หลวงปู่พิบูลย์ถูกถ่วงน้ำไม่ตาย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มากับพระครับ, 26 ตุลาคม 2009.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ของวัดไหน สำนักไหนบ้างคะพี่เอก... ดูเข้มขลัง... เก่าเก็บจริงๆ สุดยอด :cool:

2. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ของจริงป่าวครับนั่น ?

แล้วอยู่ที่ไหน อะไร ยังไง

3. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    นี่ครับหลวงพ่อบุญไท

4. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

แหวนพิรอดสุดยอดมาก
    อยากได้วงที่ 6 จังเลย
    ใครเข้ามาทิ่มตาบอดเรยย :cool:

5. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

เขาว่าต้นอยู่ที่เพชรบูรณ์ แต่ผมไม่เชื่อครับ เคยมีข้อมูลว่าเขาเอาขวดพลาสติกรูปผู้หญิงไปใส่ผลน้ำเต้าตอนเล็กๆแล้วให้โตในขวดพลาสติกนี้บังคับรูปทรงผลน้ำเต้าให้ออกมาเป็นแบบนี้ พอแห้งได้ที่เอามาขายเป็นมัคนารีผล

6. มากับพระครับ

แบบนี้เขาเรียกว่ารอดเพราะศัตรูตาบอดมองเราไม่เห็น วิ่งตามเราไม่ทัน..อิ..อิ.

7. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    จะคอยติดตามนะครับพี่เอก อย่าลืมเอามาโชว์นะครับ

อ่า ขอถามอีกนิดนึงนะครับหลวงพ่อทองสุ๘ท่านไม่ได้ทำเบี้ยหรอครับเห็นหลวงพ่อเผือกท่านก็ทำนี่ครับ

8. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

งามขนาด

ไม่ค่อยได้เห็นสิงห์งาแกะแบบทรงเครื่องซักเท่าไหร่ครับสำหรับตัวผม

9. กัมมสัทธา

กัมมสัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยเห็นที่ วัดปทุมวนาราม แถวสยามนะ ลองไปดูซิ ตรงที่สำหรับนั่งสมาธินะ ใส่ตู้ไว้ เหมือนคนจิงๆเลย แต่ย่อส่วน

10. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

แหวนพิรอดของหลวงปู่ตาบ วัดมะขามเรียงเป็นอย่างไรบ้างครับพี่เอก

พอจะทราบหรือเปล่าครับ

11. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    สวัสดีครับมีแต่ของสวยๆ กันทั้งนั้นเลยนะครับ

12. มากับพระครับ

เขาว่าสร้างปี ๓๒ ทำจากจีวรลงรักและปิดทองแต่หลวงพ่อมรณภาพปี ๓๓ เขาว่าอีกว่าตอนหลังท่านมรณภาพเจ้าอาวาสองค์ใหม่เปิดกุฏิแล้วนำออกให้บูชา ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอาเองนะครับว่าทันท่านแน่รึป่าว?

13. มากับพระครับ

ผมยังไม่มีข้อมูลเลย ว่าหลวงปู่เผือก วัดกิ่งแก้วทำเบี้ย มีแต่ข้อมูลว่า หลวงปู่เผือด วัดมะกอก ตลื่งชัน ศิษย์พ่อเที่ยง น่วมมานา อ.ฆาราวาสชื่อดังที่เรียนเบี้ยมาจากหลวงปู่รอด วัดนายโรง เป็นคนทำ จำชื่อผิดมารึป่าว?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2009
  14. มากับพระครับ

มาเพิ่มเติมให้ครับว่าที่วัดอโยธยามีให้ทำบุญ

15. เด็กบางแค

แหวนข้าวตอกพระร่วง หลวงปู่ฤาษี ปี2528 ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. เด็กบางแค

