หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ขอบคุณครับ ข้อมูลแน่นหนามากครับ :cool:

2. ทุเรียนทอด

พระชุดนี้ดำหริเลยคือทางคณะศิษย์ท่านครูบาจัดสร้างตามคำสั่งของท่านครูบาครับ เพื่อทานบารมี และได้นำมาถวายให้กับองค์หลวงปู่คือแบบสีเขียว(หลังเรียบ)เพียงอย่างเดียวครับ ส่วนสีอื่นๆนั้นได้ถวายให้กับทางวัดสันพระเจ้าแดง เพราะฉะนั้น พระที่องค์หลวงปู่พิศดูอธิษฐานจิต (โดยสังขารธรรม) คือสีเขียวเพียงสีเดียวครับท่าน ส่วนสีอื่นท่านครูบาอธิษฐานจิตให้ครับ

3. oun19

oun19 Active Member

สาธุครับ พี่ทุเรียนทอด ข้อมูลต่างๆพี่ทุเรียนแน่นจริงๆครับ ผมพึ่งรู้น่ะครับ ว่าผงสีเขียวหลวงปู่เป็นผู้อธิษฐานจิต ส่วนสีอื่นๆครูบากฤษดา ท่านเป็นผู้อธิฐานจิต สุดยอดมากๆครับ ทีแรกผมนึกว่าหลวงปู่อธิษฐานจิตทั้งหมด ขอบคุณมากๆครับ ผมจะได้หาสีเขียวมาพกพาติดตัวอีกด้วยครับ แบบนี้ถ้าใช้คู่กัน ต้องสุดๆไปเลยครับ พระผงปัจเจกทั้งสองสำนักล้วนแต่บังเกิดประสบการณ์ต่างๆเล่าขานกันไม่รู้จบจริงๆครับ ทั้งสองสำนักนี้ สาธุครับทุกๆท่าน

4. oun19

พี่ทุเรียนทอดครับ ผมอยากทราบความเป็นมาว่า หลวงปู่พิสดูกับครูบากฤษดา แรกๆเดิมทีท่านทั้งสองรู้จักกันเมื่อไหรครับ ปีไหน ตอนไหนครับ ลำพูนกับเมืองจันทบุรี ห่างไกลกันมากๆเลยน่ะครับ ผมเคยกราบเรียนถามครูบาท่านเหมือนกันน่ะครับว่า ครูบาท่านรู้จักหลวงปู่พิสดูได้อย่างไรครับ ครูบา ท่าน ได้แต่ยิ้ม แล้วพูดว่า รู้จักสิ๊หลวงปู่ท่านนี้ประเสริฐมากๆทีเดียวรู้จักท่านมานานตั้งแต่สมัยพระเจ้าอโศกมหาราชแล้วกะมัง ท่านเป็นลูกหลานพระเจ้าอโศกมหาราชน่ะ ผมได้แต่ งง เกิดไม่ทันน่ะครับ แต่ที่แน่ๆ รู้ว่าสองวัดนี้ นับถือ พระอุปคุตเถระ แบบสุดๆเลยครับ

5. ทุเรียนทอด

ความรู้นิดหน่อยเท่านั้นครับ..
    พระผงปัจเจกโพธิ์ชุดนี้ เจตนาการสร้างดีมาก ครูบาอาจารย์บอกว่า ศักดิ์สิทธิ์สำเร็จตั้งแต่ยังไม่เสกแล้ว เป็นของสูง

พระขององค์หลวงปู่ หากใช้คู่กันกับของท่านครูบากฤษดาด้วยแล้ว ยิ่งเพิ่มพูนอานุภาพเกื้อหนุ่นกันและกันอย่างลงตัวน่าอัศจรรย์ มีหลายคนมาปรึกษากับผมว่าจะเลือกใส่พระขององค์หลวงปู่ดี หรือว่าจะใส่ของท่านครูบาดี ผมแนะนำทุกคนเลยว่า ให้ใส่คู่กันดีที่สุดครับ พุทธานุภาพเกื้อหนุนกันทั้งทางโลกและทางธรรม และท่านครูบาอาจารย์ทั้งสองท่าน เกี่ยวข้องกันเป็นสายเดียวกัน คือสายองค์พระมหาอุปคุตเถระเหมือนกัน เพราะฉะนั้นพลังจิตเมตตาสงเคราะห์ย่อมเข้ากันได้ดี ไปในทางแต่ละด้านตามแต่ปรารถนาผสมผสานกันอย่างลงตัวที่สุด อย่างหาที่ไหนไม่ได้อีกแล้วครับ.. สาธุ

.

