หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. พ่อหนูนา

พ่อหนูนา เป็นที่รู้จักกันดี

เคยผ่านตาว่าสายวัดกลางบางแก้ว ท่านให้พระคาถาอาราธนาเบี้ยแก้ไว้ว่า "อิติปิโส ภะคะวา ยาตรายามดี ได้ยาม พระศรีสวัสดิลาโภ นะโมพุทธายะ"

2. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูที่เคารพยิ่ง ผมขอคำอธิบายเรื่องรูปหลวงปู่ท่อนที่ลงหน่อยครับเพราะว่าไม่แน่นใจว่าเห็นถูกต้องหรือเปล่า คือผมเห็นกระเป๋าวางอยู่บนศรีษะของหลวงปู่ท่อน ถ้าผมเห็นผิดก็ขอกราบขอโทษหลวงปู่ท่อนและขอขมาหลวงปู่ท่อนมา ณ ที่นี้ด้วย ผมมิมีเจตตนาร่วงเกินพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ขอบคุณครับ

3. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สาธุ.. กราบ เคารพในความเมตตาของหลวงปู่ท่อนครับ

ในภาพเป็นการอธิษฐานจิตวัตถุมงคลอีกวิธีหนึ่งของหลวงปู่ท่านครับ..
    :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2013
  4. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ขอบคุณพี่พ่อหนูนามากครับ จากคำสวดดังกล่าวนี้ ก็ยังมาจากบทพระพุทธคุณ โดยเฉพาะคำที่กล่าวว่า.. " ได้ยามพระศรี สวัสดีลาโภ นะโมพุทธายะ.." นี้ คำว่า พระศรี ก็น่าจะย่อมาจากคำเต็มที่ว่า พระศรีอริยเมตไตรย ซึ่งเป็นพระนามของพระพุทธเจ้าที่จะมาตรัสรู้องค์ต่อไป เป็นองคที่ 5 ในภัทรกัป แถมยังมีคำว่า นะโมพุทธายะ ก็ค่อนข้างจะยิ่งชัดเจนมากขึ้น เพราะ นะโมพุทธายะ เป็นคาถาหัวใจพระพุทธเจ้า 5 พระองค์
    ซึ่งคาถาที่พี่พ่อหนูนาเอามาฝากพวกเรานี้ ก็เป็นคาถาอาราธนาเบี้ยแก้ ของสำนักวัดกลางบางแก้ว ซึ่งบทที่ใช้เต็มๆมีดังนี้ครับ..

ก่อนใช้เบี้ยแก้ ให้บูชาด้วยคาถานี้
    (ตั้งนะโม 3 จบ)
    อิติปิโส ภะคะวา ยาตรายามดี ได้ยามพระศรี สวัสดีลาโภ นะโมพุทธายะ ฯ
    แล้วสวดคาถาหัวใจต่อ.. อะสังวิสุโลปุสะพุภะ พุทธะสังมิ อิสวาสุ ฯ

5. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบลป.พิศดู สวัสดีทุกท่านครับ yimm

6. ทุเรียนทอด

เมื่อวาน เขาว่าที่วัดศรีอภัยวัน มีพิธีเจริญพุทธมงคลคาถา และพุทธาภิเษกวัตถุมงคลกันมันส์มากครับ โดยพระอริยวิปัสนาจารย์ สายกรรมฐานคับคั่งหนึ่งในนั้นก็มี หลวงปู่สนั่น วัดธารเกษมด้วย สุด ๆ เลยครับ โดยเฉพาะเบี้ยแก้ที่คณะศิษย์หลวงปู่พิศดูจัดสร้างนั้น ได้รวมอยู่ในบรรดาวัตถุมงคลที่เข้าพิธีนี้ด้วย โดยอยู่ตรงบริเวณใกล้มือพระประธาน ใช้สายสิญจน์เส้นเมนใหญ่ พันรอบห่อเบี้ยแก้ เพื่อรับกระแสจากการอธิษฐานของครูบาอาจารย์ทั้งหลายแบบเต็มๆ... เดี๋ยวเห็นว่า วันนี้อาจจะมีพิธีอีกรอบหนึ่งด้วย
    ไว้คงมีประมวลภาพเด็ดๆมาฝากกันครับ..

7. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงเบี้ยแก้หลวงปู่เจือผมก็มีอยู่หลายอันอยู่เหมือนกันแบ่งให้เพื่อนไปเกือบหมดเหลืออยู่แค่2 อันได้ไปบูชามาในกุฎิของหลวงปู่ สีดำลงรักหนาบูชามา500 บาทองค์ที่ตีหุ้มด้วยปรอทบูชามา400 บาท หลวงปู่เจือท่านใจดีมีเมตตาอย่างมากท่านยังใช้เหล็กจารลงกระหม่อมให้ ท่านจารยันต์ตัวเทาวะ์ให้บนกระหม่อม เบี้ยแก้ที่ลงรักสีดำเคยอารธนาใช้เมื่อตอนเป็นไข้กินยายังไงก็ไม่ลดลงจึงได้ใช้เบี้ยแก้กำไว้ในมือ ขอบารมีพระและหลวงปู่เจือช่วยให้หายจากไข้ที่เป็นกำไว้จนถึงเช้าปรากฎว่าไข้ลดลงหายเป็นปกติ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      169.5 KB
      เปิดดู:
      75
  8. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูที่เคารพ :cool::cool::cool::cool::cool:

9. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธูการด้วยครับแสดงว่ายังไม่ถึงที่ตายจึงได้หลวงปู่กลับมา

catt2อนุโมทนาสาธุการด้วยครับแสดงว่ายังไม่ถึงที่ตายจึงได้หลวงปู่กลับมาลดทอนวิบากกรรมฝ่ายอกุศลยืดเวลาในโลกมนุษย์ออกไปให้มีโอกาสได้สร้างกุศลกรรมทั้งเบาทั้งหนัก เพื่อ...ตามเเต่จะอธิษฐานบารมีครับ...เพราะแต่ละคนมีความตั้งใจไม่เหมือนกัน บางคนยังชอบเวียนว่ายตายเกิดอยู่
    บางคนมีภารกิจต้องสร้างบารมีปรารถนาพุทธภูมิบ้าง ปัจเจกภูมิบ้าง สาวกภูมิบ้าง ก็ต้องสร้างบารมีกันต่อไป

ถ้าถึงที่ตายแล้ว ยังไงๆก็ต้องตาย
    เปลี่ยนภพภูมิไปตามกฎแห่งกรรมครับ
    (deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2013
  10. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

ผมมีแต่ล็อกเก็ตรุ่นสามองค์เล็กๆสีเขียว ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มวลสารด้านหลัง
    ผสมยาวาสนาจินดามณีด้วยหรือป่าวครับ

11. ทุเรียนทอด

มวลสารที่บรรจุล็อกเก็ตรุ่น 3 ก็มีผสมยาจินดามณีเช่นกันครับ..

12. ทุเรียนทอด

มาดูภาพกันนะครับ เบี้ยแก้ชุดดังกล่าวนี้ หลังจากหลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตพร้อมกับเหรียญรุ่นเศรษฐีแล้ว ก็ได้นำเข้าพิธีสวดเจริญพระพุทธมงคลคาถา โดยพระเถระเมืองเลย จากนั้นวันต่อมาได้มีพ่อแม่ครูอาจารย์จากสายต่างๆทั่วทั้งภาคอีสานมาร่วมสวดเจริญพุทธมงคลคาถา และพุทธาภิเษกวัตถุมงคลต่างๆอีก 2 วัน จากนั้นอีกวัน หลวงปู่ท่านก็ได้อธิษฐานจิตเข้าเบี้ยแก้ชุดนี้ในขันทองใบใหญ่อีกสำทับหนึ่งในห้องนอนของท่าน โดยสวดคาถาที่ขึ้นต้นด้วย " เบี้ยเอ๋ย เบี้ยแก้ เบี้ยแท้..." ซ้ำๆกันหลายรอบ...

