หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. พ่อหนูนา

พ่อหนูนา เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้หลวงพ่อฝากคุณลุงข้างบ้านมาให้คุณแม่...ผมบูชาติดตัวอยู่ครับ[​IMG]

2. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

แจ่มเลยครับป๋า.. :cool: :cool:

3. ทุเรียนทอด

สาธุ..ครับพี่หมวด หลวงปู่ท่านคงไปตามลูกศิษย์ของท่านให้มาร่วมงานครบรอบของท่านน่ะครับ
    มีลูกศิษย์หลวงปู่อีกคนหนึ่งชื่อ พี่พุด อยู่ที่ระยอง พี่พุดนี้ปกติถ้าวัดเทพธารทองจัดงานที่เกี่ยวกับองค์หลวงปู่ พี่เขาไม่เคยพลาด ต้องมาช่วยงานด้านโรงทานและน้ำปานะพระทุกครั้ง แต่ว่าพอครั้งนี้พี่เขารู้สึกเหนื่อยกับภาระต่างๆ อยากจะไปพักผ่อนบ้าง เลยมีความคิดว่าวันหยุดยาวนี้จะไปเที่ยวป่า พักผ่อนเอาแรง และสูดอากาศบริสุทธิ์ ซึ่งวางแผนเอาไว้แล้วว่าจะไปกับเพื่อน แต่แล้วพอก่อนวันงานครบรอบหลวงปู่เพียงแค่ 3 วันเท่านั้น ขณะอยู่ที่บ้าน ก็ได้กลิ่นทิพย์หลวงปู่ชัดเจนมาก โดยที่คนอื่นๆที่อยู่ด้วยกันกลับไม่ได้กลิ่น ซึ่งกลิ่นทิพย์ของหลวงปู่นี้ ลูกศิษย์ที่เคยอยู่ใกล้ชิดองค์หลวงปู่ท่าน หรือท่านที่เคยไปกราบองค์หลวงปู่ที่วัดจะทราบกันดี อันเป็นกลิ่นเฉพาะของท่านเท่านั้นครับ พอพี่พุดได้กลิ่นทิพย์ของหลวงปู่ ก็ทราบได้ทันทีว่า หลวงปู่คงมาตามให้ไปช่วยงานวัดแล้ว ก็เลยเปลี่ยนใจต้องไปช่วยงานที่วัดเทพธารทองครับ..

4. ทุเรียนทอด

อันนี้สิ่ สุดยอดจริงๆครับ ใครๆก็ปรารถนา ครอบครัวพี่ประพัฒน์มีวาสนาจริงๆครับ.. :cool: :cool:
    สมัยก่อนคนบอกกันว่า พระปรกโพธ์ 9 ใบของหลวงพ่อกวยองค์โตเกิน จะมีใครห้อย แต่พอมาตอนนี้พระโตกลับไม่ใช่อุปสรรค เพราะความศรัทธาตั้งมั่น ขนาดพระปรกโพธิ์ 9 ใบออกมารุ่นใหม่ๆ คนยังบูชามาห้อยใช้กันเลยครับ.. :cool: :cool:

5. ทุเรียนทอด

ภาพบรรยากาศงานครบรอบ 3 ปี วันมรณภาพ หลวงปู่พิศดู ธัมมะจารี วัดเทพธารทอง..

6. ทุเรียนทอด

ตั้งแต่ช่วง 7 โมงเช้ามานี้คนจะเยอะมากครับ เนื่องจากมาตักบาตรและสรงน้ำพระกัน รถจอดต่อกันออกไปถึงหน้าปางซอยเลยครับ แต่ตัวผมเองไปถึงวัดก็เกือบ 10 โมงแล้ว คนเริ่มทยอยกลับบ้างแต่ก็ยังเยอะอยู่ จริงๆผมกะจะไปตั้งแต่เช้า แต่ว่าเป็นไข้ครับ นอนพักผ่อนยาว ตื่นมาอีกทีเกือบ 8 โมงแล้ว อาบน้ำแต่งตัวรีบเข้าไปวัด ก็เจออุปสรรคนิดหน่อยครับเนื่องจากรถติดในช่วงที่ผู้คนเล่นน้ำสงกรานต์กัน..
    ท่านที่อยู่จังหวัดจันทบุรี หรือเดินทางผ่านมาจังหวัดจันทบุรี ก็ขอเชิญแวะไปกราบนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันตธาตุ และสรงน้ำรูปเหมือนองค์หลวงปู่พิศดู ที่วัดเทพธารทอง ต.พลวง อ.เขาคิชฌกูฏ ได้นะครับ ทางวัดยังเปิดให้กราบนมัสการถึงวันที่ 14 เมษายน อีกแค่วันเดียวครับ จากนั้นจะอัญเชิญพระธาตุ และรูปเหมือนและพระอัฐิธาตุขององค์หลวงปู่พิศดู กลับไปประดิษฐานยังสถานที่ที่อัญเชิญมาต่อไปครับ..

