หลวงพ่อปาน รุ่นรักษามะเร็ง(ตับ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 17 ธันวาคม 2009.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณเป็นคนมีบุญน่ะครับ

กรรมมาซัด แต่บุญช่วยไว้ เอาใจช่วยน่ะครับ

2. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ ที่พ้นสิ่งร้ายๆไปใด้ ^ ^

ผมดูจากพิมพ์น่าจะเป็นพิมพ์ไก่หางพวงนะ พระท่านเลือกเจ้าของแล้วครับ ^ ^

3. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีและดีใจด้วยนะครับ :cool:

4. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยนะค่ะ พระของหลวงปู่ปาน พุทธคุณสูงมากค่ะ เคยได้มาองค์นึง แต่คนอื่นดันเอาไปแล้วค่ะ เมื่อหลายปีที่แล้วไปหาหมอนึกว่าตัวเองเป็นโรคกระัเพราะหมอตรวจทุกอย่างก็ไม่เจอไร กลืนแปล้ง เอ๊กสเรย์ก็ไม่เจอไร แต่พอไปทำอัลต้าซาวด์เจอซีสในตับโต สามเซ็น หมอบอกว่าถ้าไม่โตมากกว่านี้ก็ไม่จำเป็นต้องผ่าตัด ผ่านมาหลายปีมากแล้วค่ะ ไม่รู้ซีสมันโตขึ้นหรือปาว เพราะช่วงนี้เสียดท้องทะลุถึงหลังบ่อยมากค่ะ อย่างงี้ถือว่าเป็นมะเร็งตับหรือป่าวค่ะ แล้วไม่ทราบว่าพอจะเล่าอาการของโีรคไว้เป็นเคสศึกษาได้ไหมค่ะ เมื่อไม่กี้วันนี้ ไปหาหมออีกเพราะเสียดท้องนอนไม่ได้สามคืน เขาให้ยามากินสามชนิด ก็รู้สึกว่าอาการเสียดท้องหายไป หมอนัดไปส่องกล้องกับทำอัลต้าซาวด์อีกวันที่ห้า แต่ไม่อยากไปไม่อยากรับรู้ค่ะ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เห็นใจครับ

ไม่มีพระหลวงพ่อปาน ก็นึกถึงเอาน่ะครับ ท่องคาถา พุทธะ มะ อะ อุ นะโม พุท ธา ยะ ไปแทนน่ะครับ

ภาวนาดีๆก็ถึงท่านเหมือนกันครับ

6. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อป่วยก็ต้องรักษาไปตามอาการ ขอแค่รู้ก่อนที่อาการจะทรุด ย่อมมีสิทธิ์ที่จะหายขาดใด้ อยากให้คุณภัทรอังคารอดทนและฝ่าฟันไปให้ใด้เหมือนเจ้าของกระทู้นี้ นี่เป็นตัวอย่างที่ดี ที่ไม่ยอมแพ้กับมัจจุราช ขอเพียงมีชีวิตใด้ต่อไป ก็ย่อมสร้างบุญบารมี และปฎิบัติธรรมใด้ยิ่งๆขึ้นไปอิก และยังมีครอบครัว ที่ถึงแม้เราอาจไม่เสียดายชีวิตเรา แต่พ่อ แม่เรา ท่านจะอยู่ใด้อย่างไรหากไม่มีเราคอยดูแล อดทนและฝ่าฟันมันไปให้ใด้ อาจฟังดูยาก แต่เชื่อว่าคุณทำใด้แน่นอนครับ

7. พี เสาวภา

เงื่อนไขของแต่ล่ะ คน แต่ล่ะครอบครัวต่างกัน ตามกำลังใจที่เสริมมา และมาสนับสนุน ด้าน เศรษฐกิจ

ทำให้คนพร้อมไม่เหมือนกัน

คุณบุพพนิมิต อาจจะมีความพร้อม ด้าน เศรษฐกิจ และ กำลังใจจากคนรอบข้าง ทั้งกำลังกาย ทำให้ ฝ่าฟันมาได้ และเป็นผู้ชาย สรีระอาจจะมีความทนทานกว่า ทำให้ฝ่าฟันวิกฤตมาได้ ขนาดกำลังใจดี และสบายแบบเดินดูไม้กอล์ฟตามห้างได้ จัดว่ากำลังใจชั้นเยี่ยม น่าเลื่อมใส