ภาพเบี้ยแก้ทั้งหมด อยู่ในขันทองใบใหญ่..

" เบี้ยเอ๋ย..เบี้ยแก้ เบี้ยแท้..." พร้อมกับตั้งใจใช้มือคลึงเบี้ยในขันทองใบใหญ่ทุกตัว..

เมื่อเสกเสร็จแล้วหลวงปู่ท่านหยิบเบี้ยแก้นี้ขึ้นมา เพื่อทำอะไร..?? ให้ดูภาพต่อไปนะครับ..

หลวงปู่เอาเบี้ยลูกหนึ่งหนึ่งในขันทองใบนั้นใส่ปาก ทำอาการเหมือนกับกิน(ฉัน) แล้วอมไว้สักพักหนึ่ง และก่อนที่จะคายออกมาแล้วเอาเบี้ยตัวนั้นปล่อยลงไปในขันทอง ที่ใส่เบี้ยทั้งหมดอยู่ ก็น่าจะเป็นวิชาปัดตลอดที่ท่านทำอาการกินเบี้ยตัวหนึ่งแล้วก็เอาเบี้ยตัวที่กินนั้นใส่ลงไปในกองเบี้ยทั้งหมด เพื่อให้เบี้ยทุกตัวรับกระแสความเป็นมงคลจากเบี้ยตัวแทนลูกนั้นอย่างทั่วถึงกัน.. ซึ่งลูกศิษย์สันนิจฐานกันว่า การที่หลวงปู่ทำอาการกินเบี้ยนั้น หลวงปู่ท่านน่าจะทำเป็นเคล็ดให้เบี้ยนี้มีพุทธคุณเด่นในด้านมหาโภคทรัพย์ เหลือกินเหลือใช้ ให้สมกับว่าเป็นเบี้ยเศรษฐีแก้จน..

หลังจากกินเบี้ย แล้วปล่อยลงในกองเบี้ยทั้งหมดแล้ว ท่านก็เมตตาแจกเบี้ยให้กับลูกศิษย์ที่เป็นพระที่อุปัฏฐาก และลูกศิษย์ที่อยู่ในห้องวันนั้นทุกคน เพื่อเป็นที่ระลึก และเพื่อเป็นทานบารมี.. ในเมื่อเศรษฐีมีเบี้ย(ทรัพย์)มากแล้ว ก็ต้องรู้จักแบ่งไปสร้างทานบารมี เพื่อสั่งสมเป็นเสบียงบุญต่อๆไปด้วย.. นี่แหละครับ มหาปัญญาธิคุณ มหาเมตตา-กรุณาธิคุณ และมหาบริสุทธิคุณ ของพระอริยสงฆ์เนื้อนาบุญของโลก ผู้ที่มีแต่ใจอนุเคราะห์ ให้แด่สรรพสัตว์ทั้งหลายไปทั่วทั้งโลกธาตุ

ซึ่งเบี้ยที่เหลือ ก็จะนำไปให้ผู้ใจบุญทั้งหลายได้จัดสรร เพื่อต่อยอด.. สมทบสร้างหัวใจของพระมหาธาตุเจดีย์ นั่นคือ ผอบทองคำ เพื่อใช้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าต่อไป.. สาธุ

13. ทุเรียนทอด

หลวงปู่ท่อนท่านบอกว่า เบี้ยแก้ เขาใช้แก้ และป้องกันสิ่งไม่ดีต่างๆ ป้องกันไข้ป่า และใช้ดูดพิษ รักษาการบาดเจ็บจากแมลงสัตว์กัดต่อยได้ โดยเอาเบี้ยแก้ตรงที่เป็นตะกั่วนี้มาถูๆรอบๆตรงที่เป็นนั่น ไอปรอทที่อยู่ข้างในจะช่วยรักษาได้..
    แต่เบี้ยชุดนี้นอกจากจะดีอย่างที่หลวงปู่ท่านบอกแล้ว หลวงปู่ท่านตั้งใจลงพุทธคุณให้ดีทาง เมตตา แก้จน แก้ฝืดเคืองอีกด้วย อย่างนี้ก็แสดงว่า ครบเครื่องที่สุดแล้วละครับ

