หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง จ.ร้อยเอ็ด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 28 กรกฎาคม 2010.

1. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับพี่บอย:cool:

2. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิคับ

3. อุดมสมพร

อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ คุณบอย

4. samurailee

samurailee Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ คุณบอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2011
  5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ปาฎิหารย์ หรือ ความบังเอิญ !?

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน วันนี้ผมมีเรื่องอะไรมาเล่าให้ฟังกันนิดหน่อย เป็นประสบการณ์เฉียดตายที่ผมและครอบครัวพึ่งเผชิญกันมาเมื่อช่วงสงกรานต์ที่ ผ่านมาและพวกเราคงจะจำได้ไม่มีวันลืมแน่นอนเพราะมันน่ากลัวมาก เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ไม่รู้ว่าเรารอดมาได้เพราะ ปาฎิหารย์ หรือ ความบังเอิญ แต่สำหรับผมเชื่อมากถึงมากที่สุดว่ามันเกิดจาก ปาฎิหารย์ของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือ...

เรื่องก็มีอยู่ว่าเมื่อวันที่ 14 เมษายน 2554 ที่ผ่านมา ผมและครอบครัวได้เดินทางออกจากจังหวัดเชียงราย กำหนดการคือไปเที่ยวทะเลที่ชะอำ จังหวัดเพชรบุรี ... ซึ่งการเดินทางวันแรกก็ผานพ้นไปไม่มีอะไรเกิดขึ้น เราก็ไปนอนกันที่จังหวัดนครสวรรค์ จนเช้าวันที่ 15 จึงเดินทางเข้ากรุงเทพฯ พาน้องสาวไปแวะเที่ยวดรีมเวิล์ด ซึ่งพอเรามาถึงดรีมเวิล์ดคนในรถทุกคนต่างก็ได้กลิ่นน้ำมันโชยขึ้นมาซึ่งหา สาเหตุไม่ได้ แม่ผมก็พยายามบอกให้พ่อนำรถไปหาอู่ในตัวเมืองเพื่อเช็ครถ แต่ก็หาไม่ได้เพราะช่วงสงกรานต์ร้านรวงส่วนใหญ่ก็ปิดกันหมด ก็ไม่รู้จะทำยังไงกันกลิ่นน้ำมันก็เป็นกลิ่นอ่อนๆเบาๆทุกคนต่างไม่ได้คิด อะไร ... เย็นวันนั้นเราก็เดินทางออกจาก กทม.ไปนอนที่ชะอำหนึ่งคืนโดยกลิ่นน้ำมันที่ได้กลิ่นกันที่ กทม.ก็ไม่ได้เกิดขึ้น

พอเช้าวันที่ 16 พวกเราก็ตื่นมาเล่นน้ำทะเลกันสนุกสนาน เวลาปาเข้าไปบ่ายโมงจึงเก็บข้าวของเพื่อเตรียมเดินทางต่อไปที่จังหวัดประจวบ คีรีขันธ์ กะจะแวะไปเที่ยวอ่าวมะนาว พอออกจากตัวเมืองเพชรบุรีเห็นป้ายไปจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ประมาณ 120 กิโลเมตร ก็ไม่ไกลอะไรก็เดินทางกันไป จนมาได้ประมาณกลางทางอีกประมาณสัก 40 กิโลเมตรจะถึงตัวจังหวัดประจวบฯ กลิ่นน้ำมันก็เริ่มโชยเข้ามาในรถ กลิ่นแรงขึ้นเรื่อยๆ จนพวกเราในรถ 7 ชีวิต ต้องห้าผ้า หาอะไรมาปิดจมูกกันหมดเพราะเหม็นมากจริงๆ ช่วงนี้คนในรถหลายคนเริ่มทักว่าเราน่าจะจอดรถกันเพื่อเช็คว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่าดีไหม ? เพราะเกรงว่าถ้าไฟลุกไหม้ขึ้นมาจะอันตราย แต่พ่อผมที่เป็นคนขับก็แข็งใจขับต่อโดยไม่ฟังเสียงใครเพราะสองข้างทางมีแต่หมู่บ้านเล็กๆ ไม่มีเมือง หรือปั๊มน้ำมันอะไรให้แวะเลย และหลังจากที่นั่งดมน้ำมันกันมากว่า 40 กิโลเมตร พวกเราก็เจอปั๊มแรกของตัวเมืองประจวบฯคือปั๊ม ปตท. พ่อผมไม่รอช้าขับเข้าไปจอดหน้า 7-11 ทันที ...