แต่อย่างไรเอาใจช่วยคุณ ภัทรอังคารน่ะครับ ทีกำลังเห็นทุกข์อยู่ครับ

หลวงปู่ปานจงมาโปรด ด้วยน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2010
  8. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณนะค่ะสำหรับความเห็นใจ โดยส่วนตัวอุ้มไม่ค่อยได้ให้ความสนใจกับตัวเองหรอกค่ะ อุ้มเตรียมตัวตายมาหลายรอบแล้ว และก็ไม่เคยกลัวตาย แต่ที่ยังตายไม่ได้อาจจะเป็นเพราะว่าไม่อยากตายอย่างมีห่วง ตอนนี้ห่วงสำคัญที่สุดก็ืคือคุณแม่ค่ะ ถ้าคุณแม่ไม่มีอุ้ม คุณแม่ก็อยู่ไม่ได้ เพราะท่านก็อาศัยเราทุกอย่าง ทุกด้านค่ะ

9. ภัทรอังคาร

ค่ะ ขอบพระคุณมากนะค่ะ ที่เตือนสติ ยังไงอุ้มก็จะรองรักษาดูค่ะ จิงอย่างที่คุณพูดแหละ หากชีวิตเราสั้นลงโอกาศที่จะสร้างบุญบารมีและปฎิบัติธรรมก็จะลดน้อยถอยลงไปจนไม่เหลือ หากเรารักษาชีัวิตให้อยู่ได้นานเท่าไร เราก็ยังมีเวลาที่จะสั่งสมบารมีจนถึงที่สุด ความตายถามว่าอยากได้ไหมก็อยากได้นะ เพราะเ้หนื่อยมาเยอะแล้วชีวิตนี้ เป็นไรก็ให้มันเป็นๆไม่อยากอยู่ แต่ก็ยังมีห่วง ถ้าตายแบบมีห่วงก็อย่าตายดีกว่าเพราะไม่ได้ไปดีแน่ เอาเป็นว่าจะรักษากำลังใจและพยายามสู้ให้ถึงที่สุดค่ะ

10. ภัทรอังคาร

เห็นด้วยค่ะ เงื่อนไขของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความพร้อมก็ไม่เหมือนกัน เป็นผู้หญิงตัวคนเดียวต้องดูแลแม่แก่ๆ ไม่มีกำลังใจ ไม่มีใครคอยช่วย ทุกอย่างเราเองหมด ตั้งแต่เรื่องหาเงิน ทำงานบ้าน ดูแลแม่ มันเลยทำให้กำลังใจทดถอย เพราะการที่เราต้องต่อสู้อยู่เพียงลำพัง เวลาเป็นไรทีก็หาใครไม่เจอ แม่อยู่ด้วยก็ช่วยไรไม่ได้ ไม่สบายก็ต้องลุกขึ้นมาทำกิน ต้องลุกมาปรนนิบัติแม่ ความท้อ ความเหนื่อยใจมันก็เกิด แล้วเพศหญิงเป็นเพศที่อ่อนแอกว่ามากมาย ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะค่ะ เห็นทุกข์อย่างงี้แหละค่ะ จะได้เข้าถึงธรรม เห็นทุกข์แล้วก็เบื่อหน่ายความทุกข์ เบื่อสังขายร่างกาย เบื่อการเกิดดับ วัฎฎะสังสาร อยากหยุด อยากพอ ไม่อยากรับเข้ามาแล้วขันธ์ 5 เป็นอะไรทีก็ช่วยให้เราเห็นสัจธรรม ว่าเกิดกี่ครั้ง เกิดเป็นไรมันก็มีแต่ความทุกข์ หนทางหลุดพ้น สุขชั่วกาลนานก็มีนิพพานที่เดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2010
  11. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ยินดีด้วยครับ บารมีหลวงพ่อปานช่วยท่านจริงๆ (^_^)

12. พี เสาวภา

เอาใจส่งไปช่วยน่ะครับ บุญผมมีเท่าไหร่ อุทิศให้คุณ ภัทรอังคารจนหมด

ขอให้เห็นทุกข์ เอาทุกข์มาเป็นแก้วสารพัดนึกน่ะครับ

13. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ต้องกราบขอบพระคุณ...ทุกๆท่านที่มาเยี่ยมกระทู้ของผมกระทู้นี้ ในเบื้องต้นก่อนนะครับ...แล้วผมจะหาเวลาไปขอบพระคุณในแต่ละโพสอีกครั้งครับ...

14. บุพนิมิต

สาเหตุที่กลับไปขุดกระทู้นี้ขึ้นมาครับ....

ตั้งแต่ผมตั้งกระทู้นี้เมื่อตอนต้นปี หลังจากรู้ผล MRI เมื่อ ธ.ค. 52 ...ผมได้ทิ้งเบอร์โทรไว้...แล้วก็มีผู้แสวงหาข้อมูลโทรมาพูดคุยขอคำชี้แนะอยู่เรื่อยๆ...บางท่านก็พูดคุยกันอย่างต่อเนื่องจนรู้จักกัน...ล่าสุดเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาก็มี...ซึ่งคำถามส่วนใหญ่ก็คือ...ทำอย่างไร ถึงต่อสู้กับมะเร็งได้....ซึ่งก็มีหลักอยู่ 3 ข้อที่ผมใช้...

