หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. สุคะโต

สุคะโต เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ

ตอนนี้เวลาดิฉันนึกถึงท่านพระอุปคุต จิตมักจะคิดถึงองค์ท่านตามรูปนี้เลย และเคยเล่าลงในกระทู้หน้าเพจนี้ไปแล้วว่า เคยฝันว่าได้กราบท่านซึ่งในความฝัน เป็นรูปตามองค์เดียวกันนี้เลยค่ะ พอทราบว่าตอนนี้ท่านHammersmithได้ดูแลรักษาและ
    บูชา ตามความเมตตาขององค์หลวงปู่ ก็ขออนุโมทนาสาธุนะค่ะ สำหรับดิฉันแล้ว เวลาคิดถึงหลวงปู่ทีไรจะต้องคิดถึงองค์พระอุปคุตคู่กันเสมอเลย
    และบูชาท่านติดตัวเวลาเดินทางเสมอค่ะ เพราะทำให้รู้สึกว่าองค์หลวงปู่ และท่านพระอุปคุตคอยคุ้มครอง อย่างน้อยให้ไม่ประมาทในชีวิตด้วยค่ะ

ยังไงเล่าให้ฟังเถอะค่ะเพื่อเป็นสิริมงคลกับลูกศิษย์ท่านอื่นๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  2. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

**** สาธุ *****

ผมเห็นด้วยกับข้อความนี้ บางครั้งสิ่งที่เราคิดเอง เออเอง อาจจะถูกต้องทางโลกเท่านั้น
    ผมว่า ควรเก็บรักษาในที่อันควรอยู่...ดีกว่าครับ
    อย่านำไปเป็นสมบัติส่วนตัวเลย รู้แล้วอนาถใจจริง ๆ
    ให้คนได้กราบไหว้บูชาที่วัดจะดีกว่า

ขอเป็นกำลังใจให้สำหรับ...ท่านที่ได้ทำ...ในสิ่งที่ควรทำ
    ขอนับถือใจ...ของท่าน Hammersmith ที่ออกมาทำในสิ่งที่ถูกต้อง
    อย่างน้อยก้อยังได้ชื่อว่าทำ

คืนวัด เถอะครับ .... พี่เชื่อว่า ที่น้องทำไป คงขาดความยั้งคิดไปชั่วขณะ

พี่ ๆ เพื่อน ๆ ในนี้ คงไปสั่งน้อง...ให้น้องทำนู่นทำนี่ คงไม่ได้

ได้แต่เพียงชี้แนะ ในสิ่งที่ควรต้องทำในเวลานี้

พี่เชื่อว่า น้องคงมีสติปัญญาในระดับที่เชื่อได้ว่า อะไรที่ควรทำ อะไรที่ไม่ควรทำ

สำหรับผม อย่าว่าแต่คืนให้วัดเลยครับ แค่คิดจะเก็บไว้เป็นสมบัติส่วนตัว
    ก้อ ไม่กล้าแล้วครับ

3. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่านสมชิกทุกท่านที่เห็นด้วยไปที่กระทู้ลูกวัดท่าาซุงครับ. ไปแบบปัญญาชนนะครับผมไม่สะดวกจะตามไปทีหลัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  4. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

ของที่ท่านได้มาโดยชอบและเป็นสิทธ์ของท่านที่จะครอบครอง ผมไม่เถียงครับ แต่ท่านคิดใคร่ครวญให้ดีในขณะนี้ท่านมีความสุขใจในการครอบครองดีหรือไม่ ในขณะที่ผู้ที่เคารพบูชาองค์หลวงปู่ต่างออกมาเรียกร้องให้ส่งคืนวัดเพื่อกราบไหว้บูชาร่วมกัน ท่านยังจะมีความสุขดีอยู่หรือ ขอถามแค่นี้ครับ

5. ebee

ebee เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างเป็นความคิดที่น่าละอายและเห็นแก่ตัวจริงๆ
    ซึ่งบ่งบอกได้เลยว่าคุณเป็นคนเช่นไร
    ไม่ว่าคุณจะบอกว่าได้มาโดยชอบธรรมอย่างไรก็ตาม
    หากอ่านตัวสีแดงๆที่ผมเน้น จากที่คุณโพสไว้แล้วคิดให้ดีดี
    ผมว่ามันคงไม่ยากที่คุณจะหาคำตอบได้หรอกครับ...

