หลวงปู่สี ฉันทสิริ วัดเขาถ้ำบุญนาค

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 16 มกราคม 2009.

1. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณพี่ช้างเป็นอย่างสูงครับ...ตอนนี้พี่ช้างสบายดีนะครับ ขอกราบหลวงปู่สีแห่งวัดเขาถ้ำบุญนาค อาจารย์ของอาจารย์ครับ..

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    สบายดีขอรับ และยังคงปูพื้นฐานแห่งธรรมะต่อไป โมทนา สาธุ

3. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[​IMG] [​IMG][​IMG]
    หลวงปู่สี ท่านเกิดเมื่อ พ.ศ.๒๓๙๒ ในปลายสมัยรัชกาลที่๔ ที่ อ.รัตนะ จังหวัดสุรินทร์ ท่านใช้ชีวิตในวัยหนุ่มอย่างโชกโชน จนอายุ ๒๙ ปีจึงเข้ารับราชการเป็นทหารเรือ อยู่ในกรุงเทพฯหลายปี แล้วออกจากราชการ ไปมีอาชีพค้าวัวค้าควายอยู่ระยะหนึ่ง จวบจนอายุได้ ๓๙ ปี ก็เกิดความเบื่อหน่ายในโลกีย์วิสัย เห็นว่าชีวิตที่ผ่านมาไม่มีอะไรเป็นแก่นสาร ท่านจึงตัดสินใจทำการอุปสมบทที่วัดบ้านเส้า ซึ่งอยู่ใน อ.บ้านหมี่ในปัจจุบัน โดยมีพระครูธรรมขันธ์ เป็นพระอุปัชฌาย์ เมื่อบวชได้ประมาณ ๕ วันได้เดินธุดงค์มาจำพรรษาที่ถ้ำเขาไม้เสียบ ต.ช่องแค จ.นครสวรรค์ เป็นเวลา ๓ ปี
    ขณะที่อยู่ถ้ำเขาไม้เสียบนั้น ท่านพยายามฝึกฝนสมาธิจิต จนมีความกล้าแข็งพอสมควรแล้ว(แสดงว่าท่านพอมีพื้นฐานทางด้าน คาถาอาคม และการฝึกจิตมาตั้งแต่สมัยเป็นฆราวาส) ท่านก็ได้เริ่มออกเดินธุดงค์สู่สถานที่ต่างๆ พร้อมทั้งเสาะหาอาจารย์ที่เก่งกล้าในเวทย์วิทยาคมเพื่อขอศึกษาเล่าเรียน โดยเดินขึ้นเหนือบ้าง อีสานบ้าง บางครั้งก็เข้าประเทศลาว ท่านเคยเดินธุดงค์จากพม่าเข้าไปประเทศอินเดีย ถึง ๒ ครั้ง ท่านเคยหลงอยู่ในป่าดงดิบแถบประเทศพม่าหลายวัน โดยไม่ได้ฉันอาหารเลย จนเกือบเอาชีวิตไม่รอด แต่ด้วยสมาธิจิตที่กล้าแข็ง วันหนึ่งหลวงปู่สีก็เดินไปพบกับชาวบ้าน ๒ คนผัวเมียกลางป่า...
    สองผัวเมียนั้นบอกท่านว่า แถบนี้ไม่มีบ้านผู้คนอยู่เลยสักหลังเดียว อีกทั้งเสือ สาง ช้างป่า ก็ชุกชุม มีคนหลงป่าตายในป่าแถบนี้หลายรายแล้ว พร้อมทั้งมอบยาให้ท่าน ๑ เม็ด บอกว่าเป็นยาสมุนไพร ปรุงจากรากไม้หลายชนิด เมื่อฉันแล้วจะทำให้อายุยืน ร่างกายแข็งแรง และทำให้ไม่หิวข้าว หิวน้ำ เมื่อท่านลองฉันดูก็เป็นจริงดังที่ชาวบ้าน สองผัวเมียบอก จึงคิดจะขอบใจแต่ปรากฏว่าหายไปแล้ว จึงรู้ว่าที่แท้แล้วเป็นเทวดามามอบยาทิพย์ให้ท่านนั่นเอง เพราะแถบนั้นไม่มีบ้านคน ซึ่งจากยาที่ท่านฉันนี่เองกระมัง ท่านจึงมีอายุยืนยาวถึง ๑๒๘ ปี เมื่อพบกับเทวดาแล้ว ท่านก็เดินหาทางออกจากป่าลึก ไม่นานก็พบกับช้างป่าโขลงใหญ่ ท่าทางดุร้าย แต่แปลกที่ช้างทั้งหมด คุกเข่าลงชูงวงแสดงความเคารพหลวงปู่สี เป็นที่อัศจรรย์ ท่านจึงขึ้นขี่คอช้างจ่าฝูง ให้มันพาออกจากป่าไปส่งที่ชายแดนพม่า ชาวบ้านป่าเห็นเข้าก็ตกอกตกใจกันใหญ่ ถามว่าเพราะเหตุใดช้างป่าจึงไม่ทำร้าย เพราะช้างป่าโขลงนี้ ปกติหากพบคน ไม่ว่าชาวบ้านหรือพระธุดงค์ มักจะเหยียบจนตาย แต่มันไม่ทำอะไรหลวงปู่สีทั้งยังพากันมาส่งถึงชายป่า ท่านก็ไม่ว่ากระไร หัวเราะหึๆ แล้วเดินจากไปโดยไม่พูดอะไรเลย