6. ทุเรียนทอด

เรื่องนี้หากจะเล่าให้ละเอียดคงต้องเล่ากันยาวครับ เอาคร่าวแล้วกันนะครับ

ท่านครูบารู้จักองค์หลวงปู่มานานเท่าใดนั้น ผมเองไม่ทราบจริงๆครับ ท่านครูบาก็ไม่ได้บอกไว้ แต่ผมทราบมาว่า ทุกอย่างเป็นวาระที่ต้องเป็นไป และทุกอย่างไม่ใช่เรื่องบังเอิญ.. ก่อนที่ท่านครูบาจะมากราบองค์หลวงปู่ประมาณ 2 ปี หลวงปู่ได้ปรารภกับลูกศิษย์บางคนไว้ประมาณว่า.. หลวงปู่กำลังรอใครสักคนอยู่ ท่านผู้นี้เป็นผู้มีบารมี จะมาช่วยงานหลวงปู่ในยามท่านคับขัน(ชรา อาพาธ)

และอีกเรื่องหนึ่งก่อนที่ท่านครูบาจะมากราบองค์หลวงปู่ประมาณเกือบๆ 2 ปี หลวงปู่ท่านเริ่มอาพาธมากขึ้น จึงต้องเข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาล ทางลูกศิษย์บางคนเป็นห่วง จึงได้ไปพึ่งบารมีพระเกจิอาจารย์ท่านหนึ่งอยู่แถวๆภาคอีสาน ซึ่งมีความสามารถในเรื่องดูทางในได้แม่นยำมากๆ เพื่อไถ่ถามข้อสงสัยบางอย่างเกี่ยวกับอาการอาพาธขององค์หลวงปู่ พระเกจิอาจารย์ท่านนั้นเมตตาตอบว่า.. " หลวงปู่ท่านไม่เป็นอะไรหรอก ก็อย่างนี้แหละสังขารของคนแก่ ไม่ต้องไปห่วงท่านนะ หลวงปู่เป็นพระใหญ่ ท่านเลยขั้นสูงสุดไปแล้ว ใส สว่างไปหมดแล้ว พระระดับนี้ไม่มีกิเลศ มีแต่เมตตาล้วนๆ อย่างท่านจะอยู่กี่ปีหรือจะไปเมื่อไหร่ก็ได้ตามใจท่านต้องการ ไม่มีใครสามารถกำหนดให้ท่านได้ ท่านต่างหากเป็นผู้กำหนดองค์ท่านเอง.. แต่อีกประมาณ 2 ปีนับจากนี้ จะมีพระรูปหนึ่ง จะมาหาหลวงปู่ ลักษณะสันทัด ผิวสองสี พระองค์นี้มีบารมีสูงมาก สูงจนพวกเรา แตะท่านไม่ได้เลย ท่านจะมาจัดระเบียบ และช่วยงานหลวงปู่ยามท่านคับขัน (ชรา อาพาธ) และการมาของท่านจะทำให้มีผู้คนรู้จักหลวงปู่มากมาย หลวงปู่ท่านจะดังไปไกลมาก.."
    และนับจากนั้นมาประมาณ 2 ปี ท่านครูบากฤษดาก็มาหาหลวงปู่ หลวงปู่เมตตาท่านครูบามากๆ การมาของท่านครูบาในครั้งแรก ก็มีสิ่งที่น่าชวนให้เราฉงน(แปลกใจ)อยู่หลายเรื่อง เช่นเรื่องหนึ่ง ท่านครูบามากราบองค์หลวงปู่ พอถึงที่วัดปั๊บครูบาท่านก็พักสักแป๊บนึงด้านนอกกุฏิหลวงปู่ เวลานั้นองค์หลวงปู่ท่านก็ตื่นขึ้นจากจำวัดพอดี และถามว่าด้านนอกมีใครมาหา ให้เรียกเข้ามาคุยกันข้างใน พอคณะท่านครูบาเข้าไปกราบหลวงปู่ในห้อง หลวงปู่ก็ทักครูบาว่า มาครั้งที่ 2 แล้ว ท่านครูบาก็บอกว่า ครับ ครั้งที่2 แล้วครับ..
    และทุกครั้งที่ท่านครูบามาหาองค์หลวงปู่ หลวงปู่ท่านจะเมตตามาก และชวนให้อยู่ค้างที่วัดเสมอ ซึ่งท่านครูบาก็หาโอกาสมานค้างจำวัด และดูแลองค์หลวงปู่เป็นประจำแบบเงียบๆ การมาแต่ละครั้งไม่ได้บอกใครมากนัก เพราะจะได้มีเวลาอยู่กับองค์หลวงปู่ตามลำพังอย่างสงบนานๆ และเวลาที่ท่านครูบากลับไป หลวงปู่ท่านจะถามถึงท่านครูบาตลอด บางครั้งให้ลูกศิษย์โทรศัพท์สนทนากับท่านครูบาก็มี และเวลาที่ลูกศิษย์ขององค์หลวงปู่ติดขัดในเรื่องใดๆ ท่านครูบาก็จะเป็นผู้ให้คำปรึกษาเพื่อช่วยแก้ปัญหาเสมอ และงานบางอย่างที่องค์หลวงปู่ท่านทำเองไม่ค่อยถนัดเนื่องจากชราภาพ ท่านก็จะมอบหมายให้ท่านครูบาช่วยจัดการเรื่องนั้นๆให้...ฯลฯ...ฯลฯ

