หลวงปู่อั๊บ เขมจาโร วัดท้องไทร อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม (พระผู้มากล้นด้วยความเมตตา)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย thaiput, 13 มิถุนายน 2006.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    แม่พิมหลวงปู่ดีทางเมตตา แคล้วคลาด ส่วนเรื่องที่คุณบอกนั้น ขออนุญาตตอบแทนนะครับผมว่า " ต้องเริ่มจากคนสองคน ที่ต้องลดเหตุผลของกันและกันออกไป เหลือไว้แต่ความให้อภัยทุกๆเรื่อง และทำความรู้สึกดีๆเข้าหากัน วัตถุมงคลเป็นเพียงกำลังใจให้เราให้เกิดความเชื่อมั่น หรือมั่นใจในที่เราจะกระทำในสิ่งที่เราคิดว่าดี ดั่งนั้นควรทำควรเข้าใจให้ถูกต้องนะครับ เราควรช่วยตัวเอง ก่อนแล้ววัตถุมงคลจึงช่วย ในด้านกำลังใจนะครับ" แต่ถ้าเขาหมดใจให้เราแล้ว ก็ถือว่าเราทำดีขนาดนี้แล้วเขายังไม่เห็นก็คิดเสียว่า บุญเขาน้อยไปจึงมองไม่เห็นความรักที่เรามีให้กับเขา "หนทางยังยาวไกล หากยอมท้อแต่ต้นทาง จะถึงจุดหมายได้อย่างไร"

" ชีวิตที่ผ่านพบ มีลบย่อมมีเพิ่ม ขอเพียงให้เหมือนเดิม กำลังใจ "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2008
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ลอง PM ถามทางคุณ Thaiput น่ะครับ ท่านเป็นผู้ชำนาญเรื่อง หลวงปู่อั้บ ท่านหนึ่ง

3. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    อนุโมทนาครับ
    ขอบคุณครับ

4. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    นั่งปรกพุทธาภิเษก

*-* หลวงพ่อพระอธิการเกษม (อั๊บ) เขมจาโร วัดท้องไทร นฐ. นั่งปรกในพิธีมหาพุทธาภิเษกวัตถุมงคล ณ. วัดดอยคีรี ต.หัวเดียด อ.เมือง จ.ตาก วันที่ 25 ตุลาคม 2551 *-* thaiput007@hotmail.com

5. eitomi

eitomi สมาชิกใหม่

ดีค่ะคุณ thaiput ยังไงช่วยตอบให้กระจ่างทีค่ะ ขอบคุนค่ะ

6. จรัสกุล

ครับ
    ในงานพิธีนี้หลวงพ่อพระมหาวิบูลย์ก็ไปร่วมนั่งปรกด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

7. thaiput

แม่พิมหลวงปู่ดีทางเมตตา แคล้วคลาด ส่วนเรื่องที่คุณบอกนั้น ขออนุญาตตอบแทนนะครับผมว่า " ต้องเริ่มจากคนสองคน ที่ต้องลดเหตุผลของกันและกันออกไป เหลือไว้แต่ความให้อภัยทุกๆเรื่อง และทำความรู้สึกดีๆเข้าหากัน วัตถุมงคลเป็นเพียงกำลังใจให้เราให้เกิดความเชื่อมั่น หรือมั่นใจในที่เราจะกระทำในสิ่งที่เราคิดว่าดี ดั่งนั้นควรทำควรเข้าใจให้ถูกต้องนะครับ เราควรช่วยตัวเอง ก่อนแล้ววัตถุมงคลจึงช่วย ในด้านกำลังใจนะครับ" แต่ถ้าเขาหมดใจให้เราแล้ว ก็ถือว่าเราทำดีขนาดนี้แล้วเขายังไม่เห็นก็คิดเสียว่า บุญเขาน้อยไปจึงมองไม่เห็นความรักที่เรามีให้กับเขา "หนทางยังยาวไกล หากยอมท้อแต่ต้นทาง จะถึงจุดหมายได้อย่างไร"

" ชีวิตที่ผ่านพบ มีลบย่อมมีเพิ่ม ขอเพียงให้เหมือนเดิม กำลังใจ "

8. จรัสกุล

ครับ
    (good)(good)(good)
    ขอบคุณครับ

9. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำครับ

10. ดุสิตบุรี

ดุสิตบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามคุณออยหน่อยนะครับ ปรกติคาถาแม่พิมจะมี อุ กะ ปะ สะ หะ นะ พุท 7ตัวครับ

