หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    เรียนท่านสมาชิกบางท่านนะครับ หากผมเคยรับปากจะให้อะไรใครบ้าง บางทีอาจมีตกหล่นไป รบกวน PM มาเตือนหน่อยก็ดีนะครับ 5555 ไม่ต้องเกรงใจครับ พอดีรับปากเอาไว้หลายคนเหลือเกิน แถมผมเป็นคนขี้ลืมขั้นรุนแรงด้วยครับ.. อิ อิ :'(

2. คุณากร_บอย

คุณากร_บอย เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบบูชาท่านพ่ออุปคุตและองค์หลวงปู่พิศดู สวัสดีครับคุณเอ็กซ์และสมาชิกทุกๆท่านครับ แหมคุณเอ็กซ์เอาของดีๆมาอวดอีกแล้วน่าสนใจมากนะครับหัวปรอทชุดนี้ ท่าทางคงจะชอบเล่นแร่แปรธาตุนะครับไม่ใช่ว่าหุงปรอทไปเรื่อยๆจะกลายเป็นทองขึ้นมานะครับ :cool:

3. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010

กราบหลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดา และหลวงปู่เสงี่ยมครับ หลวงปู่เสงี่ยมท่านไม่เคยยึดติดตำแหน่งความเป็นอยู่ของท่านก็ทำตัวแบบพระบ้านนอกธรรมดาท่านต้องการทำตัวให้เป็นแบบอย่างกับพระรุ่นหลังให้ปฏิบัติตามครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  4. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหลวงปู่บุดดา ถาวโรภาพขวามือในกุฎิหลวงปู่ที่เคยไปนั่งอธิฐานจบปัจจัยทำบุญแล้วใส่ตู้ข้างเตียงนอน แล้วหลวงปู่ท่านรู้วาระจิตหันกลับมามองดู

ขนาดไฟล์:
      207.1 KB
      เปิดดู:
      91
  5. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบองค์หลวงปู่พิศดู น้อมกราบครูบากฤษดา
    เเละสวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ
    (ผมถือวิสาสะนำภาพหลวงปู่มาให้ชมครับ เดี๋ยวจะขออนุญาติพี่เจ้าของภาพอีกที)
    :มาจากพี่สมเกียรติ ใน facebook ครับ

6. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ภาพแบบนี้หาดูยากแล้วครับ เกือบ 10 ปีมาแล้ว สมัยหลวงปู่ท่านอยู่กุฏิหลังแรกครับ..

7. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุญาติเผยแพร่คำสอนของหลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ นะครับ ถ้าพี่ๆๆเพื่อนๆๆๆ เคยไปที่สุสานทุ่งมน จะเห็นถ้อยคำนี้ติดอยู่ที่ต้นไม่ครับ " อย่านอนอย่างควาย อย่าลุกอย่างวัว " ท่านได้ขยายความว่า การนอนอย่างควายนั้นไม่ควรปฏิบัติ ควายชอบนอนในหนองนํ้าโคลนตม นั้นหมายถึงความสกปรก ไม่รักษาความสะอาดหมักหมมสิ่งโสโครก ส่วน การลุกอย่างวัวเป็นความเชื่องช้า ไม่มีความว่องไวกว่าจะพยุงตัวลุกขึ้นได้ต้องใช้เวลานาน
    สาธุ หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ

8. ปะจะขะ

ซึ่งหลวงปู่ท่านให้ข้อเตือนใจนี้เพื่อให้ลูกศิษย์เป็นคนรักษาความสะอาด มีระเบียบเรียบร้อยทำงานด้วยความว่องไว รักษาเวลา ทำงานต่างๆต้องให้รวดเร็ว และ เสร็จทันกำหนดเวลา ผลงานถูกต้องตรวจสอบด้วยความตั้งใจ เพื่อไม่ให้มีความผิดพลาด ท่านปลูกฝังเรื่องนี้มากถึงขนาดถือไม้เรียวในขณะดูแลการทำงาน ถึงขั้นลงโทษกับผู้ที่ทำผิด ทั้งนี้เพราะว่าหลวงปู่ต้องการให้ทุกคนได้ดี

