หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. สกุลขุนไกร

สกุลขุนไกร สมาชิก

22 กันยายน 2011
    ขอรับแผ่นDVD งานตักบาตรพระมหาอุปคุต ครั้งล่าสุด และVCDงานตักบาตรพระมหาอุปคุต ปี52 หนึ่งชุดครับ

2. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ:cool:

3. ปภสฺสโร

ปภสฺสโร สมาชิกใหม่

กราบเท้านมัสการ หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี
    กราบเท้านมัสการ หลวงพ่อกฤษดา สุเมโธ
    ด้วยความเคารพ ศรัทธาอย่างสูงสุด

ดีแล้ว ทำตามที่ท่านได้สั่ง เราขออนุโมทนาถึงบุญ กุศลที่ได้กระทำกันในกาลครั้งนี้.....นา
    ตอนนี้ผู้คนทั้งหลายกำลังเสาะหาวัตถุมงคลของหลวงปู่พิศดูกันมากมาย รวมทั้งวัตถุมงคลของครูบากฤษดาด้วย เพราะต่างเชื่อมั่นในพุทธานุภาพที่สามารถคุ้มครอง หรืออาจเปลี่ยนแปลงชีวิตไปในทางที่ดีขึ้นได้ ผู้คนต่างๆทั้งน้อยใหญ่ก็เลยอยากจะได้เอาไว้ครอบครอง..ก็อาจจะจริงอยู่กันอยู่กับสิ่งที่เราคิดกัน
    แต่แท้จริงแล้วก็อาจไม่แน่เสมอไปว่าสิ่งที่เราคิดว่าจะถูกทุกอย่าง จนลืมคำสอนของท่านไป..เราหลงติดกับวัตถุธาตุมากเกินไปหรือเปล่า?..? ความสุขที่แท้จริงตามทางที่ท่านสอน คืออะไร?..? เท่าที่เราเคยได้ยินได้ฟังองค์หลวงปู่ท่านเทศ และรับฟังมาจากกัลยาณมิตร(ที่ดี) ถึงคำสอนของท่าน ท่านเหล่านั้นจะสอนว่า......ไม่อยากให้พวกเรายึดติดในโลกธาตุวัตถุต่างๆ เพราะสิ่งเหล่านั้นมันเป็นแค่เปลือก ไม่ใช่แก่นจริงๆ...... เกิดมาทั้งที เรามีครูบาอาจารย์ให้ได้กราบไหว้ ท่าน(เคย)คอยสั่งสอน สอนไปเพื่ออะไร?..? ก็เชื่อว่าทุกท่านคงจะรู้อยู่แล้ว เคยฟังกันดีแล้ว ท่านบอกว่าวัตถุมงคลเอาไว้ใส่ติดตัวก็เพื่อเป็นกำลังใจให้ระลึกถึงคุณพระคุณเจ้าเท่านั้น แต่จะถึงซึ่งความสุขที่แท้จริงๆ ควรปฏิบัติตามคำสั่งคำสอนที่ท่านเมตตา ท่าน เหนื่อย..!! ท่าน หอบ..!! เพื่อพร่ำสอนให้ทุกคน(ที่ท่านรัก)ได้ดี..!! แต่เราเคยถามตัวเราเองหรือไม่ว่า รับเอาคำสอนของท่านเหล่านั้นมาได้ มาก น้อยเพียงไร?..?
    เราอยากจะได้ความแคล้วคลาด ปลอดภัย และมีชีวิตก้าวหน้านั้น วัตถุมงคลที่เราใส่กันนี้ช่วยได้เพียงกี่% ถ้าเราไม่ลงมือปฏิบัติตัวเอง ท่านครูบาอาจารย์ หลวงปู่ - ครูบา ท่านเป็นพระบริสุทธิ์ จะเสก จะเป่าอะไรก็ต้องเป็นของบริสุทธิ์ แต่เราผู้ใช้บริสุทธิ์แค่ไหน?..? หากว่าใจยังไม่ค่อยดี จะใช้วัตถุมงคลรุ่นไหน กี่รุ่น กี่องค์ มันจึงจะทำให้ชีวิตเราดีขึ้นบ้างไหมล่ะ?..? อยากให้ท่านที่อ่านกลับไปคิดไตร่ตรองให้ดี ต้องขออภัยด้วยหากใครบางท่านคิดไม่ตรงกัน เพราะหลวงปู่ - ครูบาท่าน ท่านสอนมาอย่างนี้นา
    เจริญพร..