ขอสวัสดีปีใหม่ไทยอีกครั้ง และขอโมทนาบุญที่ทุกท่านได้มีส่วนร่วมสร้าง เนื่องในวันมหามงคลปีใหม่ไทยนี้ ขออาราธนาบารมีแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย บารมีองค์พระมหาอุปคุต ท่านพ่อลี และองค์หลวงปู่พิศดูเป็นที่สุด และคุณงามความดีที่ทุกท่านได้กระทำ จงเป็นปัจจัยให้ทุกท่านจงเจริญพร้อมด้วย ความสุข สวัสดิ์ภิพัฒนมงคล สมบูรณ์พูนผล เจริญรุ่งเรืองทั้งในทางโลก และทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปเทอญ.. สาธุ สาธุ สาธุ...

ท่านที่เดินทางใช้รถ ใช้ถนน ได้โปรดใช้สติและความระมัดระวังหน่อยนะครับ ช่วง 7 วันนี้ ผู้สัญจรจะเยอะเป็นพิเศษครับ ขอให้เดินทางไป กลับ โดยสวัสดิภาพทุกท่านนะครับ.. ขอบารมีขององค์หลวงปู่พิศดูคุ้มครองครับ มีอะไรก็ขอให้นึกถึงหลวงปู่พิศดูเป็นสรณะ หลวงปู่ท่านจะคอยคุ้มครองลูกหลาน ศิษยานุศิษย์ทุกคนนะครับ.. สาธุ

7. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สุดยอดมากๆครับผม ผมศรัทธาหลวงพ่อกวยมากเหมือนกันครับ เมื่อก่อนผมจะไปวัดโฆษิตฯหลายครั้งไปกับเพื่อนรุ่นน้องที่ชื่อต้อยสมัยที่เขายังเรียนอยู่ที่เยอรมัน คุณbayonetก็รู้จักต้อยดี เคยมาระยองหลายครั้ง ศิษย์หลวงพ่อกวยหลายท่านเหมือนกันในเวปนี้ที่ต่อมาก็ได้มาเป็นศิษย์หลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดา เป็นสิ่งที่ไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่ๆ สาธุ กราบหลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดา ด้วยเศียรเกล้าครับ ดีใจครับที่ได้มาเจอกันเป็นศิษย์สำนักเดียวกัน โอกาสหน้าคงได้พบปะเจอหน้า ร่วมบุญด้วยกันนะครับ

8. ทุเรียนทอด

ผมเองก็ศรัทธาหลวงพ่อกวยมากครับ เมื่อตอนปีใหม่ก็ยังไปลอดโลงหลวงพ่อมา เพื่อความเป็นศิริมงคลครับ..
    ตำรายันต์บางอย่างของหลวงพ่อที่ลูกศิษย์พิมพ์ออกมา พี่ชายหาซื้อมาให้ ผมก็ศึกษาเอาเป็นความรู้เช่นกันครับ ท่านครูบากฤษดาเคยบอกว่า " ครูของหลวงพ่อกวยแรงมากน่ะ.. " เพราะฉะนั้นตำรายันต์ของหลวงพ่อกวยเล่มนั้น ท่านครูบาจึงเมตตาครอบครูให้ โดยใช้พานจัดดอกไม้ธูปเทียนทองตามแบบฉบับ... และอธิษฐานจิตอัญเชิญครูและหลวงพ่อกวยให้รับทราบ จากนั้นวางตำราและพานครูบนศรีษะ และสวดทำพิธีครอบครูตำราให้อย่างถูกต้องครับ.. ซึ่งหลายๆอย่างในตำราของหลวงพ่อกวยนั้นเป็นประโยชน์มากในการจัดสร้างวัตถุมงคลต่างๆของสายศิษย์หลวงปู่พิศดูด้วยครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2014
  9. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอเล่าสักนิดครับ เมื่อตอนที่ครูบาท่านเมตตามาโปรด ที่บ้านผม ท่านเดินจะเข้าไปกราบพระที่โต๊ะหมู่ ท่านเห็นรูปเหมือนหลวงพ่อกวย ขนาด 16 นิ้วรุ่นสร้างกุฏิเรือนไทย ใต้ฐานบรรจุของมงคลของหลวงพ่อ(สร้างเพียง 9 หรือ 16 องค์เท่านั้นครับ) ท่านหันมาถามผมก่อนเลยว่า รูปเหมือนหลวงพ่อองค์ไหน ดีมาก สว่างมาก ศักดิ์สิทธิจริงๆ ตอนนั้นในห้องพระยังไม่ได้เปิดไฟนะครับ จะเห็นลางๆเท่านั้นพอผมกราบเรียนท่านว่า หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม ชัยนาทครับ ครูบารู้จักไหมครับ ท่านตอบว่า รู้จักสิ แล้วเล่าเรื่องเกี่ยวกับหลวงพ่อกวยให้ฟังพอประมาณ แต่ผมจำไม่แม่นเลยไม่กล้าเล่าต่อครับ