9. jonnyj141

jonnyj141 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นภาพที่หาดูได้ยากครับ
    ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชม

น้อบกราบหลวงปู่พิศดู

10. ปะจะขะ

ขออนุญาติต่อนะครับ " พระพุทธศาสนาไม่มีวันเสื่อมสลาย "
    ครั้งหนึ่งมีลูกศิษย์ถามหลวงปู่ว่า " หากถึงกำหนดตามพุทธทำนายว่า พระพุทธศาสนาจะเสื่อมสลาย เรื่องนี้จะเกิดขึ้นจริงหรือไม่ " หลวงปู่ท่านแสดงอาการไม่พอใจ ซึ่งสังเกตได้จากใบหน้าของท่านที่บึ้งตึง แล้วท่านตอบด้วยนํ้าเสียงที่ดัง และดุดันว่า " พระพุทธศาสนาไม่มีวันเสื่อมหรอก แต่จิตใจของผู้ปฏิบัติต่างหากที่เสื่อม "

11. ทุเรียนทอด

เมื่อไม่กี่วันผ่านมานี้ ได้ชนวนโลหะสำคัญจากผู้ศรัทธาเพื่อร่วมหล่อรูปเหมือนองค์หลวงปู่พิศดูขนาดเท่าองค์จริง เป็นสมาชิกในเว็บ และจากผู้ใจบุญทางบ้านครับ คือ..

พี่ โฆสก และคณะ ได้มอบ แผ่นตะกรุดต่างๆ และชนวนที่ใช้หล่อรูปเหมือนท่านพ่อลี กับองค์หลวงปู่พิศดูขนาดเท่าองค์จริง ที่ประดิษฐานไว้ ณ มณฑป ที่วัดเทพธารทอง... พร้อมด้วยเงินสดอีกจำนวน 1,600 บาท เพื่อมาร่วมหล่อพระในครั้งนี้ ขอร่วมอนุโมทนาครับ สาธุ...

คุณ โอ่งมังกร ได้มอบตะกรุดทั้งเก่าและใหม่ รวมถึงพระเครื่องรางของขลังของพระเกจิอาจารย์ต่างๆ กรอบพระ ตลับพระเนื้อเงิน น้ำหนักรวมไม่ต่ำกว่า 2-3 ขีด ฯลฯ เพื่อมาร่วมหล่อพระในครั้งนี้ ขอร่วมอนุโมทนาครับ สาธุ...

คุณ หอยสังข์ และครอบครัว ได้มอบแผ่นโลหะ ทองเหลืองนอก ทองแดงนอก น้ำหนักรวมกว่า 50 กิโลกรัม เพื่อมาร่วมหล่อพระในครั้งนี้ ขอร่วมอนุโมทนาครับ สาธุ...

คุณ ดุษฎี และเครือญาติ ได้มอบโลหะสัมฤทธิ์ ทองเหลือง ประเภทขัน กระถางธูป ทับพี กำไล ฯลฯ เพื่อมาร่วมหล่อพระในครั้งนี้ ขอร่วมอนุโมทนาครับ สาธุ...

และท่านทั้งหลายที่บริจาคทรัพย์ปัจจัยต่างๆ.. เพื่อมาร่วมหล่อพระในครั้งนี้ ขอร่วมอนุโมทนาครับ สาธุ...

ท่านพระอาจารย์หนึ่ง ท่านพระอาจารย์สมหวัง ผม(ทุเรียนทอด) และคณะลูกศิษย์องค์หลวงปู่ ขอขอบพระคุณในน้ำใจอันประเสริฐของท่านเหล่านั้นด้วยนะครับ.. เพราะว่าสิ่งเหล่านี้ที่ได้มาไม่มีการเรี่ยไร หรือขอร้องให้นำมามอบให้แต่อย่างใด เพียงแค่ท่านที่ทราบข่าว นำมามอบให้ด้วยความเต็มใจเพื่อร่วมหล่อรูปเหมือนองค์หลวงปู่พิศดูขนาดเท่าองค์จริง และวัตถุมงคลต่างๆที่กำลังจะจัดสร้างต่อไปครับ...

