก็ไม่มีเลือดสักหยด แค่รอยขีดข่วนิดหน่อย หมอเลยให้กลับ้าน มีคนมาถามว่าคล้องพระอะไร พี้แกไม่บอก เรื่องนี้เกิดเมื่อ 3 อาทิตย์ที่แล้ว ทุกวันนี้พี่คนนี้ตามเก็บหลวงปู่แทบจะทุกรุ่นเลย ประสบการณ์ ทำให้เกิดความศรัทธา

16. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขอโชว์หน่อยนะครับสมเด็จแผ่นดินไหวเนื้อทองผสมปี2542 หมายเลข 9 และ 10 เลขวันเกิดหลวงปู่ จำนวนการสร้างทั้งหมด 100องค์ โดยแบ่งเป็นชุดๆ ชุดละ10องค์ มีการตอกหมายเลขกำกับไว้ทุกองค์ จะมีเบอร์1จำนวน10องค์. เบอร์2จำนวน10องค์. เบอร์3 จำนวน10องค์ เรื่อยๆจนถึงเบอร์10เป็นเบอร์สุดท้าย เหตุที่ตอกเลขแบบนี้เป็นเพราะหลวงปู่เกิดวันที่10คนจัดสร้างเลยไม่อยากให้เลขเกินนี้เลยตอกเลขเป็นชุด พระชุดนี้สร้างโดยลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดสร้างเพื่อใช้กันเอง และสร้างน้อยเลยไม่ค่อยมีใครพบเห็นมากเท่าไหร่ และพระชุดนี้ส่วนใหญ่อยู่กทมครึ่งหนึ่ง ส่วนผสมที่ใช้จะเป็นชนวนโลหะรุ่นเก่าๆของเกจิอาจารย์ต่างๆที่คุณสุธัน คุณอาคม คุณสมยศ คุณอรุณ พระปลัดทองแดง เก็บไว้และมีการผสมทองคำแท้เพิ่มเข้าไปด้วย หลวงปู่เมตตาปลุกเสกเดียวให้เป็นอย่างดีและพูดว่า เก็บดีๆนะของดีมีน้อย ใครอยากได้พระชุดนี้ครอบครอง ลองตามหากันเอาเองตามรายชื่อที่ผมพอจะทราบตามที่เอ๋ยมาครับ

17. kang_som

เห็นของหลักๆ ของหลวงปู่แล้วใจสั่น หุหุหุ ชอบๆๆๆ

18. ichavala86

ichavala86 สมาชิก

20 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีพี่ๆทุกท่านน่ะครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ เพิ่งจะเริ่มศึกษาหลวงปู่ จริงๆเกิดที่ อ.ต. ครับแต่ย้ายมากรุงเทพตั้งแต่เด็กๆ เลยไม่ค่อยมีพระของหลวงปู่ ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะครับ

19. ไม่เกิด

สวัสดีครับคุณichavala86 บ้านหลังนี้ ยินดีต้อนรับครับ เข้ามาพูดคุยกันได้ตามสบายครับ หรือถ้ามีเรื่องราวของหลวงปู่ทองดำก็นำมาแชร์กันได้ครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องวัตรปฎิบัติ ธรรมะของหลวงปู่ที่สอนกับลูกศิษย์ หรือประสบการณ์วัตถุมงคล...

20. kang_som

ยินดีต้องรับครับ มีประสบการณ์เรื่อง เล่า จะพูดคุย โชว์ สอบถามอะไรโพสได้เลยนะครับ เดี๋ยวจะมีพี่ๆ ที่มีข้มูลมาเพิ่มเติมให้ครับ

เปิดตัวมาด้วยปิดตาเนื้องอกเลย แหะๆๆๆ ชอบๆๆๆ