1. อาหาร
    2. ออกกำลังกาย
    3. สวดมนต์ ทำสมาธิ (ไม่จำเป็นต้องนั่ง)

วันนี้...ผมเริ่มจากอาหารที่ผมนำติดตัวมาทานจากบ้าน...ภรรยาทำทุกวัน...ของวันนี้...เพิ่งทานไปเมื่อเที่ยง....

ผลไม้...ผมทานทุกวัน สลับกันไป...หาได้ตามตลาดนะครับ...กินอย่างสม่ำเสมอ....
    ฝรั่ง...แอปเปิ้ล...สาลี่...สับปะรด...ส้ม...แตงโม...เงาะ...องุ่น...มะม่วง...กล้วยไข่...กล้วยน้ำว้า...และอื่นๆที่พอหาได้ตามฤดูกาล อะไรหายาก...ไม่จำเป็นต้องไปหานะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. บุพนิมิต

พยายาม up ภาพ...แต่ไม่ผ่าน...disconnected อยู่บ่อยๆ...

16. บุพนิมิต

ขอบพระคุณ...คุณ chopper มาครับ...
    ของใหม่ๆที่บ้านก็มีครับ..รุ่นสู่มาตุภูมิ 2536 เหรียญห้าเหลี่ยมเล็กๆ...สวยดีครับ..ผมแขวนไว้หน้ารถด้วย...ส่วนพระคาถาปัจเจกโพธิ์...ท่องทุกวันเวลาเริ่มเคลื่อนรถอกจากบ้านครับ...

17. บุพนิมิต

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ..ท่านเผาฯ....

18. บุพนิมิต

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ...ท่านสัญญลักษณ์....
    ผมเริ่มกระทู้...ดูเป็นเรื่องอิทธิปาติหารย์...แต่ก็มีองค์ประกอบหลายๆอย่างที่ผมปฏิบัติครับ...จึงทำให้หลุดจากวิฤติกรรมมาได้...ที่สำคัญที่สุดคือใจของเราเองครับ...จะสู้หรือจะยอมแพ้...ยังมีอีกหลายปัจจัยที่นำพาผมเดินหน้าสู้กับคำว่า "คุณจะอยู่ได้ไม่เกินหกเดือนหรืออย่างมากก็ 1 ปี"

19. บุพนิมิต

ขอบพระคุณอย่างสูง...ในคำแนะนำ และคำให้กำลังใจครับ...ท่าน Kamkling....
    หลวงพ่อปานองค์นี้...พี่ชายของภรรยามอบให้....
    มูลเหตุก็คือ...ผมกลับมาถึงบ้าน...เล่าให้ญาติที่เกี่ยวข้องรับทราบ...ว่าผมตัดสินใจไม่ตัดตับทิ้ง...แล้วเสี่ยงดูแลตัวเอง...ญาติๆหวั่นใจมากครับ...เพราะเราดื้อไม่ทำตามที่หมอสั่ง...แต่ก็ยอมรับในการตัดสินใจของผม....
    เย็นวันนั้น...พี่ชายแฟนเดินเอาหลวงพ่อปานที่แกเคยใช้ตอนหนุ่มๆมาให้...ทองเก่า...เบล่อ...มองไม่เห็นองค์พระ...ผมเองก็ยังไม่รู้ข้อมูลหลวงพ่อปาน...แกบอกว่าหลวงพ่อเก่ง...รักษาโรคได้สารพัด...ให้ใส่คอทุกวัน...
    ผมรับไว้...แล้วเปลี่ยนสร้อยคล้องคอทุกวัน....ก่อนคล้องทุกๆเช้า...ผมจะจบศีรษะก่อนทุกครั้ง...กลิ่นหอมคล้ายๆเครื่องหอมโบราญๆ ผมสูดเข้าปอดลึกๆทุกวัน...กลิ่นแปลกๆ...แต่ดมแล้วชื่นใจ เหมือนดมยาดมครับ....

20. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ....ขอพระคุณมากๆครับคุณพี...ที่แวะมากระทู้นี้...
    ขอบคุณสำหรับคำให้กำลังใจด้วยครับ.....

HC ขึ้นๆลงๆครับ...score ดีที่สุด 105.... (ดีที่สุด 9 หลุม = 40)
    เอาไว้ตีออกงานครับ...แข่งกับกลุ่มปูนฯปีละครั้ง...หนุกๆอ่ะครับ