หลังจากขับเข้าไปจอดเพื่อเช็คสภาพรถ ก็ทราบว่าท่อน้ำมันที่กระโปรงหน้ามีรอยรั่วอยู่เป็นรูเล็กนิดเดียว ก็คุยกันว่าคงต้องเอารถไปซ่อมก่อนประจวบกับตอนนั้นช่วงสงกรานต์มีซุ้มช่วยอำนวยความสะดวกเรื่องรถยนต์ของ วิทยาลัยเทคนิค จ.ประจวบคีรีขันธ์ อยู่พอดี เขาก็มาบอกว่าให้ถอยรถไปที่ซุ้มด้านหลังได้เลยเขาจะเช็ครถให้ ระหว่างนั้นพ่อผมก็ขึ้นไปสตาร์ทรถแต่สตาร์ทยังไงก็ไม่ติดทั้งๆที่พึ่งขับมาจอดเมื่อไม่กี่นาทีนี้เอง ก็เลยคิดว่าน้ำมันคงเหลือน้อยเพราะมันรั่วออกไป เลยไปซื้อเบนซิลจาก ปตท.ใส่แกลลอนมาเติม ระหว่างนั้นผมนั่งอยู่ด้านล่างเห็นว่าน้ำมันที่พ่อเติมมันรั่วลงมาจากกระโปรงรถ ก็บอกว่าให้หยุดก่อนน้ำมันรั่ว พ่อผมลงมาดูเห็นท่าชักไม่ดีก็เลยขึ้นไปเพื่อจะสตาร์ทอีกครั้งเพื่อจะไปเข้าซุ้มของวิทยาลัยฯ พอสตาร์ทครั้งนี้เท่านั้นแหละครับ ไฟลุกขึ้นมาจากตรงจุดที่น้ำมันรั่ว ลามขึ้นมาที่กระโปรงรถ วินาทีนั้นต้องบอกว่าน่ากลัวมากๆครับ เพราะคนที่อยู่ในรถคือ พ่อและน้าของผม ผมอยู่ข้างล่างก็อึ้งไม่รู้จะทำยังไง พอน้าผมตั้งสติได้รีบลงรถมาไปขอหัวฉีดดับเพลิงของ ปตท.วิ่งมาเปิดกระโปรงรถแล้วฉีด ตอนนั้นเหตุการณ์วุ่นวายพอสมควรคนวิ่งหนีแตกกันหมดเลย สุดท้ายก็ดับได้ทันพอดีฉิวเฉียดรถไม่ถูกไหม้ จะไหม้ก็แค่ส่วนของกระโปรงฝาหน้ารถเท่านั้นหวิดเีสียทรัพย์ครั้งใหญ่

เหตุการณ์นี้ทำให้ผมและครอบครัวจำจนตายเลยครับ ว่าก่อนจะไปไหนหากมีกลิ่นน้ำมันไม่พึงประสงค์ต้องหาทางตรวจเช็คให้แน่นอนก่อนจะได้สบายใจ และหลังเหตุการณ์ผ่านไปมีคำถามเข้ามามากมายเกี่ยวกับเรื่องนี้คือ

1.ถ้าเกิดว่าพ่อผมหยุดรถที่เส้นทางระหว่าง เพชรบุรี - ประจวบฯ ซึ่งตรงนั้นไม่มีปั๊มน้ำมัน หรือบ้านคนเลยเพื่อตรวจเช็ครถ แล้วถ้าเกิดไฟไหม้ขึ้นมาตอนนั้น จะเกิดอะไรขึ้น แน่นอนรถวอดทั้งคันแน่ๆครับ เสียทรัพย์สินหมดแน่

2.แล้วถ้าเกิดว่าไฟไหม้ขึ้นมาตอนระหว่างที่เราเดินทางพอดีล่ะ ? ตรงนี้อาจจะร้ายแรงถึงขั้นเสียชีวิตเลยครับ แล้วเพราะอะไรทำให้พวกเราโชคดีไปจอดรถที่ปั๊มน้ำมัน และโชคดีตรงที่แม้กลิ่นน้ำมันจะรุนแรงมากๆ แต่ก็ไม่ติดไฟขึ้นมานี่ถือว่าครอบครัวผมผ่านพ้นสถานการณ์อันเลวร้ายมาได้หวุดหวิด

