หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    วันนี้วันสุดท้ายของทริปอีสาน ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

-เดินทางไปทำบุญที่วัดศรีเทพ (หลวงปู่จันทร์) นครพนม
    -กราบพระธาตุนคร นครพนม
    -สุดท้ายไปกราบสังขารหลวงปู่คำพันธ์และพระธาตุมหาชัย วัดธาตุมหาชัย นครพนม

เสียดายจริงๆที่ไม่ได้ไปกราบหลวงปู่สนธิ์ เนื่องจากเวลาไม่พอครับ

2. yellowest

yellowest เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ :)

3. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

เมื่อวันที่ 5-7 พฤษภาคม ที่ผ่านมา หลวงปู่บุญศรี จันทโชโต วัดป่าหินฮาวสังฆมณีศรีธันดร ได้มาพักที่สำนักสงฆ์บ้านคลองกะพง ของหลวงพ่อสมเดช เพื่อมาโปรดญาติโยม และมารับศรัทธาพุทธบริษัททั้งหลาย หลวงปู่บุญศรี ท่านเป็นพระวิปัสนาจารย์องค์สำคัญรูปหนึ่งในสายธรรมยุติ ลูกศิษย์ยุคแรกขององค์หลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโณ ปัจจุบันท่านอายุ 82 ปี หลวงปู่ท่านมีบารมีในเรื่องของเหล็กไหล และสิ่งลี้ลับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ดังนี้ครับ..

แสดงกระทู้ - วัดป่าหินฮาวสังฆมณีศรีธันดร จ.มหาสารคราม • ลานธรรมจักร

4. ทุเรียนทอด

ได้ทราบข่าวมาล่าสุด ว่า.... เบี้ยแก้ชุดที่ทางคณะศิษย์หลวงปู่พิศดู และคณะศิษย์หลวงปู่ท่อนจัดสร้าง เพื่อร่วมบุญสมทบทุนสร้างผอบทองคำกับหลวงปู่ท่อนนี้มีผู้ศรัทธาทำบุญ หมดแล้วครับ ไม่มีสำรองอีกแล้ว ขออนุโมทนา สาธุ.. กับผู้มีส่วนร่วมในบุญสำคัญนี้ทั้งหมดทั้งมวลครับ สาธุ สาธุ สาธุ...
    ท่านใดพลาดโอกาสบุญนี้ ก็ตั้งจิต อนุโมทนา ร่วมกันได้นะครับ..

ส่วนปัจจัยที่ได้จากการทำบุญเบี้ยชุดนี้ หากทางคณะผู้จัดสร้างในนามคณะศิษย์ขององค์หลวงปู่พิศดู และคณะศิษย์ขององค์หลวงปู่ท่อน รวบรวมได้พร้อมเมื่อไหร่ ก็จะนำปัจจัยเหล่านี้น้อมถวายแด่องค์หลวงปู่ท่อนต่อไป ไว้รอติดตามภาพวันถวาย พร้อมใบอนุโมทนาบัตรจากทางวัด คงอีกไม่นานนี้นะครับ

ซึ่งนอกจากผู้ทำบุญทุกท่านจะได้ร่วมสมทบทุนสร้างผอบทองคำ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ถวายแด่องค์หลวงปู่ท่อน พระอริยสงฆ์ดวงประทีปแก้วแห่งเมืองเลยแล้ว.. ปัจจัยส่วนหนึ่งยังนำไปเป็นกองทุนต้น ในการหล่อรูปพระนาคะมหาอุปคุตเถระ ปางจกบาตร เนื้อทองสัมฤทธิ์ ขนาดหน้าตัก 32 นิ้ว ถวายแด่วัดเทพธารทอง ในโครงการบุญของปีต่อไปอีกด้วย ซึ่งอาจจะต้องรบกวนพี่สาวใจดี พี่ Noo Norway เป็นผู้ประชาสัมพันธ์ให้อีกแรงครับ