เคารพและรักษาไว้ในจิตใจ มันไม่เพียงพอสำหรับคุณหรือครับ...

6. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    การช่วยกันออกมาทำในสิ่งที่ควรนั้น ไม่ใช่ว่าเป็นการใช้เสียงคนหมู่มากมากดดันนะครับ แต่เป็นการแสดงให้เห็นถึงประชามติ เรียกร้อง ร้องขอให้นำส่วนของธาตุขันธ์อันสูงสุดในกายสังขารของหลวงปู่เรากลับมาสู่วัด .. จริงๆนั้นก็ไม่มีอะไรเลยเพียงแค่ผู้ที่ครอบครองดังกล่าวยินยอมคืนให้ทางวัดไปก็จบแล้วครับ .. ท่านใดเห็นควรว่าอย่างไรครับ

7. พุทธปราการ

พุทธปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

บุญกุศลอันใดที่ข้าพเจ้าและครอบครัวได้ทำบุญถวายปัจจัยเพื่อดำเนินการถมที่และปรับพื้นดินบริเวณที่ท่านจันท์คับนำมาแสดงแทนตนเอง ผมขอบารมีแห่งองค์หลวงปู่อธิษฐานยกบุญนั้นให้ท่านทั้งหมดครับ ขอบคุณ

8. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    การนำมวลสารดีๆไปอุดฐานพระนับว่าดี แต่ถ้าเอาอัฐิธาตุพระอริยะหลายๆท่านไปผสมรวมอุดนั้นผมไม่เห็นด้วย เผินๆดูเหมือนว่าดีมากที่มีอัฐิธาตุหลายๆท่านบรรจุลงไป แต่ผมว่าพระเครื่องจะดีได้ ก็ต้องอัญเชิญดี พระผู้อธิษฐานจิตดีมีอภิญญาสูง และผู้สร้างเจตนาดีบริสุทธิ์
    ดังนั้นอย่านำไปบรรจุจะดีกว่า อัฐิธาตุควรอยู่ในที่เหมาะสมในภาชนะผะอบ เจดีย์

ผมก็มีความเห็นเดียวกับทุเรียนทอดและคนอื่นๆ

9. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    สมมุติทั้งนั้นในโลกนี้ ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ ไม่ว่าเรื่องใดๆถ้าทำได้ ท่านจะรู้ได้ด้วยตนเองว่า ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจจริงๆดั่งคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า..สาธุ

10. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับพี่ ในความเป็นจริงถ้าห้อยวัตถุมงคลที่มีพระอัฐิธาตุ ของพระอรหันต์ พระโพธิสัต พระเถระผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบไปสถานอโคจรหรือสถานที่ที่ไม่เหมาะไม่ควร?...

11. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ...

12. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    ใช่ครับไม่เถียงครับว่าสมมุติทั้งนั้น แต่ผมขอเถียงว่าท่านอยู่ในสังคมบนโลกนี้ตอนนี้ท่านตัดท่านละสมมุติต่างๆในโลกนี้ได้หมดหรือยังครับผมว่าท่านก็ยังทำไม่ได้เช่นกัน