คนอื่นจะคิดอย่างไรไม่รู้ แต่ผมเชื่อในบุญกุศล ในบารมีของพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ผมและครอบครัวนับถือ พระเครื่ององค์ต่างๆที่ผมและครอบครัวแขวนติดตัวไปด้วยวันนั้นคือ

ผม - เหรียญทำน้ำมนต์ ลป.ศรี, เหรียญเปิดโลก ลป.ดู่, รูปหล่อรุ่นพิเศษ ลป.ดู่, พระปิดตาผงกสิณ ลป.หมุน, แหวนพระพุทธ วัดสะแก ปี 2547, พระขุนแผนรุ่นแรก ลพ.มี วัดมารวิชัย, พระขรรค์ ลป.ศรี มหาวีโร

แม่ - เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น 4 พิมพ์ ลป.ทวด

พ่อ - พระสมเด็จไม่ทราบที่, ลป.ทวด เนื้อว่านไม่ทราบที่, พระผงหลวงปู่ดู่พิมพ์บัวข้างปี 27

น้องสาว - เหรียญหลวงพ่อเกษม เขมโก ที่ระลึกสร้างศาลหลักเมืองพะเยา

น้าชาย - เหรียญครูบาบุญชุ่ม วัดพระธาตุดอนเรือง รุ่นแรก

น้าสาว - รูปหล่อเนื้อเงินไม่ทราบปี ลป.ทิม วัดพระขาว

สาธุๆ ขอบคุณพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ทำให้พวกเรารอดพ้นจากเหตุการณ์อันเลวร้ายครั้งนี้มาได้ หลวงตาม้า ท่านเคยบอกว่า หลวงปู่ดู่ ท่านเคยพูดว่า

"ความบังเอิญ ไม่มีในโลก ทุกสิ่งล้วนเกิดมาจากเหตุปัจจัยต่างๆก็คือ กรรม"

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      162.3 KB
      เปิดดู:
      2,130
      ขนาดไฟล์:
      176.1 KB
      เปิดดู:
      2,156
      ขนาดไฟล์:
      111.8 KB
      เปิดดู:
      2,149
      ขนาดไฟล์:
      112.7 KB
      เปิดดู:
      2,149
  6. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังดีนะครับที่ไม่เป็นอะไร พ่อแม่ครูบาอาจารย์ดูแลเราอยู่ครับ แต่KIA ผมว่ามีปัญหาเยอะนะ ใช้แล้วรู้สึกไม่ค่อยปลอดภัย ลองหาดูในอากลูดูครับ คนด่ากันเลอะเลย

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23

วันนี้ไปโอนเงินร่วมบุญร่วมสร้างพระมหาเจดีย์เขาจอมทองครับ 100 บ. ขออานิสงค์นี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและครอบครัวได้พบเจอความสุข ความเจริญตลอดไป คิดสิ่งใดก็ขอให้สมปราถนาทั้งทางโลกและทางธรรมทั้งหมดทั้งมวล สาธุ

ขนาดไฟล์:
      124.9 KB
      เปิดดู:
      57
  8. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    โชคดีนะครับที่รอดมาได้ไม่เป็นอะไร พ่อแม่ครูบาอาจารย์ท่านคุ้มครองอยู่แล้วครับ:boo:

9. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ตัวผมก็ได้ร่วมทำบุญไปแล้วเช่นกันครับ ^^

10. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ได้รับพระทำมนต์หลวงปู่ศรีแล้วครับ
    ขอขอบคุณและขอบารมีพ่อแม่ครูบาอาจารย์มีหลวงปู่ศรี มหาวีโร เป็นที่สุดโปรดปกปักรักษาคุ้มครองคุณบอย ให้แคล้วคลาดปลอดภัยและเจริญในธรรมยิ่งขึ้นไป

11. kkung1234

kkung1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระผงทำน้ำมนต์เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบพระคุณมากๆครับ

12. อุดมสมพร

อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG]เชิญร่วมงานทำบุญอายุวัฒนะมงคล ๙๕ ปี พระเทพวิสุทธิมงคล (หลวงปู่ศรี มหาวีโร) วันที่๓ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๔ ณ.วัดประชาคมวนาราม(ป่ากุง) ตำบลศรีสมเด็จ อำเภอศรีสมเด็จ จังหวัดร้อยเอ็ด...จัดโดยคณะสงฆ์และคณะศิษย์***