5. ทุเรียนทอด

ซึ่งนอกจากผู้ทำบุญทุกท่านจะได้ร่วมสมทบทุนสร้างผอบทองคำ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ถวายแด่องค์หลวงปู่ท่อน พระอริยสงฆ์ดวงประทีปแก้วแห่งเมืองเลยแล้ว.. ปัจจัยส่วนหนึ่งยังนำไปเป็นกองทุนต้น ในการหล่อรูปพระนาคะมหาอุปคุตเถระ ปางจกบาตร เนื้อทองสัมฤทธิ์ ขนาดหน้าตัก 32 นิ้ว ถวายแด่วัดเทพธารทอง ในโครงการบุญของปีต่อไปอีกด้วย ซึ่งอาจจะต้องรบกวนพี่สาวใจดี พี่ Noo Norway เป็นผู้ประชาสัมพันธ์ให้อีกแรงครับ งานนี้ปีต่อไปค่อยว่ากันครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2013
  6. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ด้วยความยินดีน้อง x... พี่หนูไม่ค่อยมีโอกาสได้ถวายงานหลวงปู่พิศดูเฉกเช่นกับท่านอื่นเนื่องจากไม่ได้อยู่เมืองไทย ในเมื่อมีอะไรที่พี่หนูทำได้ช่วยได้เพื่อหลวงปู่ก็จะไม่ปล่อยให้โอกาสผ่านเลยไปโดยไม่ไขว่คว้าเอาไว้แน่นอน

แม้พี่หนูอยู่ไกลถึงนอร์เวย์แต่หลวงปู่ท่านก็ยังเมตตามาโปรดพี่หนูอยู่หลายครั้ง ความเมตตาของหลวงปู่พี่หนูจะไม่มีวันลืมเลย

7. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ขอขอบคุณน้อง x อีกครั้งนะที่ช่วยให้พี่หนูและคณะญาติธรรมอีกหลายท่านได้มีส่วนร่วมในการสร้างผอบทองคำถวายหลวงปู่ท่อนในครั้งนี้ด้วย (ได้ทั้งบุญและได้ทั้งของดีไว้บูชา... คงหาไม่ได้อีกแล้วจริงๆอย่างที่น้อง x ว่า)

8. คุณากร_บอย

คุณากร_บอย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมกราบบูชาองค์หลวงปู่พิศดูที่ผมเคารพบูชายิ่งและขอสวัสดีพี่ๆและเพื่อนๆในกระทู้นี้ทุกๆท่านโดยเฉพาะท่านเจ้าของกระทู้นี้(คุณทุเรียนทอด:คุณเอ็กซ์),พี่กวาวชไม(พี่เหน่ง)และคุณหอยสังข์(คุณมอส)ผมได้ติดตามอ่านกระทู้นี้มาสักระยะเวลาประมาณหลายเดือนแล้ว แต่ไม่มีโอกาสได้เข้ามาคุยในกระทู้นี้เลยเนื่องด้วยเหตุผลหลายประการเช่นผมพิมพ์สัมผัสไม่เป็น(จิ้มทีละตัว)และคอมพ์ไม่เอื้ออำนวยเท่าไรนัก ผมขอถือโอกาสในวันนี้ซึ่งเป็นวันพระ(ฤกษ์ดี)เลยเข้าคุยในกระทู้นี้ จากการที่ผมได้เข้ามาอ่านบทความและข้อมูลหลวงปู่จากทุกๆท่านผมได้รับความรู้มากมายหลายอย่าง ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนว่าเริ่มแรกผมยังไม่รู้จักหลวงปู่ไม่คุ้นชื่อหลวงปู่แต่มันก็เป็นเรื่องบังเอิญหรือปาฏิหารย์อย่างไรก็ไม่อาจทราบได้เนื่องจากก่อนหน้านี้ผมได้เข้าดูกระทู้คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมอยู่ก่อนแล้ว วันหนึ่งรุ่นน้องผมได้ชวนไปดูพระเครื่องที่แถวบ้าน(แยกเฉลิมบุรีเยาวราช)ผมก็ไล่ดูพระไปเรื่อยๆจนมาสะดุดอยู่ที่ตู้พระตู้หนึ่งในตู้มีพระเครื่องหลวงปู่ละมัย,หลวงปู่หมุนและพระอื่นๆ ผมได้พูดคุยกับพี่เจ้าของตู้แล้วเขามีความเป็นกันเองให้ความรู้ดีมากและผมได้เห็นพระอยู่องค์หนึ่งมีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมมีสีเขียวด้านหลังเรียบผมก็ถามพี่เขาว่าเป็นพระอะไรของหลวงพ่อที่ไหน พี่เขาบอกว่าเป็นพระปัจเจกฯของหลวงปู่พิศดูวัดเทพธารทองสอบถามราคาแล้วพี่เขาบอกว่าราคา900บาทซึ่งตอนนั้นในกระเป๋าสตางค์ของผมมีเงินอยู่ประมาณ2,000บาทแต่ด้วยความที่ตอนนั้นยังไม่รู้จักหลวงปู่ไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับท่านผมก็เลยไม่ได้เช่าบูชามา ทุกวันนี้ยังเสียดายอยู่ลึกๆว่าทำไมหนอไม่เช่ามานะแต่มันก็เหมือนกับว่าผมอาจมีบุญสัมพันธ์กับหลวงปู่ก็เป็นได้เพราะหลังจากวันนั้นแล้วผมก็ได้เข้ามาศึกษาดูข้อมูลในกระทู้นี้อยู่เสมอรุ่นน้องผมคนหนึ่งได้แบ่งเหรียญพระปัจเจกฯของวัดสันพระเจ้าแดงให้ไว้บูชาและมีอยู่วันหนึ่งไม่นานมานี้ผมได้เข้าไปดูฟอรั่มตลาดพระเครื่องเพื่อการกุศลซึ่งปกติแล้วผมไม่เคยเข้าไปดูเลยไปเจอกระทู้วัตถุมงคลหลวงปู่พิศดูเพื่อทำบุญกับรพ.สงฆ์ของพี่เยาวราช2013ผมเข้าไปดูแล้วเจอวัตถุมงคลชิ้นหนึ่งชื่อพระเกศก็สนใจและได้ทำบุญบูชามาเลยได้มีโอกาสรู้จักกับพี่เหน่งและคุณมอสตลอดจนคุณเอ็กซ์นับจากนั้นมา ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆเพื่อนๆศิษย์หลวงปู่พิศดูทุกท่านด้วยนะครับมีอะไรก็ชี้แนะบอกกล่าวได้ครับหากมีงานบุญเกี่ยวกับหลวงปู่ท่านผมยินดีและเต็มใจร่วมบุญด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

9. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีสมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้สวดมนต์ภาวนา เลยไม่ได้เข้าเวปนาน คิดถึงทุกท่านเหมือนเดิม ว่างจากภารกิจจะหาเวลาไปร่วมบุญกับทุกท่านนะครับyimm

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2013
  10. yellowest

yellowest เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ดีใจที่ได้มีส่วนแห่งบุญนี้ครับ

11. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูที่เคารพ ขอแจ้งข่าวมีพี่น้องเพื่อนสมาชิกได้บริจาคแผ่นยันต์ปั้มของหลวงปู่ให้เอาไว้ทำประโยชน์ มีแผ่นยันต์ทองแดง8ทองเหลือง1และพระขรรค์1ชุด ผมได้นำไปทำบุญในพระเครื่องเพื่อการกุศล กระทู้ร่วมบริจาคเข้าโรงพยาบาลสงฆ์ชุด2(หลวงปู่พิศดู)หมดแล้ว ด้วยบารมีคุณพระพุทธ คุณพระธรรม หลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดา จึงนำข่าวนี้มาบอกให้สมาชิกได้ทราบและร่วมอนุโมทนาบุญกันเรียบร้อยเสร็จสิ้น ขอขอบคุณท่านทุเรียนทอด น้องตั้ม น้องแอ้ม ที่ร่วมบุญนี้จากใจจริงและที่ขาดไม่ได้สมาชิกหลายท่านที่เข้าไปทำบุญกัน ขออภัยที่ไม่ได้เอ่ยนาม ขอบคุณครับ

12. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูที่เคารพ ดีใจครับมีผู้ร่วมบุญบูชาเบี้ยกันจนหมด ยินดีกับคณะผู้จัดสร้างปฐมต้นคิด(ศิทย์หลวงปู่พิศดูและศิทย์หลวงปู่ท่อน)งานมหาบุญในครั้งนี้และผู้ที่ร่วมบุญกัน ได้บุญ2ต่อครับหายากครับที่จะได้ทำบุญใหญ่ได้บุญ2ต่อแบบนี้ ผมเองดีใจครับที่ได้พ่วงบุญนี้ด้วย ขอบคุณครับทที่ให้โอกาสร่วมบุญนี้ สาธุๆๆๆๆ

13. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ก็ขออนุโมทนากับท่านหอยสังข์ด้วยนะครับ ที่เป็นผู้ช่วยหาวัตถุดิบสำคัญๆมาให้ตั้งแต่สมัยที่องค์หลวงปู่พิศดูยังทรงธาตุขันธ์แข็งแรงอยู่ นั่นคือ หอยเบี้ย.. ตามคำที่หลวงปู่พิศดูท่านสั่งการไว้ว่า " ให้หาหอยเบี้ยมาทำเบี้ยแก้ ..." แล้วเมื่อทำเสร็จท่านก็นำมาแจกให้ลูกศิษย์ลูกหาติดตัว เอาไว้กันและแก้ไสยศาสตร์...ฯลฯ
    และหลวงปู่ท่านยังได้อธิษฐานเสกหอยเบี้ยที่เหลือเอาไว้ให้อย่างดี เพื่อรอทำเบี้ยรุ่น 3 แต่ก็ไม่ได้สร้าง เนื่องจากกาลต่อมาหลวงปู่ท่านเริ่มอาพาธ จนกระทั่งคณะศิษย์ชุดที่ถวายงานสร้างเบี้ยแก้ นำหอยเบี้ยที่เหลือนั้น มาสร้างถวายหลวงปู่ท่อนดังกล่าว...

เปลือกหอยเบี้ยสวยๆ ที่ท่านหอยสังข์ได้หามาถวายหลวงปู่ตั้งแต่คราวนั้น ได้สร้างคุณประโยชน์อย่างมากมาย สมแล้วกับฉายาที่หลวงปู่พิศดูท่านเรียกว่า.. " โยมหอย" :cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2013
  14. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพระมหาอุปคุตและหลวงปู่พิศดูอันศักดิ์สิทธิ์ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับนี่ล่ะบุญต่อบุญสายใยบุญจะหลั่งไหลมาตลอด พระอุปคุตไม่ว่าจะเป็นแบบของวัดเขาน้ำซับที่หล่อไปแล้วหรือที่จะหล่อขึ้นมาใหม่เพื่อถวายวัดเทพธารทองสวยงามมาก

15. ทุเรียนทอด

สาธุ.. พิมพ์บ่อยๆเดี๋ยวก็คล่องเองครับ.. แรกๆผมก็หยั่งงี้เหมือนกันครับ.. :boo:

ก็ยังจำได้ครับ วันแรกที่ได้คุยกัน คุณบอยได้โทรมาหาผม เพื่อปรึกษาข้อมูลวัตถุมงคลบางอย่างขององค์หลวงปู่ และเรื่องราวของพระมหาอุปคุต วันนั้นผมอยู่ จ.สุราษฏร์ครับ ก็ยังดีใจครับที่มีผู้ศรัทธาจากทางบ้านสนใจ ในข้อเขียนที่ผมและทุกๆท่านเขียนเพื่อเผยแพร่บารมีขององค์หลวงปู่ ขออนุโมทนา สาธุ ในความศรัทธาที่ท่านมีแด่องค์หลวงปู่พิศดู พระ พ่อ แม่ ครูบาอาจารย์ องค์สำคัญนี้ครับ.. สาธุ :cool::cool:

16. ทุเรียนทอด

รูปแบบเดียวกัน แต่องค์ใหญ่จะเพิ่มขนาด และรายละเอียดมากกว่าเดิมครับ..

17. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับพี่หมวด หายไปนานเลย สบายดีหรือเปล่าครับ อยากไปไหนก็บอกได้นะครับ หาโอกาสไปทำบุญกัน..

18. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    เห็นด้วยครับ เห็นจากภาพ ลายหอย สวยมากครับ ต้องขอขอบคุณ ท่านโยมหอยจริงๆ ครับ :cool:

