หลวงปู่อั๊บ เขมจาโร วัดท้องไทร อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม (พระผู้มากล้นด้วยความเมตตา)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย thaiput, 13 มิถุนายน 2006.

1. kulu

kulu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใช้ของหลวงปู่อยู่ดีมากๆๆๆๆๆๆๆครับ

2. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
  3. kingjane

kingjane เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    kean

สาธุคร๊าบ ของของหลวงปู่ดูแล้วน่ะศรัทธามากเลยคร๊าบ ดูขลังมากเลยคร๊าบ อยากมีไว้บชาบ้าง ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไงบ้างคร๊าบ(verygood)

4. youngyee7777

youngyee7777 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอด ตะกรุดหลวงปู่อั๊บ สวยมากๆๆ ขลังจริงๆค๊ะเคยจับแล้วขนลุกเลยค๊ะ ขอสั่งจอง 1 อันล่วงหน้า น๊ะค๊ะพี่ออย

5. thaiput

พระยอดธงหล่อโบราณ รุ่น สร้างโรงเรียน หลวงปู่อั๊บ เขมจาโร วัดท้องไทร นฐ. พระยอดธงรุ่นนี้เททองหล่อแบบโบราณที่วัด รูปทรงองค์พระล่ำสันสวยงามยิ่งนัก จัดสร้างขึ้นครั้งแรก เมื่อ พ.ศ. 2546 ประสบการณ์ดีครอบจักรวาลเลยครับ

thaiput007@hotmail.com<!--sizec--><!--/sizec-->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2012
  6. thaiput

7. sunjiaa

sunjiaa เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    อยากถามพี่ ๆ ว่า เวลาบูชานางพิม ต้องจุดธูปกี่ดอก คับ
    เดี๋ยวไว้ว่าง ๆ จะหาโอกาสไปกราบหลวงปู่ ท่านอีก ก็คงจะเป็นช่วงปีใหม่เนี่ย ไปขอพรท่าน

8. banana man

banana man เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    สวัสดีครับ พี่ไทยพุทธครับ รบกวนสอบถามครับ
    พ่อผมไปที่วัดแล้วเช่าตะกรุตมา หลวงพ่อบอกว่านี่กันงูได้
    แต่เห็นเพื่อนบอกว่าตะกรุตกันงูจะมีขมวดพิรอด
    แต่ตะกรุดชุดนี้ไม่ได้ขมวด ตกลงนี่คือตะกรุตอะไรหรอครับ
    ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      131.4 KB
      เปิดดู:
      199
  9. thaiput

สวัสดีครับคุณ banana man สำหรับภาพตะกรุดที่คุณได้สอบถามมานั้น น่าจะเป็นตะกรุดแม่พิมพาขององค์พระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร แห่งวัดท้องไทรครับ ตระกรุดแม่พิมพานี้ใช้ได้สารพัดแล้วแต่จะอธิษฐานเอาครับ แต่ห้ามใช้ไปในทางที่ผิดหรือมิชอบครับ ตระกรุดนี้ถ้าหลวงปู่ท่านเอ่ยปากเองว่าสามารถกันงูได้ก็แสดงว่าท่านเสกครอบแบบกันงูมาให้ด้วยครับ โชคดีแล้วครับ ขอขอบพระคุณมากครับ

thaiput007@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2012
  10. banana man

banana man เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณพี่ไทยพุทธกับพี่จรัสกุลมากครับ

11. thaiput

12. sunjiaa

sunjiaa เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณคับ พี่ ที่เข้ามาตอบ
    จะได้หายสงสัย และบูชาได้อย่างสบายใจคับ

13. helloartdy

helloartdy เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    อยากได้ง่ะ (ping)

14. thaiput

15. noonoong

noonoong เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ตอนนี้ที่วัดยังมีการสักยันต์นางพิมอยู่หรือเปล่าครับ ตอนแรกเห็นว่าหลวงปู่ท่านเลิกสักให้แล้ว

และเรื่องพระกริ่งของหลวงปู่ผาดตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ เห็นว่าจะออกมาช่วงหลังออกพรรษา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2007
  16. noonoong

ถ้าจะไปสักควรไปช่วงไหนและต้องทำอย่างไรบ้าง และค่าบูขาครูประมาณไหน จะได้เตรียมตัวครับ ขอบคุณครับ

