หลวงพ่อปาน รุ่นรักษามะเร็ง(ตับ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 17 ธันวาคม 2009.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ก็คงต้องคิดแบบนี้ครับคุณพี...การตัดสินใจวันนั้น...คุณหมอและทีมที่เตรียมวางแผนไว้แล้วคงวุ่นวายน่าดู...เพราะผลการเจรจาของหมอกับผม...คุณหมอคงประเมินแล้วว่า...ถ้าใบนัดครั้งถัดไป...คือดำเนินการผ่าตัดเอาตับออก 1 ข้าง...ผมคงไม่มาตามนัดแน่.....

ก่อนหน้านั้น...ผม search หาข้อมูลในเนท...ผลออกมาค่อนข้างหดหู่ครับ...มะเร็งขนาด 6 cm มีแต่ตายครับ...ในเนท...ไม่พบข้อมูลว่ามีคนรอด...ทำให้ผมตัดสินใจโพสข้อมูลนี้ไว้...เพื่อเป็นความรู้ เป็นทางเลือก สำหรับอีกหลายๆท่านที่กำลังพบทางตันครับ.....

2. บุพนิมิต

ผมตอบโพสนี้ก่อนนะครับ...

ตอนที่หมอเข้ามาบอกเรื่องที่คณะแพทย์ผู้ดูแลผม...มีมติให้ดำเนินการผ่าตัดตับข้างขวามออก 1 ข้าง...ตอนนั้น...ผมนอนพักฟื้นอยู่บนเตียงหลังการผ่าตัดทำ TACE ครั้งที่สองครับ....(นอนอยู่บนเตียงลุกเดินยังไม่ได้ครับ...)

คำที่คุณหมอกล่าว..."หากไม่ตัดตับข้างขวา..ที่มีก้อนมะเร็งขนาด 6 cm ออก..ผมจะอยู่ได้ไม่เกิน 6 เดือน ถึง 1 ปี..." ภรรยาผมนั่นน้ำตาไหลครับ...ลูกชายวัย 3 ขวบอยู่ในตักแม่...ลูกสาววัยไม่กี่เดือนอยู่ในท้อง....

ตรรกในใจตอนนั้นของผมก็คือ...ผมอยากจะมีชีวิตอยู่...เพื่อเพิ่มภาระการเลี้ยงดูให้ภรรยาผมอีกคนหนึ่งหรือ????

ตับด้านซ้าย...ก็มีก้อนเล็กๆขนาด 0.5 cm อยู่หนึ่งก้อน...ถ้ามันโตขึ้นมาอีก...(ตอนนั้น..หมอก็ตอบไม่ชัดครับว่า...ผมต้องเจอกับอะไรอีกในอนาคต หากตัดข้างขวาออกไปแล้ว...)

หากผมจะมีชีวิตอยู่...ผมต้องไม่สร้างภาระให้กับครอบครัว...ผมต้องเลี้ยงดูครอบครัวผมได้อย่างดี...แต่หากผมแค่มีชีวิตอยู่...แบบแค่มีลมหายใจ แค่ดูแลตัวเองได้...ทิ้งภาระผู้นำให้ภรรยาเพียงคนเดียว...ผมยอมตายดีกว่า....

3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณคุณพี มากค่ะ ซาบซึ้งในน้ำใจ แต่บุญของคุณอย่าให้อุ้มหมดเลยนะค่ะ เก็บไว้ติดตัวบ้างเดี๋ยวจะกลายเป็นให้อุ้มหมดแล้วคูณไม่เหลือตัวช่วยอ่ะ แค่กำลังแค่จากคุณ อุ้มก็มีแรงแล้วค่ะ ตลอดชีวิตตั้งแต่โตมาอุ้มเห็นทุกข์เสมอเลย ยังไม่มีช่วงไหนที่อุ้มเห็นความสุขที่แท้จริงๆยกเว้นในช่วงของการปฎิบัติธรรม เก็บๆไว้บ้างนะค่ะ ให้คนอืนเสียหมดเดี๋ยวไม่มีใช้ค่ะ อุ้มจะพยายามช่วยเหลือตัวเองให้ได้มากที่สุด แล้วอุ้มก็เชื่อว่าผลบุญที่อุ้มทำมาตั้ืงแต่ต้นชาติ ยันปัจจุบันชาติ คงช่วยส่งให้อุ้มแคล้วคลาดได้เสมอและตลอดไปค่ะ

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ........