19. คุณากร_บอย

คุณากร_บอย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเอ็กซ์ ยังไม่นอนหรือครับ?พอดีผมเข้ามาดูรอบดึกเพราะคอมมีปัญหาเข้าไม่ได้เลยเว็บนี้คงจะเป็นเพราะคนเข้ามาดูกันเยอะ ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆในกระทู้นี้ทุกคนนะครับที่ให้การต้อนรับสมาชิกใหม่คนนี้อย่างเป็นกันเอง จริงอย่างที่คุณเอ็กซ์ได้บอกไว้ว่าต้องขอบคุณ คุณมอสได้เก็บรักษาเบี้ยและมวลสารต่างๆที่องค์หลวงปู่ได้อธิษฐานจิตไว้ให้แล้วอย่างดีและได้นำกลับมาเพิ่มเติมบุญกุศลให้ทวีขึ้นอีกเป็นสองเท่า คนที่ได้ร่วมบุญบริจาคทรัพย์ก็ดีหรือจะอนุโมทนาบุญก็ดีต่างได้รับบุญครั้งยิ่งใหญ่ในคราวนี้แบบเต็มๆครับคือได้ทั้งทำบุญสร้างผอบทองคำเพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุในพระมหาเจดีย์ถวายองค์หลวงปู่ท่อนผมไม่รู้จะพูดว่าอย่างไรดี อาณิสงฆ์ผลบุญในครั้งนี้จะส่งผลให้เราในทุกชาติ,ทุกภพภูมิ(หากพวกเรายังเวียนว่ายอยู่ในวัฏสงสารนี้)ให้พวกเรามีความสุขความเจริญปรารถนาสิ่งใดๆในทางที่ดีหากไม่เกินกรรมแล้วก็จะสมปรารถนาในสิ่งที่หวังไว้ทุกประการ เพราะไม่รู้ว่าพวกเราจะเกิดจะตายไปแล้วกี่ร้อยชาติก็จะหาโอกาสที่เป็นมงคลสูงสุดแบบคราวนี้ได้ยากเหลือเกินตลอดจนยังได้มีโอกาสดีๆที่ได้หล่อพระรูปองค์ท่านพ่ออุปคุตซึ่งพวกเราศิษย์หลวงปู่ต่างให้ความเคารพบูชายิ่ง ต่างนับถือองค์ท่านเสมือนพระอาจารย์ใหญ่ในสาย เพื่ออัญเชิญท่านประดิษฐานภายในวัดเทพธารทองเพื่อที่จะได้ไว้สักการะบูชาเพื่อให้เกิดความเป็นมงคลสืบต่อไป ผมขออนุโมทนาบุญกุศลนี้กับทุกๆท่านที่ทำให้เกิดโครงการดีๆแบบนี้เกิดขึ้นมา ผมขออัญเชิญพระบารมีท่านพ่ออุปคุต,หลวงปู่พิศดูตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่พวกท่านนับถือเคารพบูชาดลบันดาลให้ประสบแต่ความสุขความเจริญในทุกชาติทุกภพภูมิปรารถนาสิ่งใดหากไม่เกินกรรมแล้ว ขอให้สิ่งที่ตั้งใจหวังเอาไว้สำเร็จ สำเร็จ สำเร็จทุกประการเทอญ สาธุ สาธุ

20. ทุเรียนทอด

นอนดึกอย่างนี้ทุกวันแหละครับ..

สาธุ.. ผมดีใจครับที่มีผู้ศรัทธาองค์หลวงปู่เพิ่มขึ้นทุกวัน เพราะได้ศึกษาข้อมูลจากกระทู้นี้ครับ..

เรื่องเบี้ยแก้นั้น นอกจากคุณหอยสังข์จะเป็นผู้หาเปลือกหอยมาถวายให้องค์หลวงปู่ในครั้งกระนั้นแล้ว ยังมีอีกหลายท่านที่ร่วมกันสร้าง และหามวลสารอันเป็นมหามงคลอีกหลายอย่าง โดยไม่กล่าวถึงเป็นไม่ได้..ท่านเหล่านั้นที่จะขอยกมากล่าวถึงคือ..

องค์หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี ที่ท่านได้เมตตามอบ ผงกสิณ ผงพุทธะมงคล มหาปฐวีธาตุ ชาญหมาก ยาวาสนาจินดามณี ผงยอดบายศรีพระมหาอุปคุต ผงยาปราบโรค ข้าวก้นบาตรเสก ผงไม้เท้ากายสิทธิ์ ผงไม้เทพธาโร และสารพัดมวลสารต่างๆมาให้ เพื่อใช้สร้างวัตถุมงคลต่างๆ และหลวงปู่ท่านยังได้เมตตาอธิษฐานจิตหอยเบี้ย ปรอท และมวลสารต่างๆให้เป็นกรณีพิเศษอีกด้วยครับ..

ท่านพระอาจารย์หนึ่ง แห่งสำนักสงฆ์เขาน้ำซับ ท่านเป็นผู้หาปรอทป่าธรรมชาติ ปรอทบ้าน และมวลสารหลายอย่าง มาผสมให้สร้างเบี้ยแก้ถวายองค์หลวงปู่พิศดูตั้งแต่รุ่นแรกจนถึงรุ่นปัจจุบันนี้..