หลวงปู่ท่านเปิดเผยความลับบางอย่างเกี่ยวกับท่าน และท่านครูบากฤษดาให้ผมทราบ ซึ่งเรื่องนี้ฟังแล้วจะปิติยินดีมากๆ องค์หลวงปู่ท่านเมตตาบอกว่า.. " ครูบากฤษดา กับเราเป็นสายเดียวกันนะ ไม่ใช่สายมหานิกายหรือธรรมยุติ แต่เป็นสายท่านพ่ออุปคุตเหมือนกัน เรากับครูบากฤษดาเกี่ยวกันนะ "

" ให้ไปทำบุญกับครูบาด้วย องค์นี้เป็นพระโพธิสัตว์ บารมีท่านสูง "

และท่านยังเคยบอกอีกว่า " เราก็เป็นลูกหลานพระเจ้าอโศกมหาราช และเป็นลูกศิษย์ท่านพ่ออุปคุต "
    ซึ่งตามปกติ องค์หลวงปู่ท่านไม่ค่อยเปิดเผยอะไรแบบนี้บ่อยนัก หากท่านกล่าวรับรองแบบนี้แล้ว มั่นใจได้เลยว่า แน่นอนที่สุด

.

7. ทุเรียนทอด

สวัสดีทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

8. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีท่านเจ้าบ้านและสมาชิกทุกท่านครับ

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน X ครับปกติหลวงปู่ท่านจะเรียกครูบาว่าอะไรครับ ตอนที่ผมไปวัดสันพระเจ้าแดงครั้งแรก ถามหาครูบากฤษดา ชาวบ้านไม่รู้จักครับ เพราะแถวๆ นั้นชาวบ้านเรียกท่านว่า ตุ๊อ้วน (พระอ้วน ) ชื่อเล่นท่านน่าจะชื่ออ้วนครับ ชาวบ้านก็ไม่ค่อยรู บอกแต่ว่าท่านไปกรุงเทพบ่อย

10. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่พิศดู ครับ สวัสดีท่านสมาชิกทุกท่าน ครับขอให้อยู่เย็นเป็นสุข ปราศจากอุทกภัยนะครับ

11. ทุเรียนทอด

หลวงปู่ท่านจะเรียกครูบานั้น มีอยู่หลายชื่อครับ เช่น.. ลำพูน , ครูบา , กฤษดา , ศรีวิชัย , ครูบาฟ้าฮ้อง , ...ฯลฯ

ส่วนชาวบ้านจะเรียกท่านอย่างไรนั้น อันนี้ผมไม่ทราบครับ เพราะผมเพิ่งเคยไปที่วัดสันพระเจ้าแดง ครั้งแรกเมื่อไม่นานมานี้เองครับ

ท่านครูบามีลูกศิษย์อยู่มากมาย หลายที่ จึงต้องเดินทางไปโปรดคนจำนวนมาก การไปโปรดลูกศิษย์ที่กรุงเทพจึงเป็นเรื่องปกติครับ.. :cool:

.

