หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ขอความเมตาจากหลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ช่วยลงกำกับและปลุกเศกอีกครั้ง ปัจจัยที่จากการทำบุญบูชาวัตถุมงคลทั้งหมดทางวัดจะนำไปซ่อมแซมบูรณะศาลาการเปรียญอีกที ถ้าใครมีโอกาสอย่าลืมแวะกราบและทำบุญกับหลวงปู่เสงี่ยมกันนะครับ ถ้าไปก่อนเพลจะดีถ้าเลยเพลไปแล้วไม่มีคนมาหลวงปู่จะเข้ากุฎิไปนั่งสมาธิออกมาอีกก็จะเป็นช่วงบ่ายสามโมง-สี่โมงเย็นเพื่อมากวาดลานวัดและทำวัตรเย็น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      278.7 KB
      เปิดดู:
      40
  2. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เสงี่ยม ครับ กราบ กราบ กราบ
    เดี๋ยวต้องไปกราบท่านที่วัดสักวันแล้วครับ
    :cool::cool::cool:

3. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่นำเรื่องราวดีๆมาบอกเล่าให้รู้ โชดดีจริงครับที่ท่านเสกเป่าให้อีกตั้งหลายครั้ง อิจฉาครับ มีเผื่อน้องบ้างเปล่าครับพี่ท่าน:cool::cool::cool::cool::cool:

4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

แม่นแล้วครับ.. ในภาพนี่เป็นไก่ป่าที่วัดเทพธารทองครับ ไก่ป่า กับไก่แจ้ มีความคล้ายกันมาก แต่ต่างกันตรงหูครับ ไก่ป่านั้นหูขาว ส่วนไก่แจ้นั้นหูแดงครับ..

ไก่ป่า..

ไก่แจ้.. บ้าน

5. ทุเรียนทอด

สุดยอด.. ขอบคุณพี่ชาติครับที่นำเรื่องๆดีๆมาบอกกันครับ.. ความเมตตาท่านครูบาสุดๆเลยครับ.. :cool:

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมานี้ เพื่อนผมได้ไปกราบท่านพระอาจารย์สุริยัณ วัดป่าฉัพพรรณรังสี และได้ถวายพระขรรค์ให้ท่านด้วย 1 เล่ม ท่านพระอาจารย์จับแล้วก็บอกว่า " อืม..พระขรรค์นี้ ดี.. ดี ดีมาก..." สาธุ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2014
  6. หอยสังข์

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูท่ีเคารพ ผมต้องขอบคุณท่านทุเรียนทอดด้วยครับที่ทำให้ผมได้มีโอกาสร่วมบุญหล่อรูปเหมือนหลวงปู่และถวายงานรับใช้หลวงปู่ ถ้าคุณทุเรียนทอดไม่บอกผมก็ไม่ได้ร่วมบุญตอบแทนพระคุณหลวงปู่แค่นี้ยังน้อยมากเมื่อเทียบกับพระคุณของหลวงปู่และครูบากฤษดา

7. ทุเรียนทอด

น่าสนใจครับ ไว้คงต้องไปกราบอีก และต้องถามลูกศิษย์ที่ดูแลหลวงปู่ท่านดูซะแล้วครับ ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าว.. :cool:

8. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่าน วันนี้ได้รับของแล้วครับ ขอบคุณมากครับท่านทุเรียนทอด:cool:

9. โอ่งมังกร

โอ่งมังกร Active Member

ต้องขอขอบคุณคุณเอ็กซ์และคณะศิษย์หลวงปู่พิศดูทุกๆท่านที่นำประวัติองค์หลวงปู่มาเผยแพร่บารมีให้ลูกศิษย์รุ่นหลังๆได้ทราบถึงประวัติและบารมีของพระสุปฎิปันโนผู้เป็นเนื้อนาบุญของโลกการที่ผมได้ร่วมบุญหรือได้ทำอะไรถวายแม้จะไม่ทันองค์ท่านตอนที่ยังทรงขันธ์ุอยู่ก็รู้สึกปลื้มปิติในบุญที่ได้ทำถวายเหมือนกันครับ