4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ขออนุญาติแถลงตามความเป็นจริงอีกครั้งนะครับ

ผมพิจจารณาดูแล้วแท้จริงแล้วประเด็นที่สามนั้น เกิดจากความผิดพลาดในการสื่อสาร ระหว่าง ผม กับคุณ ลูกวัดท่าซุง เองจริงๆ เรื่องนี้ผมเองก็มีส่วนผิดเต็มๆ :'( จึงขอยอมรับผิดในจุดนี้ด้วยครับ

ซึ่งความจริงทั้งหมดนั้น องค์หลวงปู่ท่านไม่ได้รับรอง ในคำดังกล่าวที่ว่า "เป็นพระโพธิสัตว์มากบารมี"คำทั้งหมดนี้เกิดจากการที่คุณลูกวัดท่าซุงถามผมว่า แล้วหลวงปู่ท่านบอกไหมเรื่องพระอาจารย์มีบารมีสูง ผมก็ตอบแบบ เออ ออ ไปว่า อืม.. อืม จึงทำให้เข้าใจกันผิดไปใหญ่โต และไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะถูกนำมาเขียนในกระทู้ แต่แท้ที่จริงหลวงปู่บอกแค่ว่า " เป็นพุทธภูมิ " ก็แค่นั้นจริงๆ และไม่ได้พูดอะไรมากกว่านี้

สิ่งที่ผมพยายามออกตัวไปแบบกลางๆนั้น ก็เพราะไม่อยากให้ใครมีปัญหากัน อยากให้หน้ากระดานนี้มีแต่สิ่งสวยงาม จนอาจลืมความจริงๆตรงจุดนี้ .. พอมานั่งสงบๆแล้วคิดทบทวนดู ก็เห็นความบกพร่องของตนเอง จึงขอออกมาแถลงการดังกล่าว

พี่ Hammersmith เป็นคนที่รัก และเคารพในองค์หลวงปู่อย่างมากๆ การที่พี่เขาต้องออกตัวแบบนี้ก็เป็นด้วยความรัก และความเป็นห่วงกลัวว่าข้อมูลที่ออกไปจะทำให้คนเข้าใจกันผิด .. ผมเข้าใจพี่เขาดีนะครับ เรารู้จักและร่วมงานเพื่อถวายงานแด่องค์หลวงปู่ร่วมกันมาหลายปี พี่เขาเป็นคนตรงไปตรงมา บางคนอาจคิดว่าดูแรงไปหน่อย แต่คนเราทุกคนย่อมมีจุดยืนของตัวเอง ดังหลวงปู่สอนว่า " ทำอะไรต้องมีหลัก "

ผมจึงขอร้องให้ทุกท่านยุติเรื่องราวนี้แต่เพียงเท่านี้เถิดนะครับ ขอบพระคุณ และขออภัยทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ครับ

5. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ขออนุญาติแถลงตามความเป็นจริงอีกครั้งนะครับ

ผมพิจจารณาดูแล้วแท้จริงแล้วประเด็นที่สามนั้น เกิดจากความผิดพลาดในการสื่อสาร ระหว่าง ผม กับคุณ ลูกวัดท่าซุง เองจริงๆ เรื่องนี้ผมเองก็มีส่วนผิดเต็มๆ :'( จึงขอยอมรับผิดในจุดนี้ด้วยครับ

ซึ่งความจริงทั้งหมดนั้น องค์หลวงปู่ท่านไม่ได้รับรอง ในคำดังกล่าวที่ว่า "เป็นพระโพธิสัตว์มากบารมี"คำทั้งหมดนี้เกิดจากการที่คุณลูกวัดท่าซุงถามผมว่า แล้วหลวงปู่ท่านบอกไหมเรื่องพระอาจารย์มีบารมีสูง ผมก็ตอบแบบ เออ ออ ไปว่า อืม.. อืม จึงทำให้เข้าใจกันผิดไปใหญ่โต และไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะถูกนำมาเขียนในกระทู้ แต่แท้ที่จริงหลวงปู่บอกแค่ว่า " เป็นพุทธภูมิ " ก็แค่นั้นจริงๆ และไม่ได้พูดอะไรมากกว่านี้