4. Chang_oncb

[​IMG][​IMG] ปู่สี [​IMG]

กราบหลวงปู่สี ฉันทสิริ พระอริยเจ้า ๗ แผ่นดิน แห่งวัดเขาถ้ำบุญนาค ตาคลี จ.นครสวรรค์ กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

5. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ความตั้งใจที่ผมจะไปกราบหลวงปู่สีให้ได้ มาถึงแล้วครับพี่ช้าง ตอนนี้ผมได้ลางานเรียบร้อยแล้วเพื่อจะได้กราบหลวงปู่ที่วัดเขาถ้ำบุญนาคครับ..ตอนนี้วางแผนคร่าวๆไว้ว่าจะไปกราบหลวงพ่อกวยวัดบ้านแคเป็นที่แรก ต่อด้วยกราบหลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุงและต่อไปกราบหลวงพ่อพรหมวัดช่องแคหรือหลวงปู่สี พอดี2วัดนี้ผมไม่เคยไปมาก่อนเลยไม่ทราบว่าถึงวัดไหนก่อนกันครับ..

6. Chang_oncb

กราบโมทนา สาธุ นำมาให้ชมอีกนะครับ และขอบารมีหลวงปู่สี ฉันทะสิริ ประทานพรอันประเสริฐให้กับ ท่านและครอบครัว

7. nitikoon kongkhaw

พระหลวงปู่ทวด รุ่นนี้โรยผงศักดิ์สิทธิ์ และเป็นผงศักดิ์สิทธิ์มาก อยากรู้ว่ามากแค่ไหน ประวัติความเป็นอย่างไร ต้องไปสอบถาม พระอาจารย์สาย พุทธสถาน พระพุทธบาทเขากะลา มีโอกาสจงเก็บรักษาเอาไว้ให้ดี พระรุ่นนี้สร้างปี 2553......................................
    หลวงปู่ทวดรุ่นนี้พี่ช้างพอบอกลายแทงหน่อยได้ไหมครับว่าผมต้องไปทำบุญที่ไหน พอดีไม่กี่วันนี้ผมจะไปกราบหลวงปู่สี จะได้แวะไปทำบุญด้วยครับ ขอบคุณมากครับพี่

8. Chang_oncb

ถ่ายภาพมาให้ชมกันบ้างนะครับ ถ้ามีเวลาลองแวะไปกราบหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ พยุหะคีรี จ.นครสวรรค์ ด้วยนะครับ สาธุ

9. nitikoon kongkhaw

ได้เลยครับพี่ช้างเดี๋ยวผมจะเอารูปมาให้ชมครับและไม่ทราบว่าวัดหลวงปู่สีกับวัดหลวงปู่บุญศรีไกลกันมากไหมครับ...