พอดีผมไปบูชาผ้ายันต์ดำเซ็นมา แล้วหลวงปู่ท่านเมตตาจารผ้ายันต์ให้ผม จารด้วยปากกาธรรมดาครับมี 25 ตัวอักขระครับ แต่เริ่มจาก อุ กะ ปะ สะ หะ นะ พุท แล้วที่เหลือผมอ่านได้บางตัว แต่บางตัวก็อ่านไม่ออกครับ ไม่ทราบว่าคาถาเต็มๆว่าอย่างไรครับ

รบกวนพี่ออยหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

11. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับของแล้วครับพี่ออยล์ ขอบคุณมากครับ

12. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

13. ลุงชาลี

ข่าวว่าราคาสูงใช้ได้เลย ใช่ไม๊ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

14. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    เป็นคำตอบที่สุดยอดมากค่ะ ถ้าหากจะมีคู่ขอให้คู่ของเราเป็นคู่บุญเถอะ จูงกันไปนิพพาน ให้บุญหนุนนำให้ได้อยู่ ได้เจอกัน ได้ร่วมบุญกุศลกัน จะอยู่กันด้วยความสุข แต่ถ้าเราอยู่กับเค้าแล้วมีทุกข์ก็ห่างกันไปเถอะถือว่าเป็นคู่เวรกรรม ชดใช้แล้วก็ให้จบกันไป เราก็บูชาแม่พิมเหมือนกันขอให้ยึดที่แม่พิมเหมือนแม่ที่เมตตาลูก ดูแลลูกให้ลูกมีความสุข ปลอดภัย ขอด้านเมตตามหานิยมดีกว่าจะให้ท่านพาคนนั้นกลับมานะ(ถ้าเผื่อเค้าเป็นคู่เวรล่ะ) ขอให้ท่านพาคู่บุญมาให้ดีกว่ามั้ย อิอิ ขอแม่พิมให้มีคนเมตตาเราเยอะๆสิคะ
    เอาใจไว้ที่ตนจะพ้นตาย เอาใจไว้ที่คนอื่นจะสะอื้นจนวันตาย คำสอนหลวงพ่อกันตสิริ วัดถ้ำชี จ.เพชรบุรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2008
  15. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    เฮ้ยเจ้าเกส พี่รู้จักท่านนะ หลวงพ่อกันตสิริ พี่เคยอ่านคำสอนท่านท่านสงบมากนะ

16. ลุงชาลี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาขอรับ
    สัพเพ สัตตา สุขิตา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อัพยาปัชฌา โหนตุ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ
    ด้วยเดชแห่งบุญบารมี ที่ข้าพเจ้าได้สั่งสมมา
    ทุกภพทุกชาติ ขออุทิศบุญบารมีนี้ให้กับ
    ทุกดวงจิต ดวงวิญญาณ มนุษย์ อมนุษย์
    ทั้งหลาย ไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณ
    เจ้ากรรม นายเวร ทุกภพทุกชาติ
    จงมีส่วนร่วมในบุญบารมีนี้
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา ลุล่วงพ้นทุกข์
    ตามองค์พุทธ พระอรหันต์ และ
    ขอ-อโหสิกรรม-ซึ่งกันและกันด้วยเทอญ....
    .สาธุ.. สาธุ.. สาธุ

17. จรัสกุล

ครับ

อนุโมทนากับทุกท่านครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2008
  18. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    นางพิม ของหลวงปู่อั๊บ ท่านสร้่างไว้ช่วยเหลือมนุษย์จริงๆครับ หมั่นทำบุญให้แม่พิมและหลวงปู่อั๊บท่านด้วยนะครับ ขอสักแต่ขออย่างเดียว สาธุ..

19. บุญรักษา

บุญรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาบุญทุกประการครับ..
    http://palungjit.org/showthread.php?t=156734 เชิญร่วมบูรณะพระประธานในโบสถ์..รูปหล่อหลวงปู่ปาน..รูปหล่อหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ณ วัดเขาวงถ้ำนารายณ์ จ.สระบุรี.. <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

20. thaiput

*-* ตระกรุดกันงูสยบอสรพิษร้าย ของหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร วัดท้องไทร อ.นครชัยศรี นฐ. *-* thaiput007@hotmail.com