สิ่งที่ผมพยายามออกตัวไปแบบกลางๆนั้น ก็เพราะไม่อยากให้ใครมีปัญหากัน อยากให้หน้ากระดานนี้มีแต่สิ่งสวยงาม จนอาจลืมความจริงๆตรงจุดนี้ .. พอมานั่งสงบๆแล้วคิดทบทวนดู ก็เห็นความบกพร่องของตนเอง จึงขอออกมาแถลงการดังกล่าว

น่าจะเคลียร์แล้วนะครับ กับความผิดพลาดที่เจ้าของกระทู้ออกมายอมรับ

6. พุทธปราการ

พุทธปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

ความผิดพลาดนี้มิได้เกิดกับผมครับ เพราะความจริงมันกระจ่างใจผมตลอดมาไม่เคยเปลี่ยนแปลง ผมไม่เคยได้รับผลดีใดๆ เลยกับการกระทำที่ผ่านมาแม้แต่น้อย และถึงตอนนี้พวกท่านทั้งหลายคิดว่าเป็นผลดีกับผมเหรอ โลกนี้มันโหดร้ายครับ หากจะกล่าวว่าใครได้รับประโยชน์ ท่านนั้นก็คือคุณทุเรียนทอดนะครับ ที่คุณทุเรียนทอดไม่ทำให้หลวงปู่ต้องเสียใจ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  7. พุทธปราการ