12. ทุเรียนทอด

มีคนเอาเบี้ยแก้ของหลวงปู่รุ่น2 ไปให้นักปฏิบัติท่านหนึ่งดู นักปฏิบัติท่านนี้เก่งมาก มีความสามารถพิเศษในการใช้ใจสัมผัส สื่อสารกับเทพที่รักษาตัวได้ ส่วนใหญ่ที่ถามก็จะตอบได้ถูกต้องราวกับเห็นเอง และมีครูบาอาจารย์ระดับสูงรับรองว่าเขาสัมผัสกับเทพเทวดาได้จริง ผลจากการสื่อกับองค์เทพนั้น ท่านบอกว่า..
    " เบี้ยแก้ของหลวงปู่ท่านนี้ แก้จริงๆ แก้ได้สารพัดอย่าง คุณสมบัติครบถ้วนสมบูรณ์แบบที่สุด ไม่ใช่แต่แก้อย่างเดียว ยังสามารถ แก้ฝืด แก้เคือง ได้อีกด้วย รวมทั้งยังป้องกันภัยได้ทุกอย่าง อธิษฐานได้ตามปรารถนา .........สาธุ :cool:

จึงนำมาเล่าสู่กันฟัง เผื่อว่าใครมีแล้วจะได้ภูมิใจ จะได้มั่นใจในพุทธานุภาพของวัตถุมงคลที่ทรงคุณค่านี้ครับ..

13. jedsadatum21

jedsadatum21 เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุน้ำลายหลวงปู่พิศดู

พระธาตุน้ำลายหลวงปู่พิศดู ที่เสด็จมาที่ก้นบุหรี่หลวงปู่พิศดูสมัยตอนที่ท่านอยู่กุฎิเก่าครับ มีครูบาท่านนึงเมตตาให้ผมมายังเปียกน้ำลายองค์หลวงปู่อยู่เลยผมดีใจมากเลยไปใส่หลังล็อกเก็ตอยู่มาประมาณ1ปีกว่าๆจะเปลี่ยนกรอบใหม่เลยสังเกตุเห็นมีเม็ดขาวๆแข็งๆมาเกาะที่ก้นบุหรี่เลยอัญเชิญใส่ผอบครับ แต่ตอนถ่ายรูปใช้ผ้ายันต์พระอุปคุตรองไว้เนื่องจากผอบใสเลยถ่ายไม่ค่อยเห็นครับ ต้องขออภัยด้วยครับมือใหม่หัดถ่ายครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      63
  14. oun19