สำหรับตัวผมก็รู้นะว่าทุกสิ่งในโลกนี้เป็นสิ่งสมมุติแต่หลายสิ่งหลายอย่างผมก็ยังตัดละไม่ได้เช่น ยังต้องทำงานต้องการเงินมาดูแลจุนเจือครอบครัวอยู่ ภรรยาก็ยังต้องการความรักจากผมอยู่ ยังต้องการรถใหม่ๆมาแทนรถคันเก่าที่ต้องซ่อมบ่อยจังเลย ยังต้องการทีวีเครื่องใหม่มาแทนเครื่องเก่า ยังต้องการต่อเติมบ้านซ่อมแซมบ้านให้มันเป็นอยู่ที่ดีกว่านี้อีก และยังต้องการสมมุติอื่นๆอีกจิปาถะร่วมทั้งต้องการอัฐิของหลวงปู่กลับวัดไปไว้ในที่อันควร ถ้าท่านยังตัดละสมมุติต่างๆรอบตัวยังไม่ได้ก็อย่ามาสอนคนอื่นเค้าเลยครับสอนตัวเองให้ได้ก่อน
    เอ...ว่าแต่ว่าสมมุติที่เป็นรูปแทนตัวของท่าน [​IMG] นี้สวยจังเลยนะครับ ถ้าท่านละได้ตัดได้(รวมทั้งที่มีเก็บอยู่ที่บ้าน)ขอสละสิ่งสมมุตินั้นให้ผมก็ได้นะครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ อิอิ.

สำหรับผมอยู่ในโลกสมมุตินี้เอาแค่รู้ดีรู้ชั่ว ละชั่วทำแต่ความดี หรือรู้ว่าอะไรควรทำไม่ควรทำ รู้แค่นี้ผมว่าผมก็พอใจแล้วครับ ไม่ได้เป็นคนดันทุรังเหมือนบางคนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  13. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    เห็นด้วยอย่างยิ่งอีกหนึ่งเสียงครับผม

14. พุทธปราการ

พุทธปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทุเรียนทอด เห็นรึยังครับว่ากระทู้ที่คุญสำคัญผิดว่าต้องสงบเรียบร้อยแต่เปลือกปกปิดบิดเบือนมันเป็นอย่างไร ก็เหมือนก้อนหินที่ทับบนหญ้า ส่วนตอนนี้ดูสับสนวุ่นวาย แต่สิ่งที่ผมเห็นกลับเป็นความสามัคคี ร่วมมือร่วมใจ ลงมือกระทำการในสิ่งที่ถูกที่ควร นะครับ เอ็กซ์ว่ามั้ย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  15. สุคะโต

สุคะโต เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    ขอแสดงความยินดีกับผู้โชคดีด้วยนะค่ะ 2 ตัวบนออก 84 นะค่ะ

16. แฝงจันทร์

เอาใจช่วยครับ ไม่มีใครอยากออกมาสร้างแรงกระเพื่อมหรอกครับ แต่ทุกคนเข้ามาเพราะมีความเห็นตรงกันและไม่มีใครทําเพื่อตัวเอง ผมเข้าใจท่านทั้งหลายที่มาแสดงธรรมเพราะว่าหวังดี แต่อย่าลืมนะครับ ธรรมมะไม่ได้หมายความว่าให้นั่งอยู่เฉยๆ เราสามารถเคลื่อนไหวได้โดยใช้หลักธรรมนําหน้าครับ

17. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เศร้าใจจริงๆเลยเรา...

18. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    ท่านพุทธนิรันดร์เข้าใจอะไรผิดไปหรือไม่ครับ...ที่ผมเขียนนั้นผมเห็นด้วยในมุมที่น่าจะเอาสิ่งที่สำคัญไว้ที่วัดมากกว่าเพื่อชนรุ่นหลังที่นับถือท่านได้กราบไหว้...สิงที่ได้เขียน...ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ..ท่านแปลแล้วเข้าใจมั้ย..ถ้าไม่เข้าใจที่ผมเขียนถามหรือคิดก่อนที่จะพิมพ์มาซั่วๆ...ผมนั้นไม่รู้จักใครเป็การส่วนตัวทั้งนั้นในกระทู้นี้เป็นแค่คนหนึ่งที่นับถือท่านไม่เคยโพสต์ในกระทู้นี้เลยสักครั้ง...มาแสดงความคิดเห็นที่เป็นกลางส่วนตัวนิดหน่อย...แปลให้ถูกแล้วค่อยเขียนนะครับท่าน...ที่ผมเขียนนั้นทำได้บ้างไม่ได้บ้างอยุ่ที่ผมเอง...ท่านทำได้แค่ไหนก็เรื่องของท่านเช่นกัน...สิ่งที่ท่านเขียนนั้นผมอ่านแล้วไม่ค่อยพอใจเอาตรงๆนะไม่รู้จักผมอย่าแสดงความเห็นเช่นนี้เลยผมคนธรรมดามีรักโลภโกรธหลงครับ....ด้วยความเคารพครับ

19. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พุทธนิรันดร์ [​IMG]
    ใช่ครับไม่เถียงครับว่าสมมุติทั้งนั้น แต่ผมขอเถียงว่าท่านอยู่ในสังคมบนโลกนี้ตอนนี้ท่านตัดท่านละสมมุติต่างๆในโลกนี้ได้หมดหรือยังครับผมว่าท่านก็ยังทำไม่ได้เช่นกัน

สำหรับตัวผมก็รู้นะว่าทุกสิ่งในโลกนี้เป็นสิ่งสมมุติแต่หลายสิ่งหลายอย่างผมก็ยังตัดละไม่ได้เช่น ยังต้องทำงานต้องการเงินมาดูแลจุนเจือครอบครัวอยู่ ภรรยาก็ยังต้องการความรักจากผมอยู่ ยังต้องการรถใหม่ๆมาแทนรถคันเก่าที่ต้องซ่อมบ่อยจังเลย ยังต้องการทีวีเครื่องใหม่มาแทนเครื่องเก่า ยังต้องการต่อเติมบ้านซ่อมแซมบ้านให้มันเป็นอยู่ที่ดีกว่านี้อีก และยังต้องการสมมุติอื่นๆอีกจิปาถะร่วมทั้งต้องการอัฐิของหลวงปู่กลับวัดไปไว้ในที่อันควร ถ้าท่านยังตัดละสมมุติต่างๆรอบตัวยังไม่ได้ก็อย่ามาสอนคนอื่นเค้าเลยครับสอนตัวเองให้ได้ก่อน

ใจเย็นๆครับ ถึงคุณเยาวราชจะไม่เคยโพสลงในกระทู้ แต่การเคารพแสดงต่อครูบาอาจารย์ของท่านผมก็ทราบอยู่ ท่านพุทธนิรันดร์เองก็เช่นกัน ที่ออกมาเรียกร้องก็เพื่อครูบาอาจารย์ที่เคารพ มาร่วมใจกันทำสิ่งที่ถูกต้อง เพื่อครูบาอาาจรย์ดีกว่าครับ:cool:

20. แฝงจันทร์

ใครได้รางวัล pm มานะครับ เดี๋ยวจะส่งไปให้นะครับ เรื่องทที่เกิดขึ้นนี้ไม่ต้องรีบร้อนหรอกครับ ค่อยไเป็นค่อยๆไป เดี๋ยวส่วนรวมก็พิพากษาเอง อยากจะรู้ว่าคราวนี้จะลอยหน้าลอยตายังไง จะอ้างอะไรอีก เราแค่เคลื่อนไหวต่อไปก็เท่านั้นเอง บอกว่าเป็นศิษย์ท่านมา 4-5 ปี แต่แค่ขอจะนําธาตุขันข์ท่านกลับไว้ยังทําใมได้ ขนาดบอกว่าจะขอแลกกลับอังคารธาตุส่วนอื่นยังไม่เอา ดันกลับบอกว่า ชิ้นนี้ขาวที่สุด ทุกท่านลองพิจารณากันนะครับว่าควรนั่งเฉยๆหรือเปล่า