10. Chang_oncb

พุทธสถาน พระพุทธบาทเขากะลา เส้นทางสายเอเซีย ถึงสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาไปอุทัยธานี ไปวัดท่าซุง หากเราขึ้นสะพานแล้วลงสะพาน ๒๐๐ เมตรเลี้ยวขวามือ ก็จะไปวัดหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ วัดใหม่สันติธรรม ถามชาวบ้านแถวนั้นได้ หรือถามร้านอาหารมณฑาทอง ก็รู้ หากไม่เลี้ยวซ้ายตรงไป พอถึงทางแยกเลี้ยวซ้ายไป อ.พยุหะคีรี เราไม่เลี้ยวซ้าย เส้นทางจะไปเขากะลาจะอยู่ขวามือ ให้เราเลี้ยวขวาไปทางขวามือประมาณ ๔๐ กม.ก็จะถึง หากเลี้ยวไม่ได้ให้ ยูเทิร์นกลับมา แล้วตบซ้าย หรือถามหาเส้นาทาง ต.เขากะลา อ.พยุหะคีรี วิ่งตรงไป ๔๐ กม. วัดอยู่ขวามือ ไปหาพระอาจารย์สาย ขอบูชา ขอทำบุญกับท่าน ท่านเป็นคนปั้มพระรุ่นนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2012
  11. nitikoon kongkhaw

ชัดเจนมากครับ ผมขอขอบพระคุณพี่ช้างเป็นอย่างสูงนะครับที่สละเวลามานั่งพิมพ์ข้อมูลรายละเอียดให้ขนาดนี้ครับ ขอบพระคุณพี่มากจริงๆครับ...

12. Chang_oncb

ลืมให้เบอร์โทร เผื่อติดต่อสอบถาม 090-8017764 เส้นทางนั้น สายเอเซีย จะแวะกราบหลวงพ่อสวย วัดโคกแก้วก็ได้นะครับ

13. Chang_oncb

วัดใหม่ศรีสุทธาวาส หากเราขึ้นสะพานมุ่งหน้าไปวัดท่าซุง พอลงสะพาน ๒๐๐ เมตร ให้เลี้ยวขวา แล้วเลาะถนนริมแม่น้ำตรงไปโกรกพระ ประมาณ ๑๒ กม.วัดอยู่ทางขวามือ หาไม่ยาก

14. nitikoon kongkhaw

ขอบพระคุณพี่มากจริงๆครับ..

15. Chang_oncb

ไปกันกี่ท่านและครับ และค้างกลางทางหรือเปล่าครับ

16. nitikoon kongkhaw

ไปกัน5คนครับพี่ช้าง ผมตั้งใจว่าออกจากกรุงเทพตั้งแต่เช้ามืด จะได้มีเวลาไปทำบุญหลายวัดครับ ตอนเย็นก็ค่อยตีรถกลับเข้ากรุงเทพครับ..

17. Chang_oncb

โมทนา สาธุ ขออาราธนา พระรัตนตรัย ประทานพร อันประเสริฐ ให้แคล้วคลาด ปลอดภัย สมบูรณ์ พูลสุข ทุกทิวาราตรีกาล

18. Chang_oncb

กราบโมทนาสาธุครับ เป็นบุญบารมีที่ได้ไว้ครอบครอง เมื่อเดือนที่แล้วก็เกือบได้ มาครอบครอง แต่ตกลงราคากันไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2012
  19. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอแก้ประวัติหลวงปู่หน่อยนะครับ ท่านเกิดปี 2392 ตรงกับรัชสมัยรัชกาลที่ 3 ครับ เพราะพระองค์ท่านเสด็จสวรรคตปี 2394 ครับไม่ใช่ รัชกาลที่ 4 ซึ่งพระองค์ท่านเสด็จสวรรคตปี 2411 ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2012
  20. Chang_oncb

กราบโมทนา สาธุ เป็นอย่างสูง ที่ได้ช่วยส่งเสริม และช่วยประกาศกิตติคุณของหลวงปู่สี ฉันทะสิริ ให้สาธุชนคนรุ่นหลังได้รับรู้ ปฏิปทา ของหลวงปู่ไม่ให้เลือนหายไปตามกาลเวลา