ตัวเบี้ย ปรอท มวลสาร ที่นำมาทำเบี้ยแก้ชุดนี้ หลวงปู่พิศดูท่านอธิษฐานจิตไว้ตั้งแต่ยังทรงขันธ์อยู่ ซึ่งเป็นชุดเบี้ยที่ตั้งใจจะสร้างถวายให้หลวงปู่พิศดู รุ่น 3 แต่ยังไม่ได้สร้าง ตัวเบี้ยมีอยู่ประมาณ 200 ตัวเศษ ต่อมาจึงนำมา สร้างถวายเป็นเบี้ยแก้รุ่นแรกของหลวงปู่ท่อนได้ 201 ลูกครับ ส่วนตัวเบี้ยตัวโตหน่อย นำมาสร้างเป็นเบี้ยครู ด้านหลังบรรจุเหรียญเม็ดแตงรุ่นแรกของหลวงปู่ท่อน สำหรับแจกคณะกรรมการ และครูบาอาจารย์อีก 19 ลูก รวมเบี้ยที่จัดสร้างมีทั้งหมด 220 ลูกครับ

ส่วนรายละเอียดการจัดสร้าง มวลสาร และสิ่งมงคลต่างๆ ที่ใช้บรรจุในตัวเบี้ย ฯลฯ ผมจะมาเขียนให้ศึกษากันอีกต่อไปครับ

14. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    ง่ายๆและสั้นๆนะครับคุณเอ๊กซ์ ถ้าอยากได้เบี้ยแก้หลวงปู่ท่อนชุดนี้ซักตัวนึง ต้องทำยังไงครับ :)

ถ้าคุณเอ๊กซ์ตอบสั้นๆว่า"ทำใจ" ผมจะไปโดดตึกครับ:)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2013
  15. ทุเรียนทอด

5555+

ขอตอบง่ายๆสั้นๆว่า " ทำใจ เอ้ย..!! ไม่ใช่ ใจเย็นๆ.." คำตอบอยู่หลังไมค์ครับพี่พุธ..

16. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

นี่ผมก้าวขาซ้ายออกนอกระเบียงไปข้างนึงแล้วนะครับ ดีที่ชักกลับทัน(deejai)(deejai)(deejai)

คุณเอ๊กซ์เช็คเมลด้วยนะครับ ผมเพิ่งส่งภาพครูบาอาจารย์ไปให้ครับผม:)

17. ถ้ำผาแด่น

ถ้ำผาแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ผมมีแต่ล็อคเก็ตรุ่นธรรมธาตุครับ ไม่ทราบว่าด้านหลังอุดมวลสารอะไรบ้างครับ

18. ทุเรียนทอด

ล็อกเก็ตรุ่นพระธรรมธาตุ ด้านในบรรจุมวลสารวิเศษของท่านครูบากฤษดา และมวลสารที่เหลือจากการสร้างล็อกเก็ตรุ่น 8 ขององค์หลวงปู่พิศดูครับ และใช้ ซิลิโคนกาว เป็นตัวยึดฝาล็อกเก็ตครับ

19. ถ้ำผาแด่น

ถ้ำผาแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล คุณทุเรียนทอดนอนดึกเหมือนกันนะครับ

20. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010

ดูจากรูปแล้ว คุณอั๋น จัดเสกให้แบบเต็มที่จริงๆครับ ทั้งเสกแบบปกติและเสกแบบพิเศษอีกหลายรอบ ดีที่ไม่ได้ออกให้ร่วมบุญในวันงานไม่งั้นก็คงไม่เหลือแน่ครับ