ลืมบอกไปว่าเรื่องนี้ผมอยากจะขอตั้งว่า หลวงปู่พิศดูในความทรงจำของข้าพเจ้า ครับffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    บทแทรกในบทที่ 1 – ด้วยความที่เวลาไปไหนมาไหนก็จะขออาราธนาบารมีพระอาจารย์โดยเสมอทำให้ที่ผ่านมา ไปไหนมาไหน มักจะราบรื่นและรู้สึกว่าเป็นคนพิเศษโดยเสมอ แต่ครั้งนี้หลวงปู่พิศดูท่านสอนให้ผมรู้จักความอดทนตั้งแต่ครั้งแรกที่จะเข้าวัดเทพธารทอง และผมคิดว่าผมก็สามารถผ่านการทดสอบนี้ไปได้ และก็เพราะการสั่งสอนในครั้งนั้นที่ทำให้ผมเป็นผมและผ่านเรื่องราวต่างๆ มาได้ก็ด้วยเพราะความอดทนนี้เอง <O:p></O:p>
    บทที่ 2 – แรกพบประสบเมตตา<O:p></O:p>
    หลังจากที่ศิษย์รีบขึ้นไปบนกุฏินั้น ไม่นานก็ลงมาพร้อมกับสีหน้าที่ไม่สู้ดี เท่าไหร่นักพร้อมกับกล่าวว่า จะกราบก็ให้รีบๆ กราบนะ เพราะดูเหมือนวันนี้หลวงปู่ท่านอารมณ์จะไม่ค่อยดี ไม่อยากให้ต้องถูกเอ็ดกลับกันไป ด้วยความสงสารที่เห็นเด็กน้อยต้องโดนยุงรุมกัด จึงได้กล่าวว่า ให้ครอบครัวนั้นขึ้นไปก่อนก็ได้ ครอบครัวนั้นก็กล่าวขอบคุณ ส่วนผมก็รอต่อไป ผ่านไปไม่นานเท่าใดนัก ครอบครัวนั้นก็ลงมาจากกุฏิหลวงปู่พร้อมกับสีหน้าที่ดูเศร้าๆ และกล่าวกับผมว่าวันนี้ท่านดุเป็นพิเศษโดนเอ็ดเสียยกใหญ่เลย ยังไม่ทันขาดคำศิษย์หลวงปู่ก็รีบมาเร่งให้ผมขึ้นไปกราบท่านเสียจะได้ให้หลวงปู่พักผ่อน พร้อมกำชับว่า รีบๆ กราบนะ วันนี้ท่านคงไม่อยากจะรับแขกเท่าใดนัก ผมจึงรีบขึ้นไปข้างบนทันทีด้วยความเกรงใจ ภาพแรกที่เข้าไปบนกุฏินั้น ก็เห็นภิกษุชรารูปหนึ่งนั่งชันเข่าหันหลังแบบเอียงด้านข้างออกหน้าประตูอยู่บนตั่ง ผิวพรรณผุดผ่อง ชำเลืองมองมาเล็กน้อยด้วยตบะเดชะที่น่าเกรงขามอย่างยิ่ง ผมจึงรีบคลานเข้าไปกราบท่าน พร้อมกับกราบเรียนว่าวันนี้นำสังฆทานมาถวายหลวงปู่ ท่านพยักหน้าเชิงเป็นการตอบรับ จึงได้ยื่นถุงข้าวของพะรุงพะรังให้แก่ศิษย์ที่นั่งอยู่ข้างๆ ตั่งตรงมุมห้อง ระหว่างนั้นเองแม้ใจจะเกรงๆ ในความสง่าผ่าเผยของท่านแล้ว แต่ก็อดที่จะถือโอกาสตอนเอื้อมมือส่งของให้ศิษย์ที่อุปฐากดูแลนั้นแอบชำเลืองมองหน้าและองค์ของท่านตรงๆไม่ได้ แววตาท่านเป็นเหลือบเขียวเหลือฟ้าใสเป็นประกาย ผิวพรรณของท่านดูเปล่งปลั่งไม่คล้ายกับผิวหนังของคนทั่วไปที่ต้องเพียงแสงไปนีออนที่ไม่ค่อยสว่างนัก แต่ที่ต้องประหลาดใจคือหลวงปู่พิศดู ธรรมฺจารี องค์นี้ที่อยู่ต่อหน้าของเรากลับกลายเป็นองค์เดียวกับภิกษุชราในความฝัน ทำให้ผมถึงกับผงะไปเล็กน้อย และในขณะนั้นเองท่านก็กลับเอ่ยวาจาขึ้นมาว่า ให้จำแนกและเอาของออกมาจากถุงต่างๆ ว่ามีสิ่งใดบ้าง ราวกับทราบวาระจิตว่าสิ่งของทั้งหลายที่นำมาถวายนั้น ได้ตั้งใจและเลือกซื้อหวังให้ถูกต้องเหมาะสมกับวัดป่าอย่างแท้จริง ไม่ได้ซื้อเป็นกระป๋องสังฆทานสำเร็จรูปมาถวาย หลังจากนั้นก็ได้ถวายไม้เท้า ท่านก็กล่าวว่าดี พร้อมเปล่งสาธุการ ซึ่งความรู้สึกตึงเครียดในขณะนั้นของผมที่กลัวว่าจะรบกวนท่านและท่านจะเอ็ดก็ผ่อนคลายลงไป และบรรยากาศของห้องในขณะนั้นองค์หลวงปู่ก็หาได้เป็นไปอย่างที่ศิษย์กำชับหรือครอบครัวที่พึ่งลากลับไปบอกแต่อย่างใด เพราะบนใบหน้าของท่านได้เจือปนไปด้วยรอยอมอยิ้มแห่งความเมตตา ระคนไปด้วยความเอื้ออาธรที่ผมและศิษย์หลวงปู่ที่อยู่ในขณะนั้นรู้สึกได้…..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  8. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ผมขอลงชื่อขอรับแผ่นDVD งานตักบาตรพระมหาอุปคุต ครั้งล่าสุด และVCDงานตักบาตรพระมหาอุปคุต ปี52 หนึ่งชุดครับ <!-- google_ad_section_end -->

9. ming-ching

ming-ching Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนา สาธุบุญครับ
    ผมขอลงชื่อรับ
    แผ่นDVD งานตักบาตรพระมหาอุปคุต ครั้งล่าสุด และVCDงานตักบาตรพระมหาอุปคุต ปี52
    รวมเป็น 1 ชุด (มี2แผ่น)
    ขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