กำลังใจสู้ได้กับทุกโรคครับ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    บุญของเรา ถึงมีไม่มาก แต่แผ่ไม่หมดหรอกครับ อย่าไปกังวลเรื่องนั้น ให้เขาไปแล้วใจสบายครับ ถ้าเขาได้รับ เราก็ได้กลับเต็มๆครับ

ผมกรวดน้ำให้ ทุกๆท่าน ทุกเช้า ให้ตัวเองก่อนแล้วแผ่ใหญาติพี่น้อง สรรพสัตว์ เจ้ากรรมนายเวร

สู้ๆ น่ะครับ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหะๆ....ผมก็ตีเอามันส์เหมือนกันครับ

คนเป็นคนมีอารมณ์ดีน่ะครับ

หวังว่าไดรู้จักกันในนี้ไปเรื่อยๆ

7. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจและแรงใจให้คุณอุ้มหายจากอาการป่วยโดยเร็ววันนะครับ บุญกุศลที่คุณอุ้มได้ดูแลและมีความกตัญญู่ต่อคุณแม่ของคุณอุ้ม จะส่งเสริมให้คุณอุ้มปลอดภัยและปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ คุณอุ้มนับเป็นยอดหญิงและหญิงแกร่งแห่งปีครับผ๊ม:cool::cool::cool:

8. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

แค่ประโยคสั้นๆ ...ผมอ่านแล้วน้ำตาเกือบซึมเลยครับเข้าใจและเห็นใจกับความยากลำบากในชีวิตของคุณบุพนิมิต จริงๆครับ....
    ขอให้มีกำลังใจสู้ต่อไปนะครับ.....(^_^) ....

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอเป็นกำลังใจให้คุณอุ้มอีกคนครับ.....(^_^)..

10. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณอีกครั้งนะค่ะ ซาบซึ้งใจมากค่ะ วันนี้อุ้มตื่นมาพร้อมด้วยไข้หวัด ปวดหัว ตัวร้อนน้ำหมูกไหล เป็นไข้ทับระดูด้วย เลยยิ่งเบื่อสังขารร่างกายหนักกว่าเดิม หอบสังขารมาทำงาน ด้วยความรับผิดชอบต่อหน้าที่ ขอให้คุณพีเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะค่ะ บุญกุศลใดที่อุ้มทำไว้ดีแล้วทั้งหมดตั้งแต่ต้นชาติยันปัจจุบันชาติ อุ้มก็ขอแผ่ให้คุณพีและครอบครัว และทุกๆท่านในกระทู้นี้ โดยเฉพาะท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ

11. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ ซึ้งใจมาก พรใดที่ประเสริฐ พรใดอันล้ำเลิศที่ได้ให้อุ้มมาแล้ว ขอให้สนองกลับคืน 100 เท่า 1000 ทวีค่ะ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรม หน้าที่ลูกกตัญญูอุ้มจะทำให้ถึงที่สุดค่ะ จะไม่ยอมทิ้งแม่ให้ลำบากด้วยการจากลาไปก่อนยังไงอุ้มก็ต้องสู้ หลายๆท่านผู้รู้บอกอุ้มว่าแม่อุ้มเป็นเจ้ากรรมนายเวรอุ้ม แต่อุ้มก็ต้องทำหน้าที่ลูกที่ดีให้กับท่านค่ะ และอุ้มก็พยายามค่ะ อดทน เพราะนอกจากอุ้ืมแล้วแม่ก็อยู่กับใครไม่ได้ ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำชมอุ้มอ่ะ อ่อนนอกแข็งใน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2010
  12. ภัทรอังคาร

กราบขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจ อุ้มจะพยายามทำให้กำลังใจทุกคนเป็นผลสำเร็จ ทำให้ตัวเองดีขึ้นค่ะ

13. พี เสาวภา

สาธุ ๆ ๆ ครับ........