พี่เอกมาแล้ว สวัสดีครับ

17. มากับพระครับ

หลวงพ่อหยอดท่านสืบวิชามาจากหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ แต่ข่าวว่าได้วิชามายังไม่หมด เนื่องจากลูกศิษย์ไปสร้างปัญหาเรื่องสะพานข้ามคลอง ทำให้หลวงปู่ใจวัดเสด็จยุติการสอน ขนาดได้วิชามายังไม่หมดยังเก่งขนาดนี้เลยครับ

18. มากับพระครับ

<TABLE style="TABLE-LAYOUT: fixed" cellSpacing=0 cellPadding=5 width="100%"><TBODY><TR><TD style="OVERFLOW: hidden" vAlign=top width="16%" rowSpan=2></TD><TD vAlign=top width="85%" height="100%"><TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center>[​IMG]</TD><TD vAlign=center>แร่ข้าวตอกพระร่วง เครื่องรางศักดิ์สิทธิ์โดยธรรมชาติ
    « เมื่อ: 07 กันยายน 2009, 09:18:57 AM »
    </TD><TD style="FONT-SIZE: smaller" vAlign=bottom align=right height=20></TD></TR></TBODY></TABLE><HR class=hrcolor width="100%" SIZE=1>ได้ของดีมาชิ้นหนึ่ง
    ข้าวตอกพระร่วงแบบหิน.
    ข้าวตอกพระร่วงแบบเจียรนัยแล้ว
    ...ทุกวันนี้โลกก้าวไปพร้อมเทคโนโลยี ของรอบๆกายอย่างคอมพิวเตอร์ กล้อง มือถือ ทำให้เราๆอาจจะหลงลืมสิ่งที่คนไทยเคยให้การเคารพบูชาไปบ้าง สิ่งที่มีฤทธิ์ทางที่วิทยาศาสตร์ไม่อาจให้คำอธิบายได้...

วันนี้ วันที่ 26 มกราคา 2552 พอดีที่บ้านผากขนมไหวตรุษจีนกลับมากรุงเทพมาให้น้าท่านนึงเป็เพื่อนกะอาอี๊ และก็พอดีน้าคนนี้เค้าไปวัดบ่อย ไปวัดต่างๆมากมาย พอเอาขนมที่ฝากมาไปให้ น้าคนนี้เลยเอาของเล็กๆในซองให้ผมบอกว่า "น้าก็ไม่มีอะไรจะเอาให้เป็นของตอบแทนน้ำใจ พอดีได้ข้าวตอกพระร่วงมา ผ่านพิธีพุทธาพิเศกที่วัดท่าซุงมาแล้ว" เลยรับมาได้มา 2 อัน อยู่ในถุง

... คราวนี้ แร่ข้าวตอกพระร่วงคืออะไร
    พอตกเย็น เลยจัดการเซทไฟถ่ายรูปแรกพระร่วงนี้ไว้ โดยแร่ดังกล่าวมีลักษณะเป็นหินเม็ดเล็กๆ ทรงสี่เหลี่ยมลูกบาศก์ อย่างที่เห็นในรูปแหละ เม็ดขนาดพอๆกับถ่านนาฬิกา เลยมาลองหาในเน็ตว่าที่ไปที่มาของแร่นี้เป็นยังไง เลยได้ข้อมูลมาตามนี้

ประวัติความเป็นมา

แร่พระร่วง ข้าวตอกพระร่วงหรือข้าวพระร่วง ตามตำนานของคนโบราณเล่ากันว่าข้าวตอกพระร่วงเป็นแร่ศักดิ์สิทธิื์์ ที่เกิดขึ้นในสมัย พระร่วงแห่งกรุงสุโขทัย พระร่วงท่านเป็นกษัตริย์ที่มีวาจาศักดิ์สิทธิ์ กล่าวคือเปล่งวาจาอะไรออกไปก็จะเป็นไปตามนั้น ในขณะที่ท่านได้ออกผนวชเป็นพระภิกษุสงฆ์ และได้ออกบิณฑบาตรในวันออกพรรษาตักบาตรเทโว เมื่อท่านฉันอาหารเสร็จแล้วข้าวที่เหลือก้นบาตรพร้อมข้าวตอกดอกไม้ท่านได้นำ ไปโปรยลงบนลานวัดเขาพระบาทใหญ่ แล้วทรงอธิษฐานว่า ขอให้ข้าวตอกดอกไม้นี้กลายเป็นหินชนิดหนึ่งและมีอายุยั่งยืนนานชั่วลูกชั่ว หลาน เมื่อใครที่ได้นำไปบูชา ขอให้เจริญด้วยโภคทรัพย์นานาประการ เป็นสิริมงคลแก่ตนเอง และแคล้วคลาดจากภัยอันตรายทั้งปวง...