17. thaiput

- สวัสดีครับ คุณ shashu<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_843801", true); </SCRIPT> สำหรับเรื่องการสักยันต์ ของสำนักวัดท้องไทรนั้น จะมีการสักยันต์ในทุกๆวันเสาร์ครับประมาณตั้งแต่ 9.00 น. เป็นต้นไปครับ ค่าบูชาครูท่านละ 199 บาทครับ จะมีการสักหมึกและสักน้ำมันครับ เงินค่าบูชาครูสักยันต์ทั้งหมดนั้นจะนำไปเพื่อสร้างโรงเรียนของวัดท้องไทรต่อไปครับ ขอขอบพระคุณมากๆที่สอบถามเข้ามาครับ / thaiput007@hotmail.com

18. noonoong

แล้วพระกริ่งหลวงปู่ผาดที่ท่านเคยลงไว้ล่ะครับ ออกให้บูชาหรือยังครับ

19. thaiput

ชีวประวัติพอสังเขป

ชีวประวัติ : พระอธิการเกษม (อั๊บ) เขมจาโร วัดท้องไทร จ.นครปฐม

พระอธิการเกษม เขมจาโร หรือหลวงปู่อั๊บ ถือกำเนิดในตระกูล “ทิมมัจฉา” เกิดเมื่อวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๔๖๕ ที่บ้านแหลมบัว อำเภอนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม เป็นบุตรคนโตในบรรดาพี่น้อง ๑๒ คน ดังนั้นจึงต้องรับหน้าที่ดูแลน้องๆ และช่วยพ่อแม่ทำไร่นาเพื่อหารายได้จุนเจือครอบครัว

การศึกษา

เมื่อหลวงปู่อายุได้ ๒๐ ปีท่านได้ตัดสินใจอุปสมบทตามแบบแผนประเพณีโบราณ โดยอุปสมบท ณ วัดทุ่งน้อย มี “หลวงพ่อมา” เกจิอาจารย์อาคมขลังเป็นพระอุปัชฌาย์ เมื่อบวชแล้วหลวงปู่ได้มาจำพรรรษาอยู่ที่วัดท้องไทร ๙ ปี หลังจากนั้นท่านจึงเดินธุดงค์ไปเรื่อยๆ และไปจำพรรษาอยู่ที่วัดใหม่ต้านทาน อำเภอบ้างซ้าย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ราว ๑๓ ปี แล้วย้ายมาจำพรรษาอยู่ที่วัดวังชะโด จังหวัดพระนครศรีอยุธยา อีก ๒ ปี จนกระทั่งปี ๒๕๐๘ หลวงพ่อจึงกลับมายังวัดท้องไทรและอยู่ที่วัดท้องไทรจนถึงปัจจุบัน ซึ่งหลวงปู่ได้เป็นเจ้าอาวาสวัดเมื่อ ๑๒ พฤษภาคม ๒๕๑๓ปรากฏตามตราตั้งเจ้าอาวาส และได้รับการแต่งตั้งให้เป็นพระกรรมวาจาจารย์ เมื่อ พ.ศ. ๑๕๑๔

ครูบาอาจารย์ของหลวงปู่อั๊บ

หลวงปู่อั๊บท่านเป็นผู้ที่สนใจวิชาอาคมมาตั้งแต่สมัยที่ยังเป็นฆราวาส ครูบาจารย์ของท่านมีทั้งที่เป็นพระ และฆราวาส มีดังนี้

1.หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา
    2.หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก
    3.หลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง
    4.หลวงพ่อโบ้ย วัดวังมะนาว
    5.หลวงพ่อจันทร์ วัดบ้านยาง
    6.ก๊งสุข
    7.โยมถ่าย

<!-- google_ad_section_end -->

20. ดุสิตบุรี

ดุสิตบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ขอถามท่านผู้รู้ทุกท่านนะครับ
    วันอาทิตย์ที่ 23 ธันวาคมนี้ ผมจะไปวัดท้องไทร ไม่ทราบว่าทางวัดจะสักหรือป่าวครับเพราะวันนั้นเค้าเลือกตั้งกัน(ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือป่าว) และถ้าเป็นวันปกติจะเริ่มสักกี่โมง วันไหนบ้างที่งดสักครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