สาธุครับ ข้อความของทุเรียนทอดแน่นมากๆครับ สมแล้วครับที่เป็นก้นย่ามของหลวงปู่ที่เคารพรักของพวกเราครับ ที่ผ่านครูบา ท่านกล่าวชมคุณทุเรียนทอดเสมอๆครับ ว่า อานิสงค์ของ เอ๊ก เขาน่ะมีมากๆเลยและเผื่อแผ่ถึงพ่อแม่เขาเลยน่ะ ที่เขาได้ดูแลพระที่ประเสร็ฐ(หลวงปู่พิสดู)อย่างแบบนี้ ครูบาเห็นครั้งแรกที่เขานั่งอยู่ข้างหลวงปู่น่ะ ครูบาก็นึกเล่นๆในใจว่า หลานหลวงปู่คนนี้ชาตินี้ยังตามมาดูแลกันอีกรึ ดีมากๆจริงๆ ผมขออนุโมทนากับทุเรียนทอดมากๆน่ะครับ อานิสงค์ตรงนี้ต่อไปคงส่งผลให้เอ๊กเจริญๆขึ่นไปเรื่อยๆน่ะครับ อ้อ ลืมไป ครูบาท่านเคยกล่าวมาครั้งหนึ่งว่า คนเราเกิดมานำพาบุญกรรมมาไม่เท่ากัน การกระทำของแต่ละคนไม่ใครถูกและผิดไปเสียทั้งหมดหลอก บ้างทำไปเพื่อปากท้อง บ้างก็เพื่อคนที่เขาดูแลรับผิดชอบ บ้างก็เพือความจำเป็นบางอย่าง และหลายๆอย่าง เราจะว่าเขาไม่ดีไปเสียทั้งหมดไม่ได้ ผู้มีปัญญาทั้งหลายเขาพิจารณาน่ะแยกแยะเป็นส่วนๆไป น่ะ ฝิ่นรู้ว่าเป็นสิ่งไม่ดี แต่บางครั้งฝิ่นก็มีคุณในตัวแก้ปวดต่างๆได้เป็นอย่างดีน่ะ คนเราเกิดมาความพร้อมต่างๆมีมาไม่เหมือนกัน จงใช้สติปัญญามองเขาด้วยความเมตตาเถอะ มองเขาเหล่านั้นนานๆเราก็จะมองเห็นความดีที่ซุกซ่อนอยู่ในตัวเขาเหล่านั้นเองน่ะ จิตที่ถูกฝึกมาดีย่อมตั้งอยู่ในความเป็นกลาง จะว่าเป็น อริยะสมบัติก็ว่าได้ น่ะ นี่แหละครับเป็นคำเทสนาของครูบาท่านที่ผมบรรทึกไว้ในมือถือของผมครับ คุณทุเรียนทอด

15. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ท่านทุเรียนทอดครับ ช่วงนี้ทุกกระทู้ค่อนข้างเงียบเหงา ขอเวลาดูสถานการณ์น้ำอีกสัก3-4วัน แล้วค่อยตกลงวันที่จะลงประมูลร่วมบุญช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม ยังไงก็ต้องรบกวนเจ้าบ้านอีกแล้ว หัวเรือใหญ่จัดหาวัตถุมงคลมาร่วมบุญ:cool:

16. ทุเรียนทอด

อนุโมทนา สาธุด้วยครับ..

ขอบคุณท่านเจษฎามากครับ กับพระเขโฬธาตุ(น้ำลาย) ขององค์หลวงปู่ ที่ได้นำมาเผยแพร่นี้ ท่านเจษฎาเป็นผู้มีความศรัทธาในองค์หลวงปู่มาก และเป็นผู้มีจิตใจดี ชอบช่วยเหลือผู้ตกทุกข์เสมอ การบูชาในสิ่งมงคลอันบริสุทธิ์นั้น ย่อมส่งผลให้ได้ในสิ่งที่ดีๆเสมอ อย่างเช่นพระกริ่งธัมมะจารีก็เช่นกัน ของท่านเจษฎาได้ปรากฏมีพระธาตุเสด็จมาเกาะอยู่บริเวณฐานพระได้อย่างน่าอัศจรรย์.. สิ่งมงคลทั้งหลายเหล่านี้ ย่อมเกิดได้เฉพาะของผู้มีจิตอันวิสุทธิ์ มีในพระอริยะบุคคล พระอริยะโพธิสัตว์ และอรหันต์เท่านั้น นอกจากนี้พบได้ยากครับ..
    สุด..ยอ..ด :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2011
  17. ทุเรียนทอด

โอ้...มิกล้ารับหรอกครับ เรียกผมว่าลูกศิษย์หลวงปู่ก็ดีใจแล้วครับ.. ยังมีลูกศิษย์ที่ดีกว่าผมอีกมากครับ

อนุโมทนาสาธุด้วยครับสำหรับคำเทศนาของท่านครูบา ทำให้เราได้ทราบอะไรดีๆขึ้นเยอะ ท่านครูบาเปี่ยมด้วยเมตตา และปัญญาญาณสุดพรรณา ครบถ้วนทุกด้านในองค์เดียวกัน หาที่เปรียบไม่ได้ครับ ผมขอเทิดทูนท่านไว้เหนือเศียรเกล้า ตราบชีวาจะหาไม่ ทุกลมหายใจเข้าออกขอบูชาท่านด้วยความเคารพอย่างยิ่ง..สาธุ