14. บุพนิมิต

ประสบการณ์ที่ผ่านมาของผม...สอนให้รู้ว่า...หากไม่อยากไปหาหมอ...เราก็ต้องดูแลตัวเองให้ดีดี....
    หมอ...เค้าก็คน...ไม่ใช่ผู้วิเศษ หยั่งรู้ ไปซะทุกอย่าง....เราไปหาเค้า...เล่าอาการให้เค้าฟัง...เค้าก็ประเมินอาการจากคำบอกเล่าของเรา...เจ็บตรงไหน??...ปวดตรงไหน???

ยาวิเศษ...ไม่มีจริงในโลกนี้....แต่หากใจสู้...ไม่ท้อ...ไม่ถอย...มีสติที่จะเลือก...เลือกกิน...เลือกออกกำลังกาย...เลือกรักษาใจ...ปาติหารย์ก็เกิดขึ้นได้ครับ....
    ร่างกายมนุษย์...ธรรมชาติสร้างสรรขึ้นมาได้อย่างน่าอัศจรรย์ยิ่งนัก...มันรักษาด้วยเองได้...หากใจผู้เป็นเจ้าของร่าง...สงบ นิ่ง...แต่ก็เสื่อมสลายไปเองตามอายุขัยของมัน...

................................
    มะเร็งตับ...มี 2 ประเทภ...
    1. ปฐมกูมิ...เกิดขึ้นที่ตับ
    2. ทุติยภูมิ...เกิดขึ้นที่อวัยวะใกล้เคียง...แล้วลามมาที่ตับ เช่นตับอ่อน ท่อน้ำดี...ฯ

เกิดขึ้นที่ตับ...มีหลายสาเหตุ...
    1. ไวรัสตับอักเสบบี >>> แล้วเป็นตับแข็ง >>> แล้วเป็นมะเร็ง
    2. พิษสุราเรื้อรัง >>> แล้วเป็นตับแข็ง >>> แล้วเป็นมะเร็ง
    3. ไขมันพอกตับ..ซีดในตับ >>> เซลตับเสื่อมเสียหาย >>> แล้วเป็นตับแข็ง >>> แล้วเป็นมะเร็ง
    4. เกิดเป็นเนื้องอก ขึ้นมาในตับเลย...โดยไม่ได้มีอาการต้น 1-3...พันธุ์กรรม คนในครอบครัวสายเลือดเดียวกัน...หรือ...จากอาหารการกินที่มีผลกระทบกับตับ....

จะรู้ได้ยังไงว่าเป็นมะเร็งตับ...
    1. อัลต้าซาวน์
    2. ตรวจเลือดหาค่า AFP
    3. CT Scan หรือ MRI

อาการบ่งชี้ว่าตับสุขภาพไม่ค่อยจะดี....
    1. ตัวเหลือง ตาเหลือง ท้องโต เบื่ออาหาร น้ำหนัดลด
    2. ค่าการทำงานของตับ SGPT SGOT
    3. เป็นไวรัสตับ...เอ บี ซี....
    4. ไม่มีอาการ...พอออกอาการก็ระยะสุดท้ายเลย..อันนี้เป็นกันเยอะครับ

มะเร็งตับ..เป็นแล้วหายได้ครับ...
    ผมคิดว่า...รู้ตัว ดีกว่าไม่รู้ตัวครับ...
    ไม่ว่ามะเร็งใดๆ...ก็หายได้ครับ...หากใจสู้....

15. บุพนิมิต

ใช่ครับท่าน 15 ค่ำ....
    รู้...ดีกว่าไม่รู้...หลายๆคนโทรมาหา แล้วขอคำแนะนำ..ไม่กล้าที่จะบอกกับคนใกล้ตัวที่กำลังจะเป็นผู้ป่วยมะเร็งอย่างสมบูณ์...ผมเองก็ไม่ขอชี้แนะในข้อคำถามนี้...เพราะนึกถึงใจเขาใจเรา...เพราะก็เคยพบกับเหตุการณ์ที่ว่า...พอรู้แล้วทำใจไม่ได้...ทรุดเร็วกว่าเดิม...หมอบอกหกเดือน พอรู้ตัวอยู่ได้จริงแค่สามเดือน...