10. Iamome

Iamome เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    น้อมกราบหลาวงปู่พิศดู และครูบากฤษดา ด้วยศรัทธามั่นครับ
    สวัสดีคุณ X คุณกวางคำ คุณสายครูบา และศิษย์หลวงปู่ทุกๆท่านครับ

11. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมก็มีพระขรรค์แก้วรุ่นนี้ถึงไม่ทันหลวงปู่พิศดูอธิฐานจิต แต่เห็นว่ามีชนวนและได้พ่อแม่ครูบาอาจารย์ต่างๆช่วยอธิฐานจิตให้และยังไปขอความเมตตาจากหลวงปู่เสงี่ยมให้ช่วยอธิฐานจิตเพี่มให้อีก1องค์ จะใช้ผ้ายันต์รัตนไตรของหลวงปูชื้น วัดญานเสนห่อไว้อีกชั้นใส่ในกระเป๋าสะพายไว้เป็นประจำป้องกันภัยอันตรายต่างๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      94.5 KB
      เปิดดู:
      36
  12. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009

13. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่พิศดู ธรรมจารีย์ ครับ

มีมหาศาสตราวุธพกติดตัว เลยนะครับพี่fino_surin
    พกด้ามใหญ่ซะด้วยสิ อย่างนี้พี่เดินทางไปไหนภูติผีปีศาจ
    ก็กระเจิงกันหมดละครับ แม้แต่เทวดายังกลัวพี่เลย สุดยอด
    จริง ๆ ครับผม พกเล่มใหญ่แล้ว เล่มเล็กขอน้องแล้วกัน
    ครับ คริ คริ ^ * ^
    :cool::cool::cool:

14. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่พิศดู ธรรมจารีย์ ครับ

คิริมนนทสูตร ( พระยาธรรมิกราช ) น.49 – 53
    “ ... อานนท ดูกรอานนท์ ธรรมนี้ชื่อว่า พระยาธรรมมิกราช
    เพราะเป็นใหญ่กว่าธรรมทั้งหลาย ข้อนี้เราตถาคตได้ตรัสไว้แล้ว
    ในธรรมหมวดนี้ คือได้ชี้นรก สวรรค์ และพระนิพพาน
    กิเลสตัณหา โดยชัดแจ้งสิ้นเชิง เมื่อผู้ใดได้ฟังแล้ว
    ปรารถนาสุขทุกข์ประการใดก็จงเลือกประพฤติตามความปรารถนา ...”
    ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นได้เห็นตถาคต ( พุทธดำรัส )

อ้างอิงจาก พระธรรมคำสอนของ
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน
    ที่ทรงแสดงธรรมแก่องค์พระอานนท์
    นั้นคือธรรมบทนี้ คิริมนนทสูตร ( พระยาธรรมิกราช )
    ซึ่งองค์พระอานนท์ท่าน ได้แสดงธรรมนี้
    เมื่อครั้งปฐมสังคายนา ณ ที่ประชุมพระอรหันต์
    500 รูป โดยมีองค์พระมหากัสสปเถรเจ้าเป็นประธาน