ผมขอนอกเรื่องสักนิดนะครับ เกี่ยวกับความฝันของผม ขอให้ท่านผู้อ่านได้ใช้วิจารณญาณครับ..
    ก่อนหน้างานกฐินไม่นาน เป็นวันเพ็ญพุธ ปกติทางวัดเทพธารทองจะจัดงานตักบาตรพระมหาอุปคุตประจำปี แต่งานปีนี้หลวงปู่ท่านได้บอกไว้ล่วงหน้าเมื่อคราวงานปีก่อนแล้วว่า ปีนี้ที่วัดไม่มีงานตักบาตรพระมหาอุปคุต ผมจึงได้แต่สวดมนต์ภาวนาอยู่ที่บ้านในเวลาใกล้เที่ยงคืน ด้วยการสวดมนต์ต่างๆ ตามด้วยสวดบทบูชาพระมหาอุปคุต ตำหรับขององค์หลวงปู่ และนั่งสมาธิ ถึงประมาณเที่ยงคืนกว่าๆ ก็ได้เข้านอน พอตอนเช้าก็ได้ฝันว่า..ไปกราบท่านครูบากฤษดา ในฝันนั้นครูบาท่านเมตตามาก ท่านได้ใช้ไม่คฑาด้ามยาวๆ ประมาณแขนได้ บนยอดมีจุกแหลมๆคล้ายตัวขุนที่เป็นโลหะสัมฤทธิ์ ท่านได้ใช้เคาะที่ศรีษะของผม และก็สวดมนต์เป่าๆมาที่ผม 3 รอบ และจากนั้นก็กดที่หลังของผมสักพักหนึ่ง แล้วก็สวดมนต์และเป่าให้อีก ในฝันผมรู้สึกว่ามีพลังบางอย่างแล่นไปทั่วสารพางกาย เสร็จแล้วท่านก็ยิ้ม แล้วก็บอกกับผมว่า.. " ถ้าจิตเราบริสุทธิ์จริงๆก็ไม่ต้องไปกลัวอะไร ใครจะว่าอะไรเรา ไม่ต้องไปสนใจ ให้ตั้งใจทำต่อไป แล้วจะเจริญรุ่งเรือง "
    พอฝันเสร็จก็สะดุ้งตื่นขึ้นมา เป็นเวลาประมาณ 6 โมงเช้า รู้สึกปีติมากๆ ยกมือกราบท่านท่วมหัวเลยครับ..