เหรียญซุ้มเรือนแก้ว หลังอัฐบริขาร เนื้ออัลปาก้า หลวงปู่ศรี มหาวีโร จัดสร้างโดยคุณอนุชา แทนวารีรัตน์และคณะศิษย์สร้างถวายเพื่อแจก..เป็นธรรมทาน บูชาพระคุณ ในโอกาสงานวันเกิด ๓พ.ค.๕๔ จำนวนการจัดสร้าง เนื้ออัลปาก้า ๒,๑๑๙ เหรียญ แจกทั้งหมด..ทุกเหรียญ...ถวายหลวงปู่ศรี อธิฐานจิต เมื่อ ๒๓ เมษายน๒๕๕๔ (วันเสาร์ ๕) แล้วพบกัน..๒-๓ พฤษภาคม๕๔ นี้ครับ เป็นวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ศรี มหาวีโร ซึ่งขณะนี้ท่านพักรักษาอาการอาพาธ อยู่ที่โรงพยาบาลศรีนครินทร์ขอนแก่น..คณะแพทย์ผู้รักษาและคณะศิษย์ร่วมกันทำบุญอายุวัฒนะมงคลถวายหลวงปู่ศรี เชิญท่านที่มีความศรัทธาไปกราบขอขมาและขอพรจากท่าน (โทรหาผมได้ครับ) แล้วพบกันที่ขอนแก่น รับแจกเหรียญไปบูชากันเลย ฟรีๆ แจกเพื่อบูชาพระคุณ ครับ[​IMG][​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      72.4 KB
      เปิดดู:
      744
      ขนาดไฟล์:
      61 KB
      เปิดดู:
      845
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2011
  13. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อ 2 คืนก่อนผมฝันถึงหลวงปู่ครับ ฝันว่าท่านแข็งแรงมีสุขภาพดีขึ้นมากๆ (ในความฝันท่านเมตตาต่อลูกศิษย์ที่ไปกราบท่านมากครับ) ขอบารมีหลวงปู่ศรี คุ้มครองป้องกันภัยลูกศิษย์ทุกท่านครับ โชคดีมีลาภกันทุกคนนะครับ

14. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

15. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุก ๆ ท่าน ก่อนอื่น ต้อง ขอ บอก ว่าวันนี้ วันที่ 27 เมษายน 54 ผมเดินทางมากราบหลวงปู่ที่ โรงพยาบาลศรีนครินทร์ จ.ขอนแก่น ครับ แล้ว คืนนี้ก็ นอนเฝ้าหลวงปู่ ที่หน้าห้องครับ อาการหลวงปู่ยังทรงๆ อยู่ครับ
    และในวันพรุ่งนี้ ก็จะเดินทางไปวัดป่ากุง เพื่อจัดเตรียมงานมุทิตาจิตหลวงปู่ครับ และก็คงค้างที่วัดจนกว่างานจะเสร็จสิ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2012
  16. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ ด้วยครับผม สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2012
  17. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

คุณบอย พ่อแม่ครูบาอาจารย์ทั้งคันเลยนะครับ ^_^ บุญรักษาจริงๆ แต่ครอบครัวคุณบอยดีนะแขวนพระกันทุกคนเลย อย่างน้อยก็อุ่นใจ แต่ครอบครัวผมนี้ พ่อไม่ยอมแขวนอะไรเลย ผมละเป็นห่วงจริงๆ

นี้รอบที่แล้วก็ตกต้นไม้ ดีว่าไม่เป็นอะไร นี้ถ้าเป็นก็ไม่ทันดูใจเพราะตกอยู่ที่สวนในไร่คนเดียว ทุกวันนี้ผมจะออกจากบ้านต้องบ่นปากฝากเจ้าที่เจ้าทางดูแลทุกวัน (ทำแบบนี้มานานแล้ว)

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ

18. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

อนุโมทนาครับ __^/|^__

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end -->

19. rawatn

rawatn เป็นที่รู้จักกันดี

2.คุณ เรวัตร RF506745200TH

ขอบคุณมากครับ
    ได้รับพระแล้วครับ เมื่อวานนี้
    แต่ติดตรงที่พระแตกครึ่งเลยครับ
    เสียดายมาก เปิดออกมาหักครึ่ง
    ขอบคุณครับ...

20. samurailee

samurailee Active Member

ของดิฉันยังไม่ได้รับค่ะ แต่ได้ยินแบบนี้แล้ว ก็ลุ้นอยู่เหมือนกัน กลัวแตกค่ะ :'(