คุณแม่นวลใย(แม่บุญธรรมของผม) ผู้จัดหาชันโรงใต้ดิน ชันโรงใต้จอมปลวก ชันโรงกลางนา มาให้ มีทั้งที่อำเภอนาจะหลวย และอำเภอใกล้เคียง ในจังหวัดอุบลราชธานี รวมถึงชันโรงที่อยู่ประเทศลาว โดยต้องจ้างพวกชาวบ้านขุด และเลือกเอาเฉพาะชันโรงที่ทำรังอยู่ใต้ดินเท่านั้น..

ครูบาเกตุ วัดบ้านปง และคุณอั๋น ลูกศิษย์อุปัฏฐากหลวงปู่ท่อน ที่มอบมวลสารต่างๆของหลวงปู่ท่อน ข้าวก้นบาตรหลวงปู่ท่อน ชาญหมากหลวงปู่ท่อน ยาวาสนาจินดามณีของหลวงปู่เพิ่ม และพระอาจารย์ใบ วัดกลางบางแก้วจำนวนหลายสิบเม็ด รวมถึงตาลปัดใบลานเก่า ของพระอริยสงฆ์ทางภาคเหนือ เพื่อนำมาใช้ทำตะกรุดสำหรับปิดปากเบี้ยตามตำหรับของวัดนายโรง และยังเป็นผู้นำเบี้ยแก้ชุดนี้ไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกได้อย่างอลังการเป็นที่สุด..

ท่าน อ.อนันต์ สวัสดิสวนีย์ เฮียบ๊อบ และลูกศิษย์ใน สายหลวงปู่ดู่ สายสมเด็จลุน หลวงปู่คำพันธ์ ญาท่านสวน และครูบาอาจารย์สายอีสานอีกหลายท่าน ท่านเหล่านั้นได้มอบมวลสารสำคัญของแต่ละท่านนั้นมาให้เพื่อสร้างวัตถุมงคลต่างๆ..

คณะศิษยานุศิษย์หลวงปู่พิศดู ทั้งศิษย์เก่า ศิษย์กลาง ศิษย์ใหม่ ที่มอบมวลสารสำคัญ ที่เกี่ยวข้องกับองค์หลวงปู่พิศดู และที่ใช้สร้างวัตถุมงคลทุกรุ่นขององค์หลวงปู่ โดยเฉพาะผงตะไบพระกริ่งธัมมะจารี ผงที่ใช้สร้างพระผง และอุดล็อกเก็ตทุกรุ่นขององค์หลวงปู่..

คณะศิษย์ผู้ที่หลวงปู่พิศดูได้มอบหมายให้สร้างเบี้ยถวายตั้งแต่รุ่นแรก รุ่น2 เรื่อยมาจนถึงรุ่นปัจจุบันนี้ ที่เป็นผู้เก็บรักษาหอยเบี้ย และชนวน-มวลสารที่ทันองค์หลวงปู่พิศดูไว้ และคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน เพื่อรอโอกาสสำคัญแบบนี้ จึงได้ปรึกษากัน และร่วมกันจัดสร้างเบี้ยแก้เพื่องานบุญดังกล่าว..

คุณแอ้ม คุณฝน คุณตั้ม ที่ช่วยตีตะกั่วปิดเบี้ย และรับอาสานำหอยเบี้ยชุดนี้ไปถักเชือกหุ้มตัวเบี้ยให้ด้วย..

และท่านทั้งหลายอีกหลายๆท่าน ที่มิได้เอ่ยนาม รวมถึงผู้ที่ร่วมทำบุญทุกท่านอีกด้วย ท่านเหล่านี้ล้วนมีความเกี่ยวข้องในความสำเร็จทั้งสิ้น นับเป็นความภูมิใจมากๆ ที่ได้ร่วมกันทำงานสำคัญนี้ ขอขอบคุณ และขออนุโมทนาในบุญทั้งหลายที่เกิดขึ้นแล้ว และบุญทั้งหลายที่กำลังจะเกิดขึ้นในกาลข้างหน้าด้วยครับ.. สาธุ สาธุ สาธุ...

ข้อมูลยังไม่หมดนะครับ ไว้ผมจะมาเขียนรายละเอียด พิธีการทำ มวลสาร ในการจัดสร้าง ว่าสมบูรณ์แบบเพียงใด และพิธีอธิษฐานจิต พุทธาภิเษกโดยละเอียด...ฯลฯ ข้อมูลชุดนี้มีเยอะมากครับ จึงต้องทยอยเขียน จะเอาให้เสร็จเป็นเรื่องๆไปครับ แล้วจึงค่อยเขียนเรื่องปฏิปทาขององค์หลวงปู่ และประสบการณ์ต่างๆต่อไปครับ..