ซึ่งก่อนหน้าที่จะฝันนี้ผมเองก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เพียงแต่นึกกังวล(ไปเอง) ในอะไรบางอย่าง เรื่องงานกฐิน กลัวคนจะไม่เข้าใจเรา ที่เราเป็นผู้จัดการในหลายๆเรื่อง..ฯลฯ แต่ก็ไม่ถึงกับจะเครียดอะไรมากมาย จนกระทั่งฝันเห็นท่านครูบาดังกล่าว ก็คิดไปอีกว่า หรือท่านจะมาเตือนเรื่องอื่น หรือบอกอะไรเป็นนัยๆหรือเปล่าหนอ.. แต่พองานกฐินผ่านไปด้วยดียังความปิติและความชื่นใจให้กับพวกเราทุกคนมากๆ เพราะงานนี้เพื่อบูชาองค์หลวงปู่จริงๆครับ
    แต่พอไม่กี่วันให้หลังผมต้องเจอกับเรื่องใหญ่มาก เป็นปัญหาทางโลก ทำให้เราถึงกับเครียดเลย เพราะไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้มาก่อน(แต่ไม่ขอบอกว่าเรื่องอะไรนะครับ) แต่พอนึกถึงสิ่งที่เราได้ฝันเห็นท่านครูบาและคำสอนของท่านในฝัน ทำให้เราได้มั่นใจในเจตนาบริสุทธิ์ของเรา ว่าเราไม่ได้เป็นอย่างนั้น ถึงใครจะว่าอะไรเรา เราก็ไม่ได้ตอบโต้ ไม่ว่าคนๆนั้น หรือเหล่านั้น จะว่าเราหรือจะเอาเรื่องกับเรา ทั้งๆที่เป็นการเข้าใจผิดกันแบบสุดๆเลย แต่เราก็ไม่หวั่นไหว ยังมั่นใจในเจตนาบริสุทธิ์อันนี้ และไม่นานเรื่องราวนั้นๆก็ได้จบไปเอง.. บอกได้เลยว่าเมื่อเราไม่สบายใจอะไรขึ้นมาในระหว่างนั้น เราพิจจารณาด้วยเหตุผลดีแล้วว่า เราไม่ได้เป็นอย่างนั้นจริงๆ และคิดถึงความฝันและคำสอนของท่านครูบา จิดใจจะผ่านพ้นจากบ่วงของปัญหาไปได้อย่าราบรื่นที่สุดครับ.. ครูบาท่านสุดยอดมากๆครับ สำหรับผม :cool:
    ครูบาอาจารย์ ท่านเมตตาศิษย์เสมอ ไม่ว่าท่านจะอยู่หรือไม่อยู่แล้วก็ตาม อย่างน้อยท่านก็จะส่งต่อ หรือว่าฝากฝัง หรือชี้ทางอะไรบางอย่างให้เราได้มีที่พึ่งพาต่อไป อย่างน้อยที่สุดท่านก็ยังเฝ้ามองเราอยู่เสมอ เพียงแต่เราไม่เห็นท่านเท่านั้น.. ขอนอบน้อม กราบองค์หลวงปู่ ท่านครูบา และครูบาอาจารย์ทุกพระองค์ด้วยเศียรเกล้า การอันใดไม่เหมาะสม หรือล่วงเกิน ขอท่านโปรดอดโทษนั้นแก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย และขออย่าได้สร่างซึ่งเมตตาจิตแก่ข้าพเจ้าทั้งหลายเลยด้วยเทอญ ....สาธุ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2011
  18. ทุเรียนทอด

ก็ลองดูตามแต่ป๋าเห็นสมควรเถิดครับ เรื่องนี้คงต้องรบกวนป๋าอีกเช่นเคย มีผู้พร้อมบริจาคของอยู่แล้วหลายท่านนะครับ
    งานนี้คงได้ประมูลเพื่อช่วยน้ำท่วมกันก่อน เพราะเป็นเรื่องใกล้ตัวที่สุด เรื่องประชุมเพลิงไว้ปลายเดือนก็ยังทันครับ

สิ่งใดที่สามารถช่วยให้งานบุญ กุศลที่เราตั้งใจไว้สำเร็จ หรือคืบหน้าเจริญต่อไปได้ ผมยินดีให้สิ่งนั้นอย่างไม่เสียดาย ขอเพียงศรัทธาจริง ทำจริง อะไรผมก็ช่วยได้ทั้งนั้นครับ(ที่ไม่ขัดศีลธรรม) บุญ-กุศลทุกอย่างถวายบูชาองค์หลวงปู่ท่านครับ แม้แต่วัตถุมงคลของท่านที่เรามี ไม่ว่าสิ่งใด ชิ้นไหนที่ท่านให้มาหรือเราหามาได้เอง ก็เป็นของๆท่านครับ(ท่านให้) ผมก็ให้ได้ ยกเว้นสิ่งที่ท่านมอบให้เราเป็นของเฉพาะตนจริงๆเท่านั้นครับ

.

19. ทุเรียนทอด

สวัสดีทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

20. bat119

หวัดดีสมาชิกทุกท่านครับ เดี๋ยวพร้อมแล้วจะโทรหาครับ ตั้งใจแล้วก็จะทำถ้าชิ้นไหนที่ไม่มีท่านใดประมูล ก็เก็บไปรวมกับชุดที่จะประมูลร่วมบุญประชุมเพลิงหลวงปู่ดีมั้ยครับ เพราะช่วงนี้สมาชิกในพลังจิตก็คงโดนน้องน้ำทำเสียหายกันไปมากมาย ถ้าอีก2-3วันสถานการณ์ในกรุงเทพไม่เลวร้ายไปกว่านี้ ก็จะเริ่มเปิดประมูลภายในอาทิตย์นี้ดีมั้ยครับ