จะบอกแต่เพียงว่า...ส่วนตัวของผม "รู้..ดีกว่าไม่รู้"....
    เพราะคนที่จะช่วยชีวิตเราได้...คือตัวของเราเอง...คนอื่นๆ...แค่องค์ประกอบครับ

16. บุพนิมิต

ใช่ครับคุณพี....ตอนรู้ตัวว่าเป็น อายุ 41 ...กำลังกายก็ยังโอเคอยู่...น้ำหนักมากกว่าปกตินิดหน่อย...โรคประจำตัวคือแพ้อากาศ เป็นหวัดประจำจนเป็นปกตินิสัย...ทาน คอร์เฟฯ ตลอด ฮ่าๆๆๆๆ

ตอนคุณหมอที่ รพ.สระบุรี ตรวจเจอก้อนเนื้องอกในตับ...คุณหมอไม่ได้บอกผมตรงๆว่าเป็นมะเร็ง...เพียงแต่ช่วยทำเรื่องส่งตัวด่วนมาที่ ศิริราช...ลางสังหรณ์มันบอกกับตัวผมครับ...ว่าผมจะพบวิกฤติถึงชีวิต...ผมถึงรีบศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับเนื้องอกในตับในเบื้องต้น...แล้วจึงมองข้ามล่วงหน้าไปถึงมะเร็งตับ...ช่วง 1 เดือน...ก่อนให้ครีโมฯเข็มแรก...ผมมีข้อมูลมะเร็งตับเพียบแล้วครับ (ข้อมูลบอกว่า..ตาย มากกว่ารอด ฮ่าๆๆๆๆ)

ผมได้รับหนังสือเล่มหนึ่งจากน้องชาย (ลูกคุณอา) ส่งมาให้..."The Secret" ของ Rhonda Byrne....เพ้อเจ้อได้ใจเลยครับ...แต่เพราะหนังสือเล่มนี้ครับ...ที่ทำให้ผมกล้าตัดสินใจ...ที่ไม่เลือกตัดตับข้างขวาออกตามที่หมอกำหนดครับ....

17. บุพนิมิต

ผมเองก็ไม่ได้รู้ลึกหรือรู้จริงเรื่องพุทธศาสนานะครับ....
    ที่ฟังคุณภัทรฯเล่ามา...ความตาย...อาจช่วยในคุณภัทรฯพ้นทุกข์...แต่มิอาจช่วยให้คุณภัทรฯเข้าถึงนิพพานแน่นอนครับ....

แต่หากเป็นผม...ช่วงที่ยังมีลมหายใจอยู่นี้...ขอเดินเพียงสายกลาง...
    คือทำตัวเองให้เป็นสุข...ทำคุณแม่ให้เป็นสุข...หรือทำบุคคลอื่นๆรอบๆตัวเราให้เป็นสุข.....

การทำตัวเองให้เป็นสุข...ไม่จำเป็นต้องทำด้วยเงิน...ไม่จำเป็นต้องมีใครมาคอยช่วยเหลือให้กำลังใจ...
    มีความสุข..บนความไม่มี...มีความสุข ในแบบที่ตนเองมีครับ....

ผมอยากให้คุณภัทรฯ...สำรวจในสิ่งที่ตนเองมีครับ...แล้วมีความสุขกับมัน...กับคนที่เราพึงต้องกตัญญู....

นิพพานหรือไม่...อยู่ที่ใจเราครับ...อนุโมทนาครับ

18. บุพนิมิต

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ...ท่าน norragate....
    ผมเองอยากจะลืมมันไปให้พ้นใจเสียด้วยซ้ำครับ....เพราะนึกถึงวันนั้นทีไร...รู้สึกตัวร้อนผ่าว...ครอบครัว...คือสมบัติที่ล้ำค่าที่สุดสำหรับผม...

19. บุพนิมิต

ขอบพระคุณ..คุณอุ้มเป็นอย่างสูงครับ...

20. บุพนิมิต

ไม่ใช่ไก่หางพวงหรอกครับ..ท่าน 15 ค่ำ....
    เป็นไก่แบบนี้ครับ...ผมเปลี่ยนกรอบใหม่มาเมื่อต้นปีครับ...ตอนนี้คล้องคอทุกวันครับ...แต่ไม่ได้กลิ่นผงยาแปลกๆอีกแล้วครับ...ได้กลิ่นมาเป็นปี...แต่พอหมดกลิ่น...พยายามดมเท่าไหร่...ก็ไม่เหมือนกลิ่นที่เคยดมครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2010