แหล่งกำเนิด : บริเวณเขาพระบาทใหญ่ จังหวัดสุโขทัย

ลักษณะของแร่ข้าวตอกพระร่วง : มีลักษณะความแข็งคล้ายหิน มีรูปทรงตามธรรมชาติเป็นรูปสี่เหลี่ยมจตุรัสหรือสี่เหลี่ยมผืนผ้า มีสีดำ สีดำปนน้ำตาล สีดำปนลายเงินลายทอง(เชื่อถือกันว่าเป็นสื่อนำโชคลาภ และเงินทอง) เมื่อนำไปเจียรนัยจะมีลักษณะเป็นเงามันสวยงามมาก

สรรพคุณ : หลวงพ่อฤาษีฯท่านได้แจกแร่พระร่วงนี้เมื่อปี ๒๕๑๘ และได้มีประกาศไว้ดังนี้ แร่นี้มีคุณสมบัติเท่าที่ทราบจากพระธุดงค์ที่เคยประสบมาคือ

1.เมื่อจะใช้ท่านให้อาราธณาพระร่วงแล้วอมไว้ เดินทางตลอดวันไม่กระหายน้ำ
    2. พระธุดงค์อีกคณะหนึ่งแจ้งว่า เมื่อเดินธุดงค์เพื่อนเกิดท้องร่วง ไม่มียาจึงเสี่ยงเอาแร่พระร่วงใส่กาต้มน้ำแล้วเอาน้ำให้ฉัน พระองค์ที่ป่วยหายจากอาการท้องร่วงทันที
    3.เมื่อปี 2516 พระปลัดฉ่อง แห่งอำเภอสรรค์บุรี จังหวัดชัยนาท ได้ทำเป็นแหวนแจก ผู้รับไปจำชื่อไม่ได้ มีโจรเข้าปล้น...โจรมีปืน เจ้าของคนเดียวมีมีดด้วยความเสียดาย...แม้จะเป็นคนเดียวและอาวุธไม่ดีก็ยอม เสี่ยงเข้าไล่โจร โจรยิงด้วยปืนพกและลูกซอง ปรากฏว่าไม่มีแผล เจ้าตัวยืนยันว่าไม่มีอะไรอื่นเลยมีเพียงแร่พระร่วงเท่านั้น...

และจากประสบการณ์ของผู้ที่ได้นำแร่นี้ไปบูชา จะพบกับความโชคดี มีโชคลาภ เมตามหานิยม แคล้วคลาด และยังสามารถนำไปฝนกับน้ำมะนาวใช้แก้พิษสัตว์กัดต่อยได้อย่างดีอีกด้วย

</TD></TR></TBODY></TABLE>

19. มากับพระครับ

ครับ..มาแป๊ปเดียว

20. มากับพระครับ

ที่จริงในยุคก่อนหลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญจะดังขึ้นมา แม่กลองมีเกจิเก่งๆอยู่ ๓ องค์ คือ หลวงพ่อคลี่ วัดประชาโฆษิตาราม หลวงปู่รักษ์ วัดน้อยแสงจันทร์ และหลวงพ่อทองอยู่ วัดเทพประสิทธิ์คณาวาส โดยเฉพาะหลวงพ่อทองอยู่นั้นเก่งเครื่องราง ปลาตะเพียน ตะกรุดสาริกาคู่และนางกวักที่ท่านสืบมาจากหลวงพ่อเชย วัดตาลบำรุงกิจ จ.ราชบุรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2009