มีพระธรรมตอนหนึ่ง ที่ พระพุทธองค์
    ท่านได้ทรงตรัสไว้ ว่า
    “ดูกรอานนท์ ธรรมดาบุคคลผู้ที่เป็นนักปราชญ์ มีปรีชา
    ทั้งหลาย ย่อมไม่ถือเนื้อถือตัวว่าเรารู้ดีอย่างนี้นอย่างนี้
    ท่านจะมีความรู้มากมายเท่าไร ก็มิได้ถือเนื้อถือตัวเหมือน
    อย่างพาลปุถุชน พวกพาลปุถุชนที่เขาห่างไกลจาก
    พระนิพพาน ก็เพราะเหตุที่เขาถือเนื้อถือตัว การถือเนื้อ
    ถือตัวมีมากเท่าใด ก็ยิ่งทำให้ห่างไกลจากพระนิพพานมาก
    เท่านั้น”
    “ เราตถาคตได้รับความลำบาก เพราะพาลปุถุชนเท่านั้น
    ว่ากล่าวสั่งสอนแต่เพียงเล็กน้อยก็ไม่เข้าใจ เพราะเขาถือว่า
    เขาดีเสียแล้ว แท้ที่จริงความรู้ของเหล่าพาลชน จะรู้ดีไปสัก
    เท่าไร ก็ดีอยู่แต่เพียงมีลมอัสสาสะปัสสาสะเท่านั้น ถ้าลม
    อัสสาสะปัสสาสะขาดแล้ว ก็มีแต่เน่าเป็นเหยื่อหนอน
    นอนกลิ้งเหนือแผ่นดิน จะหาสาระสิ่งใดไม่มีเลย มีแต่เครื่อง
    อสุจิเต็มไปสิ้นทั้งนั้น จะถือแต่ว่าตัวมีความรู้ความดี เมื่อ
    มีความรู้ความดีแล้วจักไม่ตายหรือ จะมีความรู้มากรู้มาย
    เท่าใดก็คงไม่พ้นตายไปได้ จะมีความรู้ดีวิเศษไปเท่าไร
    ก็รู้ไปหาตาย จะมีความรู้ความดีไปเท่าไร ก็รู้อยู่บนแผ่นดิน
    จะรู้ดีให้พ้นแผ่นดินไปไม่ได้ และจะมาถือว่าตัวว่าตน
    อยู่นั้นเพื่อประโยชน์อะไร ส่วนของเน่าของเหม็นมีอยู่
    เต็มตัวก็ไม่รู้ไม่เห็น เห็นแต่ว่าตัวรู้ตัวดีถือเนื้อถือตัวอยู่
    เราตถาคตเบื่อหน่ายความรู้ความดีของพาลปุถุชนมากนัก ฯ”

“เราตถาคต ไม่สรรเสริญผู้ที่มีความรู้มากแต่ไม่มีศีล
    ผู้มีความรู้น้อยแต่เป็นผู้ตั้งอยู่ในศีล เราสรรเสริญและ
    นับถือผู้นั้นว่าเป็นคนดี ถ้าผู้ใดนับถือผู้มีกิเลสว่าดี
    กว่าผู้ไม่มีกิเลส บุคคลผู้นั้นชื่อว่าถือศีลเอาต้นเป็น
    ปลาย เอาปลายเป็นต้น เอาสูงเป็นต่ำ เอาต่ำเป็นสูง
    ถ้าถืออย่างนี้ผิดทางแห่งพระนิพพาน
    เป็นคนมิจฉาทิฎฐิ”

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2013
  15. ทุเรียนทอด

สุดยอดครับ..

16. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

17. jonnyj141

jonnyj141 เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวผมเองก็จบปริญญาเอก ตั้งแต่ผมกราบหลวงปู่วันแรก (เมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้ว สมัยมัธยม) ผมกราบท่านได้อย่างสนิทใจตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้ ศรัทธาหลวงปู่สุดหัวใจ หลวงปู่เป็นพระสงฆ์ที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ ไม่ได้หวังลาภะสักการะแต่อย่างใด

18. ทุเรียนทอด

หลานของหลวงปู่ ดร.เสาวนีย์ ก็จบปริญญาเอกครับ แต่ก็เป็นคนที่จิตใจดีงาม และถ่อมตัวมาก ทั้งนี้อยู่ที่จิตใจเป็นสำคัญครับ.. :cool::cool:

19. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

บารมีของหลวงปู่..เขียนเท่าไรก็ไม่มีวันจบเลยจริง ๆ

กราบแทบเท้าองค์หลวงปู่..ด้วยความเคารพครับ .....

20. หอยสังข์

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูที่เคารพ สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