10. jew2554

jew2554 Active Member

13 พฤศจิกายน 2011

ขอยืนยันอีกคนครับ พวกเราทั้งหมดเป็นคนละคนกันครับ และไม่ใช่ฝาแฝดด้วยครับ

11. jew2554

jew2554 Active Member

13 พฤศจิกายน 2011

ขอรับด้วยคนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

12. ละอ่อนปู๊น

ละอ่อนปู๊น สมาชิก

14 พฤศจิกายน 2011
    อ๊อเหรอครับ ต้องขอโทษด้วย ไม่ทราบจริงๆ ว่ายืนยัน ตอบแทนกันได้ด้วย เหตุผลที่คิดก็เพราะไปดูในโพสเก่าๆของท่านหน้า 2 ก็เห็นมีทั้ง ครับ ทั้งนะเจ้าคะ เลยงงว่าสับสนว่าจะเป็น ชาย หรือ หญิง งงๆ ก็เลยเหมารวมเลย แย่จังเลยเรา

13. trex2553

trex2553 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอลงชื่อรับแผ่น dvd และ vcd ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

14. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อรับแผ่น dvd และ vcd ด้วยค่ะ....

ขอโมทนาบุญนี้ด้วยนะคะ....^^

15. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน

16. เบญจธาตุ

เบญจธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอลงชื่อรับแผ่นDVD งานตักบาตรพระมหาอุปคุต ครั้งล่าสุด และVCDงานตักบาตรพระมหาอุปคุต ปี52
    รวมเป็น 1 ชุด (มี2แผ่น)ด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

17. ข้าวแคป

ข้าวแคป สมาชิกใหม่

14 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมขอลงชื่อรับแผ่นDVD งานตักบาตรพระมหาอุปคุต ครั้งล่าสุด และVCDงานตักบาตรพระมหาอุปคุต ปี52
    รวมเป็น 1 ชุด (มี2แผ่น)ด้วยค่ะ

18. พุทธปราการ

มีหลายท่าน pm มาถามผมว่าพระอาจารย์ที่บอกให้ไปกราบองค์หลวงปู่พิศดูนั้นคือใคร ผมขอกราบเรียนทุกๆ ท่านว่า ท่านเป็นพระอาจารย์ที่ผมเคารพท่านอย่างสุดหัวใจ แต่ผมจะไม่ขอกล่าวรายละเอียดใดๆ ทั้งสิ้น ทั้งในเนื้อเรื่องและใน pm เพราะเจตนาของผมมุ่งเน้นแต่องค์หลวงปู่พิศดูแต่เพียงองค์เดียวเท่านั้นครับ และผมขอให้ทุกๆ ท่านค่อยๆ ติดตามอ่านไปเรื่อยๆ นะครับ (เป็นกำลังใจให้มือใหม่หัดเขียนด้วย) เพราะผมคิดไว้แล้วว่าผมอยากจะมอบของที่ระลึกหลายๆ อย่างที่ผมครอบอยู่ให้แก่ท่านทั้งหลายที่เคารพและศรัทธาในองค์หลวงปู่พิศดูดุจเดียวกับผมครับ ขอบคุณ

ปล. ชื่อ Hammersmith นี้ไม่ได้แปลหรือสื่อความหมายว่าจะจะไปทุบไปตีใครนะครับ เป็นเพียงชื่อเขต เขตหนึ่งใน London ที่ผมไปพำนักอาศัยอยู่กว่า 2 ปี และได้เรียนรู้ตัวตนที่แท้จริงของผมเองมากยิ่งขึ้น เลยนำมาใช้เป็นชื่อครับ

19. bigbanggd

bigbanggd เป็นที่รู้จักกันดี

องค์หลวงปู่พิศดู ธมมจารี ถือเป็นพ่อแม่ครูบาอาจารย์ผมองค์หนึ่ง รวมระยะเวลาที่ได้สัมผัสทั้งปฏิปทา เรื่องเล่า และได้กราบท่าน รวม 5 ปีเศษ เป็นระยะเวลาที่มีความสุขมาก แต่ตอนนึ้ท่านละลาแล้วดับขันธ์เข้าสู่พระนิพพาน คิดถึงท่านมากครับ มีแต่มรดกธรรมของท่านที่เป็นเครื่องระลึกถึง

สังฆังนะมามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  20. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อรับด้วยคนครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