12. fino_surin

อยากทราบกำหนดการและสถานที่ที่จะหล่อรูปเหมือนหลวงปู่ เพื่อถ้ามีโอกาสจะได้ไปร่วมงานบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

13. fino_surin

ไปค้นรูปเก่าดูมีรูปถ่ายคู่กับหลวงปู่ทองดำตอนที่นำผ้าไตรจีวรและปัจจัยไปถวายหลวงปู่เมื่อหลวงปู่มีอายุ101-102ปีและเดินไปกราบหลวงปู่ครูบาอินนำปัจจัย ไม้กวาด มีดและกระโถนไปถวายท่านขออนุญาติถ่ายรูปเป็นที่ระลึกหลังจากหลวงปู่ลงกระหม่อมด้วยน้ำมันจันให้

ขนาดไฟล์:
      271 KB
      เปิดดู:
      87
  14. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่พิศดู
    กราบนมัสการครูบากฤษดา
    สวัสดีครับคุณทุเรียนทอดพี่ๆและสมาชิกทุกๆท่านครับ
    เห็นแล้ว.......ต้องนิมนต์มาจำพรรษาที่แพร่ซะแล้วครับท่านทุเรียนทอด

15. ทุเรียนทอด

กำหนดเททองหล่อพระน่าจะประมาณวันที่ 23 มิถุนายน นี้ครับ ที่โรงหล่อใน จ.สุพรรณบุรี แต่ผมยังไม่แน่ใจเรื่องชื่อโรงหล่อ เดี๋ยวมาบอกกันอีกทีนะครับ

16. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ดีจริงๆครับ ที่มีโอกาสได้พบพระอริยะ พระสำคัญรุ่นใหญ่ๆหลายองค์มาก ที่กล่าวชื่อมาแต่ละองค์นั้น ท่านสุดๆจริงๆครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ.. :cool: :cool:

17. น้ำหว้า

น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะถ่ายบริเวณโต๊ะอาหารช่วงหลวงปู่ทองดำออกมาฉันเพลหรือเปล่าครับ เห็นแล้วคิดถึงความทรงจำเก่าๆเกี่ยวกับหลวงปู่มาก

18. wutthiphat

wutthiphat เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ไก่ครับ ไก่ที่วัดเทพธารทอง อิอิ

ขนาดไฟล์:
      533 KB
      เปิดดู:
      43
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2013
  19. fino_surin

วันนี้ได้ไปกราบและทำบุญกับหลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ทางลูกศิษย์ได้แจ้งมาว่าไปค้นพบหวายลูกนิมิตรเมื่อปี2526 ที่อยู่ในหีบไม้เก่ามากมาจำนวนหนึ่งได้ผ่านการปลุกเศกจากหลวงปู่มาอย่างยาวนานนับว่าเป็นของมงคลและของดีชนิดหนึ่งจึงได้ขออนุญาติทางวัดถ่ายรูปมาให้ชม ถ้าใครไปกราบหลวงปู่เสงี่ยมลองถามกลุ่มลูกศิษย์ที่อุปฐากหลวงปู่ดูนะครับ

ขนาดไฟล์:
      210.6 KB
      เปิดดู:
      78
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2013
  20. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    [​IMG][/HTML]เห็นคุณทุเรียนทอด คุยเรื่องศาสตราวุธเล่มทอง ของหลวงปู่ เลยนึกขึ้นได้ว่า วันก่อนทีได้ไปกราบครูบากฤษดา ผมได้ขอความเมตตาท่านช่วยอธิษฐานจิต พระขรรค์วัชระจักรให้ ท่านบอกว่า จริงๆ แล้วเราได้อธิษฐานจิตไว้ตั้งแต่แรก พร้อมหลวงปู่ให้แล้วนะ แล้วท่านก็บอกอีกว่า พระขรรค์นี้ ดีนะ ดีมาก เก็บเอาใว้ใช้ป้องกันตัว และท่านก็อธิษฐานจิตและก็เสกเป่าให้หลายครั้ง รวมถึงได้จารยันต์เพิ่มเติมให้ด้วยครับ