10. bayonet

ครับท่านหมวดฤทธิ์ เราศรัทธาครูบาอาจารย์องค์เดียวกันครับ ครูบากฤษดาท่านเคยบอกผมว่า การที่มาเป็นศิษย์เป็นอาจารย์กัน ไม่มีคำว่าบังเอิญ มีแต่บุญสัมพันธ์นำพาครับ ดังนั้น ผมเชื่อว่าการที่เรามีศรัทธาครูบาอาจารย์องค์เดียวกัน รวมถึงเป็นศิษย์สำนักเดียวกัน ต้องเคยมีกรรมดีร่วมกันครับ สาธุ

11. พ่อหนูนา

คุณต้อย (tongn005) ผมคุ้นชื่อกันตั้งแต่เว้ป amuletsinthai แต่ยังไม่เคยเจอตัวกัน ในเว้ปวัดโฆสิตาราม ผมใช้ชื่อ สังขวานร ครับพี่หมวดฤทธิ์ ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งที่พี่ได้ถวายรูปหล่อหลวงพ่อกวย ๙ นิ้ว บรรจุในพระนอน วัดครูบาฯ _/\_

12. พ่อหนูนา

องค์ที่จะถวายครูบาฯ แล้วครูบาฯบอกให้เก็บไว้บูชาคุ้มครองที่บ้านใช่มั๊ยครับ :cool:

13. bayonet

ใช่ครับผม ท่านไม่รับ บอกให้เอาไว้คุ้มครองโยมดีกว่า ครับ

14. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

1

สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

15. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่ามีหุ่นขี้ผึ้งหลวงพ่ออะไรบ้างครับ

16. ทุเรียนทอด

ลูกศิษย์อาจารย์เดียวกัน ได้พบกัน ถือว่ามีวาสนาต่อกันน่ายินดีจังเลยครับ.. ขอโมทนาบุญกับพี่ๆด้วยครับ :cool: :cool: :cool:

17. ทุเรียนทอด

ครับในส่วนหุ่นไฟเบอร์รูปเหมือนครูบาอาจารย์ ที่นำมาจัดให้สักการะบูชากัน ก็ล้วนเป็นพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ได้รับความเคารพนับถือจากศาสนิกชนเป็นอันดับต้นๆของเมืองไทยครับ เฉพาะตรงส่วนที่เห็นนี้ก็มี..
    หลวงปู่ทวด
    สมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังษี
    หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน
    ครบาศรีวิชัย
    หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
    หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ
    หลวงปู่ชอบ ฐานสโม
    หลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโณ

18. ทุเรียนทอด

วันสงกรานต์นี้ หลายๆท่านก็อัญเชิญรูปเหมือนองค์หลวงปู่พิศดู มาสรงน้ำพอพร เนื่องในวันปีใหม่ไทย.. ขออนุญาตท่านเจ้าของภาพนะครับ

19. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู หลวงพ่อกวย ครูบากฤษดา ด้วยเศียรเกล้าครับ กราบ กราบ กราบ ดีใจมากครับที่ผมได้รู้จักกับพี่ๆครูอาจารย์เดียวกันรู้สึกอบอุ่นใจครับ ผมเองก็เคารพครูบาอาจารย์ทั้ง ๓ รูปนี้อย่างมากครับ สาธุ

20. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่เคยแจ้งไว้ว่าจะถ่ายรูปวัตถุมงคลของพระอาจารย์ตั๋นมาให้ชมครับผม

[​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]